[Funland] ĐH Thương Mại so với Học viện tài chính

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Tiêu chuẩn thi tuyển giảng viên vào mấy trường này hiện nay (chưa biết có đỗ không nhé):
1. Bằng ThS nước ngoài, còn trong nước thì TS.
2. Tiếng Anh B1 trở lên.
3. Tin học văn phòng.
4. Chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm (có thể nợ, trả sau).
5. Bảng điểm đại học từ khá trở lên.
6. Tất nhiên, năng lực sư phạm, nghiên cứu khoa học.
Mời cụ xơi :)
Các tiêu chuẩn của cụ chỉ được ký hợp đồng ngắn hạn (tập sự) thôi. Sau 2 năm phải:
2. B2 IELTS, TOFLT không thì bèo phải TOEIC nhé. Nói không với chứng chỉ nội.
4. Chứng chỉ NVSP ĐH.
6. Trong 2 năm đẻ ra được 1 công trình nghiên cứu.
Các tiêu chuẩn này để làm chức danh GV theo quy định của Bộ.
Qua được vòng này có thể ký hợp đồng dài hạn. Nhưng làm GV cũng có nhiều chỉ tiêu: tiết giảng, NCKH... khá mệt.
Làm GV Kinh tế không biết kiếm xiền nhiều từ đâu. Chứ bạn em toàn bảo kiếm xiền không trong sáng từ SV.

Jetu

Xe điện
Cháu cự ét vê AOF đây hôm nay tự dưng thấy cái thớt này mới nghĩ lại ngày xưa, nếu nói về chuyên ngành hẹp tài chính kế toán kiểm toán thì chắc AOF vẫn hơn, tuy nhiên quy mô trường một khóa bây giờ hơn 4000 sinh viên (hồi cháu học có xấp xỉ 1000 kể cả các bạn Lào, Cam) nhiều ngành nghề đặc thù thì so sánh khó lắm, cháu cũng chả ham so sánh kiểu này.
Về vụ địa điểm trường chui vào tận xó xỉnh thì cháu biết: Địa điểm chính thức của HVTC là ở vị trí Bệnh viện E bây giờ các cụ nhé, vị trí ở Đông Ngạc là được TP Hà Nội đền cho sau khi đất cũ bị Bệnh viện E chiếm (HVTC sơ tán lên Vĩnh Phúc rồi đóng tại Phúc Yên - Vĩnh Phúc sau chiến tranh). Vụ đòi địa điểm này bi hài lắm khi nào rảnh cháu kể cho (sinh viên và giáo viên giáp Tết còn bị bắt tạm giam mấy ngày mới thả về cho ăn têt thì các cụ biết rồi đấy)
Kể đi, xem đúng ko, và xem có phải người trong cuộc hay chỉ nghe kể lại :)

lehungacc

Xe buýt
Kể đi, xem đúng ko, và xem có phải người trong cuộc hay chỉ nghe kể lại :)
Em hậu bối học khi đã về Đông Ngạc lâu rồi cụ ạ, người nhà em kể lại thôi (người nhà em thì trong số bị tạm bắt hồi đấy), em chỉ ấn tượng quả đi tàu về và có chuẩn bị cả đồ ăn (bánh mỳ thì phải) cho đội đòi trường, còn sau khi bị bắt về thì người đầy chấy rận

Bò lốp

Xe lăn
Bk, gtvt, Ngoại Thương, Ngoại giao, TC, Xd là trường tóp thời em rồi. E xoạc sỹ mua của Ktqd đây,kakaka

Jetu

Xe điện
Em hậu bối học khi đã về Đông Ngạc lâu rồi cụ ạ, người nhà em kể lại thôi (người nhà em thì trong số bị tạm bắt hồi đấy), em chỉ ấn tượng quả đi tàu về và có chuẩn bị cả đồ ăn (bánh mỳ thì phải) cho đội đòi trường, còn sau khi bị bắt về thì người đầy chấy rận
Tưởng giề.
Vậy đứng sang một bên đi, hậu bối.

junkim12

Xe buýt
Bk, gtvt, Ngoại Thương, Ngoại giao, TC, Xd là trường tóp thời em rồi. E xoạc sỹ mua của Ktqd đây,kakaka
Ngày xưa em nhớ GTVT Cầu Giấy điểm đầu vào khá cao, gần như ngang BK, XD. Giờ nhìn điểm GTVT với XD chán hẳn so với BK.

junkim12

Xe buýt
Ui quan trọng éo gì. Ngày em đậu Giao thông chắc thua mỗi điện tử ở Bách khoa. Giờ nhìn lại bạn bè thì thằng chạy grap, thằng ở nhà bê phở.... Mấy thằng trụ lại với nghề thì đa phần là còn da bọc xương.
GT mà học Cầu Pháp, Cầu Anh hay Cầu đường bộ thì điểm phải khủng lắm mới vào được cụ nhỉ?

cobra77

Xe buýt
Không trường nào hơn trường nào, học và thực tế khác hẳn nhau. Có người này người kia, độ nhanh nhậy EQ của từng người vẫn quyết định phần lớn.

lehungacc

Xe buýt
Tưởng giề.
Vậy đứng sang một bên đi, hậu bối.
Vâng, vậy cụ kể lại xem có đúng những gì cháu nghe không ạ, cháu nghe cũng ko đầy đủ nên thấy có vẻ ly kỳ lắm, hình như BBC còn có bài khi vụ này xảy ra thì phải

tranmanhha

Xe điện
Thời em thì học kém kém mới thi vào TM. Xin lỗi các cụ TM nhé. Thời em nó thế.

sonvg

Xe điện
Cháu nhà e học tm, trc thi khối A nên k đủ điểm vào ktqd. Nó học khá từ nhỏ, vào đh vẫn giữ nguyên nếp học cũ nói chung là trâu mà còn kêu chương trình nặng hơn ngoại thương ( bạn nó học nhiều bên đó, chơi suốt) và tg đg ktqd.ps: điểm tb của cháu 3.6!
Nặng thì các thầy mới có cái mà ăn.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Đúng rùi

Cháu nào thi tới tầm điểm TC thì íu bao giờ ngó đến TM, nên trong đầu cháu nó không có khái niệm tìm hiểu về TM

Cháu náo thi tới tầm điểm TM thì íu bao giờ mơ đến TC, trong đầu cháu nó không có khái niệm tìm hiểu về TC.

Nên TM là nhất quả đất với các cháu tầm TM;

Thời này e ko biết, thời e thì trong khối nghành kinh tế, trường Tm chỉ hơn Kinh Công thôi ạ
Không trường nào hơn trường nào, học và thực tế khác hẳn nhau. Có người này người kia, độ nhanh nhậy EQ của từng người vẫn quyết định phần lớn.
Dễ ẹc, kiếm em hành chính đặt vé là ra thôi.
Thời em thì học kém kém mới thi vào TM. Xin lỗi các cụ TM nhé. Thời em nó thế.

Trần Gia

Xe tăng
Đúng rùi

Cháu nào thi tới tầm điểm TC thì íu bao giờ ngó đến TM, nên trong đầu cháu nó không có khái niệm tìm hiểu về TM

Cháu náo thi tới tầm điểm TM thì íu bao giờ mơ đến TC, trong đầu cháu nó không có khái niệm tìm hiểu về TC.

Nên TM là nhất quả đất với các cháu tầm TM;
Nói cho cùng thì cũng chỉ đầu ra đầu vào thôi. Mới ra trường thì hỏi học ở đâu, bằng gì, đi làm chục năm chỉ hỏi làm đc gì rồi. Ra trường thì hơn nhau cũng ko nhiều lắm đâu ạ, chủ yếu lúc đi làm có học nhanh, trưởng thành nhanh hay ko thôi ạ😀

mr teppi

Xe buýt
Em thì kinh qua cả hai trường này!!! Đầu tiên là học viện tài chính, những năm còn thi khối K( toán, lý, văn). Và Thương mại ( toán, lý, hoá) sau đó 2 năm. Khách quan mà nói, Sv trường tài chính sang chảnh hơn( mặc dù heo hút), sv TM thì dân dã và phàm phu hơn. Học hành thì tài chính có vẻ sâu hơn và mang nét chính trị hơn, Tm mang nét thị trường hơn. Và... Mỗi lần thi cử thì Tm mua điểm rẻ hơn Tc. Và để đánh giá thì ngày xưa có Tc được đánh giá cao hơn. Giờ có lẽ vẫn vậy!

Getzcoi.

Xe tăng
Cụ học K bao nhiêu ĐHTCKT thế, em K30 đây :P ,đại học tài chén khéo tán =)). Hồi xưa cái giảng đường mới xây và cơ sở vc của nó phải nói là quá ngon thời điểm ấy.
Ngày xưa gọi là D, ai gọi là K :P

K chỉ dành cho các anh chị hệ cao đẳng thôi :))

wavelonton

Xe tải
học trường ĐH nào không quan trọng, quan trọng là làm j và kiếm bao tiền sau khi ra trường thôi. cụ so bì thế này để làm gì?

ngocanh_811

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em bán cửa nhôm xingfa,Zongkai, cửa nhựa, cửa cuốn
Em nhớ năm 2002 e thì ktqd 18. Ngân hàng 17. Bách khoa 20. Dược 21. Sp 25-26. Mà mấy năm sau kte lên cao quá. Chứ hồi đó thương mại chắc 14-15