[Funland] Di cư vào Nam

Heocon22444

Xe tải
Cẩn thận không thừa Cụ ạ. :)
Quận 4, quận 7 an ninh cũng không tốt lắp đâu.
Hồi em ở Nguyễn Thần Hiến, Q4 đêm hôm vác xe ra cảng Tân Thuận mà cũng cóng phết.
Quận 4 ở sướng phết , đồ ăn rẻ , đi sang quận nào cũng gần

DaDieuchienxu

Xe container
Q4 giờ ok mà bác. Nhưng từ Q4 sang Q7 thì cũng ngán.
:D Cũng đâu có gì căng hở cụ. Gần thì di chuyển theo trục lộ Khánh Hội qua cầu Kênh Tẻ là sang Q7, tuy nhiên do cầu bị thắt cổ chai, dù đã đc nới rộng thêm > 1m mỗi bên nên cũng ko giải quyết đc nạn kẹt xe mỗi ngày; hoặc theo đường Nguyễn Tất Thành qua cầu Tân Thuận. Đúng ra cầu này khá rộng, ít khi kẹt, qua cầu là đến Khu chế xuất & trung tâm Q7 hoặc rẽ phải là vào khu đô thị Phú Mỹ Hưng, nhưng do cầu Kênh Tẻ bị kẹt kinh niên nên cầu Tân Thuận giờ thành 2 chiều. cũng hơi tắc vào giờ tan tầm nhưng vẫn có thể di chuyển chậm đc.

Vulcan V70

Xe trâu
:D Cũng đâu có gì căng hở cụ. Gần thì di chuyển theo trục lộ Khánh Hội qua cầu Kênh Tẻ là sang Q7, tuy nhiên do cầu bị thắt cổ chai, dù đã đc nới rộng thêm > 1m mỗi bên nên cũng ko giải quyết đc nạn kẹt xe mỗi ngày; hoặc theo đường Nguyễn Tất Thành qua cầu Tân Thuận. Đúng ra cầu này khá rộng, ít khi kẹt, qua cầu là đến Khu chế xuất & trung tâm Q7 hoặc rẽ phải là vào khu đô thị Phú Mỹ Hưng, nhưng do cầu Kênh Tẻ bị kẹt kinh niên nên cầu Tân Thuận giờ thành 2 chiều. cũng hơi tắc vào giờ tan tầm nhưng vẫn có thể di chuyển chậm đc.
Các khu đô thị mới, CC ở Q7 rất tốt, tiện ích không có gì phải phàn nàn. Ở Q 7 và làm việc, con cái học hành , sử dụng các dịch vụ tiện ích tại chỗ thì tốt hơn nhiều khi phải di chuyển về các quận trung tâm

Trục

Xe ba gác
Em công nhận, đồ ăn trong này dễ mua, giá lại rẻ nữa.
Nếu trở lại SG, em sẽ ở Bình Thạnh hoặc Q4 cho quen thuộc.
Quận 4 ở sướng phết , đồ ăn rẻ , đi sang quận nào cũng gần

Heocon22444

Xe tải
Em công nhận, đồ ăn trong này dễ mua, giá lại rẻ nữa.
Nếu trở lại SG, em sẽ ở Bình Thạnh hoặc Q4 cho quen thuộc.
Quận 4 ở sướng hơn bình thạnh , gần sông mát mẻ . Qua các quận trung tâm gần

BigBear

Xe hơi
Mấy năm trước em cũng vào mua CC trong SG dự tính sẽ vào đấy ở. Để mấy gần 2 năm ko cho thuê được, giá cũng chẳng tăng nên em vừa bán đi. Em thấy vào SG chơi thì thích chứ ở lâu dài vẫn ko bằng HN được.

Heocon22444

Xe tải
Mấy năm trước em cũng vào mua CC trong SG dự tính sẽ vào đấy ở. Để mấy gần 2 năm ko cho thuê được, giá cũng chẳng tăng nên em vừa bán đi. Em thấy vào SG chơi thì thích chứ ở lâu dài vẫn ko bằng HN được.
Sài gòn vui hơn chứ

hoangduc.sbr

Xe container
Sài gòn vui hơn chứ
Như nhau thôi cụ, cái câu "SG sống về đêm" là cách đây hơn 20 năm rồi thời HN còn lạc hậu thua kém hơn hẳn.
Chứ giờ chả # nhau mấy đâu, SG sống về đêm chắc có mỗi khu Bùi Viện và lân cận thôi. Chứ hơn 11h chạy xe ngoài đường cũng vắng hoe vắng hoét rồi.

DaDieuchienxu

Xe container
Các khu đô thị mới, CC ở Q7 rất tốt, tiện ích không có gì phải phàn nàn. Ở Q 7 và làm việc, con cái học hành , sử dụng các dịch vụ tiện ích tại chỗ thì tốt hơn nhiều khi phải di chuyển về các quận trung tâm
Nhưng nghe nói khi mua nhà ở PMH chỉ có thời hạn 49 năm, sau đó sẽ phải mua Quyền sử dụng đất.
Nhà cháu hầu như tuần nào cũng dạo 1 vòng ở đó, nhưng có cảm giác như các CTCC ko đc chăm chút như cách đây 7-8 năm, điển hình là suối trúc ở khu Mỹ Tú, trước đây có cây xanh um, nước trong khe, giờ nước đục ngầu...
Giá cả sinh hoạt trong này thì hơi cao so vs mặt bằng chung, nếu GĐ trung lưu trở lên thì sống ổn.

Vulcan V70

Xe trâu
Nhưng nghe nói khi mua nhà ở PMH chỉ có thời hạn 49 năm, sau đó sẽ phải mua Quyền sử dụng đất.
Nhà cháu hầu như tuần nào cũng dạo 1 vòng ở đó, nhưng có cảm giác như các CTCC ko đc chăm chút như cách đây 7-8 năm, điển hình là suối trúc ở khu Mỹ Tú, trước đây có cây xanh um, nước trong khe, giờ nước đục ngầu...
Giá cả sinh hoạt trong này thì hơi cao so vs mặt bằng chung, nếu GĐ trung lưu trở lên thì sống ổn.
Khu PMH chủ đầu tư có yếu tố nước ngoài nên đất thuê 50 năm cụ ah! Không rõ sau này có điều chỉnh gì nữa hay không

Heocon22444

Xe tải
Như nhau thôi cụ, cái câu "SG sống về đêm" là cách đây hơn 20 năm rồi thời HN còn lạc hậu thua kém hơn hẳn.
Chứ giờ chả # nhau mấy đâu, SG sống về đêm chắc có mỗi khu Bùi Viện và lân cận thôi. Chứ hơn 11h chạy xe ngoài đường cũng vắng hoe vắng hoét rồi.
Nghe nói dịch vụ y tế ở sg rẻ hơn hà nội phải ko ta?

DaDieuchienxu

Xe container
Khu PMH chủ đầu tư có yếu tố nước ngoài nên đất thuê 50 năm cụ ah! Không rõ sau này có điều chỉnh gì nữa hay không
Vâng, chính vì mua nhà có thời hạn như trên nên dù rất thích cảnh quan môi trường sống nơi này mà nhiều người cũng hơi chùn tay khi quyết định xuống tiền. Căn nhà là 1 tài sản khá lớn, có thể sử dụng & sau này để lại cho con cháu như 1 dạng của thừa kế mà tự dưng lại phải đàm phán + thêm 1 khoản tiền ko biết bao nhiêu thì cũng hơi lăn tăn...
Có thể nhiều options hơn. Cách nay 4 tháng, do ngại đập đi xây lại căn nhà đang ở vì lười dọn đồ + thuê nhà ở tạm & cũng sợ đụng chạm vs hàng xóm, nhà cháu dạo 1 vòng các căn hộ CC ở Q7, giá chung tầm 2 tỷ là ổn. Đặc biệt, có 1 loạt căn hộ ở CCCC Đức Khải > 100m2 do Sacombank phát mãi tầm 2,2 tỷ, nếu GĐ đông người ở thì ngon, dưng cuối cùng ngan già bẻ chĩa, khăng khăng đòi xây lại vì ở Q4 quen rồi. :))

sontranvu

Xe điện
HN ngột ngạt quá, hic nhất là Covid thế này. Cụ nào cho e hỏi Đà Nẵng có j còn phát triển không ạ.

Doraemon2003

Xe máy
Chắc cụ mới quan sát được 10 năm nên mới thấy thế thôi, chứ dòng người từ HN vào SG vẫn ổn định từ rất lâu rồi. Trong khi dòng di cư ngược lại thì hầu như không có. Sài gòn dễ sống hơn là câu cửa miệng của rất nhiều thế hệ. Có nhiều người gắn bó với HN chỉ định vào SG một thời gian ngắn thôi, nhưng rồi thấy dễ sống, dễ hòa nhập quá nên ở lại luôn.
Mấy năm gần đây mình lại thấy sức cuốn hút của SG với người HN lại ít hơn trước đây. Phần vì xã hội Hà nội cũng đã thay đổi, cởi mở hơn trước nhiều, phần vì SG cũng có nhiều người miền bắc vào sinh sống nên không còn những đặc tính khác biệt như ngày xưa nữa. Giờ em vào SG không còn thấy thú vị, xa lạ như ngày xưa. Bay có 2 tiếng vào đến nơi, đi lại, làm việc cũng gần như Hà Nội nên không hấp dẫn với em nữa.
Một phần nữa là giá đất Sg đã tiệm cận và còn hơn HN ở mảng chung cư. Như vậy Sg ko còn là miền đất hứa nữa cụ ạ, trong những năm tới Sg sẽ phải đối phó với ngập lụt do mưa vào triều cường. HN bây giờ thái đôj phục vụ đã tốt hơn chút, trước e vô quán cafe ko thấy đem cho khách cốc nước lọc kèm theo nhieng bây giờ đa số các quán cafe đều đem 1 cỗc nc lọc cho pax kèm theo khi uống cafe

revolutions

Xe buýt
Mùa xuân ngoài Bắc mà cụ khen quá đẹp, nó chỉ đẹp trong văn thơ thôi =)) Mưa phùn lép nhép cả ngày, lạnh và đường xá bẩn thôi rồi. Rồi nồm ẩm nữa, nền nhà cứ ướt sũng, quần áo giặt mà ko sấy thì ko bao giờ khô, mùi khăn khẳn. Cây thì nảy mầm, nhưng cũng là mùa sâu róm bọ nẹt nở kinh khủng. Mùa đông lạnh thấu xương, mùa hè thì nóng như thiêu, cộng với độ ẩm cao rất ngột ngạt. Duy nhất mùa thu tháng 10-11 là chấp nhận được.
Mùa hè thì toang thật còn mùa xuân cũng đẹp mà cụ. Cây cối đâm chồi, muôn hoa đua nở ( gần như tất cả các loại cây đều ra hoa thời điểm này). Đường xá nếu là đường đất như ngày xưa thì mới bẩn chứ bây giờ đường nhựa và đường bê tông sạch sẽ lại đỡ bụi bặm như mùa hè. Còn sâu dóm thì thực sự ở vùng nào chứ e ở Bắc Ninh hơn 30 năm ít thấy lắm :D , quần áo lâu khô thì giờ hiện đại rồi có máy sấy, còn đỡ hơn SG ra ngày phải thay mấy bộ vì mồ hôi, bụi bặm :D

trancannam

Xe điện
Ở ngoài Bắc, mình nghĩ 5-10 năm tới ở vùng ven ngon hơn HN. Nhất là các tỉnh tập trung KCN.

AkiraBin

Xe tăng
Một phần nữa là giá đất Sg đã tiệm cận và còn hơn HN ở mảng chung cư. Như vậy Sg ko còn là miền đất hứa nữa cụ ạ, trong những năm tới Sg sẽ phải đối phó với ngập lụt do mưa vào triều cường. HN bây giờ thái đôj phục vụ đã tốt hơn chút, trước e vô quán cafe ko thấy đem cho khách cốc nước lọc kèm theo nhieng bây giờ đa số các quán cafe đều đem 1 cỗc nc lọc cho pax kèm theo khi uống cafe
Đúng rồi cụ.....(em thấy HN giờ nhỉnh hơn SG về điều kiện sống rồi)

HN giờ thay đổi từng ngày theo chiếu hướng tốt lên, từ đợt covid bắt đầu cũng hơn nửa năm rồi hôm qua em chạy xe xuống bệnh viện Bạch mai thăm người ốm, đường ngoại thành chạy vào giờ thì quá đẹp (QL2, đường 100 Mê Linh, QL5 kéo dài, qua Võ Nguyên Giáp -cầu Nhật Tân, xuống đường Láng, qua ngã tư sở rất Ok, và đặc biệt đoạn siêu tắc Trường Chinh giờ đã rất đẹp và thông thoáng nên đi bệnh viện Bạch Mai giờ quá nhanh không còn là cực hình nữa, khu vực Long biên cũng vậy nếu ai lâu lâu vài năm không qua mà giờ đến cũng sẽ thấy bất ngờ về hạ tầng).....mà hình như HN giờ cũng ít anh hùng núp làm luật hơn thì phải (giờ ở mấy đường liên huyện, xã ngoài tỉnh bị rình úp sọt nhiều hơn, hôm tuần trước em bị phát đè vạch 1.2 đầu đèn đỏ ở huyện cãi nhau một hồi xong alo alo cuối cùng mất 200k)

Nói chung HN cũng như một số TP ngoài bắc quanh khu vực HN khoảng 5-10 năm trở lại đây phát triển chóng mặt về hạ tầng và điều kiện sống, cung cách bán hàng, dịch vụ ngoài này hiện nay cũng khá ổn rồi không như xưa nữa, mấy chuyện lặt vặt như đi uống cafe được phục vụ nước fee hay ngồi lâu không ai lườm nguýt gì chỉ là chuyện nhỏ thôi...(các cụ bên Box câu chuyện những chuyến đi hay chia sẻ hình ảnh quán xá nhà cửa một số tỉnh lẻ TP trong Nam em thấy còn lộn sộn lắm ngoài TP Vũng Tàu em đã từng đến thì thấy ok)

provtc

Xe container
Trước có thời gian em ở trong đó, ban ngày sếp là sếp nhưng hẹn nhậu cái sếp đã phi ra hò dô vui phết.

Joan_tèo

Xe tải
Đúng rồi cụ.....(em thấy HN giờ nhỉnh hơn SG về điều kiện sống rồi)

HN giờ thay đổi từng ngày theo chiếu hướng tốt lên, từ đợt covid bắt đầu cũng hơn nửa năm rồi hôm qua em chạy xe xuống bệnh viện Bạch mai thăm người ốm, đường ngoại thành chạy vào giờ thì quá đẹp (QL2, đường 100 Mê Linh, QL5 kéo dài, qua Võ Nguyên Giáp -cầu Nhật Tân, xuống đường Láng, qua ngã tư sở rất Ok, và đặc biệt đoạn siêu tắc Trường Chinh giờ đã rất đẹp và thông thoáng nên đi bệnh viện Bạch Mai giờ quá nhanh không còn là cực hình nữa, khu vực Long biên cũng vậy nếu ai lâu lâu vài năm không qua mà giờ đến cũng sẽ thấy bất ngờ về hạ tầng).....mà hình như HN giờ cũng ít anh hùng núp làm luật hơn thì phải (giờ ở mấy đường liên huyện, xã ngoài tỉnh bị rình úp sọt nhiều hơn, hôm tuần trước em bị phát đè vạch 1.2 đầu đèn đỏ ở huyện cãi nhau một hồi xong alo alo cuối cùng mất 200k)

Nói chung HN cũng như một số TP ngoài bắc quanh khu vực HN khoảng 5-10 năm trở lại đây phát triển chóng mặt về hạ tầng và điều kiện sống, cung cách bán hàng, dịch vụ ngoài này hiện nay cũng khá ổn rồi không như xưa nữa, mấy chuyện lặt vặt như đi uống cafe được phục vụ nước fee hay ngồi lâu không ai lườm nguýt gì chỉ là chuyện nhỏ thôi...(các cụ bên Box câu chuyện những chuyến đi hay chia sẻ hình ảnh quán xá nhà cửa một số tỉnh lẻ TP trong Nam em thấy còn lộn sộn lắm ngoài TP Vũng Tàu em đã từng đến thì thấy ok)
HN bây giờ đường xá, hạ tầng là chuẩn nhất nước rồi không hiểu sao các bác cứ nam tiến để làm gì cho cực thân. Đường xá tuyệt vời, đường liên tỉnh đường cao tốc thì làm trùm cả nước. Còn SG thì đường xá phải nói là kinh khủng, đặc biệt đường nối tỉnh/ huyết mạch rất xấu và nhỏ.
Bác chủ top ở Q7 đi làm Q1 là cực hình nhé. Bác cứ thử ở 1 tuần xem có chịu nổi không. Em đi 1 vài lần là cao chạy xa bay đến giờ.

trancannam

Xe điện
Hạ tầng HN 5 năm nữa sẽ vượt trội hoàn toàn SG. Thậm chí các tỉnh ven HN cũng ngon hơn SG.
5 năm nữa thì hạ tầng SG vẫn thế thôi, thậm chí là tồi tệ hơn rất nhiều do nước dâng