[Funland] Đi ăn phở chủ quán bắt trả tiền mặt

AcidS

Xe điện
Em toàn tiêu tiền mặt, trừ những giao dịch số tiền quá lẻ hoặc nhiều hơn số tiền em có trong ví (ít khi dưới 5tr). Bực nhất là đi xếp hàng mua vé xem phim, mấy cháu choai choai thanh toán online rất lâu
Công nhận, việc sử dụng chuyển khoản khi tham gia vào xếp hàng mua bán thường là chậm hơn so với tiền mặt.

xitruman

Xe buýt
Công nhận, việc sử dụng chuyển khoản khi tham gia vào xếp hàng mua bán thường là chậm hơn so với tiền mặt.
Em thì lại thấy khá là nhanh hơn so với tiền mặt cụ ạ.
Chỉ trừ đổ xăng là em thấy lâu hơn thật. Vì đổ xăng em thấy phải vào tận vp để quẹt/ck.

Tony_Le

Xe container
Dưới 100k mà chuyển khoản em cứ thấy nó sao sao. Đành rằng bán hàng thì chiều khách nhưng chiều quá hóa hư là đúng rồi!

LaziCat

Xe lăn
Em thì lại thấy khá là nhanh hơn so với tiền mặt cụ ạ.
Chỉ trừ đổ xăng là em thấy lâu hơn thật. Vì đổ xăng em thấy phải vào tận vp để quẹt/ck.
Petrolimex cụ ngồi trên xe, thò điện thoại quét mã QR trên maý POS nhân viên đưa là xong, đâu cần phải xuống xe vào VP quẹt thẻ, ck nhỉ?

xitruman

Xe buýt
Petrolimex cụ ngồi trên xe, thò điện thoại quét mã QR trên maý POS nhân viên đưa là xong, đâu cần phải xuống xe vào VP quẹt thẻ, ck nhỉ?
Vâng, chắc em chưa xài ck đổ xăng bao giờ cụ ạ.
còn lại các giao dịch khác thì em gần như ck hết. Thấy tiện lắm ạ.

LaziCat

Xe lăn
Vâng, chắc em chưa xài ck đổ xăng bao giờ cụ ạ.
còn lại các giao dịch khác thì em gần như ck hết. Thấy tiện lắm ạ.
Xăng bây giờ cũng tiện thế nhé cụ, mã QR theo bill nên cụ ck thì k cần nhập số tiền còn nếu cụ cà thẻ tín dụng nv họ sẽ làm ngay, cụ chỉ ngồi trên xe, thò thẻ hay đt ra thôi. Em thấy quét mã QR nhanh hơn quẹt thẻ.

badungc4

Xe tải
Luôn chuẩn bị cho mọi tình huống,Tính em rất cẩn thận mọi khi còn phải chuẩn bị cả tiền lẻ nữa, hôm vừa rồi chẳng may hết tiền lẻ còn toàn tờ 500k, chẳng may bị CSGT goi vào lỗi ko si nhan, chú đấy xin 200k, bảo ck ko đồng ý, cuối cùng đành rút tờ 500k và ko trả lại luôn :D, mà trước đó e cũng bị 2 lần như này rồi nên rất cẩn thận khi ra đg
Cụ chuẩn bị chưa đầy đủ , ở gần luôn có chú xe ôm đổi $ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

PhungQuangThanh

Xe tải
Chắc là cụ kia ví dụ xa xa thế chứ 2 lít là lỗi xe máy ở HN sau khi đã hát bài cắt đôi nỗi sầu thôi :))
e bị bắt thật ở đó mà, đi ăn xong rẽ ngã tư để đi tiếp quên ko xi nhan, bị tóm luôn, xuất trình đẩy đủ giấy tờ rồi nó còn hỏi bác từ HN vào làm j thế xong nó xin 2l.

duonglamkhoa

Xe tăng
Em thì tiền mặt, thẻ, chuyển khoản, ví điện tử lúc nào cũng sẵn sàng, thích kiểu nào chơi kiểu đó. Thế cho nó đa năng.
Nhiều lúc vội đi, sờ ví hết tiền thì qua hàng xóm hoặc bà bán tạp hoá gần nhà mượn tạm một vài củ, người nào có STK thì chuyển lại, người nào không có STK thì rút về trả. Dạo này 2 thằng ku nhà em nghỉ hè, nếu ví hết tiền là mượn nó.

Ca_uop_muoi

Xe buýt
Em toàn tiêu tiền mặt, trừ những giao dịch số tiền quá lẻ hoặc nhiều hơn số tiền em có trong ví (ít khi dưới 5tr). Bực nhất là đi xếp hàng mua vé xem phim, mấy cháu choai choai thanh toán online rất lâu
Em dự đoán sau khi sinh trắc học ngân hàng nhiều nó sẽ ra máy quét khuôn mặt thanh toán luôn, không cần người dùng mở app trên điện thoại, giống bên Trung Quốc

quy la tien

Xe điện
Nay mai bank thu phí thì lại tiền mặt thôi mà.
Bank lỗ nhiều khi miến phí CK đấy!

polizia

Xe container
Sờ thế nào vậy bác, hộ kinh doanh có mức thuế hằng năm rồi, tiền cũng chỉ chuyển khoản cá nhân, còn kinh doanh online mà trả tiền mặt thì không khả thi.
Hộ kinh doanh hiện nay thu khoán bác ạ. Kể cả doanh thu vài trăm triệu/ tháng vẫn đóng 7-800k là bt vì hiện nay thuế ko nắm đc doanh thu của quán chính xác là bao nhiêu.
Nhưng ít nữa họ sẽ yêu cầu bên bank cung cấp tổng số tiền chuyển khoản vào tài khoản của mình 1 tháng là bao nhiêu, hay cụ thể là có bn tiền vào tk thông qua quét QR. Từ đó nắm đc doanh thu nên sẽ thu thuế % theo doanh thu.
Họ có thể kết hợp vs các cty phần mềm bán hàng như kiosviet, ipos… bên đó cũng sẽ cung cấp số liệu doanh thu cho thuế ( nếu các cửa hàng có dùng phần mềm bán hàng)

polizia

Xe container
E nhớ cụ ở Úc mà nhỉ . Gì mà tiền mặt muôn năm. Thanh toán phi tiền mặt là văn minh nhé :)
Khi mình là khách có thể thấy tiện còn khi làm chủ dần dần se thấy có nhược điểm cụ ah.
Sau này thuế sẽ liên kết bank để nắm đc tiền ra vào bank.
Em du học Pháp năm 2006-2011, có 1 lần em cầm 5000eu tiền mặt ra cây nộp vào tk mà hôm sau nhân viên bank phụ trách em đã gọi và yêu cầu em giải trình số tiền nộp vào từ đâu mà có, may mà đợt đấy em về nhà chơi xong cũng có trình bày là tao du học do bố mẹ tài trợ, tiền này mỗi năm bố mẹ tao cho nên bà ý cho qua, cũng có học sinh từng bị khoá tk ngay khi có tiền tầm vài k eu nộp vào mà ko có giải trình, sau phải lên giải trình nó mới mở khoá tk.
Bên kia em thấy các chủ nhà hàng hay tạp hoá người Việt cũng chỉ chơi tiền mặt.
Thực ra số tiền em nạp vào tk kia là em lấy từ 1 chủ tạp hoá người Việt em quen. Nhà đó đưa em tiền mặt còn ở đầu Vn bố mẹ em đưa cho người nhà họ.
Đội người Việt toàn giữ tm thôi vì nếu đổ vào tk là cũng phải giải trình, rồi thuế nó sờ.

polizia

Xe container
Thực tế là lý do không nhạn ck vì khách đông quá, không có thời gian và nhân sự kiểm soát việc ck

nên doạ họ la khách bỏ đi thì đúng là bằng thừa.
khách ăn phở, lại chủ yếu là thành phần tiền gì cũng có !
Giờ có cty thứ ba nó mới bán cái loa bluetooth bác ah.
Tầm 5-600k/ cái.
Nó đến cài đặt cho mình xong cái loa để ở cửa hàng, dù chủ tk ko ở đó thì mỗi lần khách quét Qr xong là cái loa nó hô “đã nhận ck XXX đồng”, nhân viên ko cần phải check vs chủ là anh ơi anh nhận đc XXX đồng chưa :))

phuongmit

Xe cút kít
Giờ có cty thứ ba nó mới bán cái loa bluetooth bác ah.
Tầm 5-600k/ cái.
Nó đến cài đặt cho mình xong cái loa để ở cửa hàng, dù chủ tk ko ở đó thì mỗi lần khách quét Qr xong là cái loa nó hô “đã nhận ck XXX đồng”, nhân viên ko cần phải check vs chủ là anh ơi anh nhận đc XXX đồng chưa :))
Cashier kiêm mõ làng :)) mà các cụ bán hàng cứ VCB mà dùng, tiền nó nổi nhanh vô địch trong các loại banh kinh hiện nay luôn, chả lo gì sất

otothanglong

Xe điện
Em ở đâu bắt quẹt là em chịu đấy ;))

Demchinhhang.net

Xe container
lại quay về nhất tiền mặt nhì mặt tiền :)) mà banh kinh giờ đầu nhận k thấy tinh tinh còn lâu khách mới đi dc, giơ cái lệnh chuyển vẫn phải ngồi đợi đầu kia nó nổi tiền, nhất là những khoản tiền to.
Bản chất của tiền là sờ được. To thì jhoong bàn chứ vài ba chục cũng CK tốn tài nguyên.

sakai_yo

Xe lăn
Shop chỗ nhà em thì nó có đt nhận sms banking nên khách ck là nổ sms luôn, nhân viên khỏi cần chụp lại màn hình. Mà đăng ký cái dv nhận sms cũng rẻ mà, kể cả loại cao cấp thì cũng đâu chỉ độ trăm K/th.

Tony_Le

Xe container
Không dùng tiền mặt là văn minh, cơ mà mấy k gửi xe, vài k cốc trà đá hay 30k bát phở mà cũng đòi chuyển khoản em cho là không hợp lý về mọi mặt nếu không muốn nói trưởng giả học làm sang.

catking113

Xe Cứu Trợ
Em ít đi siêu thị,
nhưng ngán nhất là phía trước có người lúc thanh toán giơ điện thoại ra. Nhiều lần cô thì thu ngân ở quầy lại phải dẫn đi đâu 1 lúc mới quay lại...
Nếu chỉ quẹt thẻ đỡ hơn nhiều, cũng gần như trả tiền mặt!
E lại thấy quét QR khi thanh toán ở siêu thị nhanh hơn trả tiền mặt lạibko bị nhầm tiền ( tất nhiên là phải mở sẵn app đt), trả tiền mặt vừa phải đếm tiền trả và nv kiểm tiền, đếm tiền trả lại khách.
E đi siêu thị chưa lần nào thanh toán mất quá 30 giây