[Funland] Di cư vào Nam

winnghiepdu

Xe điện
Em thì ở Vũng Tàu thôi, vô từ năm 93, nhưng có lẽ đấy là quyết định sáng suốt nhất của cuộc đời em. Từ công việc, khí hậu, môi trường, an ninh ...mọi cái đều giống như xuất ngoại vậy =)). Tuy bây giờ mới vào thì có vất vả lúc đầu, nhưng mạnh dạn lên cụ!
Em cũng định vào vũng tàu vì có vẻ an ninh vũng tàu tốt hơn Sài Gòn mà có mát mẻ , vũng tàu bây giờ mua chỗ nào còn rẻ cụ?

winnghiepdu

Xe điện
Em chỉ mua bán hàng em thấy Sài Gòn đồ nó gấp mấy lần Hà Nội, từ phụ tùng ô tô đến dép quần áo bác nào thích mua sắm vào Sài Gòn là nhất.

thanhvn8020

Xe tải
E năm vào Saigon công tác vài lần, lần 2-3 tuần, có thời gian còn làm ở VPĐD gần 2 năm liên tục nên nói chung là hiểu cs cùa 2 nơi.
Nói chung để vào Saigon sống và làm việc thì OK, nhưng chỉ là như vậy thôi, chứ nói cho công bằng cuộc sống ngoài HN chất hơn, màu sắc hơn và tinh tế hơn Saigon nhiều. Dân HN đang có cuộc sống ổn định thì vào Saigon mà mơ màng là sẽ thất vọng đấy: xô bồ, cơ sở hạ tầng kém, an ninh rất kém, tệ nạn nhiều, dân trí nhìn chung cũng thấp hơn, chênh lệnh mức sống, cảnh quanh giữa 1 vài quận trung tâm với vùng ven là lớn, không đồng đều như Hanoi.
Nếu mà thanh niên độc thân, đang bế tắc ở HN vào Saigon thì đúng là lựa chọn rất tốt, nhưng nếu đang ổn thì xin đừng. Saigon chí chốt đúng 1 câu: đó là nơi dể sống ở cả khía cạnh môi trường giao tiếp xã hội và công ăn việc làm.
Em cũng được ở SG một thời gian kha khá, sau nhiều năm ở Hà Nội, và giờ thì em đều không ở cả hai nơi trên. Nói về quan điểm cá nhân thì em chỉ thấy rõ ràng đối với người gét mùa đông mưa lạnh thì khí hậu SG hơn HN,không bàn đến chất lượng không khí vì chỉ số ở mỗi địa bàn lại khác nhau. Trước khi vào SG thì em cũng nghe dân trong đó xởi lởi, thân thiện, dễ gần hơn HN. Và có lẽ đa số đúng là vậy, chỉ có điều, tính trên phương diện những mối quan hệ liên quan trực tiếp đến mình thì tệp đó lại thu gọn lại, nên cũng vẫn là tốt có xấu có, giống như ở bất kì nơi nào. Kiểu như cụ về quê thanh bình yên ả để sống nhưng sát nhà cụ có nhà gây ồn ào, xã hội đen...thì cũng bằng không. Chưa kể ở hai TP bây giờ dân góp tứ xứ về ở. Nên em cho rằng yếu tố con người nó rất khó đánh giá và mang tính tương đối, phụ thuộc vào cách nhìn nhận, cư xử của bản thân mình nhiều hơn. Và khi các yếu tố đều mang tính mơ hồ và khó định đoán, thì em thấy cái quan trọng hơn là sự "kết nối". Ở đâu mình có sự kết nối với người thân, bạn bè nhiều hơn thì ở đó đáng sống hơn.Nên SG đối với người HN cũng không hẳn là màu hồng, mà nên chuẩn bị tinh thần cho những thứ không như mình nghĩ.

bearbie

Xe điện
E năm vào Saigon công tác vài lần, lần 2-3 tuần, có thời gian còn làm ở VPĐD gần 2 năm liên tục nên nói chung là hiểu cs cùa 2 nơi.
Nói chung để vào Saigon sống và làm việc thì OK, nhưng chỉ là như vậy thôi, chứ nói cho công bằng cuộc sống ngoài HN chất hơn, màu sắc hơn và tinh tế hơn Saigon nhiều. Dân HN đang có cuộc sống ổn định thì vào Saigon mà mơ màng là sẽ thất vọng đấy: xô bồ, cơ sở hạ tầng kém, an ninh rất kém, tệ nạn nhiều, dân trí nhìn chung cũng thấp hơn, chênh lệnh mức sống, cảnh quanh giữa 1 vài quận trung tâm với vùng ven là lớn, không đồng đều như Hanoi.
Nếu mà thanh niên độc thân, đang bế tắc ở HN vào Saigon thì đúng là lựa chọn rất tốt, nhưng nếu đang ổn thì xin đừng. Saigon chí chốt đúng 1 câu: đó là nơi dể sống ở cả khía cạnh môi trường giao tiếp xã hội và công ăn việc làm.
Vodka cụ và ủn hẳn post lên để các bác Hà Nội nghe lời cụ đừng vào đây nữa :D. Sài Gòn tệ lắm, từ quan tới dân, đừng vào nhé các bác.

trancannam

Xe điện
Em cũng được ở SG một thời gian kha khá, sau nhiều năm ở Hà Nội, và giờ thì em đều không ở cả hai nơi trên. Nói về quan điểm cá nhân thì em chỉ thấy rõ ràng đối với người gét mùa đông mưa lạnh thì khí hậu SG hơn HN,không bàn đến chất lượng không khí vì chỉ số ở mỗi địa bàn lại khác nhau. Trước khi vào SG thì em cũng nghe dân trong đó xởi lởi, thân thiện, dễ gần hơn HN. Và có lẽ đa số đúng là vậy, chỉ có điều, tính trên phương diện những mối quan hệ liên quan trực tiếp đến mình thì tệp đó lại thu gọn lại, nên cũng vẫn là tốt có xấu có, giống như ở bất kì nơi nào. Kiểu như cụ về quê thanh bình yên ả để sống nhưng sát nhà cụ có nhà gây ồn ào, xã hội đen...thì cũng bằng không. Chưa kể ở hai TP bây giờ dân góp tứ xứ về ở. Nên em cho rằng yếu tố con người nó rất khó đánh giá và mang tính tương đối, phụ thuộc vào cách nhìn nhận, cư xử của bản thân mình nhiều hơn. Và khi các yếu tố đều mang tính mơ hồ và khó định đoán, thì em thấy cái quan trọng hơn là sự "kết nối". Ở đâu mình có sự kết nối với người thân, bạn bè nhiều hơn thì ở đó đáng sống hơn.Nên SG đối với người HN cũng không hẳn là màu hồng, mà nên chuẩn bị tinh thần cho những thứ không như mình nghĩ.
Bác này chuẩn. SG dành cho cho sinh viên, thanh niên tay trắng kiếm việc làm nhưng cũng rất khó, giờ hót là Bình Dương, Bà Rịa, Long Thành, Phan Thiết. Những người ổn định có nhà, thu nhập trên 15 triệu/tháng thì ko nên vào.
5 năm nữa phía Bắc cơ hội rất nhiều. Cơ sở hạ tầng, thu nhập công nhân sẽ tăng rất mạnh. Cơ hội khời nghiệp ở các tỉnh ven Hà Nội là rất lớn. Dần dần người Bắc sẽ chi tiêu mạnh tay.

Isu_zu

Tháo bánh
Thì bảo cá nhân thích mà. Xuân và Thu thì quá đẹp rồi, Đông thì không quá lạnh, còn mỗi mùa hè là khắc nghiệt hơn Nam. Mình du lịch miền Nam mới 3,4 lần nhưng thấy thực sự nóng, thò ra khỏi nhà 1 lúc là người dính dính mồ hôi, mấy năm gần đây nhiệt độ cũng nóng nên nhiều lại càng khó chịu.
Mùa xuân ngoài Bắc mà cụ khen quá đẹp, nó chỉ đẹp trong văn thơ thôi =)) Mưa phùn lép nhép cả ngày, lạnh và đường xá bẩn thôi rồi. Rồi nồm ẩm nữa, nền nhà cứ ướt sũng, quần áo giặt mà ko sấy thì ko bao giờ khô, mùi khăn khẳn. Cây thì nảy mầm, nhưng cũng là mùa sâu róm bọ nẹt nở kinh khủng. Mùa đông lạnh thấu xương, mùa hè thì nóng như thiêu, cộng với độ ẩm cao rất ngột ngạt. Duy nhất mùa thu tháng 10-11 là chấp nhận được.

Chuẩn luôn cụ ơi
Lên Pub uống rượu phê pha với mấy em làm dự án NGO bảo Sài Gòn hoa lệ: hoa cho người có tiền và lệ cho người ít tiền ... nên chúng ta phải cố làm hoa ở cái đất này zô ooooo

kodomo

Xe điện
Vodka cụ và ủn hẳn post lên để các bác Hà Nội nghe lời cụ đừng vào đây nữa :D. Sài Gòn tệ lắm, từ quan tới dân, đừng vào nhé các bác.
Cảm ơn cụ nhé.

coral

Xe tải
Cụ nhìn nick của tôi là biết nhé. Đã vào SG được mấy năm và trong đợt Covid này đã đưa cả nhà vào luôn. Cũng Q7, Q1 như cụ thôi. Chuyện làm ăn của mình, chuyện học hành của con, chuyện sức khỏe của ông bà đều tốt hơn HN.
I am very happy to live in Saigon.
Q7 cụ mua hay thuê nhà vậy ạ? Nếu thuê thì Q7 chỗ nào tốt trong khoảng 10tr đổ lại hả Cụ?

kodomo

Xe điện
Đúng là mỗi ng một suy nghĩ, một cảm nhận. Với e, chả bao h e nghĩ sẽ quay lại HN sống.

AkiraBin

Xe tăng
Nick em bị Min/mod xì hơi mất một tuần chỉ vì đăng bài xe Vin giảm giá sâu bằng con Vios..
Hôm nay được bơm căng hơi lại vào chém gió với các cụ...!

Đọc thớt kế hoạch di cư vào Nam của cụ thớt em có vài cảm nhận như này:

Bắc Nam vẫn còn kì thị với nhau là thực tế đấy các cụ ạ (cụ nào bảo không có kì thị là không tham gia nhiều trang nên không biết thôi) Trên diễn đàn Of nói chung các cụ ở đây đều khá lịch sự nên gần như không ai nói kì thị nhau mấy, ngay như ở bên otosaigon thỉnh thoảng vẫn thấy nhiều cụ đá nhau người Nam người Bắc..Em khảng định ở nhiều diễn đàn họ vẫn chửi nhau như vã mắm về vấn đề kì thị nam bắc, đặc biệt là ở một số kênh Youtube ca nhạc hải ngoại hoặc kênh lề trái thì các comment bật nhau kinh khủng luôn.. (ở ngoài đời chắc chắn ít nhiều vấn còn kì thị)

+2002 em lần đầu vào SG công tác 5 ngày (ở Q1) cảm giác rất thích vì sôi động nhiều thứ còn lạ lẫm, thời gian ban ngày chạy ra mấy khu CN lớn ở Bình Dương/ Biên Hòa làm việc với đối tác, tối về KS nghỉ mới tranh thủ đi chơi, ra Bùi viện ngắm người thấy đã (ngày đó còn chưa là phố đi bộ), những nhà hàng lớn và cảm giác choáng như Làng Nướng rất nổi tiếng và đông đúc thời đó, về tiếc mãi là không dc đi nhiều hơn các địa điểm khác (ngày đó ngoài bắc còn nghèo, HN cũng chưa PT như hiện nay)

+2006 em quay lại công tác lần nữa được 1 tuần vẫn ở Q1, đợt này có nhiều thời gian hơn nên đi thăm thú được vài nơi nổi tiếng như Suối Tiên, Đầm Sen, Dinh ĐL, hẹn gặp bạn bè định cư trong đó từ đầu những năm 90 ăn nhậu, lần thứ hai đến cảm giác cũng vẫn còn thấy vui và muốn quay lại...

+2016 sau 10 năm em có dịp quay lại SG (ở Quận 10 gần 1 tuần) lần này không phải việc công ty mà là đưa vợ con vào chơi du lịch + kết hợp thăm người nhà làm ăn mở chuỗi cửa hàng trong đó, em mượn xe máy chạy lòng vòng mấy chợ Nhật tảo, mấy phố chuyên giày dép xem có gì hay để mua mà thấy còn thua xa phố Huế, HBT và một số nơi ngoài HN về mức độ phong phú hàng hóa .....sau chục năm bao nhiêu đổi thay lần này vào em không còn cảm giác hứng khởi như 2 lần trước nữa, chắc do SG giờ số bồ hơn xưa trong khi hạ tầng có phần kém HN, và có lẽ là ngoài Bắc mình đã phát triển hơn nhiều so với 20 năm trước nên không còn cảm giác từ nơi nghèo nàn lạc hậu quá được đến nơi phát triển rồi thích thú hào hứng nữa, mặc dù có thằng cháu làm ăn cư ngụ trong SG hơn 5 năm rồi sẵn sàng đưa đi bất kể đâu nhưng thấy không thích nữa nên toàn ở nhà ra quán cafe cóc sau nhà uống nước tán gẫu, rồi hẹn nhậu với vài ae chiến hữu gốc bắc rồi chờ ngày về theo vé...

+ 2019 một lần nữa vào tranh thủ 3 ngày có việc (công việc 1 ngày 2 ngày đi chơi ăn nhậu rồi bay về, lần này hơi chán vì bạn bè đi làm hết không gặp ai)

+2020 (đầu năm) em quay lại 5 ngày (ở Q1) có việc liên quan đến mua hàng trong đó ra ngoài Bắc bán và chủ yếu đi chơi khám phá xem ntn, xong việc lần này em dành 2 ngày đi lang thang khắp quận 1, từ chợ bến thành, đến các bảo tàng, mượn xe máy chạy mấy tuyến phố lớn quan sát, nói thật là đi chơi ban ngày cảm giác nắng nóng rồi thấy chán chẳng muốn đi đâu khám phá SG thêm nữa, tối thì ra bến bạch đằng, phố đi bộ nguyễn huệ là cũng hết chỗ chơi (Bùi viện thì hợp thanh niên trẻ hơn)

Kết luận:
+ Sau một số lần có dịp vào SG liên quan công việc, quan hệ với đối tác, bạn bè, rồi gặp bạn của bạn, ăn nhậu..vv em nhận thấy như này: Kì thị thì em không nói có người này người kia như các cụ trên đã đề cập nhưng em thấy trong SG những người gốc Bắc đa số chơi thân với những người gốc Bắc thôi, ít có người Bắc thân thiết được với người gốc Nam và ngược lại (em nó số đông). Chắc là suy nghĩ tư duy của người hai vùng vẫn còn khác nhau nên một hai thế hệ chưa thể hòa đồng 100% được.....!
+ Và đúng như có cụ nói là thanh niên chưa vợ đang bế tắc thì Nam tiến khám phá lập nghiệp có thể là hay nhưng có gia đình rồi CS đang ổn định ngoài Bắc mà bỏ lại vào SG mong muốn hơn thì chưa chắc đã là lựa chọn sáng suốt, chắc chắn sẽ rất khó để hòa nhập trong thời gian ngắn kể cả là có công việc ổn định được sắp xếp khi vào đó cư ngụ . Tuy nhiên ở đâu rồi cũng quen sau một thời gian, như thằng cháu rể em vào đó mở chuỗi cửa hàng quen rồi nên bắt đầu thấy thích không muốn ra ngoài này mặc dù ở nhà ngoài này nó sướng hơn ông vua...

Chỉnh sửa cuối:

Isu_zu

Tháo bánh
Đồ ăn và rau cỏ ngoài bắc cá nhâm em đánh giá ngon hơn sg. Mùa nào thức ấy rất đặc trưng.Tìm được bát bún, bát phở tươi ngon,nóng sốt hay nhai miếng thịt chó trong cái thu se lạnh sẽ rất khó khăn. SG em ngán nhất mỗi đồ ăn thôi, còn cũng ok. Chiều tối đi đường vui mắt phết.
Cụ nói đúng, đồ ăn và một số rau mùa đông như bắp cải, su hào, súp lơ, rau thơm...không ngon bằng ngoài Bắc. Nhưng cũng may, nó mà ngon như nhau thì chắc 3/4 dân Bắc vô Nam rồi :)). Khu em ở giữa trung tâm thành phố Vũng Tàu mà bói ko ra người Nam =))

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Sài gòn sống vui hơn chứ cụ! Em thấy đời sống văn hóa ở trỏng đa dạng hơn. Ca nhạc, kịch nghệ, phim ảnh dễ xem hơn ở HN. Giáo dục cho con cái cũng đa dạng, có nhiều lựa chọn, tuy nhiên không khí học tập không trâu bò như ở HN.

bozip

Xe máy
Sau 2 lần nhất quyết không đi, chiều nay gấu về thông báo là không thể lần nữa được nữa. Thế là trong tháng tới cả nhà em lên đường. Bao nhiêu thứ cần lo, lo nhất là học hành của bọn nhỏ. Các cụ, các mợ đã từng rơi vào hoàn cảnh này cho em ít kinh nghiệm.
Chúc cụ chân cứng đá mềm, mọi sự suôn sẻ..

juve99

Xe cút kít
Bị cái cổ chai mấy cây cầu từ quận Nhất sang quận Tư, quận 7.
E thấy vẫn thoáng và dễ đi hơn HN nhiều, HN hẹn gặp nhau câu cửa miệng là tắc đường, SG thì ko như vậy. E đang ở Q4 thấy thoáng lắm, vd như giờ này cao điểm đây mà vẫn thoáng

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Mình thấy khoảng 10 năm nay, khá nhiều từ HN vào TPHCM . Họ thường bán nhà đem cả gia đình vào. Cha mẹ là viên chức về hưu tích góp mua 1-2 căn chung cư, con cái xin làm giáo viên .... trong khá dễ. Họ sống bình dị, ôn hòa, con cái chăm chỉ, học hành nghiêm túc. Những tầng lớp văn minh như thế này bất cứ nơi nào cũng được chào đón.
Mặt trái của nó là anh em xh vào nhiều quá
Chắc cụ mới quan sát được 10 năm nên mới thấy thế thôi, chứ dòng người từ HN vào SG vẫn ổn định từ rất lâu rồi. Trong khi dòng di cư ngược lại thì hầu như không có. Sài gòn dễ sống hơn là câu cửa miệng của rất nhiều thế hệ. Có nhiều người gắn bó với HN chỉ định vào SG một thời gian ngắn thôi, nhưng rồi thấy dễ sống, dễ hòa nhập quá nên ở lại luôn.
Mấy năm gần đây mình lại thấy sức cuốn hút của SG với người HN lại ít hơn trước đây. Phần vì xã hội Hà nội cũng đã thay đổi, cởi mở hơn trước nhiều, phần vì SG cũng có nhiều người miền bắc vào sinh sống nên không còn những đặc tính khác biệt như ngày xưa nữa. Giờ em vào SG không còn thấy thú vị, xa lạ như ngày xưa. Bay có 2 tiếng vào đến nơi, đi lại, làm việc cũng gần như Hà Nội nên không hấp dẫn với em nữa.

Leanh65

Xe container
Cụ chuẩn. Em năm 2006, 2008, 2013 gấu vào sg thuê nhà q4 chữa bệnh gần 2 năm. Em thì đi đi về về rất nhiều giữa q4,q2, q10, q9 với Thủ Đức. Chú em trong ấy cứ bảo anh bán nhà đi chuyển cả vào đây, chưa con cái lo gì. Nhưng em thấy mình không hợp với cảnh sôi động trong này nên không quyết vào. Chú em cứ bảo sao anh an phận sớm thế. Em thì mãi không quen được 1,2 h sáng vẫn ồn ào náo nhiệt hay 30, 1 tết quán xá vẫn đông nghịt người ăn uống.

Chỉnh sửa cuối:

Vulcan V70

Xe trâu
E thấy vẫn thoáng và dễ đi hơn HN nhiều, HN hẹn gặp nhau câu cửa miệng là tắc đường, SG thì ko như vậy. E đang ở Q4 thấy thoáng lắm, vd như giờ này cao điểm đây mà vẫn thoáng
Q4 giờ ok mà bác. Nhưng từ Q4 sang Q7 thì cũng ngán.

Demchinhhang.net

Xe container
SG cũng có cái hay, không khí buổi tối luôn mát mẻ. Mưa cũng không ề à, những ai thích cuộc sống không nhiều ràng buộc thì SG sẽ rất hợp.

Chỉnh sửa cuối: