[Funland] ĐH Thương Mại so với Học viện tài chính

tung1311 .

Xe container
Hôm nay em đi học, thầy em bảo giờ Đại học Thương mại nằm trong top đầu các trường Kinh tế, xấp xỉ tương đương với Ngoại thương, chỉ kém Kinh tế quốc dân.
Các cụ cho ý kiến về vấn đề này được không ?
Nghe thế này tức là Kinh tế quốc dân > Ngoại thương >= Thương mại > Học viện tài chính

Mà cụ đang nói hơn là hơn cái gì ạ? Qui mô, chất lượng, gái xinh hay cái gì?

komouse

Xe hơi
Với điểm đầu vào của ftu thì học bình thường gần như ko có cửa vào ,học khá cũng rất ít vào đc . Còn ngay cả HMU , đạt giải quốc gia , quốc tế vẫn nợ môn đều cụ nhá
Em thì nghĩ nợ môn không hẳn là học đuối, thi vào trường tạm gọi là "giá cả" tý chưa chắc đã giỏi với xuất sắc đâu, có nhiều lý do mà đầy chú lơ ngơ vẫn vào được. Tương tự như trường đào tạo ra làm lãnh là trường ngon, lãnh đạo là giỏi, không hẳn thế đâu. Thôi em dừng ở đây=;

Teen

Xe điện
Giầu hay nghèo cũng nên nc lý lẽ trước cụ ạ, trên diễn đàn có ai biết mặt cụ hay check đc tk ngân hàng của cụ đâu mà cụ phải thể hiện thế :D
Em sợ em nói ra...cụ đánh giá em ko biết gì. Thế nên là, em cứ ko nói hết cho nó còn tí gì đó :))

hoangbmw

Xe hơi
Tiêu chuẩn thi tuyển giảng viên vào mấy trường này hiện nay (chưa biết có đỗ không nhé):
1. Bằng ThS nước ngoài, còn trong nước thì TS.
2. Tiếng Anh B1 trở lên.
3. Tin học văn phòng.
4. Chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm (có thể nợ, trả sau).
5. Bảng điểm đại học từ khá trở lên.
6. Tất nhiên, năng lực sư phạm, nghiên cứu khoa học.
Mời cụ xơi :)
Ke ke, bằng cấp em đầy, thiếu mỗi trình độ sp nữa thôi, biết thế hồi trước lấy bằng tại chức tiếng anh, học 3 năm lại bỏ, tiếc quá!

td2000

Xe tăng
F1 nhà em năm trước chỉ đăng ký TCKT với KTQD chứ không đăng ký TM.

Teen

Xe điện
Vâng thế nên cụ bớt phông bạt chém gió đi cái, ko lại lòi cái ngu ra nó lại ko hay
Dạ vâng, em xin nhận. Đứng trc cơn gió to như cụ mà ho he thì đúng thật là...kém khôn ngoan :)). Cụ đừng mất thgian vàng ngọc cho em nữa nhé :)). Cảm ơn cụ ;))

komouse

Xe hơi
Dạ vâng, em xin nhận. Đứng trc cơn gió to như cụ mà ho he thì đúng thật là...kém khôn ngoan :)). Cụ đừng mất thgian vàng ngọc cho em nữa nhé :)). Cảm ơn cụ ;))
Trông cái avar của cụ em lại nhớ từng đọc thớt của cụ daxong.

chachipheo

Xe buýt
Ngày xưa so tiếng tăm các trường còn được, chứ thời nay thành bại chủ yếu do nội lực mỗi người, nhất là khối ngành kinh tế cần giao tiếp khéo léo, nhanh nhạy, linh hoạt,... Bắt 1 ông đầu toàn toán lý hóa mà an phận, cù lần đi buôn hay đầu tư cũng không được.
Em tốt nghiệp cách đây 6 năm, thời đó NT vẫn hot, sv tự tin, năng động, đa số TA tốt; TM không bằng ở khoản tự tin và ngoại hình nhưng TA cũng ở mức khá, quy trình xnk nắm tương đối chắc, có vẻ khiêm tốn, cầu thị và chịu khó học hỏi hơn.
Bây giờ em cảm thấy chất lượng NT có vẻ đi xuống, sếp em là cựu sv NT cũng phải than thế. Bên em tuyển nv part time, nhiều bạn NT năm 2 năm 3 apply nhưng pv TA vài câu giới thiệu bản thân cũng lúng túng, trả lời tiếng việt thì lí nhí, đi làm 1 thời gian mà vẫn chưa nắm được quy trình, xử lý tình huống máy móc. Sv nữ có nhan sắc thì em cũng biết gần chục bạn làm gái bao xong hám fame khoe là tự đi làm thêm kiếm được.
Cụ sai rồi nhé, riêng khoản tiếng Anh thì sv NT ko thua ai đâu cụ !