[Funland] Đền bù tiền tỷ khi cho thuê nhà - có đáng không?

No Problem

Xe tăng
Bên làm hợp đồng thường đưa các điều khoản có lợi cho mình, bên kia phải đọc và đàm phán, chỉnh sửa. Mấy người không quen với cách làm HĐ thường gặp khó.
Cụ nào làm hợp đồng đặt cọc xe mới chuối cả buồng :)) Ông mua, nếu hủy thì mất cọc, ông bán nếu hủy thì.... thôi :)) Em đọc cái HĐ sale nó đưa (nó k0 cho sửa vì đó là HĐ khung) em về luôn.
Chuẩn đó cụ, ko hài lòng mình có thể xoá bỏ nó luôn mà, ai ép đâu

No Problem

Xe tăng
tại dân ta chưa giao kèo bằng HĐ nhiều, khi làm thì cứ muốn nhanh muốn nói chung chung thôi, cái này nó ăn vào máu rồi cụ. em đi làm với đối tác mà ông nào chưng ra cái HĐ mười mấy trang chi tiết từng cái gạch đầu dòng là em khoái lắm.
Cụ giống tôi, tôi cũng chỉ lao động tự do thôi nhưng hợp đồng cứ phải 20 trang, và cứ thế mà làm. Sau này ko đổ cho ai được mà cũng ko ai đổ cho mình được

No Problem

Xe tăng
trước e có thuê cửa hàng, hiện trạng ban đầu là cửa xếp cũ nát, e thay bằng cửa kính cửa cuốn, khi hết hđ e ko thuê nữa, chủ nhà bắt lắp lại cửa xếp như cũ :D lắm ông chủ nhà buồn cười thật.
Quan trọng hợp đồng có điều khoản này không thôi - nếu có thì em nghĩ họ cũng không buồn cười đâu

Dan du an

Xe ba gác
Công nhận phức tạp ghê các cụ nhỉ

s7evenseven

Xe máy
Về cửa hàng của nhà em, giá cho ngân hàng thuê là 19tr/ tháng. Nhg giá mặt bằng chung thị trường thì được khoảng 14-15tr (cửa hàng em ko to hẳn để tách đôi được, 2 mặt tiền rất rộng, không gian xung quanh thoáng nhg bên trong lại vướng cột - nhà tập thể). Để tìm được khách ổn định có thể phải mất 1 thời gian bấp bênh ko có khách, hoặc khách ra khách vào.

Ưu điểm của cho thuê bán trà sữa
  • Giá cao hơn mặt bằng chung, 20tr/tháng
  • Cho thuê được ngay
  • Ổn định lâu dài vì họ có mấy chục cửa hàng, kinh doanh lâu năm
  • Sạch sẽ, đẹp, ổn định, yên tĩnh, khách lịch sự
Tại sao nhà cụ phải suy nghĩ đắng đo trong khi chỉ hơn thua nhau 1 triệu và trong khi NH đang trả cho bác cáo hơn giá mặt bằng chung.
Trong trường hợp chuỗi trà sữa kinh doanh có vấn đề và trả mặt bằng thì cụ đi đâu để kiếm 1 khách thuê như NH hiện tại.

minhhai985

Xe lăn
Quan trọng hợp đồng có điều khoản này không thôi - nếu có thì em nghĩ họ cũng không buồn cười đâu
Hd thì vài dòng gọi là có với nhau thôi cụ, vợ con nói sùi bọt mép ông chả nghe. Kiểu định bắt bí e thôi, vì e thuê cái khác gần chỗ ấy đẹp hơn giá tốt hơn.

DVG

Xe điện
Em vừa bị chủ nhà phá hợp đồng vì không có điều khoản đền bù kia đấy. 2 năm vật vã vì dịch, vừa được mở và mùa làm ăn đến. Đệch ;). Càng cay nữa khi biết nó lại cho bạn bán đúng cái mình vừa kinh doanh.

Mr.Alo

Xe lăn
Tôi cũng từng cho thuê nhà, cũng bán trà sữa theo chuỗi, cũng hủy hợp đồng giữa chừng, nên có vài kinh nghiệm:
- Nếu sợ đền nhiều, thì có thể giảm tiền cho thuê đi, kèm theo là giảm tiền đền.

- Về điều khoản đền bù của hợp đồng kia cũng bình thường, hơi cao 1 chút so với tiền cho thuê, nếu có thể thương lượng lại 50%-40%-30% cho 3 năm cuối (vì trà sữa bán ở vị trí tốt thì nhanh thu hồi vốn lắm).

Hoặc có thể làm điều khoản: 3 năm sau đền 50% giá trị còn lại của hợp đồng. Ví dụ: cho thuê 15tr/th, được 30 tháng, còn lại 30 tháng thì sẽ đền
50% x 30(th) x 15(tr) = 225tr.
Con số 50% chỉ là ví dụ, có thể thấp hơn, hoặc giảm lùi theo năm như ở trên.

- Làm ăn gì cũng có rủi ro, kể cả là chủ nhà cho thuê. Nếu trong nhà có người bàn ra tán vào CÓ-KHÔNG thì tốt nhất đóng cửa để đấy cho lành !
Cụ chuẩn , làm trà sữa vốn bỏ ra loanh quanh 1 tỷ , lên việc hợp đồng đền bù cũng là hiển nhiên , có điều tỷ lệ mình có thể đàm phán hài hoà cả 2 bên

carmex

Xe hơi
Tại sao nhà cụ phải suy nghĩ đắng đo trong khi chỉ hơn thua nhau 1 triệu và trong khi NH đang trả cho bác cáo hơn giá mặt bằng chung.
Trong trường hợp chuỗi trà sữa kinh doanh có vấn đề và trả mặt bằng thì cụ đi đâu để kiếm 1 khách thuê như NH hiện tại.
“Người ta đã phụ tôi rồi bạn ơi...” :)

Bây giờ là 14 tự do vs 20 ràng buộc ạ.

MalipuX

Xe tải
Chuyện là thế này:

Gia đình em có một cửa hàng đã cho ngân hàng thuê được 14 năm, nay hết hợp đồng họ ko thuê nữa. Có một chuỗi cửa hàng trà sữa đặt vấn đề thuê trong 5 năm.

Về cửa hàng của nhà em, giá cho ngân hàng thuê là 19tr/ tháng. Nhg giá mặt bằng chung thị trường thì được khoảng 14-15tr (cửa hàng em ko to hẳn để tách đôi được, 2 mặt tiền rất rộng, không gian xung quanh thoáng nhg bên trong lại vướng cột - nhà tập thể). Để tìm được khách ổn định có thể phải mất 1 thời gian bấp bênh ko có khách, hoặc khách ra khách vào.

Ưu điểm của cho thuê bán trà sữa
  • Giá cao hơn mặt bằng chung, 20tr/tháng
  • Cho thuê được ngay
  • Ổn định lâu dài vì họ có mấy chục cửa hàng, kinh doanh lâu năm
  • Sạch sẽ, đẹp, ổn định, yên tĩnh, khách lịch sự
Nhược điểm: Phải cam kết nếu phá hợp đồng thì phải đền toàn bộ chi phí đầu tư bao gồm chi phí cứng và chi phí mềm, tối đa là 700.000.000 cho hai năm đầu tiên, năm 3-4 là 70 % và năm cuối cùng là 50%.

Về phía gia đình em thì cửa hàng để cho thuê, ko có nhu cầu phá ngang giữa chừng. Trường hợp bất khả kháng cần tiền khoảng 60% tiền bán nhà thì vẫn có thể xoay xở tạm. NHƯNG ngộ nhỡ đâu phải bán nhà, phá HĐ thì tiền thuê nhà ko đáng so với khoản đề bủ 700tr kia.

Nội bộ nhà em đang tranh cãi giữa CÓ và KHÔNG cho thuê :D. Vậy, trường hợp là các cụ có cửa hàng cho thuê như trên thì các cụ sẽ chọn phương án nào?
cụ khấu thời gian cho điều khoản kia chỉ có giá trị trong 1 hoặc cùng lắm là 2 năm đầu thôi. Sau đó cụ chèn thêm điều khoản nếu chậm thanh toán 3 ngày tính từ ngày đến hạn thanh toán thì điều khoản đó hết hiệu lực, và bên thuê có quyền ra thông báo thu hồi nhà hoặc...a...b..c...
Vậy thôi, win win mà.

TÔN

Xe container
Tiếc thế nhà mặt phố cho thuê hiếm ai bán lắm cụ nhỉ, nhà cụ có việc cần tiền ạ
Giờ cho thuê ko còn đc giá như trước nữa,mà gia đình e cũng có những việc khác quan trọng nên mới quyết định bán
Căn nhà ở đến nay hơn 40 năm,từ thời cha ông để lại,bán đi e cũng rất tiếc

No Problem

Xe tăng
Hd thì vài dòng gọi là có với nhau thôi cụ, vợ con nói sùi bọt mép ông chả nghe. Kiểu định bắt bí e thôi, vì e thuê cái khác gần chỗ ấy đẹp hơn giá tốt hơn.
Nếu HĐ ko có điều khoản này thì sao bắt bí bác được

donbeca

[Tịch thu bằng lái]
Trà sữa thì khéo 1 năm là nó sập tiệm đóng cửa chứ lo gì chuyện phải đền hợp đồng trước hạn

THÀNH FOOD

Xe tải
Làm trà tranh chủ yếu cho hs vào. Nên họ cũng mất nhiều tiền decor lắm. Nên họn muốn thoả thuận như thể chú yếu để bân cho thuê k phá hd thôi. Chứ làm đc 1 năm mà bên cho thuê phá HD thì họ lỗ to.

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu đang cho thuê, hợp đồng 3 năm. Thèng cu thuê nhà nó cứ bảo " tuy hợp đồng 3 năm nhưng chú cho cháu 5 năm nhé". Nhà cháu bảo với nó, chú đồng ý 5 năm, nhưng trả tiền trước 5 năm luôn, nếu bên chú phá hđ thì chú đền theo hệ số x2, còn bên cháu muốn huỷ hđ thì chú trả lại cho 50% tiền nhà cháu chưa kd (ví dụ kinh doanh 1 năm xong xin huỷ thì tiền nhận lại chỉ còn 50% của 4 năm còn lại).
Ra điều kiện dễ thế mà ông cháu vẫn gãi đầu gãi tai rồi chấp nhận thoả thuận như ban đầu là hđ 3 năm, 6 tháng cổn xèng 1 lần. :))
Riêng đội thuê mặt bằng, kd ko được trả lại mặt bằng trước thời hạn hđ thường không bị phạt, còn chủ nhà muốn phá hđ là phải đền bù nặng rồi.

Pumzen

Xe ba gác
có 20tr/th thì giá thuê cũng bt, em nghe tả khá rộng rãi, lại 2mt đẹp cơ mà sao rẻ thế nhỉ, hay là ko phải hn ợ?
2mt chắc nhà tập thể cũ tầng 1, những nhà này ở HN quá nhiều luôn. Nhà cháu có 1 căn như vậy, rộng hơn trăm m, nếu cho thuê phía trước (mặt tiền chính) cũng phải hơn 20 củ, còn mặt tiền sau, đường 2 ô tô tránh nhau, vỉa hè 2m cũng phải nhẹ nhàng 5-6 củ.

unitedkondom

Xe tải
Cụ chủ thớt bỏ cái hợp đồng lên đây em review cho xem nào