[Funland] Đi ăn cỗ 1 số nơi đàn ông toàn vào bếp

ankhanh147

Xe hơi
Em đi ăn cỗ 1 số nơi e thấy đàn ông toàn vào bếp. Phụ nữ lướt face và làm rau rửa bát

TânPhạm_999

Xe buýt
Chỗ e cũng vậy, chủ yếu là đàn ông đứng bếp. Các bà các cô chỉ rau cỏ với rửa bát thu dọn. Bảo sao nhiều đầu bếp nổi tiếng toàn là đàn ông

bigman95

Xe điện
Trông họ làm cỗ khá là mất vệ sinh (tay chân cầm nắm loạn xạ, đĩa thức ăn để ngay dưới đất, trong gầm....) thế mà lại không thấy các vụ ngộ độc thực phẩm các cụ nhỉ
Ngộ độc em nghĩ đa phần do thực phẩm. Cỗ quê em thấy toàn của nhà tươi thì ít khi bị lắm ( trừ khi con lợn ,con gà ... bị bệnh ăn phải)

. Bếp nấu cỗ cái gì cũng to, phụ nữ không cầm nổi thôi . Cỗ thì lại thường dành cho đàn ông nên các ông thích ăn gì đi mà tự nấu !?

Hacking

Xe tăng
Trông họ làm cỗ khá là mất vệ sinh (tay chân cầm nắm loạn xạ, đĩa thức ăn để ngay dưới đất, trong gầm....) thế mà lại không thấy các vụ ngộ độc thực phẩm các cụ nhỉ
Ngộ độc thực phẩm thì là do thực phẩm bẩn (ôi, thiu, chất lượng có vấn đề), chứ ít khi bị do tay bẩn cụ ah :D.
Nhìn ảnh thì thế thôi, chứ xung quanh em nghĩ cũng ok đấy, em thỉnh thoảng xem mấy anh/chị ở quê làm :D. Chỗ cụ chủ chụp ảnh cũng ít ở quê rồi, giờ họ cũng ăn nhiều món nấu chín chứ ít ăn giò :).

Ps - để chặt gà, làm giò ở quê thì đa phần là Nam, Nữ làm việc vặt như làm món xào, nấu. Chia nhau làm hết thôi

Mimeo

Xe điện
Làm cỗ, nhất là ở các làng quê nông thôn, đều làm số lượng nhiều. Lúc chuẩn bị để lên mâm, chưa kể tay dao tay thớt băm chặt, thì việc đảo xào khối lượng lớn thức ăn cũng cần lực khoẻ. Thế nên đàn ông đứng chính là đúng rồi. Phụ nữ le ve nhặt rau, sắp ly cốc bát đũa, chuẩn bị chanh tỏi ớt đồ chấm... phù hợp hơn.

Khi xong bữa, thường phụ nữ ăn xong trước, đàn ông còn ngồi cà kê chén chú chén anh, dzo dzo nên ăn lâu hơn. Thế nên phụ nữ chủ động đi dọn rửa cho gọn.

cun01

Xe container
Mặt hướng ra sông, chổng mông vào nội thành.
Tùy nơi như Bát tràng nhà em mặc định là phụ nữ làm cỗ mà toàn món ngon thôi nhé, đàn ông chỉ ngồi uống chè hạt và đánh chắn, ít nhất là ba hôm.

quy la tien

Xe điện
Vè chuyện ăn cỗ trước em có xem thớt có ảnh mang thức ăn về phần người ở nhà, deo lủng lẳng nơi thắt lưng giờ không thấy đâu; chỉ là nói về taạp tục chứ em không định khen chê gì ở dây.

XPQ

Xe cút kít
Đàn ông có sức khoẻ hơn phụ nữ và nhất là làm gì thì cũng phải có đam mê, các ông đam mê ăn nhậu thì vào bếp là đúng thôi. Giống như bác sĩ đỡ đẻ cũng toàn đàn ông, vừa có sức khoẻ lại vừa đam mê.

p123123

Xe đạp
Vè chuyện ăn cỗ trước em có xem thớt có ảnh mang thức ăn về phần người ở nhà, deo lủng lẳng nơi thắt lưng giờ không thấy đâu; chỉ là nói về taạp tục chứ em không định khen chê gì ở dây.
Giờ có túi bóng đỏ xách ở ngoài, trông rất gọn và đẹp bác ah

OF-PatrolTài khoản đã xác minh

Xe bọ xít
Quê em cỗ bàn cũng đa số đàn ông đứng bếp. Nhưng giờ toàn đặt dịch vụ chứ cũng ít gia đình tự làm

rachfan

Xe container
Em đi ăn cỗ 1 số nơi e thấy đàn ông toàn vào bếp. Phụ nữ lướt face và làm rau rửa bát
Ngộ độc thực phẩm thì là do thực phẩm bẩn (ôi, thiu, chất lượng có vấn đề), chứ ít khi bị do tay bẩn cụ ah :D.
Nhìn ảnh thì thế thôi, chứ xung quanh em nghĩ cũng ok đấy, em thỉnh thoảng xem mấy anh/chị ở quê làm :D. Chỗ cụ chủ chụp ảnh cũng ít ở quê rồi, giờ họ cũng ăn nhiều món nấu chín chứ ít ăn giò :).

Ps - để chặt gà, làm giò ở quê thì đa phần là Nam, Nữ làm việc vặt như làm món xào, nấu. Chia nhau làm hết thôi
Phụ nữ nói chung chỉ nấu ăn gia đình cho vài người ăn thôi. Nếu làm cỗ cho vài chục người trở lên nữ không đủ sức. Đó là lý do đầu bếp chuyên nghiệp hầu hết là đàn ông.

Các cụ để ý là ở các nghề truyền thống của phụ nữ (nấu ăn, may đo, thêu thùa, thậm chí sản phụ khoa) thì đầu ngành hầu hết là nam giới. Cả thế giới là thế chứ không chỉ riêng VN.

Cỗ quê nếu nguyên liệu tươi nấu chín thì hầu như không bao giờ đau bụng. Những lần ngộ độc thức ăn ở quê hầu hết là ngộ độc rượu hoặc món sống (như gỏi cá, tiết canh).

Nongdantb

Xe tăng
Hôm nào có cụ nào rảnh úp thêm mấy ảnh vô tình chụp được ở quán ăn, nhà hàng, ks lên xem cho đều.

Cụ chắc có xuất thân này nọ nên thấy lạ lẫm. Bọn em ở quê thì việc làm cỗ như này hết sức bình thường. Mới cách đây hơn 30 năm còn chả có gì mà ăn cơ cụ ạ
Bây giờ ở quê em vẫn 70% làm cỗ thế này. Em vẫn thấy yêu quê và ăn lúc nào cũng thấy ngon.

Dan du an

Xe ba gác
Quê e giờ toàn đặt cỗ, tầm 1 củ/ mâm 6 là khá ok rồi ạ
Những lần em đi đám cưới ở quê thấy nhà họ nấu thường là ngon hơn kiểu cỗ đặt. Cảm giác cỗ đặt nó cứ giống giống nhau.

matizvan2009

Xe ba gác
khác bản chất: bẩn và nhiễm khuẩn (nhiễm độc) khác nhau mà.
.
.

phuongmit

Xe cút kít
Đàn ông có sức khoẻ hơn phụ nữ và nhất là làm gì thì cũng phải có đam mê, các ông đam mê ăn nhậu thì vào bếp là đúng thôi. Giống như bác sĩ đỡ đẻ cũng toàn đàn ông, vừa có sức khoẻ lại vừa đam mê.
Mê lúc sx thôi chứ lúc sắp ra sp mà mê thì gout mặn quá ;))

Gooner_88

Xe tải
ngộ độc thì đa phàn do hóa chất tồn dư hoặc đồ ăn hết hạn bị biến đổi chất gây nên chứ để dưới đất kê mâm kia bị sao được ah