[Funland] Đi chùa cầu may hay đi du lịch tâm linh.

polizia

Xe container
Quan điểm của em là ko đi sau Tết, cứ lúc nào dân tình ko đi thì em đi, hay còn gọi là đi trái mùa.
Chùa Hương, Bái Đính Tràng An em đều đi lúc vắng teo, cảnh đẹp.
Chùa với phật vẫn nằm đó, có chạy đi đâu đâu. Vậy việc vì phải chen chúc.
Đấy là chùa xa, coi như là đi chơi.
Còn chùa gần trong Hà Nội thì sao.
Lấy ví dụ chùa Hoè Nhai hay đền Quán Thánh.
Ngày xưa những năm 90 thì chùa Hoè Nhai chỉ có dân Hàng Than, Châu Long,Quán Thánh Yên Ninh và lân cận đi lễ.
Ngược lai như chùa Phúc Khánh thì chắc chỉ có dân Ngã Tư Sở và quanh đó lễ, chứ trên phố ngày xưa ai mò xuống khu đó, ngày em học cấp 1 thì xa như Ngã tư Sở cũng là tươbg đương ngoại thành rồi.
Thế mà giờ chiều mùng 1 Tết thì tứ xứ đổ về Quán Thánh, Trấn Quốc vs Hoè Nhai.
Chưa bao giờ tắc như thế luôn.
Ngày lễ ngày Tết ko hiểu sao muốn lễ chùa thì ko chọn chùa gần nhà mà cứ thích đi ngược :))
Từ Cầu Giấy Mỹ Đình Hoàng Mai cũng chui lên phủ vs Quán Thánh cho khổ ra. Trong năm ngày rộng tháng dài đi có đỡ khổ hơn ko.
Còn Tết cứ nhà mình gần chùa nào thì lễ chùa đó có phải sướng hơn ko.
Phật chỉ có 1, cầu đâu chả vậy.

phuongmit

Xe cút kít
Quan điểm của em là ko đi sau Tết, cứ lúc nào dân tình ko đi thì em đi, hay còn gọi là đi trái mùa.
Chùa Hương, Bái Đính Tràng An em đều đi lúc vắng teo, cảnh đẹp.
Chùa với phật vẫn nằm đó, có chạy đi đâu đâu. Vậy việc vì phải chen chúc.
Đấy là chùa xa, coi như là đi chơi.
Còn chùa gần trong Hà Nội thì sao.
Lấy ví dụ chùa Hoè Nhai hay đền Quán Thánh.
Ngày xưa những năm 90 thì chùa Hoè Nhai chỉ có dân Hàng Than, Châu Long,Quán Thánh Yên Ninh và lân cận đi lễ.
Ngược lai như chùa Phúc Khánh thì chắc chỉ có dân Ngã Tư Sở và quanh đó lễ, chứ trên phố ngày xưa ai mò xuống khu đó, ngày em học cấp 1 thì xa như Ngã tư Sở cũng là tươbg đương ngoại thành rồi.
Thế mà giờ chiều mùng 1 Tết thì tứ xứ đổ về Quán Thánh, Trấn Quốc vs Hoè Nhai.
Chưa bao giờ tắc như thế luôn.
Ngày lễ ngày Tết ko hiểu sao muốn lễ chùa thì ko chọn chùa gần nhà mà cứ thích đi ngược :))
Từ Cầu Giấy Mỹ Đình Hoàng Mai cũng chui lên phủ vs Quán Thánh cho khổ ra. Trong năm ngày rộng tháng dài đi có đỡ khổ hơn ko.
Còn Tết cứ nhà mình gần chùa nào thì lễ chùa đó có phải sướng hơn ko.
Phật chỉ có 1, cầu đâu chả vậy.
Nhưng Phật gần nhà e hình như k thiêng bằng bên nhà cụ, nên vẫn di chuyển :))

polizia

Xe container
Riêng chùa Ba Vàng em chưa đi, chắc rảnh sẽ đi thử xem sao, gọi là đi ngắm cảnh cho biết chứ em ko thích lễ bái.
Xem youtube em khá đồng ý với nhiều bài giải thích quan niệm của anh sư Thái Minh chùa Ba Vàng =))
Có cảm giác là 1 anh cử nhân đại học xong đi tu mở chùa nó cũng có tư tưởng văn minh tiến bộ hơn, hợp vs suy nghĩ của mình.
- Ví dụ con gái có đc bao sái bàn thờ ko, khi bao sái có đc xê dịch bát hươg ko: dân gian thì kiêng còn anh ý bảo thoải mái
- đi chùa ko đc vào cửa giữa, phải đi cửa bên: dân gian kiêng còn anh ý bảo thoải mái.
- phụ nữ có kinh cấm đi lễ: dân kiêg còn anh ý bảo ko sao, lễ là ở cái tâm, miễn là mình giữ vệ sinh sạch sẽ.
Vân vân, rất nhiều quan niệm mà dân gian cứ kiêng kị mê tín vô lý nhưng quan điểm của anh ý là ko sao.
Cái đó mình thấy hợp lý về mặt khoa học tiến bộ.

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
chuỗi đền chùa hạ long . cụ tránh cho em 2 cái đền ấm ớ sau
1- ba vàng . đây là cty chùa khét tiếng có lẽ toàn vn cũng lên
2- cái chùa hay đền chết tiệt gì đó nằm trên đồi ĐẶNG BÁ HÁT của cty SUN mới lập ra , nó nằm tại trung tâm tp hạ long . khu ba đèo thuộc phường hòn gai . nó thờ cái gì thì đến ngay dân bản địa cũng đóe biết nữa. vì trước kia khu này chả có gì ngoài mấy cây thông do dân trồng hưởng ứng tết trồng cây 1963 .. giờ tự nhiên mọc lên cái chùa này . vãi thật
Dân ngườu ta cần gì quan tâm hả cụ. Cứ chỗ nào to đẹp nhìn hay hay có dịch vụ thích thích thì đi thôi. Vui tìm đến mà cụ….còn tư duy như cụ thì hơi rộng và có lí tưởng rồi. Dân hằng ngày đi làm mệt chết cha dc ngày nghỉ đi chỗ nào vui tí đông tí, sao mà phải nâng cao quan điểm thế

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Nhưng Phật gần nhà e hình như k thiêng bằng bên nhà cụ, nên vẫn di chuyển :))
Cụ ơi như thế là cụ hiểu hơi lờ mờ rồi. Ko phải phật gần nhà ko thiêng mà phật gần nhà thì ít người ko vui bằng. Cụ thấy phố đi bộ hồ gươm thì có gì mà sao đông thế. Ko phải phong cảnh thì chính là người sao. Số lượng trai xinh gái đẹp sinh viên học sinh khách ngoại quốc. Nên bản chất số lượng người đông là một điểm hấp dẫn thu hút rồi. Nhiều khi đi đến đó mà chả thưởng lãm cái gì đơn giản chỗ đó đông vui nhiều người thì đến thôi

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Em thấy mọi người đi rồi về review chẳng có cái gì, chỉ có rộng và to thôi, ngoài ra nhung nhúc người.
ăn tết xong kiếm chỗ nào phi đến cảm giác muốn tìm chỗ chơi. Thì trong đầu các cụ này lên địa điểm nào. Chẳng mấy chỗ to to chùa chiền thì còn chõ nào nữa. Ngườu ta đi chơi là chính, còn mấy cụ giad thì đi lễ. Chứ nâng cao quAn điểm làm gì

phuongmit

Xe cút kít
Cụ ơi như thế là cụ hiểu hơi lờ mờ rồi. Ko phải phật gần nhà ko thiêng mà phật gần nhà thì ít người ko vui bằng. Cụ thấy phố đi bộ hồ gươm thì có gì mà sao đông thế. Ko phải phong cảnh thì chính là người sao. Số lượng trai xinh gái đẹp sinh viên học sinh khách ngoại quốc. Nên bản chất số lượng người đông là một điểm hấp dẫn thu hút rồi. Nhiều khi đi đến đó mà chả thưởng lãm cái gì đơn giản chỗ đó đông vui nhiều người thì đến thôi
Chỗ chơi thì cần đông vui là đúng còn chỗ lễ bái thì cần hợp cụ ạ. Chính vì thế xa họ cũng đến, nghe đồn thiêng họ cũng qua, lễ vài lần hợp sau họ quay lại. Rồi cứ đồn nhau sẽ thành đông thôi

polizia

Xe container
Em thích du lịch Chùa vãn cảnh và phải vắng mới thanh tịnh. Đi chen chúc nhau cho khổ ra nên tránh những dịp lễ hội Chùa đông đúc
Chuẩn cụ ah.
Chùa Hương vs Tràng An đi trái lễ cảnh đẹp vãi.
Yên Tử em chưa đi nhưng bố mẹ em cũng đi trái lễ về khen đẹp.
Đi tầm này đúng là hành xác mà chả ngắm đc cái gì.

vanhai493

Xe điện
Quan tham, dân u mê nên mấy món tâm linh này kiếm ăn rất tốt
Ngay cả trên fb mấy cái nhóm xem quẻ cũng đắt hàng mà

gocart

Xe cút kít
Vãng cảnh chứ không phải Vãn cảnh mợ ơi. Em rất thích đi chùa, mục đích là vãng cảnh thôi.
Thực ra Vãn cảnh không sai, dùng từ này ngụ ý di tích mình đến thăm cổ kính.

Sóc nhỏ

Xe tăng
Em là cứ đợi qua rằm rồi tính tiếp, sợ cảnh người chen vạn người lắm.

Đầu xù

Xe buýt
Em vẫn đi đc các Chùa mà không đông đúc hay là em gặp may. Đừng chọn các Chùa đang đc quảng bá hay biết đến rầm rộ là đc ạ, theo ngu ý của riêng Em ạ. Hôm qua em và Sói đi chùa Nam Thiên Nội Phật, là một ngôi chùa trong làng. Chùa khác hẳn các chùa Em từng đi. Chùa có diện tích ko lớn và lúc đó có nhõn 2 vợ chồng em nêm 2 đứa thư thả đi vãng cảnh.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Thực ra Vãn cảnh không sai, dùng từ này ngụ ý di tích mình đến thăm cổ kính.
Vãn (晚): cuối, muộn, sắp hết (vãn chợ, vãn khách ...). Trong những còm cháu viết là "vãn cảnh", ý muốn nói là cháu đến các chùa khi đã cuối mùa, vắng khách.
Vãng (往): đi, đến (vãng cảnh, vãng lai ...). Vãng cảnh chùa là đi đến chùa ngắm cảnh bất kỳ thời điểm nào (có thể là ngày lễ, có thể là ngày thường).

Vì để tránh hiểu nhầm (sai chính tả), sau khi bác luolanvn góp ý, cháu đã sửa "vãn" thành "vãng".

greenearthforus

[Tịch thu bằng lái]
Quan tham, dân u mê nên mấy món tâm linh này kiếm ăn rất tốt
Ngay cả trên fb mấy cái nhóm xem quẻ cũng đắt hàng mà
Bọn quan mới gọi là đỉnh điểm của mê tín cụ ạ

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Các sư thầy nổi tiếng thời Lý pháp lực kinh lắm, hóa hổ, biến hổ, đầu thai nhoay nhoáy của các sư Từ Đạo Hạnh, sư Minh Không.

Chùa Bái Đính 1.0 là do sư Minh Không tức Lý Quốc Sư lập. Chùa này theo Bắc tông, không nhận phong bì, không hiểu đã xin chuyển sang hệ Nam tông chưa?

Tác phẩm Tây Du Ký do Ngô Thừa Ân sáng tác có chi tiết này.
Trên thực tế thì chỉ có ông Huyền Trang năm 21 tuổi vượt đường xa tới Ấn Độ tu hành chứ làm gì có ông Khỉ hay ông Lợn nào đi theo.

Chỉnh sửa cuối:

victory_1980

Xe điện
Riêng chùa Ba Vàng em chưa đi, chắc rảnh sẽ đi thử xem sao, gọi là đi ngắm cảnh cho biết chứ em ko thích lễ bái.
Xem youtube em khá đồng ý với nhiều bài giải thích quan niệm của anh sư Thái Minh chùa Ba Vàng =))
Có cảm giác là 1 anh cử nhân đại học xong đi tu mở chùa nó cũng có tư tưởng văn minh tiến bộ hơn, hợp vs suy nghĩ của mình.
- Ví dụ con gái có đc bao sái bàn thờ ko, khi bao sái có đc xê dịch bát hươg ko: dân gian thì kiêng còn anh ý bảo thoải mái
- đi chùa ko đc vào cửa giữa, phải đi cửa bên: dân gian kiêng còn anh ý bảo thoải mái.
- phụ nữ có kinh cấm đi lễ: dân kiêg còn anh ý bảo ko sao, lễ là ở cái tâm, miễn là mình giữ vệ sinh sạch sẽ.
Vân vân, rất nhiều quan niệm mà dân gian cứ kiêng kị mê tín vô lý nhưng quan điểm của anh ý là ko sao.
Cái đó mình thấy hợp lý về mặt khoa học tiến bộ.
Vì đơn giản là anh ấy khuyên bảo mọi người theo ý là người tiêu dùng, còn bên anh ấy là cung cấp dịch vụ.
Mấy cái kiêng cữ của các cụ từ xa xưa nó có lý do cả, tránh những ngày đấy đâu có sai.

Vì đơn giản là anh ấy khuyên bảo mọi người theo ý là người tiêu dùng, còn bên anh ấy là cung cấp dịch vụ.
Mấy cái kiêng cữ của các cụ từ xa xưa nó có lý do cả, tránh những ngày đấy đâu có sai.
Lý do là xưa trọng nam khinh nữ hơn, và điều kiện vệ sinh kém chứ gì đâu, giờ fix hết lỗi rồi thì thoải mái thôi :)

victory_1980

Xe điện
Lý do là xưa trọng nam khinh nữ hơn, và điều kiện vệ sinh kém chứ gì đâu, giờ fix hết lỗi rồi thì thoải mái thôi :)
Thì cũng tùy ý thức của mỗi người, còn ai cấm đc.
Ngay chuyện làm lễ, các cụ ngày xưa còn khuyên nên ăn chay. Thậm chí, chọn trai làng rước kiệu phải là chưa vợ,..... thì đấy cũng là tục lệ cả. Chứ giờ ko lấy vợ, nhưng vẫn có người yêu rồi ích ích thì ai mà biết.
P/s: riêng ông thầy ở chùa Ba Vàng, sau cái vụ cúng oan gia trái chủ,.... thì mình bị dị ứng luôn. Tìm mọi cách để làm tiền của người dân.