Đèn ABS không tắt khi xe nổ máy.

Cerato-6134

Xe container
Các bác đi Forte và Cerato cho em hỏi đã bị hiện tượng này chưa ạ. Sáng nay em lấy xe ra đi thì nổ máy xong đèn ABS không tắt mà cứ sáng mãi, em không biết hiện tượng này có bị ảnh hưởng bởi hệ thống phanh hay không. Xe em vẫn còn trong thời hạn bảo hành, mới đi 4000 km ạ.
Chắc là em phải cho vào hãng tìm kiếm sự trợ giúp.

oasiss

Xe hơi
đèn ABS là nó bị lỗi, ko hoạt động nữa, bác cứ thử bằng cách đi khoảng 40km/h rồi đạp phanh chết xe xem cho kêu khục khục ko, nếu ko kêu là ABS toi rồi bác ạ

airspace

Xe tăng
cho vào xưởng luôn đi bác. phanh là phải sửa luôn....

lexus_bk

Xe điện
xe nhà cụ nhanh báo thế :)). báo thì abs tất nhiên là không hoạt động nữa rồi :D

lexus_bk

Xe điện
Mà nhìn cái avarta nhà cụ em thấy quen quen, lạ thật, :))

Các bác đi Forte và Cerato cho em hỏi đã bị hiện tượng này chưa ạ. Sáng nay em lấy xe ra đi thì nổ máy xong đèn ABS không tắt mà cứ sáng mãi, em không biết hiện tượng này có bị ảnh hưởng bởi hệ thống phanh hay không. Xe em vẫn còn trong thời hạn bảo hành, mới đi 4000 km ạ.
Chắc là em phải cho vào hãng tìm kiếm sự trợ giúp.
Đi viện ngay thôi, báo đèn như thế thì phanh xe cụ = phanh thường rồi, chả có hỗ trợ an toàn tí nào nữa. Vô vện, cắm máy scan chưa đấy 2 phút là ra bệnh ngay.

nhareason

Xe container
Website
www.facebook.com
Đi viện ngay thôi, báo đèn như thế thì phanh xe cụ = phanh thường rồi, chả có hỗ trợ an toàn tí nào nữa. Vô vện, cắm máy scan chưa đấy 2 phút là ra bệnh ngay.
Cụ TOP phán là chuẩn roài, cơ mà scan thì mất 2 phút còn trị bịnh thì chắc nhiều phút đấy Cụ nhỉ. :D

Mr.Chun

Xe tăng
đèn màu vàng cảnh báo về các sự cố (hoặc nguy cơ) đã hoặc có thể xảy ra như nhiên liệu sắp hết với biểu tượng hình máy bơm xăng, hay có trục trặc với hệ thống phanh chống bó cứng ABS với biểu tượng hình tròn và chữ ABS ở trong (ở nhiều xe chỉ có chữ ABS màu vàng).

Với các loại đèn báo này, cấp độ nguy hiểm chưa cao, có thể bơm thêm xăng; hệ thống ABS có thể hoạt động kém, hoặc mất hẳn chế độ phanh chống bó cứng, tuy nhiên phanh vẫn có hiệu lực và xe vẫn có thể duy trì tốc độ chậm để đến các gara kiểm tra.

Em mới post 1 bài toàn về đèn báo trên taplo các cụ xem mình dính đèn nào ko :D
http://www.otofun.net/threads/217004-bang-den-bao-tren-taplo-xe-hoi?p=4868701#post4868701

anchibui

Xe điện
Em nghi đứt cầu chì ABS.
Phanh bây giờ như phanh xe máy. ko hỗ trợ ABS.

oasiss

Xe hơi
hôm trước em đi mà quên phanh tay một đoạn tầm 2km, thấy đèn ABS và ESP(hình cái xe và hình uốn lượn) sáng, thử thấy đúng là ko có ABS, nhưng sáng hôm sau thì hết, đến bây giờ mấy tháng rồi ko thấy sao cả, ko biết có phải do phanh tay làm nóng hệ thống phanh gây ra hiện tượng đấy ko nhỉ.

lexus_bk

Xe điện
hôm trước em đi mà quên phanh tay một đoạn tầm 2km, thấy đèn ABS và ESP(hình cái xe và hình uốn lượn) sáng, thử thấy đúng là ko có ABS, nhưng sáng hôm sau thì hết, đến bây giờ mấy tháng rồi ko thấy sao cả, ko biết có phải do phanh tay làm nóng hệ thống phanh gây ra hiện tượng đấy ko nhỉ.
máy tính(ECU ABS) phát hiện thấy xe đang chuyển động nhưng phanh tay vẫn kéo nên nghĩ là công tắc phanh tay bị hỏng nên báo đèn check hệ thống phanh, nhưng hôm sau nó lại phát hiện cái công tắc đó đã bình thường nên cái đèn ABS không sáng nữa, tóm lại chả sao...

kin_ha

Xe tăng
cụ mang vào hãng check lại hộp đen là ok nhé, ko có ji đâu

Carens_TH

Xe tải
Carens nhà em cũng thỉnh có lúc báo sáng đèn ABS sau khi khởi động, tắt đi bật lại là hết. Có thể là do lúc em cắm chìa khoá vào rồi khởi động luôn mà ko chờ các đèn báo tắt hết nên nó đơ đơ. E cũng đã vào Hundai Giải phóng scan nhưng ko thấy lỗi,.

Cerato-6134

Xe container
Cám ơn các bác đã chỉ giáo, sáng thứ 7 em đem vào Trường Hải check cái coi, chứ phanh phủng đi mà lỗi thì nguy lắm. Hôm nay em cũng tắt máy, rút chìa ra rồi nhưng vẫn thấy báo ạ.

Thaobom

Xe máy
Cụ chạy 4k mới bị chứ em ngay hôm đi lấy xe thấy cái đèn báo chống trơn trượt cứ sáng trưng nên chưa đưa vợ hai ra được cổng nhà anh Hải đã phải cho vào xưởng để check lại rồi. Cụ thấy em đen không???

cucho

Xe tăng
Cám ơn các bác đã chỉ giáo, sáng thứ 7 em đem vào Trường Hải check cái coi, chứ phanh phủng đi mà lỗi thì nguy lắm. Hôm nay em cũng tắt máy, rút chìa ra rồi nhưng vẫn thấy báo ạ.
Ô thế thì toi ABS thật rồi, toi thế nào thì để kỹ thuật viên họ xác nhận. Em tổng kết hiện tượng của bác cho bác và những bác nào chưa quan tâm đến vấn đề này thấy rõ hơn nhé.
- Khi bác bắt đầu khởi động nhà sản xuất thường cho hiển thị toàn bộ biểu tượng các tính năng vận hành (chứ không phải tiện nghi nhé) của động cơ sáng lên trên bảng hiển thị thông tin trung tâm, sau vài giây thì một số biểu tượng tắt đi. Tóm lại biểu tượng ABS sáng lên vài giây rồi tắt đi là Ok. Không tắt là rất không OK

- ABS Các bác nên quan tâm chăm sóc đến món này một cách nghiêm túc nhé. Tầm quan trọng của nó thì nhiều người đã biết. Nay em khẳng định thêm về sự quí hiếm của nó nữa đó là: Em được biết ở cả ta và tây có rât nhiều người đam mê xe cộ và họ "độ" rất nhiều chi tiết, phạm vi kể cả độ công suất động cơ - Khủng chưa 0- chứ không chỉ vài thứ lẹp nhẹp đài đốm như chúng ta hiện nay. Tuy nhiên, em chưa thấy tài liệu nào nói về việc mua 1 chiếc xe không có ABS về thấy cay cú mang ra hiệu bỏ tiền hoặc nhiều tiền ra dể độ lên thành có ABS cho bằng chị bằng em.

Những điều vớ vẩn em trình bày từ nãy đến giờ chỉ khẳng định 1 điều là ABS rất quí và rất quan trọng, rất cần chăm sóc ngay. Trong thời gian bận việc bác chưa sủa được cứ đi bình thường, miễn là đừng có tạo cơ hội để phanh gấp vì lúc đó nó sẽ không ABS cho bác đâu.

Bác cân nhắc nhé

anchibui

Xe điện
Ô thế thì toi ABS thật rồi, toi thế nào thì để kỹ thuật viên họ xác nhận. Em tổng kết hiện tượng của bác cho bác và những bác nào chưa quan tâm đến vấn đề này thấy rõ hơn nhé.
- Khi bác bắt đầu khởi động nhà sản xuất thường cho hiển thị toàn bộ biểu tượng các tính năng vận hành (chứ không phải tiện nghi nhé) của động cơ sáng lên trên bảng hiển thị thông tin trung tâm, sau vài giây thì một số biểu tượng tắt đi. Tóm lại biểu tượng ABS sáng lên vài giây rồi tắt đi là Ok. Không tắt là rất không OK

- ABS Các bác nên quan tâm chăm sóc đến món này một cách nghiêm túc nhé. Tầm quan trọng của nó thì nhiều người đã biết. Nay em khẳng định thêm về sự quí hiếm của nó nữa đó là: Em được biết ở cả ta và tây có rât nhiều người đam mê xe cộ và họ "độ" rất nhiều chi tiết, phạm vi kể cả độ công suất động cơ - Khủng chưa 0- chứ không chỉ vài thứ lẹp nhẹp đài đốm như chúng ta hiện nay. Tuy nhiên, em chưa thấy tài liệu nào nói về việc mua 1 chiếc xe không có ABS về thấy cay cú mang ra hiệu bỏ tiền hoặc nhiều tiền ra dể độ lên thành có ABS cho bằng chị bằng em.

Những điều vớ vẩn em trình bày từ nãy đến giờ chỉ khẳng định 1 điều là ABS rất quí và rất quan trọng, rất cần chăm sóc ngay. Trong thời gian bận việc bác chưa sủa được cứ đi bình thường, miễn là đừng có tạo cơ hội để phanh gấp vì lúc đó nó sẽ không ABS cho bác đâu.

Bác cân nhắc nhé
Em nghĩ bác nhầm.
ABS độ được bình thường. Ra hãng em thấy 1 chú gezt độ thêm rùi. Hết 8 củ thì phải.

lexus_bk

Xe điện
Em nghĩ bác nhầm.
ABS độ được bình thường. Ra hãng em thấy 1 chú gezt độ thêm rùi. Hết 8 củ thì phải.
em cũng nghĩ như cụ này, về nguyên tắc độ abs không phải là khó, chỉ cần kiếm bộ chấp hành với mấy cái cảm biến bánh xe với mấy cái lặt vặt là được, nhưng chi phí 8 củ thì em nghĩ là không đủ :D

cucho

Xe tăng
Độ được ABS là một thông tin hay. Bác nào đã làm rồi thông tin cho anh em với

em cũng nghĩ như cụ này, về nguyên tắc độ abs không phải là khó, chỉ cần kiếm bộ chấp hành với mấy cái cảm biến bánh xe với mấy cái lặt vặt là được, nhưng chi phí 8 củ thì em nghĩ là không đủ :D
Cụ nói đúng! 18 củ là giá NET đấy ạ, chứ 8 củ thì mới mua chưa nổi cái "bộ chấp hành" - Hydraulic Unit, độ ABS được nhưng tùy xe mà chi phí cao hay thấp, đắt nhất là bộ bơm ABS, toàn bộ đường ống dầu, 4 cảm biến, bộ dây điện cho bộ bơm ABS, đối với xe xài phanh cầu sau kiểu tang trống thì hầu hết phải thay lại thành phanh đĩa, cái này mới phức tạp. Ngoài ra thợ còn phải rành về điện để đấu nối trong đó có liên kết mạng với xe và thiết bị chẩn đoán. Nếu em mà làm chắc 8 củ thì đủ tiền cafe.