[Funland] Đền bù tiền tỷ khi cho thuê nhà - có đáng không?

carmex

Xe hơi
Chuyện là thế này:

Gia đình em có một cửa hàng đã cho ngân hàng thuê được 14 năm, nay hết hợp đồng họ ko thuê nữa. Có một chuỗi cửa hàng trà sữa đặt vấn đề thuê trong 5 năm.

Về cửa hàng của nhà em, giá cho ngân hàng thuê là 19tr/ tháng. Nhg giá mặt bằng chung thị trường thì được khoảng 14-15tr (cửa hàng em ko to hẳn để tách đôi được, 2 mặt tiền rất rộng, không gian xung quanh thoáng nhg bên trong lại vướng cột - nhà tập thể). Để tìm được khách ổn định có thể phải mất 1 thời gian bấp bênh ko có khách, hoặc khách ra khách vào.

Ưu điểm của cho thuê bán trà sữa
  • Giá cao hơn mặt bằng chung, 20tr/tháng
  • Cho thuê được ngay
  • Ổn định lâu dài vì họ có mấy chục cửa hàng, kinh doanh lâu năm
  • Sạch sẽ, đẹp, ổn định, yên tĩnh, khách lịch sự
Nhược điểm: Phải cam kết nếu phá hợp đồng thì phải đền toàn bộ chi phí đầu tư bao gồm chi phí cứng và chi phí mềm, tối đa là 700.000.000 cho hai năm đầu tiên, năm 3-4 là 70 % và năm cuối cùng là 50%.

Về phía gia đình em thì cửa hàng để cho thuê, ko có nhu cầu phá ngang giữa chừng. Trường hợp bất khả kháng cần tiền khoảng 60% tiền bán nhà thì vẫn có thể xoay xở tạm. NHƯNG ngộ nhỡ đâu phải bán nhà, phá HĐ thì tiền thuê nhà ko đáng so với khoản đề bủ 700tr kia.

Nội bộ nhà em đang tranh cãi giữa CÓ và KHÔNG cho thuê :D. Vậy, trường hợp là các cụ có cửa hàng cho thuê như trên thì các cụ sẽ chọn phương án nào?

Chỉnh sửa cuối:

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề là nhà cụ có kinh doanh gì mà tương lai có thể dẫn đến việc phá hđ? Chứ toàn người làm công ăn lương, việc ổn định, không bóng bánh, cờ bạc thì tự dưng phá hđ làm gì. Người thuê này là chuỗi, chứ nếu tư nhân chắc nhà cụ hành ngta khốn khổ mất.

carmex

Xe hơi
Nội bộ nhà cụ có quá nhiều người chú ý và can thiệp vào việc này nên 20 triệu chia ra ko bõ, theo tôi bán đi chia ra thì mỗi ng được một món to, ai cũng vui.
Nhà em để cho thuê bác ạ :)

Chỉnh sửa cuối:

ZARG

Xe container
Người ta đầu tư cả tỷ vào sửa.

Kinh doanh 1 năm xong bác đòi thì người ta lỗ vốn à?!

Ai đi làm ăn mà chả tính rủi ro.

Dr.lonely

Xe tải
Kí hợp đồng thì phải tuân thủ là đúng còn gì, bên nào chả thế, riêng gì trà sữa. Đầu tư thì ai cũng muốn ốn định, cụ ko có nhu cầu bán nhà thì cho thuê vậy là tốt rồi. Cần tiền thì nhà vẫn cắm ngân hàng đc lo gì.

carmex

Xe hơi
Vấn đề là nhà cụ có kinh doanh gì mà tương lai có thể dẫn đến việc phá hđ? Chứ toàn người làm công ăn lương, việc ổn định, không bóng bánh, cờ bạc thì tự dưng phá hđ làm gì. Người thuê này là chuỗi, chứ nếu tư nhân chắc nhà cụ hành ngta khốn khổ mất.
Lần đầu cho chuỗi thuê nó mới choáng váng với nhà em đấy cụ ạ. Hợp đồng cả trăm điều khoản dài 10 trang, HĐ đọc đi đọc lại, chỉ sợ bút sa gà chết! Nhà em các cụ cho ngân hàng thuê 14 năm thì cứ giao nhà và thu tiền thôi, có làm gì người ta đâu bác :)

hung303

Xe điện
Cho chuỗi thuê bao giờ cũng có ràng buộc về thời gian và phá vỡ HĐ

No Problem

Xe tăng
Lần đầu cho chuỗi thuê nó mới choáng váng với nhà em đấy cụ ạ. Hợp đồng cả trăm điều khoản dài 10 trang, HĐ đọc đi đọc lại, chỉ sợ bút sa gà chết! Nhà em các cụ cho ngân hàng thuê 14 năm thì cứ giao nhà và thu tiền thôi, có làm gì người ta đâu bác :)
- Ngân hàng cách đây 14 nó khác, giờ nó thuê nó cũng cải tạo không kém gì trà sữa, nhất là mấy ngân hàng thương mại
- Càng nhiều điều khoản có nghĩa là càng chi tiết, do đó rủi ro cho cả 02 bên là rất ít thì càng tốt chứ sao, chỉ những ông chắc ăn quá kiểu cái gì cũng muốn mình hơn thì mới lo nơm nớp kiểu như cụ

VuNgoanMuc

Xe điện
Cứ cho thuê đi .. hồi xưa em đi thuê nhà làm văn phòng kiêm kho cho 1 chi nhánh, em cũng bắt ký 5 năm nhiều ràng buộc, nhưng hoạt động được 3 năm không có lãi đóng cửa luôn :D

Láii2

Xe máy
Cứ cho thuê đi .. hồi xưa em đi thuê nhà làm văn phòng kiêm kho cho 1 chi nhánh, em cũng bắt ký 5 năm nhiều ràng buộc, nhưng hoạt động được 3 năm không có lãi đóng cửa luôn :D
Thế cụ có bị chủ nhà phạt không? :D

formen

Xe lăn
có cải tạo nhà nên có ràng buộc là đúng rồi, đổi lại cụ yc họ cung cấp pá t kế thi công xem có phù hợp với hiện trạng của cụ không, không nó đập cột lao dầm thì cụ bỏ bu.
Và ràng buộc trả lại nguyên trạng hoặc giữ nguyên kết cấu khi hết hđ tùu cụ muốn, k hết hđ cụ nhận 1 đống rác hoặc nó phá bỏ kết cấu sau cải tạo.

nhatuvana123

Xe tải
Em chia sẻ với cụ chủ. Nhà ông bác em cũng có nhà mặt tiền rộng đang cho thuê được khoảng 20tr/tháng, tụi thế giới di động đặt vấn đề thuê giá gấp đôi nhưng ngoài ràng buộc về phạt đến 2 tỷ khi chấm dứt hợp đồng trước hạn còn phải đền bù chi phí đầu tư ban đầu, sửa kết cấu, đục thông tường giữa các gain...Đặc biệt chủ nhà chấm dứt báo trước 12 tháng và bồi thường, phạt hợp đồng riêng bên thuê chỉ cần 1 tháng, không bồi thường, hoàn trả. Ông bác họp con cái rồi phân tích, quyết định ăn 20tr cho chắc. Xây cái nhà 4 tỷ, 1 năm nó kinh doanh ko có lãi nó chấm dứt cái thì mình sửa chữa lại ốm

carmex

Xe hơi
- Ngân hàng cách đây 14 nó khác, giờ nó thuê nó cũng cải tạo không kém gì trà sữa, nhất là mấy ngân hàng thương mại
- Càng nhiều điều khoản có nghĩa là càng chi tiết, do đó rủi ro cho cả 02 bên là rất ít thì càng tốt chứ sao, chỉ những ông chắc ăn quá kiểu cái gì cũng muốn mình hơn thì mới lo nơm nớp kiểu như cụ
Em lại nghĩ là bác nói ngược ạ. Điều khoản rất căn ke có lợi cho họ, họ xin sửa nhà free 1 tháng, lát vỉa hè làm đường cũng trừ tiền... Tiền thì thanh toán trong vòng 10 ngày nhg xin trả muộn thêm 20 ngày nữa nhà em mới được chấm dứt HĐ...

Nói thật đọc HĐ là biết người soạn tủn mủn ăn người, nhưng thôi nhà em đã chấp nhận điều khoản này nên ở trên em ko kể.

Nhà em là lao động tự do ít va chạm nên thấy nhiều điều khoản thì cũng lo lắng “bút sa gà chết” chứ ko có ý vặn vẹo gì họ bác ạ!

Chỉnh sửa cuối:

Lee Saker

Xe điện
Em lại nghĩ là bác nói ngược ạ. Điều khoản rất căn ke có lợi cho họ, họ xin sửa nhà free 1 tháng, lát vỉa hè làm đường cũng trừ tiền... Tiền thì thanh toán trong vòng 10 ngày nhg xin trả muộn thêm 20 ngày nữa nhà em mới được chấm dứt HĐ...

Nói thật đọc HĐ là biết người soạn tủn mủn ăn người, nhưng thôi nhà em đã chấp nhận điều khoản này nên ở trên em ko kể.
Tiền đền hợp đồng cụ tự cân đối còn điều khoản cụ bỏ ra vài củ thuê 1 ông luật sư đọc hợp đồng cho.

VuNgoanMuc

Xe điện
Thế cụ có bị chủ nhà phạt không? :D
Có chứ cụ, phạt theo hợp đồng, mấy thứ như máy lạnh vi tính em cho chở về HN, còn để lại hết, hỏi ông chủ nhà chú có muốn đập phá gì không thì ông ấy bảo không, anh cứ để nguyên thế cho tôi.. bọn em sửa chữa và xây thêm cũng ngon mà :D

carmex

Xe hơi
Người ta đầu tư cả tỷ vào sửa.
Kinh doanh 1 năm xong bác đòi thì người ta lỗ vốn à?!
Ai đi làm ăn mà chả tính rủi ro.
Vâng đúng ạ, đây nhà em vừa tham vừa lo 😂
Em chia sẻ với cụ chủ. Nhà ông bác em cũng có nhà mặt tiền rộng đang cho thuê được khoảng 20tr/tháng, tụi thế giới di động đặt vấn đề thuê giá gấp đôi nhưng ngoài ràng buộc về phạt đến 2 tỷ khi chấm dứt hợp đồng trước hạn còn phải đền bù chi phí đầu tư ban đầu, sửa kết cấu, đục thông tường giữa các gain...Đặc biệt chủ nhà chấm dứt báo trước 12 tháng và bồi thường, phạt hợp đồng riêng bên thuê chỉ cần 1 tháng, không bồi thường, hoàn trả. Ông bác họp con cái rồi phân tích, quyết định ăn 20tr cho chắc. Xây cái nhà 4 tỷ, 1 năm nó kinh doanh ko có lãi nó chấm dứt cái thì mình sửa chữa lại ốm
Nhà em cũng chỉ được đền bù 1 tháng, nhưng về kết cấu thì họ cũng ko thay đổi được gì vì chỉ có 1 gian cửa hàng nên đỡ băn khoăn khoản này.

Cho ngân hàng thuê tiếp cho khỏi đau đầu
Em mời mãi mà họ chạy mất rồi vì giờ họ cần chỗ to gấp đôi.

No Problem

Xe tăng

Nhà em là lao động tự do ít va chạm nên thấy nhiều điều khoản thì cũng lo lắng “bút sa gà chết” chứ ko có ý vặn vẹo gì họ bác ạ!
- Hợp đồng chỉ kí khi 2 bên đã xem kĩ và bàn bạc, chỉnh sửa, bổ sung rồi thống nhất, họ có bắt ép bác đâu mà bác bảo có lợi riêng cho họ, hàng tháng bác đút túi 20T thì lợi cho ai.
- Về nguyên tắc đã là hợp đồng thì phải chặt chẽ, những người bảo tủn mủn là chứng tỏ không hiểu gì, hoặc quen hợp đồng miệng
- Mấy chỗ tô đậm do bác tự nói chứ ae diễn đàn ai biết. Còn nếu ko hài lòng thì cancel hợp đồng, thế thôi. Lại nửa muốn lấy 20T nhưng nửa không muốn hợp đồng chặt chẽ, em e bác mới là tủn mủn đấy