[Funland] Đi bộ: cách di chuyển chính của người Việt thời Pháp Thuộc

Húp sụp sụp

Xe điện
Chả đâu xa, tầm 85, ông nội em ra ga Tàu ko mua đc vé đi Hải Dương thăm cô ruột em, ông bảo để ông đi bộ, sáu chục cây chứ mấy.

Em nhẩm nếu ông đi nhanh thì mất chục tiếng mà coi như không.
Các cụ ngày xưa hoành thật! :)

7vienngocrong

Xe tăng
Các cụ k xem phim Kim Dung á, giang hồ hiệp khách còn phải đi bộ chán chê. Ông nào khá khá tập khinh công nói nghe sang miệng chứ nói thẳng là chạy bộ hihi.

Tony_Le

Xe container
Chả đâu xa, tầm 85, ông nội em ra ga Tàu ko mua đc vé đi Hải Dương thăm cô ruột em, ông bảo để ông đi bộ, sáu chục cây chứ mấy.

Khi mẹ em sinh, ông ngoại em lúc đó 72 tuổi, vác 10kg gạo, đội 2 con gà, đi bộ 2 ngày 80 cây chuối từ Diêm Điền Thái Bình ra Chí Linh Hải Dương thăm con gái. Phục các cụ ghê.

Pilota

Xe điện
Chốt lại là đã đủ cơ sở để thu nốt phí đi bộ chưa hả lão chủ thớt?

trinhhunghb

Xe lăn
Mình là xứ chậm phát triển. Thời tam quốc bên tàu bọn nó đã cưỡi ngựa ầm ầm rồi, mà ta đến tk 19 vẫn đi bộ. Bảo sao xứ ta giờ vẫn chưa nhớn.
Giàu mới có ngựa cỡi cụ ạ . Nghèo chỉ đi xe của bộ thôi

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Thằng thớt mất dạy quăng cái rồi chạy à?

chuot08

Xe lăn
Thằng thớt mất dạy quăng cái rồi chạy à?
Cháu nó bồng bột nói năng thiếu suy nghĩ, thiết tưởng các cụ cũng chả nên chấp trẻ con làm gì, mua bực vào mình lại đâm ra tốn riệu! :D

tausuot

Xe buýt
Giờ các cụ gốp-phơ vẫn phải đi bộ mấy cây số một buổi đấy, mệt mệt là 😊

superPDP

Xe điện
hồi trước tầm 9x thôi c1 thì hs nhà cỡ 1km đổ lại toàn đi bộ mà. Giờ toàn đón rước tận cổng

blackhole1

Xe tăng
Lần đi bộ dài nhất của cháu là xuất phát từ C500 (thực ra là Đại học Kiến trúc :P :P ) đi qua lăng Bác vòng hết 1 vòng Hồ Tây không nhớ đi theo lộ trình nào trở về nơi xuất phát. Năm đó là năm 1995. Nhóm gồm 5-6 thằng gì đó.. Bọn cháu không phải dân HN.
Có nhớ nhầm không cụ ? Một vòng hồ Tây cỡ 20 km cụ lại xuất phát từ Kiến Trúc tính quãng đường phải tầm 50 km vậy cụ đi cả ngày không nghỉ ah ? Em đi max nhất là 30 km chân phồng rộp lên ,bjo thì 3 km quay đầu .

Pigwalk

Xe container
Em cũng thích đi bộ, nhưng ngặt nỗi nhiều đoạn phải đi xuống lòng đường cứ mắt trước mắt sau sợ xe máy nó liệng vào; những đoạn đi trên hè thì luôn phải căng mắt ra nhìn ko thì dẫm phải mìn., rồi phải lạng lách tránh xe máy, hàng quán.

cuonglhvt

Xe tăng
Có nhớ nhầm không cụ ? Một vòng hồ Tây cỡ 20 km cụ lại xuất phát từ Kiến Trúc tính quãng đường phải tầm 50 km vậy cụ đi cả ngày không nghỉ ah ? Em đi max nhất là 30 km chân phồng rộp lên ,bjo thì 3 km quay đầu .
Khổ quá.. bạn cháu không có chơi otofun.. bởi vì hồi đó cả phòng toàn dân Nam, xe đạp thì một hai chiếc... xe máy một chiếc.. Hôm đó chỉ định đi một quãng thôi quay ra.. Chả hiểu thế nào hứng lên chơi một tour thần thánh :) Lúc quay về bọn nó định leo lên bus những lại thôi.. Mấy chỗ ghé qua và láng cháng bao gồm Lăng Bác, Chùa Kim Liên, Phủ Tây Hồ... Thấy cũng thong thả phết.. Thời gian lâu rồi cháu cũng chẳng còn nhớ rõ nữa.
Nếu có nhớ gì sai các chú bỏ qua giúp.. Cháu chỉ nói theo trí nhớ chứ không định chém gió... Chả biết còn bức ảnh nào không để mở ra xem...

Chỉnh sửa cuối:

MotoG

Xe tăng
Khổ quá.. bạn cháu không có chơi otofun.. bởi vì hồi đó cả phòng toàn dân Nam, xe đạp thì một hai chiếc... xe máy một chiếc.. Hôm đó chỉ định đi một quãng thôi quay ra.. Chả hiểu thế nào hứng lên chơi một tour thần thánh :) Lúc quay về bọn nó định leo lên bus những lại thôi.. Mấy chỗ ghé qua và láng cháng bao gồm Lăng Bác, Chùa Kim Liên, Phủ Tây Hồ... Thấy cũng thong thả phết.. Thời gian lâu rồi cháu cũng chẳng còn nhớ rõ nữa.
Hơn chục năm trước mới gọi là hoàn thiện đường quanh hồ Tây như bây giờ. Thời cụ nói đó muốn làm 1 vòng cũng không đơn giản đâu nhé, phải đi ra các đường ven bên ngoài như Thụy Khuê, Âu Cơ, Lạc Long Quân rất nhiều để tránh nhà dân. Nhà văn Phùng Quán lúc đó sống bằng câu cá trộm đoạn Nghi Tàm, sau cuối 8x chuyển sang ở nhờ cơ quan vợ cũng sát hồ nhưng mạn trường Bưởi Chu Văn An.

cuonglhvt

Xe tăng
Hơn chục năm trước mới gọi là hoàn thiện đường quanh hồ Tây như bây giờ. Thời cụ nói đó muốn làm 1 vòng cũng không đơn giản đâu nhé, phải đi ra các đường ven bên ngoài như Thụy Khuê, Âu Cơ, Lạc Long Quân rất nhiều để tránh nhà dân. Nhà văn Phùng Quán lúc đó sống bằng câu cá trộm đoạn Nghi Tàm, sau cuối 8x chuyển sang ở nhờ cơ quan vợ cũng sát hồ nhưng mạn trường Bưởi Chu Văn An.
Đúng ạ.. lúc đó đường xấu lắm.. Nhưng cháu đính chính lại một chút là cháu nói đi vòng là đi vòng lên mạn trên lên mấy đoạn đường đê rồi cả chỗ trồng Đào Nhật Tân mấy quán Anh Tú Béo chính hiệu ấy rồi quay về (không nhớ là quay về theo đường cũ hay vòng qua phía bên kia). Hôm đó hình như không đi qua mạn Chu Văn An.. Vì thường khi ra nhà cậu cháu chơi ở Đội Cấn thường hay láng cháng ra đó quen thuộc quá rồi.
Hôm đó có cầm bản đồ theo ạ.
Sau này hồi năm 2012 cháu quay ra HN thì có đi một vòng thực sự bằng.. xe máy.. lúc đó mới đi vào cái quãng "đường Tình Yêu" bây giờ.. Lúc đó cái quãng Lạc Long Quân gặp Âu Cơ thì thực sự là mới mẻ với cháu.. cảm giác mới đi lần đầu...

Chỉnh sửa cuối:

cuonglhvt

Xe tăng
Cháu nhớ là lúc đó có chui vào một khu mà người ta bảo là "Hà Nội chóp" thời ấy... bây giờ chả nhớ là khu nào.. Nhìn toàn nhà biệt thự thôi...
May quá.. còn giữ lại vài bức ảnh chụp trong chùa Kim Liên lăng Bác... nhưng scan chập chuội nên lười chỉnh lại quá...

Chỉnh sửa cuối:

MotoG

Xe tăng

Cụ nhà em sau thời Pháp thuộc như cháu chủ thớt nói lâu lâu mà cũng phải đi bộ từ chỗ trọ học cách nhà mấy chục cây, xuất phát từ trưa mà tối mới về đến nhà. Lúc lên lại mang theo một đống nhu yếu phẩm.

bomong

Xe điện
Khi mẹ em sinh, ông ngoại em lúc đó 72 tuổi, vác 10kg gạo, đội 2 con gà, đi bộ 2 ngày 80 cây chuối từ Diêm Điền Thái Bình ra Chí Linh Hải Dương thăm con gái. Phục các cụ ghê.
Đi bộ, chạy bộ mấy chục km, rất khác nhiều với mang vác theo 5kg, 10kg, rồi gánh đồ nữa. Cứ phải quen mới làm được.
Em chạy bộ mấy chục km được mà vác thùng nước uống 20l mấy chục m là mệt toát mồ hôi.

Ngày xưa những người đi buôn chợ, gánh hành chạy chợ 20km là bình thường, dẻo dai thật.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Một vòng hồ Tây có 14 15km thôi cụ ơi