[Funland] Đi ăn phở chủ quán bắt trả tiền mặt

Slimz

Xe buýt
E kiểu j cũng phải dắt ít thì vài trăm theo người, đổ xăng 2b thì nhất định là tiền mặt đỡ ảnh hưởng ng khác, mie lắm khi cứ phải chờ mấy anh chị trẻ trẻ bank mấy chục nghìn phát mệt

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Em rón rén hỏi chứ bo xyz thì các cụ bo tiền mặt hay chuyển khoản ạ ? Em ra đường ăn uống mua bán vặt từ vài củ đổ xuống là vẫn tiền mặt với thẻ. Chắc già lại còn đần lại không thích mó máy công nghệ.

Chỉnh sửa cuối:

hong.viwaco

Xe container
Ngày xưa có câu " Tiền lẻ hơn thẻ thương binh"

xuanhieu7292

Tháo bánh
Topic dài phết mà vẫn chưa thấy mấy cụ thích "tẩy chay" nêu được tên quán nào nhỉ? :))

xitruman

Xe buýt
Không dùng tiền mặt là văn minh, cơ mà mấy k gửi xe, vài k cốc trà đá hay 30k bát phở mà cũng đòi chuyển khoản em cho là không hợp lý về mọi mặt nếu không muốn nói trưởng giả học làm sang.
Ek, em là đứa hay ck cụ ạ. Nhưng cá nhân em tự nhận thấy kg phải trưởng giả học làm sang đâu cụ ạ. Chỉ là thấy nó tiện thôi cụ ạ. :D

Nhiều chủ quán bị lừa tiền quá nên giờ treo biển chỉ nhận tiền mặt, tìm hiểu thì ra chúng nó có app fake bill, số dư, còn rao bán app công khai

fake bill, so du.png
fake bill, .png
Giờ có giải pháp tự động đọc thông tin chuyển khoản ra loa. Chủ cũng ko cần xem hình ảnh CK thành công nữa.

CK có cái dở là khi trục trặc thì bó tay. Mà ngân hàng thì cũng thỉnh thoảng trục trặc.

Garrard_1967

Xe tải
À đi chỗ khác gửi là đc mà :))
bảo vệ nó nói luôn là không nhận tiền mặt nhé cụ
và ra chỗ khác loanh quanh ở việt đức thì cứ 10k đổ lên nhé =))
Mới ah cụ?
Sáng t6 tuần trước e vừa vào VĐ, có ai nói gì tới chuyển khoản đâu nhỉ?

sắt con

Xe điện
Thu tiền mặt thì không qua ngân hàng, không qua ngân hàng thì ít bị thuế sờ.
Chỉ có các anh nước ngoài là thích chuyển qua ngân hàng thôi
Luvs đấy lại có nghị định hướng dẫn từ 100k trở lên phải chuyển khoản và tk định danh cố định 😝

1 năm sau có quy định mỗi người không được có quá 2 tk tại 2 bank 😆

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Có cái ck hay tm mà cũng lắm chuyện, có tiền thì dắt túi vài trăm tm cho tiện, đâu t.toán đc thì t.toán cho nhanh, tốc độ các vị vào tk, nhập số tiền, vào pass ... cho vài đồng nhỏ nhở rất mất thời gian, khó khăn gì mang theo 500, 1tr tm đâu mà có thế cũng cãi nhau um tỏi trên mạng xh.

Chỉnh sửa cuối:

polizia

Xe container
1 số cụ ko kinh doanh nên cứ nghĩ là quán nào không ck sẽ bị tẩy chay. Ok bây giờ đang là trend với ít quán như thế nên ko sao.
Chỉ cần 1 ngày có 1 cơ số quán bị sờ, truy thu thuế là trên các hội nhóm kinh doanh sẽ share nhau tin ấy, lập tức số quán từ chối ck sẽ tăng lên bội phần thôi.
Việc đó quá đơn giản vì bây giờ trên FB tràn ngập các hội nhóm kinh doanh từ quần áo, bánh mỳ, bánh ngọt, trà sữa, quán cafe.
Chỉ 1 quán bị là các quán khác cảnh giác ngay.
Ví dụ quán em doanh thu tầm 150 củ/1 tháng nhưng đang đóng thuế cả trong lần ngoài là 800k.
Nếu thu đúng thu đủ theo % doanh thu là hình như 15 củ/ tháng đó.
Đợt trc khai thuế em đã ngồi nói chuyện vs cán bộ, em bảo là em kinh doanh online bán vui vui thôi, chị thuế còn bảo là thôi em cứ ghi là kinh doanh truyền thống, đừng có ghi online thì còn dễ làm việc.
Sau này số má nó đầy đủ thì bọn chị cũng ko thể thu ít hơn cái con số đã đc công khai đâu.
Bản thân em đi mua đồ phục vụ cho quán mà 1 số chỗ hiện nay cho ck nhưng yêu cầu ko ghi nội dung gì, chắc họ cũng lường trc vấn đề thuế.

Chỉnh sửa cuối:

_MQ_

Xe tăng
lại quay về nhất tiền mặt nhì mặt tiền :)) mà banh kinh giờ đầu nhận k thấy tinh tinh còn lâu khách mới đi dc, giơ cái lệnh chuyển vẫn phải ngồi đợi đầu kia nó nổi tiền, nhất là những khoản tiền to.
nhóm bạn ăn 4-5 bát phở thì vài trăm ka nổi tiền ngay. ko cần đến tiền củ quả.

_MQ_

Xe tăng
E cũng vậy, thích trả tiền mặt hơn là internet banking.

Gì chứ đi đổ xăng mà gặp phải mấy cậu trẻ, cô trẻ giơ thẻ ra thanh toán, xe thì vẫn dựng ở cây xăng, xong bắt hàng dài đợi phía sau, bực không tả nổi, nhất là khi nào trời nắng nóng.

Mà ở cây xăng thì đúng là gặp đủ mọi thành phần, ghét nhất vẫn là kiểu "thông manh" len len, dùng dăm ba cái trò vớ vẩn để tạo ưu tiên cho mình, mặc kệ người khác. Trước còn có mấy thể loại thanh niên xăm trổ, bố đời, phi thằng vào không thèm xếp hàng, mà lách vào người khác, mồm thì văng tục, mắt trợn tròn như kiểu định ăn thịt người ta. Hoặc có mợ oánh xe đến, đỗ không biết cách đỗ, lùi lùi chéo chéo, chèn cả vào dây dẫn hoặc sát mép barie nhưng thân xe chếch 30-40o, làm người khác chịu chết, không biết nên đỗ kế kiểu gì.
cụ này đổ xăng ở đâu mà phức tạp thế ? Em hay đổ đầu đường Láng, Ng Quý Đức, cxang Vạn Thuận hay ở tít mạn cuê như đường 70 mà cũng chưa gặp tình trạng như cụ nói bao h

_MQ_

Xe tăng
Bản thân em đi mua đồ phục vụ cho quán mà 1 số chỗ hiện nay cho ck nhưng yêu cầu ko ghi nội dung gì, chắc họ cũng lường trc vấn đề thuế.
em đi ăn phở, thi thoảng ck thì hay để mặc định là "Ng Văn A ck" quán phở thấy tiền nổi là xong, chả phải ghi chữ nghĩa gì cho mệt

polizia

Xe container
em đi ăn phở, thi thoảng ck thì hay để mặc định là "Ng Văn A ck" quán phở thấy tiền nổi là xong, chả phải ghi chữ nghĩa gì cho mệt
Thì 1 số hàng kỹ tính họ ghi thông báo như vậy. Em hay mua túi, hộp, bao bì ở Hàng Chiếu thì nhà em hay mua họ ghi “ck ko ghi nội dung”

yinglinhn

Xe tải
Gì chứ đi đổ xăng mà gặp phải mấy cậu trẻ, cô trẻ giơ thẻ ra thanh toán, xe thì vẫn dựng ở cây xăng, xong bắt hàng dài đợi phía sau, bực không tả nổi, nhất là khi nào trời nắng nóng.
Công nhận bực đoạn này thật, khó hiểu cái ý thức làm phiền cộng đồng ghê, đã thế mạng lỗi quẹt mấy lần mới xong, cả đống người phía sau chờ.

bomon

Xe tăng
Ek, em là đứa hay ck cụ ạ. Nhưng cá nhân em tự nhận thấy kg phải trưởng giả học làm sang đâu cụ ạ. Chỉ là thấy nó tiện thôi cụ ạ. :D
Chỉ biết tiện cho mình và làm phiền người khác thì liệu có thể gọi là thiếu văn minh? Cá nhân em thấy tầm 30k mà chuyển khoản là cảm thấy ngại rồi. Cái tư duy vào mua xăng 30k, loay hoay chuyển khỏan, chờ xác nhận để 1 hàng xếp dài phía sau là loại vô ý thức.

Garrard_1967

Xe tải
cụ này đổ xăng ở đâu mà phức tạp thế ? Em hay đổ đầu đường Láng, Ng Quý Đức, cxang Vạn Thuận hay ở tít mạn cuê như đường 70 mà cũng chưa gặp tình trạng như cụ nói bao h
Tình trạng các cô cậu trẻ quẹt thẻ, gây trễ thời gian để nhiều người phía sau đợi, thì (chắc hẳn) ở cây xăng nào cũng có, nhiều hay ít mà thôi.

Còn tình trạng các thanh niên vằn vện, hổ báo cáo chồn, như bài trên e dùng từ “Trước”, nghĩa là trước đây. Huỵch toẹt luôn là thời cụ sáng còn làm, ra ngoài đường gặp người lịch sự khó gấp nhiều lần so với bắt gặp các thanh niên mũ lưỡi trai, túi đeo chéo, xăm trổ. Đám này làm nghề gì chắc e cũng không cần nói nữa. Thời đó, luật chưa nghiêm, thượng bất chính thì hạ tất loạn.

Về tình trạng “gian gian, lươn lẹo”, “dùng tiểu xảo thậm chí cả dày mặt”, cốt để lấy lợi thế về mình, thì cụ chú ý 1 chút là sẽ thấy. Ở cây xăng, quan sát khiến cho mình nhận ra nhiều điều đấy.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Luvs đấy lại có nghị định hướng dẫn từ 100k trở lên phải chuyển khoản và tk định danh cố định 😝

1 năm sau có quy định mỗi người không được có quá 2 tk tại 2 bank 😆
Lúc đấy thì thành thiên đường rồi.

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Cả dãy nó bán không nhận chuyển khoản thì lại lượn khắp phố phường tìm chỗ ăn.
Thời buổi kiếm tiền khó chuyện cụ nói chỉ có ở trên mây. Nó cũng như đội xe ôm công nghệ kêu tắt áp biểu tình, hôm nào kêu gọi tắt áp thì đó là ngày có lộc của ông còn lại thôi.

Kiên Khùng

Xe điện
Độ vài năm nữa thì nhiều shop sẽ thích tiền mặt hơn, vì thuế đang sờ đến mảng online, tiếp đến sẽ sờ đến mảng ck.
Bank cung cấp số dư và tần suất ck cho bên thuế thì bên thuế sẽ đánh % theo số tiền nhận đc qua bank.
Tiền mặt vẫn là muôn năm :)
Thế NHNN thu hồi tiền mặt không phát hành nữa vậy.