[Funland] Di cư vào Nam

AkiraBin

Xe tăng
HN bây giờ đường xá, hạ tầng là chuẩn nhất nước rồi không hiểu sao các bác cứ nam tiến để làm gì cho cực thân. Đường xá tuyệt vời, đường liên tỉnh đường cao tốc thì làm trùm cả nước. Còn SG thì đường xá phải nói là kinh khủng, đặc biệt đường nối tỉnh/ huyết mạch rất xấu và nhỏ.
Bác chủ top ở Q7 đi làm Q1 là cực hình nhé. Bác cứ thử ở 1 tuần xem có chịu nổi không. Em đi 1 vài lần là cao chạy xa bay đến giờ.
Đúng SG đi ra sân bay đã là cực hình cụ ạ, những lần vào SG lúc ra SB em toàn phải căn giờ trước hàng vài tiếng mà từ Q1 hay Q10 ra SB cũng không phải là xa lắm, mấy quận huyện vùng ven như Q12, Bình tân kể cả Bình Thạnh hạ tầng nghèo nàn, Gò vấp trừ khu TSN ra thì nhiều đường nhỏ đông kinh khủng), hồi đầu năm em vào bà xã bị cướp mất cái đt Samsung ở khu Tân Bình). Được cái khí hậu ban tối ra ngoài thì mát nhưng ở trong nhà thì quanh năm vẫn phải dùng điều hòa mới chịu nổi..!?

Tony_Le

Xe container
Mùa hè thì toang thật còn mùa xuân cũng đẹp mà cụ. Cây cối đâm chồi, muôn hoa đua nở ( gần như tất cả các loại cây đều ra hoa thời điểm này). Đường xá nếu là đường đất như ngày xưa thì mới bẩn chứ bây giờ đường nhựa và đường bê tông sạch sẽ lại đỡ bụi bặm như mùa hè. Còn sâu dóm thì thực sự ở vùng nào chứ e ở Bắc Ninh hơn 30 năm ít thấy lắm :D , quần áo lâu khô thì giờ hiện đại rồi có máy sấy, còn đỡ hơn SG ra ngày phải thay mấy bộ vì mồ hôi, bụi bặm :D
Hà Nội không bụi hả cụ?

coral

Xe tải
Các khu đô thị mới, CC ở Q7 rất tốt, tiện ích không có gì phải phàn nàn. Ở Q 7 và làm việc, con cái học hành , sử dụng các dịch vụ tiện ích tại chỗ thì tốt hơn nhiều khi phải di chuyển về các quận trung tâm
Nếu thuê thì Q7 chỗ nào tốt trong khoảng 10tr đổ lại hả Cụ?

Vulcan V70

Xe trâu
Nếu thuê thì Q7 chỗ nào tốt trong khoảng 10tr đổ lại hả Cụ?
Em không rành giá thuê nhà đâu bác ah, tuy nhiên em thấy khu HAGL cũng ổn. Giá thuê CH ở SG đắt hơn hoài HN.
Bác hỏi lão cun01 xem, lão ấy có CC cho thuê ở Q7 thì phải

Chỉnh sửa cuối:

coral

Xe tải
Sĩ không rành giá thuê nhà đâu bác ah, tuy nhiên em thấy khu HAGL cũng ổn. Giá thuê CH ở SG đắt hơn hoài HN.
Bác hỏi lão cun01 xem, lão ấy có CC cho thuê ở Q7 thì phải
Thanks Cụ, em cũng cung đường Q7, Q1 hàng ngày, để em tìm hiểu thêm.

hanoi1971

Xe tải
Khí hậu thời tiết trong SG có vẻ tốt hơn cho sức khỏe.
Trước ở HN năm nào cũng phải ít nhất 2 đợt kháng sinh một năm. Từ khi vào SG đến nay chưa phải dùng một viên kháng sinh nào và ốm sốt duy nhất một lần trong vòng 3 năm trở lại đây.
Trước ở HN phải sắm cái thẻ Cali tập trong phòng vì ngoài trời lúc nóng quá lúc lạnh quá. Vào trong SG này sáng dậy 5h xỏ giày chạy bộ ngoài trời thấy rất mát mẻ, mồ hôi ra cũng bay nhanh không cảm thấy nhớp nháp khó chịu.

hungxalo75

Xe tăng
Vâng, cảm ơn mợ. Mợ ở khu nào mà an ninh tệ thế?
Em ở sg 10 năm rồi và chưa thấy cảnh cướp giật bao giờ, cũng chưa mất trộm cái gì, xe vứt đường thoải mái, thế nào mà các cụ cứ nói trộm cướp mà em ko thấy, chỉ có 2 lầm say rượu mấy thằng trẻ trâu đi xe máy ngứa mắt em ép xuống đấm vở mồm nó thôi
Em ở Q7 pmh

Doraemon2003

Xe máy
Đúng rồi cụ.....(em thấy HN giờ nhỉnh hơn SG về điều kiện sống rồi)

HN giờ thay đổi từng ngày theo chiếu hướng tốt lên, từ đợt covid bắt đầu cũng hơn nửa năm rồi hôm qua em chạy xe xuống bệnh viện Bạch mai thăm người ốm, đường ngoại thành chạy vào giờ thì quá đẹp (QL2, đường 100 Mê Linh, QL5 kéo dài, qua Võ Nguyên Giáp -cầu Nhật Tân, xuống đường Láng, qua ngã tư sở rất Ok, và đặc biệt đoạn siêu tắc Trường Chinh giờ đã rất đẹp và thông thoáng nên đi bệnh viện Bạch Mai giờ quá nhanh không còn là cực hình nữa, khu vực Long biên cũng vậy nếu ai lâu lâu vài năm không qua mà giờ đến cũng sẽ thấy bất ngờ về hạ tầng).....mà hình như HN giờ cũng ít anh hùng núp làm luật hơn thì phải (giờ ở mấy đường liên huyện, xã ngoài tỉnh bị rình úp sọt nhiều hơn, hôm tuần trước em bị phát đè vạch 1.2 đầu đèn đỏ ở huyện cãi nhau một hồi xong alo alo cuối cùng mất 200k)

Nói chung HN cũng như một số TP ngoài bắc quanh khu vực HN khoảng 5-10 năm trở lại đây phát triển chóng mặt về hạ tầng và điều kiện sống, cung cách bán hàng, dịch vụ ngoài này hiện nay cũng khá ổn rồi không như xưa nữa, mấy chuyện lặt vặt như đi uống cafe được phục vụ nước fee hay ngồi lâu không ai lườm nguýt gì chỉ là chuyện nhỏ thôi...(các cụ bên Box câu chuyện những chuyến đi hay chia sẻ hình ảnh quán xá nhà cửa một số tỉnh lẻ TP trong Nam em thấy còn lộn sộn lắm ngoài TP Vũng Tàu em đã từng đến thì thấy ok)
Em sinh ra HN, và đang sống trong Sài Gòn. Em có nhận xét cũng như cụ. Trong vài năm dịch vụ ngoài Bắc tốt hơn thật, vì em vẫn thi thoảng ra Bắc công tác. Có thể do giao lưu vùng miền bây giờ dễ hơn qua đường hàng không nên mọi người có thể dễ học hỏi các dịch vụ tốt ở vùng khác và mang về áp dụng tại vùng mình ở

Anh.sgon

Đi bộ
Chào các cụ, em dân Bắc sống ở Sg mấy chục năm, ở HN cũng vài năm gần đây nên em thấy các cụ nếu quen ở Bắc thôi đừng vào nữa...Sài Gòn giờ đông quá rồi, còn bị chê là mất an ninh, nóng nực, sống không chất. Để em còn chỗ mà về lại...:)) em fun tý!

davidland

Xe hơi
Hạ tầng HN 5 năm nữa sẽ vượt trội hoàn toàn SG. Thậm chí các tỉnh ven HN cũng ngon hơn SG.
5 năm nữa thì hạ tầng SG vẫn thế thôi, thậm chí là tồi tệ hơn rất nhiều do nước dâng
Do tiền thuế thu đc đa phần TW lấy hết! :D

davidland

Xe hơi
Em ở sg 10 năm rồi và chưa thấy cảnh cướp giật bao giờ, cũng chưa mất trộm cái gì, xe vứt đường thoải mái, thế nào mà các cụ cứ nói trộm cướp mà em ko thấy, chỉ có 2 lầm say rượu mấy thằng trẻ trâu đi xe máy ngứa mắt em ép xuống đấm vở mồm nó thôi
Em ở Q7 pmh
Em quan sát thấy hiện tượng thế này: Dân Nam khi xuống xe thường rất bất cẩn trong việc khóa xe, có người còn để khóa luôn trên xe, xe cộ thì phi lên vỉa hè rồi vứt đó. Còn dân Bắc thì rất cẩn thận khoản này, xuống xe thì khóa cẩn thận, thậm chí khóa cổ (dân Nam rất ít khóa cổ xe), khóa bánh xe, ... ấy vậy mà bảo trong Nam trộm cắp hơn ngoài Bắc :D. Ngoài Bắc không có trộm cắp sao dân Bắc lại đề phòng kinh vậy? Còn trong Nam trộm cắp quá trời mà sao dân lại cẩu thả thế không biết :D

cocsku

Xe cút kít
Em quan sát thấy hiện tượng thế này: Dân Nam khi xuống xe thường rất bất cẩn trong việc khóa xe, có người còn để khóa luôn trên xe, xe cộ thì phi lên vỉa hè rồi vứt đó. Còn dân Bắc thì rất cẩn thận khoản này, xuống xe thì khóa cẩn thận, thậm chí khóa cổ (dân Nam rất ít khóa cổ xe), khóa bánh xe, ... ấy vậy mà bảo trong Nam trộm cắp hơn ngoài Bắc :D. Ngoài Bắc không có trộm cắp sao dân Bắc lại đề phòng kinh vậy? Còn trong Nam trộm cắp quá trời mà sao dân lại cẩu thả thế không biết :D
Trộm ko biết, nhưng cướp, giật thì em gặp mấy lần ngay Q1 rồi. Hà nội cũng có, chỗ gần cv thống nhất. Còn xuống HPhong thì em chưa gặp bao giờ. Mặc dù thành phố này nhiều tai tiếng về an ninh.

My Hao

Xe điện
Làm quận 1 thì nên ở quận 2 nhé. Ở quận 7 hàng ngày đi làm kẹt xe khổ lắm.

Tony_Le

Xe container
Mùa xuân chắc chắc ít bụi hơn mùa hè chứ :D
SG có mùa mưa cũng đỡ bụi hơn :D .

Chục năm đổ lại đây Hà Nội bụi hơn SG rất nhiều do việc xây dựng hạ tầng trên diện rộng,

Chỉnh sửa cuối: