[Thảo luận] Đeo biển OF vẫn chạy trên vỉa hè ầm ầm

Trạng thái
Thớt đang đóng

ITVPVN

Xe đạp
Thế nào là ngụy biện, cụ nói dõ hơn được không? đùng nửa lạc, nửa mỡ như thế... Em không làm cản chở giao thông, em không đi theo kiểu khôn vặt, hay cả thiên hạ ngu hết mỗi mình tôi khôn.... mà đây chỉ là dựa theo tình thế thôi... đường không tắc thì em đi đúng làn dồi em giẽ vào cty, còn đường tắc, thì em leo tắt lên vỉa hè tí, đề phần đường cho các cụ đi còn gì...
Đúng là tùy từng tình thế hoàn cảnh. Nhưng em thấy cụ cvtau sai ở 2 chỗ trên. Các cụ hạ hỏa, nhẹ nhàng với nhau nhỉ.

STF399

Xe điện
thực ra ko phải là cứ leo vỉa hè là có tội , có nhiều trg hợp bất khả kháng mà , gặp em em còn phi cả ngược chiều và đường cấm nữa cơ ! " nhưng tùy trường hợp nhé " còn lại thì em nhường các cụ em đi sau ợ !

Maserati

Xe hơi
Thế cụ civic khựa chưa bóc logo ạ, lúc nào cụ bóc thì cho em xin nhá :)

civictau

Xe tăng
Quan điểm của em cũng thông cảm với trường hợp vi phạm này, và xin lỗi các cụ, kể cả em có lúc cũng đã vi phạm như thế. Tuy vậy, rõ ràng đây là lỗi, và mình nên nhận thấy điều đó. Các cụ khác đóng góp cũng là mong muốn tốt đẹp hơn cho cá nhân chúng ta nói riêng và xã hội nói chung .

Tất nhiên, có nhiều trường hợp phải quyền biến, nghĩa là xử lý linh hoạt và mềm dẻo một tý. (Có những trường hợp ùn tắc ở giao cắt, CSGT phải ra hiệu cho xe của ta được quyền rẽ hoặc dừng ở những vị trí luật không cho phép đó thôi).

Theo em, cụ chủ xe nên nhận lỗi rằng đã vi phạm luật GT, nhưng mong các cụ khác thông cảm, đó chỉ là tình thế, còn bản chất của OFer là luôn cố gắng tuân thủ và chấp hành luật GTĐB một cách đúng mực nhất!
Chúc các cụ luôn bình tĩnh và lái xe an toàn!
Em lúc nào cũng hành động trên tinh thần đấy, nếu đi láo, đi ẩu thì em đã không gắn trên xe em cái trách nhiệm với cộng đồng thế. Nhưng đây là gần như tình huống cố định, ngày nào cũng diễn ra như thế, nó thành lối đi riêng của công ty em dồi,( kiểu như cụ đi từ đường Trần Duy Hưng leo lên thành cầu dồi rẽ phải để ra đướng Láng vậy) tuyệt nhiên không có 1 xe nào không phải là người thuộc cty em đi như thế, vì các bác ấy cũng biết rằng, nếu đi theo xe em thì vào ngõ cụt, và phải trèo qua đầu xe khác để ra đường... Nếu cụ nào đi đoạn qua cty em nhiều, nhìn thấy em đi như thế thì sẽ hiều... Chứ các cụ ở xa, không trực tiếp chứng kiến, hay nhìn thấy tình huống đấy, thì cũng xin đừng nói lời cay đắng... theo cái kiểu nghe thấy thế...

timeltdco

Xe hơi
Cụ civictau vui tính, đã tham gia cuộc chơi thì phải tuân theo luật chơi thôi... anh em có thiện chí vì một diễn đàn chung thôi... cụ cứ nhận sai một câu và "cố gắng" rút kinh nghiệm là tốt rồi... còn "hoàn cảnh xô đẩy" thì vẫn phải vi phạm thôi...

Vietkid

Xe điện
Em lúc nào cũng hành động trên tinh thần đấy, nếu đi láo, đi ẩu thì em đã không gắn trên xe em cái trách nhiệm với cộng đồng thế. Nhưng đây là gần như tình huống cố định, ngày nào cũng diễn ra như thế, nó thành lối đi riêng của công ty em dồi,( kiểu như cụ đi từ đường Trần Duy Hưng leo lên thành cầu dồi rẽ phải để ra đướng Láng vậy) tuyệt nhiên không có 1 xe nào không phải là người thuộc cty em đi như thế, vì các bác ấy cũng biết rằng, nếu đi theo xe em thì vào ngõ cụt, và phải trèo qua đầu xe khác để ra đường... Nếu cụ nào đi đoạn qua cty em nhiều, nhìn thấy em đi như thế thì sẽ hiều... Chứ các cụ ở xa, không trực tiếp chứng kiến, hay nhìn thấy tình huống đấy, thì cũng xin đừng nói lời cay đắng... theo cái kiểu nghe thấy thế...
Lời nói không mất tiền mua
Lựa lời mà nói, cho vừa lòng nhau.

nhareason

Xe container
Website
www.facebook.com
Em cũng đến ạ cụ civictau 1000 ạ, ai chẳng có lúc đi sai luật, sai thì nhận, rút kinh nghiệm, anh em cười xòa cho qua ngay, đằng này lại nói chuyện theo cái kiểu "chấp cả làng otofun". Lần sau thấy chú nào đi 2b, hoặc 4b đi vào đường ngược chiều (vì nhà nó cũng ở gần đấy, đi ngược chiều để về kịp giờ không vợ nó mắng) thì cụ xuống bắt tay nhé, đồng đội của cụ đấy.
Cụ này nói lạ, sai là sai, đúng là đúng. Anh em có cười xòa hay ko chả giải quyết vấn đề gì. Anh em có quyền góp ý chứ ko có quyền phán quyết.

FE2011

Xe tải
Trước mỗi tình huống trong cuộc sống, mỗi người có cách cư xử, hành động phản ứng khác nhau phụ thuộc vào năng lực nhận biết và nền tảng văn hóa của người đó.
Tranh cãi về khoa học-kỹ thuật thì dễ biết đúng sai. Còn tranh cãi giữa những người có phông văn hóa khác nhau thì rất khó thuyết phục nhau. Ai cũng sẽ đúng theo cái phông của họ.
Trong bữa cơm của 1 gia đình, mọi người ngồi xung quanh mâm cơm trong 1 căn phòng nhỏ, căn phòng nhỏ quá nên mọi người phải ngồi sát lưng vào tường rồi. Một đứa trẻ bắt buộc phải đi từ phía trong ra phía ngoài, sẽ sảy ra tình huống:
1. Với đứa trẻ ở gia đình A: Nó đi phía sau lưng ông và bố nó để ra ngoài: Việc này sẽ làm phiền ông và bố nó phải nhổm người lên. Cả nó, ông nó, bố nó đều mất nhiều thời gian hơn để nó đi qua.
2. Với đứa trẻ ở gia đình B: Nó thấy rằng nó rất khôn, rất thông minh vì đã phát hiện ra rằng gữa mâm cơm với ông và bố nó có khoảng trống. Nó liền bước qua bát của 2 người người này, đi xuyên qua trước mặt 2 người này để ra ngoài. Như thế nó thấy nó không làm phiền ông và bố nó phải nhổm người dậy nhường lối, nó lại đi ra ngoài được rất nhanh.
Nếu chỉ tranh luận về hành động, thì đưa B sẽ thấy nó đạt được kết quả nhanh hơn, không làm phiền đến ông và bố nó, nó thông minh nhanh trí hơn vì đã phát hiện ra khoảng trống giữa mâm cơm với ông vào bố nó. Như thế nó thấy nó giỏi hơn đưa A. Nó sẽ cãi đến cùng với những ai góp ý cho nó. Nó khôn mà, nó đâu không làm phiền ông nó, bố nó sao lại bảo nó sai. Thằng A kia mới sai, mới ngu vì có đường mà không biết lối mà đi, bắt ông và bố đang ăn phải nhổm người dậy.
Nhưng hầu như tất cả mọi người nhìn vào các cư xử đó, hành động đó đều biết đứa nào là đứa có giáo dục, đứa nào là đứa có văn hóa.
Otofun hay bất kỳ một cộng đồng nào cũng đều có kẻ nọ người kia. Ở đâu chả có cảnh “con sâu làm rầu nồi canh” nếu mà con sâu nó biết nghĩ là nó không xứng đáng ở môi trường này, nó nhẩy ra ngoài ( lột bỏ logo) thì đó cũng là 1 con sâu còn biết suy nghĩ.
em vodka cụ rồi ạ. Cụ có cách nhìn nhận vấn đề thật dễ hiểu. Theo em thì đó là căn bệnh chung khá nặng của đa số người dân Việt Nam mình. Em mới vào OF thôi.

giacmoxe4

Xe điện
Em cũng đến chịu Cụ civictau,em đọc đến mười mấy trang rồi mà Cụ vẫn giải thích là mình đi thế là hợp lý.Mọi người cũng đều hiểu là Cụ đi như thế là hợp lý trong trường hợp cụ thể của công ty Cụ nhưng mình đã là OFER thì nên cố gắng chấp hành luật GT cho tốt.Nếu đã chót sai rồi thì cũng nên nhận lỗi để mọi người đều Fun đúng theo tinh thần của OF nhà ta.Đừng cố cãi chày cãi cối như thế,em thấy hơi giống woman chứ không phải Man dám làm dám chịu.

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Hình như cụ Civic không đọc bài của em.:102:

Thực ra việc cụ Civic leo lề là sai, và cụ Civic cũng đã nhận thấy mình như thế là sai, ai cũng thấy thế.

Tuy nhiên vào từng trường hợp cụ thể, cái sai không lớn lắm và có thể chấp nhận được, như trong trường hợp của cụ Civic.

Nếu cụ trả lời lại comment của người khác một cách nhẹ nhàng, tiếp nhận góp ý một cách vui vẻ, giải thích rõ ràng trường hợp của mình thì em nghĩ thớt này sẽ chả có gạch đá mấy. Thớt này lắm gạch lắm đá chính là vì thái độ của cụ, nhất là câu tuyên bố bóc logo.

Ai chả có lúc sai, vấn đề là nhìn nhận đánh giá cái sai đấy của mình thế nào mới là quan trọng. Hy vọng là cụ cởi mở tiếp nhận những ý kiến của mọi người thay vì việc phản ứng tiêu cực, cứ cãi cái đã, sai đúng tính sau như chú nhím xù lông.

Beck

Xe điện
Tất nhiên là có lúc này lúc khác, hoàn cảnh này kia, tuy nhiên về lý là cụ CIVIC tàu sai, mà sai thì phải nhận sai, trình bày hoàn cảnh là mọi người hiểu thôi. Nhưng sao thái độ cụ hằn học thế nhỉ? hay cụ đã leo vỉa hè rồi mà vẫn bị muộn và vẫn bị trừ điểm thi đua, trừ thưởng tháng nhỉ ??? :-?

nguyenphongcp

Xe tải
"Chứ các cụ ở xa, không trực tiếp chứng kiến, hay nhìn thấy tình huống đấy, thì cũng xin đừng nói lời cay đắng... theo cái kiểu nghe thấy thế..."
sau 13 page thì Cụ Civictau cũng đã có nhời với anh em OF rồi! Tình hình có vẻ tiến triển theo chiều hướng tốt các cụ ạ!
Em là em Acay bị cái nick xanh xanh, dèm dẹp phạt một thẻ, mới đau chứ!

civictau

Xe tăng
Em thề là comment này của cụ rất vui, khi lời lẽ của cụ đã bớt căng thẳng, ở thế yếu hơn và bị ném đá nhiều, em lại thấy quý cụ đấy!:D
Ơ hóa ra từ sáng đến giờ cụ gét em ạ... ??
Vấn đề là cụ Civictau vẫn cho là mình đúng, mình nên làm thế, mình có quyền làm thế , mình phải làm thế, mình sẽ tiếp tục làm thế vì công ty mình nó ở chỗ đấy, với lại mọi người trong công ty mình đều làm thế. Với lại mình làm thế có ảnh hưởng đến ai đâu.
Nói chung mình làm thế là đúng, đíu sai ở hoàn cảnh này.
EM monh cụ sống thanh thản hơn ạ...
Cụ civictau vui tính, đã tham gia cuộc chơi thì phải tuân theo luật chơi thôi... anh em có thiện chí vì một diễn đàn chung thôi... cụ cứ nhận sai một câu và "cố gắng" rút kinh nghiệm là tốt rồi... còn "hoàn cảnh xô đẩy" thì vẫn phải vi phạm thôi...
Từ sáng đến giờ em luôn nhận là việc đi lên vỉa hè của em là không đúng luật... Nhưng hoàn cảnh xô đẩy mà cụ, buộc em phải đi lên vỉa hè để vào cty. Thì các cụ ấy lại bẩu em ngụy biện cho cái sai của em. Trường hợp của em như làm dâu chăm họ vậy, người chứng kiến thì bảo thôi thông cảm,..... còn người nge thấy thế thì bảo thằng này láo, đi thế là không được, là vô văn hóa... làm xấu hình ảnh của off

giacmoxe4

Xe điện

Thực ra việc cụ Civic leo lề là sai, và cụ Civic cũng đã nhận thấy mình như thế là sai, ai cũng thấy thế.

Tuy nhiên vào từng trường hợp cụ thể, cái sai không lớn lắm và có thể chấp nhận được, như trong trường hợp của cụ Civic.

Nếu cụ trả lời lại comment của người khác một cách nhẹ nhàng, tiếp nhận góp ý một cách vui vẻ, giải thích rõ ràng trường hợp của mình thì em nghĩ thớt này sẽ chả có gạch đá mấy. Thớt này lắm gạch lắm đá chính là vì thái độ của cụ, nhất là câu tuyên bố bóc logo.

Ai chả có lúc sai, vấn đề là nhìn nhận đánh giá cái sai đấy của mình thế nào mới là quan trọng. Hy vọng là cụ cởi mở tiếp nhận những ý kiến của mọi người thay vì việc phản ứng tiêu cực, cứ cãi cái đã, sai đúng tính sau như chú nhím xù lông.

Em cũng nghĩ giống Cụ Bụp.Mình là đàn ông làm sai thì nhận thôi,có phải đàn bà đâu mà cứ lý luận lấy được Cụ nhỉ?Thế mà Gấu nhà em cãi em kiểu này em cũng phải chịu thua đấy.:P

IZZ

Xe tăng

Cụ Bụp nói em thấy rất khách quan và công bằng. Thôi các cụ hạ hỏa, gạch đá bớt đi, song phi ở lại heheh.

Website
www.facebook.com
"Chứ các cụ ở xa, không trực tiếp chứng kiến, hay nhìn thấy tình huống đấy, thì cũng xin đừng nói lời cay đắng... theo cái kiểu nghe thấy thế..."
sau 13 page thì Cụ Civictau cũng đã có nhời với anh em OF rồi! Tình hình có vẻ tiến triển theo chiều hướng tốt các cụ ạ!
Em là em Acay bị cái nick xanh xanh, dèm dẹp phạt một thẻ, mới đau chứ!
Cụ vẫn cay à? :D Lần sau nhớ đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng cụ nhá.:6:

bong07

Xe container
cụ vic sai rồi! mọi người xin lỗi cụ vic đi!!!!!!!!!!!!!:-?

cwise

Xe container
Quan điểm của em cũng thông cảm với trường hợp vi phạm này, và xin lỗi các cụ, kể cả em có lúc cũng đã vi phạm như thế. Tuy vậy, rõ ràng đây là lỗi, và mình nên nhận thấy điều đó. Các cụ khác đóng góp cũng là mong muốn tốt đẹp hơn cho cá nhân chúng ta nói riêng và xã hội nói chung .

Tất nhiên, có nhiều trường hợp phải quyền biến, nghĩa là xử lý linh hoạt và mềm dẻo một tý. (Có những trường hợp ùn tắc ở giao cắt, CSGT phải ra hiệu cho xe của ta được quyền rẽ hoặc dừng ở những vị trí luật không cho phép đó thôi).

Theo em, cụ chủ xe nên nhận lỗi rằng đã vi phạm luật GT, nhưng mong các cụ khác thông cảm, đó chỉ là tình thế, còn bản chất của OFer là luôn cố gắng tuân thủ và chấp hành luật GTĐB một cách đúng mực nhất!
Chúc các cụ luôn bình tĩnh và lái xe an toàn!
Bác nhận xét trên phương diện "Tình" em thấy hợp lý nhất, tức là xử lý linh hoạt ạ. Nhưng bác đưa ví dụ không hợp lý trong tình huống này: Có những trường hợp ùn tắc ở giao cắt, CSGT phải ra hiệu cho xe của ta được quyền rẽ hoặc dừng ở những vị trí luật không cho phép đó thôi). Trường hợp của bác civictau k có CSGT.

civictau

Xe tăng
Em cũng nghĩ giống Cụ Bụp.Mình là đàn ông làm sai thì nhận thôi,có phải đàn bà đâu mà cứ lý luận lấy được Cụ nhỉ?Thế mà Gấu nhà em cãi em kiểu này em cũng phải chịu thua đấy.:P
Vọ cụ thì cụ chịu thua,, nhưng vợ thằng hàng xóm, chưa chắc cụ đã thua đâu... em fun tí

Trạng thái
Thớt đang đóng