[Funland] Đi chùa cầu may hay đi du lịch tâm linh.

New car 2023

Xe container
Những Chùa xưa như bạn lấy ví dụ, toàn do Vua (Thiên tử) xây cất. Nên giờ kể lại cái tích ra đời thì nghe nó còn hợp nhĩ.
Chứ Chùa nay toàn do tập đoàn các con buôn dựng lên. Mình đang tưởng tượng, tương lai, các vị đó sẽ thành thứ gì trong các tích của dân gian...?
Thì trong "các tích của dân gian" họ trở thành Cổ đông sáng lập, ghi rõ ràng trong DKKD, có gì đâu bác.

New car 2023

Xe container
Và các quan bị bắt rồi tù tội, thì chứng tỏ một điều làm cái gì nó phải xuất phát từ cái tâm, chứ ko phải cứ cầu xin là đc.
Bác nhầm đới, phải Xin xỏ mới được như thế, bác nhá.

Ví dụ, đồng chí Xon nào đó, lẽ ra phải Dựa cột, nhờ Cầu xin ơn trên và được ơn trên phù hộ, mới được Án chữ đấy bác.

huyluong

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 72 Đường Bờ Kênh, Xã Võng La, Đông Anh, Hà Nội
Website
thanglongglass.vn
các thầy đi chùa toàn đi vào ngày cả nước đi chùa thì rước khổ vào thân là đúng rồi. em toàn đi chùa vào 25-29 âm lịch, 1 mình 1 chùa,

Bò lốp

Xe lăn
Có khi nào cõi of chung tay lập cái chùa Car ko nhỉ? Ai yêu xe hay có xe cứ đầu năm đến vãn cảnh và ngắm xe tổ :D

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Những Chùa xưa như bạn lấy ví dụ, toàn do Vua (Thiên tử) xây cất. Nên giờ kể lại cái tích ra đời thì nghe nó còn hợp nhĩ.
Chứ Chùa nay toàn do tập đoàn các con buôn dựng lên. Mình đang tưởng tượng, tương lai, các vị đó sẽ thành thứ gì trong các tích của dân gian...?
Cháu lấy ví dụ là những ngôi chùa nổi tiếng ngày nay, nhưng ngày xưa ra đời cũng chẳng có sự tích gì cả, đơn giản chỉ là một ý chỉ của nhà vua. Sở dĩ cháu lấy ví dụ những ngôi chùa có tiếng tăm (ngày nay) để ai cũng hình dung được.

Còn có hàng trăm ngôi chùa làng khác nữa, ngày xưa cũng không có sự tích gì, cũng không do ý chỉ của nhà vua, nhưng vẫn được xây dựng bình thường.

Hãy coi những ngôi chùa Bái Đính, Tam Chúc, Ba Vàng, như những ngôi chùa vô danh ngày xưa thôi. Thích thì đến, không thích thì thôi, có ai bắt ép mình phải đến đó?

huyhung123

Xe điện
Muốn xây chùa . thì trước hết chỗ này phải có 1 cái gì để có thể phong thánh để thờ đã . như trước kia có bà cô ông mãnh nào đã hiển linh hay từ trú ngụ cũng như có công lao với vùng này..
Đằng này chỗ này kg hề có gì ngoài đồi núi . tự dưng xây chùa xong thờ cái gì đến ngay dân tp hạ long cũng chả biết
Đây là đền cụ ah.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Mình đang tưởng tượng, tương lai, các vị đó sẽ thành thứ gì trong các tích của dân gian...?
Có thể giống như Bá hộ Kim (người xây Tháp Rùa ở Hồ Gươm). Tháp Rùa vẫn còn nhưng mấy ai nhớ đến Bá hộ Kim.

Tương tự như vậy, Bái Đính, Tam Chúc, Ba Vàng, còn mãi, nhưng có thể những người xây dựng những ngôi chùa đó sẽ chìm vào dòng chảy của thời gian.

fanmu1234

Xe container
Vào năm 1009 thì Thăng Long chỉ có mấy ngôi làng bé tẹo, tự dưng Vua Lý Công Uẩn xây Hoàng Thành, dân quanh vùng cũng chẳng hiểu gì cả.

Nếu cứ phải có sự tích mới xây được, thì Hoàng Thành phải ở Cổ Loa.
Tóm lại tôn giáo bây giờ chỉ dùng để xỏ mũi và chăn dắt những kẻ mù quáng mê muội.

Ngoài ra 1 số chùa hoành tráng mọc lên sau này chuyên để chăn tiền của thiên hạ

fanmu1234

Xe container
cái này chắc chỉ có 1 phần rất nhỏ dân số thực sự quan tâm tới đạo phật (nguyên thủy) hoặc người theo phái nam tông mới biết được. còn phần lớn người dân vẫn chịu ảnh hưởng của phật giáo TQ rồi đạo giáo thần giáo đủ cả nên vẫn xem Phật là thần thánh để "phù hộ độ trì" mà thôi cụ ạ. đi đền, chùa lễ phật với vãn cảnh chùa thì ít mà "xin xỏ", "hối lộ" là nhiều.
Xin sỏ thánh thần là chuyện tâm linh, chưa hoành tráng bằng chùa ở miền Trung thiên hạ đang đồn là nơi trung gian để hối lộ kìa

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Tóm lại tôn giáo bây giờ chỉ dùng để xỏ mũi và chăn dắt những kẻ mù quáng mê muội.

Hãy suy nghĩ đơn giản là những công trình xây dựng sẽ trường tồn với thời gian, còn những người xây ra những công trình đó, nếu danh tiếng tốt thì còn mãi, nếu không sẽ bị thời gian vùi lấp.

Hự.

Xe điện
Tiện thể có cụ nào biết cho em hỏi. Lên đỉnh chùa Đồng Yên Tử, nhìn về phía tháp 9 tầng và ga cáp treo, thấy xa xa 1 có công trình nằm trên đỉnh bên đó chìm giữa cây cối. Ko biết là chùa hay nhà ở hay gì mà em không biết nó lên bằng đường nào hay làm thế nào để đi được sang đó. Có cụ nào biết đó là công trình gì không ạ?

dheIa

Xe điện
...
Hãy coi những ngôi chùa Bái Đính, Tam Chúc, Ba Vàng, như những ngôi chùa vô danh ngày xưa thôi. Thích thì đến, không thích thì thôi, có ai bắt ép mình phải đến đó?
Mình thì sau đận đi Chùa Hương cách nay mấy chục năm, ngay dưới chân động chính mà hàng quán la liệt chơi trò tùng xẻo mấy con thú rừng treo ngược, là hãi đến tận bây giờ à.
Nên mấy cái Cty Chùa mà bạn nhắc ở trên thì càng ko bao giờ đến rồi.

Chẳng qua vì ở đây mọi người đang chuyện trà dư tử hậu về Chùa, và bạn có cái còm mà nếu đọc ko cẩn thận thì mấy cái Cty Chùa to uỳnh kia vô tình đc thăng hạng.. nên mình thắc mắc tí thôi.

Nhiều người nghĩ rằng Phật ở Chùa to thì quyền năng hơn Phật ở Chùa nhỏ nên ra sức tìm đến bon chen để xin xỏ. Ngớ ngẩn vô cùng tận!

fanmu1234

Xe container
Đức Phật Thích Ca Mâu Ni không có khả năng THƯỞNG THIỆN PHẠT ÁC, nhưng các Ngài khác thì có thể.
Ví dụ như các Ngài Dược Sư: giúp chúng sinh cứu khổ ban vui, sinh vào thiện đạo, thân hình đầy đủ các căn, thọ mạng dài lâu, giàu có, đẹp đẽ. Các Ngài Mẫu Chuẩn Đề và vị Hộ Trì: hộ mạng cho chúng sinh nghiệp chướng sâu dày, thọ mạng ngắn ngủi. Và còn nhiều Ngài khác (Quán Thế Âm Bồ Tát, Địa Tạng Vương Bồ Tát ...) Ngài nào cũng có nhiều quyền uy. Cho nên người đi lễ chùa, vẫn có thể cầu xin các Ngài này.
Cụ kia nói về Phật giáo Nam Tông

Mợ dùng Phật giáo Bắc Tông để giải thích rồi.

dheIa

Xe điện

Có một thực tế là ở những nước dân trí cao cao một tí, ko có cảnh từng đoàn người rồng rồng rắn rắn chen chúc rủ nhau đến Chùa để xin xỏ :|

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Tiện thể có cụ nào biết cho em hỏi. Lên đỉnh chùa Đồng Yên Tử, nhìn về phía tháp 9 tầng và ga cáp treo, thấy xa xa 1 có công trình nằm trên đỉnh bên đó chìm giữa cây cối. Ko biết là chùa hay nhà ở hay gì mà em không biết nó lên bằng đường nào hay làm thế nào để đi được sang đó. Có cụ nào biết đó là công trình gì không ạ?
Có thể bác muốn nói công trình này (có chấm đỏ)?

Có lối mòn đi xuống từ nhà ga cáp treo.

Hự.

Xe điện
Mình thì sau đận đi Chùa Hương cách nay mấy chục năm, ngay dưới chân động chính mà hàng quán la liệt chơi trò tùng xẻo mấy con thú rừng treo ngược, là hãi đến tận bây giờ à.
Nên mấy cái Cty Chùa mà bạn nhắc ở trên thì càng ko bao giờ đến rồi.

Chẳng qua vì ở đây mọi người đang chuyện trà dư tử hậu về Chùa, và bạn có cái còm mà nếu đọc ko cẩn thận thì mấy cái Cty Chùa to uỳnh kia vô tình đc thăng hạng.. nên mình thắc mắc tí thôi.

Nhiều người nghĩ rằng Phật ở Chùa to thì quyền năng hơn Phật ở Chùa nhỏ nên ra sức tìm đến bon chen để xin xỏ. Ngớ ngẩn vô cùng tận!
Chắc tâm lý như kiểu vào 1 tiệm tạp hoá trong ngõ hoặc đến siêu thị lớn để mua 1 món hàng ý. Hy vọng lễ của mình được Phật nhìn rõ hơn, những lời cầu xin được lắng nghe hơn.

fanmu1234

Xe container
Bọn con buôn kinh doanh tâm linh này chiếm kha khá đất cát tài nguyên... mà NN chả thu được cắc thuế nào.
Kg chạy chọt ngoại giao thì còn lâu mới xây được chùa to nhé.

Dựng cái tượng lên rồi tụng kinh gõ mo 1 mình kg sao. Có vài người tụ tập đến là cq hỏi thăm ngay

Hự.

Xe điện
Có thể bác muốn nói công trình này (có chấm đỏ)?

Có lối mòn đi xuống từ nhà ga cáp treo.

Chắc chỗ đó đấy. Nó là gì đấy bác. Cuối năm rồi em ko đi nhưng năm trước em định qua mà ko tìm được đường và cũng ko hỏi được ai lúc đó. Em chuyên đi Yên Tử dịp tết Tây cho vắng.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Có một thực tế là ở những nước dân trí cao cao một tí, ko có cảnh từng đoàn người rồng rồng rắn rắn chen chúc rủ nhau đến Chùa để xin xỏ :|
Nếu Nhật Bản được coi là dân trí cao thì ngày đầu năm mới dương lịch, ngày lễ hội, xếp hàng rồng rắn ở những ngôi chùa lớn cũng không thua Việt Nam ạ. Nếu ngôi chùa đó còn là điểm du lịch nữa, thì thôi khỏi nói, đông ngang ngửa chùa Hương.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Chắc chỗ đó đấy. Nó là gì đấy bác. Cuối năm rồi em ko đi nhưng năm trước em định qua mà ko tìm được đường và cũng ko hỏi được ai lúc đó. Em chuyên đi Yên Tử dịp tết Tây cho vắng.
Cháu cũng không biết ạ, lần đi Yên Tử gần đây, sau khi lên Chùa Đồng, khi quay về ga cáp treo, cháu đi xuống một đoạn theo lối mòn, nhưng mỏi chân quá nên đành quay về.