[Funland] Đi Cát Bà, tởn đến già.

nvk155

Xe điện
Đoàn em ngân sách cũng hạn hẹp thôi ạ, nên bọn em không dám ở khách sạn, ở nhà nghỉ thôi. Tàu thì cũng là 2 cái tàu gỗ con con.
Tởn hay không là do sự hiểu biết, sự chuẩn bị và điều kiện đến đâu của mình. Em thấy cụ thớt chắc đi cũng chưa nhiều, kinh nghiệm nghỉ dưỡng hạn chế. Chứ nhà em vừa đi cuối tuần về xong, thoải mái thư thái chả vấn đề gì.

Từ Hanoi xuống Hải Phòng có nhiều lựa chọn: đi limousine, đi xe nhà (theo em thì đã đi nghỉ tránh tự lái xe, đỡ mệt dù khoảng cách hơn 100 cây). Xuống phà Gót đi tàu cao tốc chả phải đợi chờ gì phà với phủng. Ai thích trải nghiệm cáp treo thì đi cáp treo cũng được, ngắm mọi thứ trên cao cũng là 1 lựa chọn hợp lý cho những ai say tàu.

Đến Cát Bà cũng chả thiếu lựa chọn nghỉ, tuy nhiên với nhà em (tiêu chí nhiều năm đi chơi từ những ngày đầu) là chọn chỗ riêng tư (đắt tí cũng được) nhưng đảm bảo đúng với nghỉ dưỡng, không đông đúc ồn ào. Cát Bà nhà em ở 3 lần đều MGallery, trẻ con có chỗ bơi an toàn (bể khách sạn), chị em có chỗ chụp choẹt, đồ ăn ổn, dịch vụ tốt (so với mặt bằng miền Bắc)

Mà đi Cát Bà nếu không có nhu cầu khám phá thì cũng chỉ nên ăn ở như vậy, lấy sự thoải mái nghỉ dưỡng làm đầu, chứ đòi hỏi như các điểm du lịch tắm biển khác không có đâu. :)

Ngoài ra nếu các cụ nào thích kết hợp cả Hạ Long rồi Cát Bà cũng rất hay nếu lên lịch trình tốt. Em cứ ví dụ trải nghiệm cá nhân tự lên kế hoạch những năm trước đi như sau:

Xuống cảng quốc tế Tuần Châu, chọn cruise đêm (các tàu 5 sao, không đón kiểu đoàn khách du lịch Việt cho đỡ ồn ào, những cruise đón Tây cho lành - như Indochine, Stellar of the Seas....) đi 2 ngày 1 đêm ra vịnh ăn uống, tắm biển, ngắm cảnh vịnh cho thư thái. Về lại Tuần Châu, đi ăn uống ở Bãi Cháy hay Hòn Gai tùy, ra bãi biển chụp choẹt tí rồi lại cao tốc từ Tuần Châu đi Cát Bà nếu chưa thấy mệt :D

Nhà em thì né Sun với Vin nên những chỗ này 1 đi và không bao giờ trở lại :D (tất cả các khu của 2 thương hiệu này ở Vietnam)

Ra Cát Bà thì cứ 5 sao mà nghỉ, ăn uống cũng chả đến mức bị chặt chém nếu cái mồm mình biết hỏi. :)

Còn chuẩn đi nghỉ mát với biển đẹp, cứ phải đổ từ Nam Trung Bộ vào đến Phú Quốc. Và việc quyết định điểm nghỉ dưỡng + lộ trình rất quan trọng, đừng bao giờ để mình rơi vào thế bị động thì cuộc vui sẽ luôn trọn vẹn và 1 kỳ nghỉ không có ấm ức :)
đi du lịch trong nước, người việt mình phải học tây ba lô dài dài.

Nha Trang@

Xe điện
Thanks cụ, vì loanh quanh NT cũng ko có gì cho trẻ con chơi nên đang tính chạy về NH.
NH mỗi lần em đi là vô khu resot khu vực Dốc Lết ở vừa rẻ lại sạch đẹp, biển sạch cạn trẻ em thích tắm lắm. Đồ hải sản khu vực đó lại rẻ, có cái chợ hải sản mua gì họ chế biến tại chỗ luôn. Chán cái là mới 6g tối đã dọn bàn ghế đuổi khách.

Xe Bao Hong

Xe tăng
Cát Bà có đảo khỉ là đẹp và có chỗ tắm rộng rãi thì bjo cấm luôn rồi, ko biết bố nào quy hoạch làm resort ????

ZARG

Xe container
lần thứ 3 này là năm nào và đi tàu nào (tàu gỗ hay tàu sắt) và từ cảng nào đến cảng nào hả cụ?
Đi 2012, lần này tầu cao tốc nhưng em sợ hơn tầu gỗ. Nó mà lật thì toi ngay.

Hình như đi từ Cái Rồng hay sao ấy.

nvht

Xe điện
Đi 2012, lần này tầu cao tốc nhưng em sợ hơn tầu gỗ. Nó mà lật thì toi ngay.

Hình như đi từ Cái Rồng hay sao ấy.
vâng, cụ đi từ thời xa xưa mà không nói rõ, em không hỏi lại chắc nhiều cụ đọc xong lại nghĩ đi Quan Lạn - Minh Châu như thảm họa.
Tàu đi đảo Quan Lạn - Minh Châu hiện nay đây cụ nhé (5 năm nay các đoàn khách bên em đi về chưa ai phản hồi là bị say tàu cả)

ZARG

Xe container
vâng, cụ đi từ thời xa xưa mà không nói rõ, em không hỏi lại chắc nhiều cụ đọc xong lại nghĩ đi Quan Lạn - Minh Châu như thảm họa.
Tàu đi đảo Quan Lạn - Minh Châu hiện nay đây cụ nhé (5 năm nay các đoàn khách bên em đi về chưa ai phản hồi là bị say tàu cả)

Tầu này nói chung cũng sợ. May đi trong vịnh ít sóng nhưng vẫn ghê.

HungNexus

Xe tăng
CTY e đi Cát bà ấn tượng mãi quả nhân viên khách sạn KHỐN NẠN.
AE oánh bài trên phòng chúng nó báo chym lợn qua hốt.
Báo hại ae bị nhốt từ 1h đêm đến 3h chiều hôm sau.
Mất hơn 300

nvht

Xe điện
Quan lạn, Minh Châu ngoài vụ tắm biển thì bùn chết mẹ, ngoài vụ bãi còn khá hoang sơ thì chả có cái gì để chơi nữa,đi 1 ngày là hết vẹo. Bùn cười là các cụ ra Cát Bà thì toàn đòi mang xe ra tận nơi, trong khi ra Quan Lạn thì phải gửi xe ở Vân Đồn đi tàu ra thì lại ko kêu ca gì, nếu các cụ cũng đi Cát Bà như đi Quan Lạn, gửi xe rồi bắt tàu ra thì cũng chả phải chờ đợi gì cả. 10 năm trước e ra Quan Lạn, phi túc túc vui vãi, còn chả có điện, chạy máy phát, bật điều hòa đc 2-3 tiếng, ăn mang tiếng homestay mà chém thì cứ gọi là, giờ hình như có điện rồi, đi lại cũng tiện hơn, phi cao tốc ra từ sáng đc, trưa là bắt tàu, nhưng dịch vụ thì chắc vẫn chưa thêm gì. Thấy nhiều cụ kêu Cát Bà đắt, ko hiểu là đắt so với đâu, chứ so với mấy khu ngoài Bắc thì cũng ngang nhau, trừ Hạ Long đẳng cấp thì ko nói, suất cho khách du lịch đoàn tầm 200 k, suất ăn hải sản cua ghẹ, cá song, cá mú tầm 400-500 k là bình thường, ăn sáng 40 k/1 bát. 2019 e đi Hải Hòa, ăn cũng giá này, 2020 thì đi Hạ Long, 2022 đi Cát Bà. Dìm cũng dìm cho nó chuẩn 1 tí, Cát Bà bãi biển bé, 2 năm covid cơ sở hạ tầng có vẻ xuống cấp , đi vqg Cát Bà mà thấy hoang phế quá, chỗ pháo đài thần công thì đóng cửa. Lần này là lần thứ 2 e đi Cb, lần 1 là tận 20 năm trước, ấn tượng giờ là sao mà lắm người thế, e cứ ngỡ mình nhầm. Cụ làm dịch vụ du lịch thì bỏ cái kiểu cứ hỏi lấp lửng đi, e thật.
bây giờ đảo Quan Lạn - Minh Châu có giống 10 năm trước nữa không cụ?

xichhoptau

Xe tăng
" Xuống phà xe trước người sau, lên phà người trước xe sau an toàn" câu ngày trước ngày nào đi học em chả đọc. cụ Thới bảo xe xuống trước là đúng mà

caphale_89

Xe tải
Mất hơn 300
Có sao cụ. Thôi từ giờ em bỏ bài bạc..

Dân Tổ

Xe container
đi du lịch trong nước, người việt mình phải học tây ba lô dài dài.
Đi kiểu Tây balo thì nhiều gia đình nhiều cụ cũng không thể hợp được cụ à, các bạn thanh niên trẻ thì hợp hơn. Còn Tây ở Việt thì nhà em thường xuyên gặp ở các điểm nhà em chọn nghỉ dưỡng, có có gia đình cậu bạn người Canada mà gia đình em quen đến bây giờ do cũng gặp nhau từ 2018 tại 1 resort trong PQ.

Nói chung nếu để biết hưởng thụ chuẩn du lịch nghỉ dưỡng thì Việt Nam mình phải có điều kiện, còn du lịch khám phá thì các bạn trẻ cũng không khác các bạn Tây balo là mấy ạ. Năm 2015, vợ chồng em đi Ý, cũng gặp 2 bạn trẻ Việt Nam đi tự túc kiểu balo đấy rất giỏi. :)

nvht

Xe điện

drchimnon

Xe tăng
Hạ Long nhà cụ thì có khác gì mấy. Em thuê thuyền có điều hòa đi chơi, lúc về chủ thuyền nó kêu điều hòa hỏng he he. Ở Cát Bà thì nó đắt từ xưa rồi, cũng bùng cọc đặt phòng như ai (em chứng kiến năm 2004, cả đoàn khách 11h đêm ngồi vạ vật ngoài đường), em chỉ lạ 1 cái vụ bắt ăn ở ks thôi lại giống 1 tỉnh nào đó ở VN.

quandaica2001

Xe tải
Bọn này nó không phải lừa đảo gì cả nhưng nó lươn lẹo cụ ạ. Nhà nghỉ thì bọn em đặt phòng trước bank trước rồi ok chốt giá phòng 800k, nhưng không đề cập khoản ăn uống. Đến rồi mới biết nó lật kèo nếu ko ăn chỗ nó thì nó tăng giá phòng.

Thuê tàu cũng vậy, lúc đi thì ok 2 tàu, nhưng về thì nó nhồi nhét vào 1 tàu. Đến gần bến nó mới alo 1 tàu khác ra san người sợ an ninh bến cảng phát hiện chở người quá tải.
Thế cụ phải báo chính quyền can thiệp,gì chứ láo nháo em ủng hộ đập nhiệt tình.

The Avenue

Xe buýt
khổ thân cụ thớt, đang bức xúc lên chia sẻ tí nhưng sao lại bị xì lốp rồi :))

Grandtouring

Xe điện
Nói gì thì nói, VN mình có biển dài và đẹp vô cùng. Biển đẹp, người đẹp ☺
Tháng 3 năm 2018, em sang Pattaya bên Thái, đi tàu ra đảo ở Pattaya, gặp đúng đợt bên đó lạnh bất thường (19 độ C, 50 năm mới lạnh thế), bọn em phải mặc áo phao (áo phao có sẵn do mặc ở nhà ra sân bay Nội Bài, vì HN lúc đó lạnh). Tàu cao tốc chạy trên biển, rét run. Thế mà ra đến đảo, bọn em vẫn nhảy xuống tắm, lạnh vãi chưởng.
Biển nó có đẹp lắm đâu, chỉ được cái tiếng.
(Girl VN ạ ☺ )

Chỉnh sửa cuối:

Hai Toan

Xe container

Nó cách Tuy Hòa 40km cụ ợ.
Năm 1998 em vào công tác Tuy Hòa, thuê xe honda và một bé ngồi sau, chạy từ Tuy Hòa vào Đại Lãnh. Tuyệt vời cụ à. Bãi biển cát trắng muốt, nước xanh trong vắt, đứng ngập đầu nhìn rõ đến bàn chân luôn, mà lại rất hoang vắng.
Chạy xe honda trên đường 1 ở đoạn này cũng là một trải nghiệm tuyệt vời, sướng cực kỳ. Con đường chạy sát mép biển, một bên núi, một bên biển xanh, lượn vòng vèo qua Đèo Cả. Phê.
Thế hồi đấy cụ có qua bên kia đường 1A không,qua cả đường tàu luôn ấy.

Grandtouring

Xe điện

tomtep251208

Xe tải
Mất hơn 300
Chuẩn đấy cụ, 2015 em ăn tối cạnh 1 đoàn Sơn La xuống, sáng hôm sau thấy đoàn ý còn toàn trẻ em với phụ nữ, hỏi các anh hôm qua uống rượu với em đâu thì họ bảo oánh bạc lên phường hết rồi. Đến khi các anh ý về thì mỗi người mất 2 chục. Các anh ý bảo lễ tân nó chỉ điểm.

vietpq75hanes

Xe container
Đi biển thì, miền Bắc chẳng có chỗ khỉ nào ấn tượng. Ngay cả Vịnh Hạ Long, muốn tắm thì phải ra Titop, mà cãi bãi tắm nó cũng chẳng ra gì.
Ấn tượng về biển phải là từ Nam Trung Bộ trở vào.
À, có cụ nào tắm ở bãi biển Đại Lãnh (Phú Yên) chưa? Cực kỳ ấn tượng, bãi cát trắng muốt, chẳng đâu có.
Bãi này em tắm rồi, đi năm 2018, bãi bé, nước rất sạch, ít người tắm, buổi tối cuối tuần có dân bản xứ ra cắm trại chơi đến đêm muộn thì về, trên bờ thì có 3-5 hàng nước bán giá rất hợp lý dù ko có điện, khi naò quay nước mía mới chạy máy phát điện,