[Thảo luận] Đeo biển OF vẫn chạy trên vỉa hè ầm ầm

Trạng thái
Thớt đang đóng

Ka_nhep

Xe tăng
Trước mỗi tình huống trong cuộc sống, mỗi người có cách cư xử, hành động phản ứng khác nhau phụ thuộc vào năng lực nhận biết và nền tảng văn hóa của người đó.
Tranh cãi về khoa học-kỹ thuật thì dễ biết đúng sai. Còn tranh cãi giữa những người có phông văn hóa khác nhau thì rất khó thuyết phục nhau. Ai cũng sẽ đúng theo cái phông của họ.
Trong bữa cơm của 1 gia đình, mọi người ngồi xung quanh mâm cơm trong 1 căn phòng nhỏ, căn phòng nhỏ quá nên mọi người phải ngồi sát lưng vào tường rồi. Một đứa trẻ bắt buộc phải đi từ phía trong ra phía ngoài, sẽ sảy ra tình huống:
1. Với đứa trẻ ở gia đình A: Nó đi phía sau lưng ông và bố nó để ra ngoài: Việc này sẽ làm phiền ông và bố nó phải nhổm người lên. Cả nó, ông nó, bố nó đều mất nhiều thời gian hơn để nó đi qua.
2. Với đứa trẻ ở gia đình B: Nó thấy rằng nó rất khôn, rất thông minh vì đã phát hiện ra rằng gữa mâm cơm với ông và bố nó có khoảng trống. Nó liền bước qua bát của 2 người người này, đi xuyên qua trước mặt 2 người này để ra ngoài. Như thế nó thấy nó không làm phiền ông và bố nó phải nhổm người dậy nhường lối, nó lại đi ra ngoài được rất nhanh.
Nếu chỉ tranh luận về hành động, thì đưa B sẽ thấy nó đạt được kết quả nhanh hơn, không làm phiền đến ông và bố nó, nó thông minh nhanh trí hơn vì đã phát hiện ra khoảng trống giữa mâm cơm với ông vào bố nó. Như thế nó thấy nó giỏi hơn đưa A. Nó sẽ cãi đến cùng với những ai góp ý cho nó. Nó khôn mà, nó đâu không làm phiền ông nó, bố nó sao lại bảo nó sai. Thằng A kia mới sai, mới ngu vì có đường mà không biết lối mà đi, bắt ông và bố đang ăn phải nhổm người dậy.
Nhưng hầu như tất cả mọi người nhìn vào các cư xử đó, hành động đó đều biết đứa nào là đứa có giáo dục, đứa nào là đứa có văn hóa.
Otofun hay bất kỳ một cộng đồng nào cũng đều có kẻ nọ người kia. Ở đâu chả có cảnh “con sâu làm rầu nồi canh” nếu mà con sâu nó biết nghĩ là nó không xứng đáng ở môi trường này, nó nhẩy ra ngoài ( lột bỏ logo) thì đó cũng là 1 con sâu còn biết suy nghĩ.
Hay qúa.tình huống cụ đưa ra thật tuyệt. Lỗi chính tả viết sai nhiều như thế em dự : Văn hóa lớp 4

peroxide

Xe buýt
EM cũng toàn phải ghếch 2 chưn bên phụ lên vỉa hè để rẽ phải chỗ đèn đỏ nhưng được rẽ phải.

Babetta

Xe điện
Website
www.songphuong.com.vn
Chung quy lại tình huống này có thể du di được, các cụ thông cảm bác civictau 1 ngày phải trả người ở 3 điểm nên không thế đi sớm được. Không thể bắt thằng con dậy quá sớm để bố đi sớm tránh tắc đường khỏi phải leo vỉa hè được. Tóm lại mỗi người 1 hoàn cảnh, đôi khi gặp sai sót thì mọi người cũng không nên nặng nề quá. Dám đảm bảo có cụ nào đi đường tuân thủ đúng luật 100% không ?

miutrang

Xe tải
Lâu lâu mới có một thớt hon hót thế này nhỉ, vui quá!

Cụ civictau xử lý thế là ổn rồi. Chỉ mong cụ rút kinh nghiệm sửa mấy lỗi chính tả đi (đúng rồi --> đúng dồi...).

Chém xong xuôi tất cả lại về!

ngotatto

Xe lăn
Website
gomsuminhlong.vn
Nên bóc lô gô cụ ạ, đeo lô gô là để cho khác người ta, để chứng tỏ mình đã "được đào tạo ý thức" đàng hoàng...Còn nói như cụ thì ai chả có lý do riêng để lấn làn, để vượt đèn, để đi ngược chiều...(nhà tôi ngay kia, ngược chiều tí thì sao, càng thoáng làn này cho mọi người...hôm nay ngủ quên, không lấn làn hay vượt đèn thì đến Cty muộn mất à, mất thi đua hay trừ lương gì gì đó...ôi, muôn vàn lý do, ai cũng thế cả thì GT loạn mất)
Lần sau bị xxx tuýt ở đoạn rẽ từ Láng Hạ sang Thái Hà thì ko đc gãi đầu , gãi tai nhé . E ghét nhất người Việt ở chỗ cứ bị xxx tuýt là gãi đầu gãi tai =))
Em chả dạy khôn ai cái gì, nhưng cụ vào OF lâu rồi mà vẫn ngụy biện như thế này thì đúng là không còn gì để nói!
Hê hê
Em cũng gặp cụ này leo vỉa hè vào công ty của cụ rồi
Theo em quan sát (vì em gặp cụ ko dưới 2 lần) thì có thể chấp nhận được việc leo vỉa hè của cụ civic.
Chính cái chỗ mà cụ ý leo lên vỉa hè cũng là cụ ấy giải tỏa được phần nào đường đang ắc tắc, với lại em chứng kiến cụ ấy leo vỉa hè có 1 đoạn thôi mà
Xin lỗi các cụ là đoạn đường VĐ3 từ BigC vào tới công ty của cụ civic thì làm gì còn phân làn, làm gì còn chỗ cho xe 2B, 2B toàn phải leo vỉa hè thôi.
Tin vui: Hôm nay cái ngã Tư chỗ BigC đã làm giống ngã tư KDT rồi các cụ nhá, em đi thấy hết hẳn tắc luôn.
Cơ mờ các cụ cũng cận thận nhé, chỗ mới này sẽ là chỗ kiếm cơm của xxx đấy.
Chung quy lại tình huống này có thể du di được, các cụ thông cảm bác civictau 1 ngày phải trả người ở 3 điểm nên không thế đi sớm được. Không thể bắt thằng con dậy quá sớm để bố đi sớm tránh tắc đường khỏi phải leo vỉa hè được. Tóm lại mỗi người 1 hoàn cảnh, đôi khi gặp sai sót thì mọi người cũng không nên nặng nề quá. Dám đảm bảo có cụ nào đi đường tuân thủ đúng luật 100% không ?
Đọc cái này mới thấy OF mình ném đá tập thể dã man thật , nhiều cụ vớ vẩn chả ĐỌC và tìm hiểu bản chất sự việc là gì cả cứ ném viên đá xuống ao cho sướng .
Còn cái ý kiến trung lập của cụ chứng kiến thì em đọc từ đầu đến cuối ko thấy ai để tâm cả .
Trong tham gia giao thông ở HN nếu ko ngộ biến tùng quyền thì có mà đứng im đó cả ngày .
Có lần ở ngã tư Phương Mai - Lương Đình Của em phải xuống phân làn vì luồng xe đấu đầu nhau , vậy thì em sai à , vì đó là việc của nhà thực thi pháp luật , em làm như vậy là sai lòi ra rồi , có phải việc của em đâu .
Qua cái hình vẽ cụ ý up lên thì việc cụ ý leo hè đã giải tỏa đc 1 cơ số những người nối đuôi đằng sau đấy ạ .
Ném gì cũng phải đọc .
@ Bụp - là mod rồi nên tránh đưa ra những bình luận khi chưa rõ sự việc - học anh Châu Chấu ý .

Coltplus2008

Xe điện
Nhận sai trong trường hợp này thì có gì đâu nhể. ~X(

NDT78

[Tịch thu bằng lái]
Em ủng hộ cụ @civictau đi lên vỉa hè. Em làm bên thi công vỉa hè đoạn này, dạo này cv của em ế ẩm quá :D

xedieu

Xe cút kít
Em thấy thế này:

- Về lý thì cụ vic sai. Nếu là em trong trường hợp cụ vic, em cũng không đi như thế. Ví dụ đoạn quay đầu chỗ Mec Andu em chỉ đi ngược vài mét thôi là đến cơ quan sớm phải 10 phút.

- Về tình thì hoàn toàn có thể chấp nhận được, xét riêng đoạn vỉa hè chỗ công ty cụ vic (như cụ ấy post hình) nếu việc phi lên vỉa hè không cản trở người đi bộ (chắc chả có).

a3k42

Xe buýt
Chúng ta đóng góp ý kiến cho nhau vừa tốt cho mỗi người vừa xây dựng nên văn hóa cộng động Oto Fun đã được nhiều người biết đến.

o0atulao0

Xe tăng
E nhớ cụ gì có cái chữ ký rất hay mà e thấy ở VN m áp dụng đúng cái đấy là chuẩn :))
" Đi đúng luật là bạn đang cản trở giao thông " =))
E fun tí các cụ đừng ném đá tảng vô đầu e nhé ;))

Miltech

Xe hơi
Hôm nay mùng 1/12 cụ Civic tung cẩu hot hơn cả cụ chủ thớt rùi đé. Cụ đã mạnh dạn phọt hình, tranh luận là tốt, là zũng kảm rùi.

vuanhanghi

Xe điện
hic, có mỗi cái việc đi xe lên vỉa hè mà các bác tranh luận đến tận 19 pages, để thời gian làm việc khác các bác ơi.
E dám cá 99.99% thành viên diễn đàn (kể cả có logo hay không) chắc chắn cũng đã từng (cố tình) vi phạm luật GT thế mà vẫn vào thớt này hô hào khẩu hiệu như ai, chán quá, bác nào đi 2b chẳng vài lần vượt đèn đỏ, phi vỉa hè, đi ngược chiều, bác nào đi 4b (có dán logo) mà dám khẳng định chưa bjo cố tinh đi sai làn, chưa bjo quá tốc độ, chưa bjo đi xe sau khi uống ruou bia lên tiếng để e vote.
Cá nhân e không ủng hộ nhưng cũng ko chê bai gì bác Tucson kia, bất đắc dĩ thì người ta mới phải leo lên, chứ đi được dưới đường ai chẳng thíc, bác này confirm ngay mình là khổ chủ là đã thẳng thắn, hơn ối ông khác.
Góp ý, nâng cao ý thức tham gia GT, góp phần xây dựng hình ảnh OF thì là tốt, ko sao nhưng bác nào được thể chê bai, chủi bới thì hãy nhìn lại mình trước khi nói.
@bác đi Tucson: bóc cái tem ra đi cho nó đàng hoàng bác nhể:D

Chỉnh sửa cuối:

29NN-506-50

Xe tải
Mai cụ định bắt em à...:D khổ thế đấy... muốn làm người tử tế mà cũng khó,... nhường đường cho các cụ ấy đi, các cụ ấy lại mang em lên đây phang, mai em bảo các anh chị cty em thôi đừng leo lên vìa hè đi nữa, cả công ty cũng có hơn chục cái xe đeo lô gô otofun, sáng nào cũng leo vỉa hè, cahr tóm được ai, lại tóm chúng mình.

Lỗi lầm gì, điều khiển xe thoát nhanh ra khỏi chỗ tắc mà có lỗi à... Cụ đến chõ tắc đường, thằng cảnh sát GT nó vậy cụ đi nhanh lên, mà cụ cứ dập dà dập dềnh cụ đi, xem nó có văng tục với cụ không? Pó tay
trên vỉa hè là dành cho người đi bộ .....! 90% dân ta kém ý thức trong đó có em ah ,:P

hungbm

Xe điện
Chán nhể GT VN phức hợp quá, ô tô lên vỉa hè song hành cùng người đi bộ, xe đạp và 2B còn Long đường giành cho xe xếp hàng chờ đường thông. Hình Ảnh này nhìn từ trên cao chắc vui lém

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Chiều nay em về cũng gặp 1 chiếc Teanna trắng, biển 29A-xx.xxx (em định chụp nhưng lại thôi, mà không chụp bằng mồm được vì em lại quên béng mất rồi) lừ lừ leo lên vỉa hè Chùa Bộc đoạn qua KS ASEAN rồi cũng luồn lách trên vỉa hè như 2b, vượt qua một loạt các xe đang chầm chậm đi dưới lòng đường, đến gần cổng HV Ngân hàng thấy thoáng lại lách xuống đường cũng như 2b, khi leo xuống nghe gầm đến ục 1 phát, các xe 2b xung quanh toán loạn. Chán kiểu đi này lắm, cứ thế làm gì giao thông chả thêm hỗn loạn.

X_FIVE

Xe điện
Em muốn cầu thị nắm ạ... nhưng trước khi cầu thị các cụ phải để em giải thích tí..... giải thích thì các cụ lại bảo bao biện.... Em chán cho ý thức và cách suy nghĩ của 1 số cụ, chưa hiểu chuyện mô tê giề... vào chém em như đúng dồi ấy... trong khi sờ nên gáy mềnh thì bao nhiêu ung nhọt trên đó..Nản
Em cũng chán cụ lắm rồi, làm văn phòng mà cứ sai chính tả suốt như này à. Em hỏi khí không phải: Sếp của cụ có viết giống cụ ko ạ? :D[/QUOTE]

Cụ cứ soi cụ ấy làm gì nữa. Cụ ấy viết Fun thôi.

doanvt45

Xe tải
Website
anhdoan.vn
Theo em thì trường hợp này cụ ấy đi như thế sẽ hợp lý hơn, nếu đi đúng làn e đảm bảo sẽ tắc hơn.

shuttle bus

Xe tăng
Dạ thưa cụ... Lão ấy đây ạ... Lão ấy là em ạ... Có vấn đề gì mà cụ chủ tóp khó chịu với em thế...

Cụ civictau đâu rồi ?? Em tính từ sáng tới giờ chắc cụ phải thuê mất 2 chuyến "ben" gạch+máy chục cái "aó giáp" rồi đấy nhỉ=)) phen này cụ mà định sửa sang hay cơi nới cái gì thì tha hồ tiết kiệm, chỉ việc mua thêm ít xi măng,cát nữa là ổn nhé=))
. Phải công nhận các cụ trên OF sức khỏe và tinh thần "cộng đồng" tốt thật quăng gạch, đá, gió,kiếm...nhiệt tình (Thế nó mới thể hiện tinh thần FUN:D). Nhưng cũng đáng tiếc là đôi khi câu hỏi và trả lời hơi có phần "Thiếu tinh thần xây dựng, gây chia rẽ khối đoàn kết". Hi vọng qua thớt này(nói riêng) chúng ta xây dựng văn hóa OF không phải bằng cấp bậc,chức vụ,giàu nghèo(Em đang nghèo mà:D), trình độ văn hóa...mà chúng ta xây dựng trên tinh thần học hỏi, chia sẻ, lắng nghe...và "quăng,chém" để cùng nhau FUN :D. Cho nó khác đi cái bộn bề công việc, cuộc sống các cụ ợ:P

Chỉnh sửa cuối:

Tyhuu88

Xe buýt
nhiều lúc đường tắc quá vẫn phải leo thôi cũng là một ý hay để giải tỏa đám đông, nhiều lúc đi theo hướng dẫn của csgt đèn đỏ vẫn đi chả lẽ dán logo of nhất quyết ko đi khi đèn đỏ àh, không nhất thiết phải khuân mẫu thế theo tình huống giao thông thôi, ví dụ đường thông hè thoáng mà vượt ẩu đi lấn làn leo vỉa hè thì là ko đúng không hoan nghênh.mà cụ chủ thớt mất gì câu nói hay trả lời là đường tắc quá xử lí tình huống tức thời việc gì phải đôi co phải trái.

huongnhanvan

Xe điện
Tưởng nhớ
Theo ngu ý của em thì sự việc này đã xong rồi mà các Bác. Mọi hành động đều có lý do của nó, ở đây em đã thấy Bác Civictau trình bày rõ rồi ạ. Mặc dù lý do của Bác Civictau có người nghe thì thông cảm nhưng cũng có người không chấp nhận cần lời xin lỗi nên các Bác vẫn tiếp tục tranh luận; ở đây em cũng chưa rõ thì nếu xin lỗi thì Bác Civictau sẽ xin lỗi ai ở đây ạ! Nên chăng sự việc đã quá rõ rồi nên có thể khóa theard này ở đây ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng