[Funland] Đem tiền cho gái, giờ hoàn có thể đòi lại được

DaDieuchienxu

Xe container
Cụ thử đòi chưa, nhá thử xem có cơ hội không, nếu có thì làm tới, vài % cũng được…
Nhắm ko ăn thì rút lẹ kẻo mất công ae đi thăm :P :P
Cụ mà thành công ae of theo phe cụ đông lắm á
Còn vụ cụ chủ đưa ko ai theo đâu:(( thắng thua đều nhục.
Rất cảm ơn cụ đã động viên cho mơ ước đã ấp ủ bao năm qua của mình. :-bd
Mơ ước này sẽ là viển vông nếu ko thực hiện mà chỉ nói cho sướng mồm.
Tuy nhiên, khoản đầu tư bắt buộc phải có nếu ta muốn thực hiện 1 kế hoạch nào.
Vì vậy, mình đang gom xèng, order hẳn 1 thùng mật gấu về uống trước khi bắt đầu vào cuộc chiến.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Anh mình nay rảnh vãi =)) , mà ng ta hưởng thung thướng gái kém gần 30t đấy, anh có đc tý sướng nào của cuộc đời chưa mà ngồi tính?
Hiccc
Anh chỉ biết mỗi cái máng lợn sứt thôi chứ ngoài ra có biết dì đâu. Nhưng nếu được như lão Vương kia thì anh sẽ có cách để hạ giá thành xuống, khéo chỉ còn bằng 1/3 ấy thôi á em =))

son.nguyen.1979

Xe tăng
Nội dung em ấy gọi điện vay tiền là lời khai của lão V bác ợ. Em này không phải đánh bùn sang ao mà chỉ là công nhận một điều hiển nhiên là hàng tháng nhận tiên, quà... đen cái là gặp phải tên bần tiện thôi.
Em có thể hỏi ngược quan tòa là hàng tháng ngài ting ting vào tk vợ mà không ghi nội dung thì ra tòa có được công nhận là tiền cho vợ vay không???
Cụ toàn nói cảm tính , ra tòa giấy trắng mực đen, án tại hồ sơ hết, cãi vào mắt.

Quan hệ vợ chồng là quan hệ có ràng buộc về mặt pháp lý, nên tính sở hữu nó khác với các mối quan hệ khác không ràng buộc về mặt pháp lý. Tài sản hình thành chung trong thời kỳ hôn nhân đương nhiên là tài sản chung, có tranh chấp sau ra tòa quyết. Còn nếu là tiền riêng của cá nhân, khi góp vào hoặc đưa cho vợ/chồng với mục đích nào đó ( xây nhà, mua xe, đóng cổ phần công ty... chẳng hạn) thì phải có biên bản xác nhận đây là tiền riêng, được cả hai thống nhất và đồng ý. Thì sau này có tranh chấp xảy ra tòa sẽ phân chia theo biên bản, tiền và tài sản ông nào đóng thì ông ấy giữ.

Còn ra ngoài xã hội, ai đó đưa tiền cho cụ mà không nói gì, và không có cam kết bằng văn bản là cho + tặng hoặc thậm chí cam kết bằng mồm ( phải có người thứ 3 làm chứng ) thì đương nhiên số tiền đó vẫn là của người ta. Người ta đưa cụ cầm hộ thôi, khi nào đòi lại cụ phải chấp nhận. Thế nên ai đưa cho mình cái gì đừng có nhận bừa, nếu nhận thì phải bắt thằng đưa nó cam kết cho tặng hẳn hoi thì đấy mới chính thức là tài sàn của mình.

Quay chở lại vụ án thì em kia không hề có bằng chứng chứng minh là ông kia CHO tiền mình, tòa xử như vậy là chính xác. Cha nội kia cũng tỉnh lắm, chuyển tiền cho vay từ 1 tài khoản khác với tài khoản CHO chi tiêu hàng tháng. Còn cái vụ có phải vay tiền thật hay không thì chỉ có người trong cuộc là rõ nhất. Người ngoài và tòa chỉ căn cứ vào chứng cứ và pháp luật để đánh giá trên phương diện pháp lý.

" TAND huyện Phong Điền cho rằng, việc bị đơn thừa nhận có nhận của nguyên đơn hơn 2,9 tỷ đồng là tình tiết, sự kiện không phải chứng minh theo quy định tại Điều 92 Bộ luật tố tụng Dân sự.
Theo HĐXX, nguyên đơn là chủ sở hữu số tiền trên, đã chuyển giao cho bị đơn thông qua giao dịch dân sự, nên có quyền đòi lại tài sản. Trong những lần chuyển khoản (từ tháng 4 đến 7/2023), ông Vương sử dụng số tài khoản khác và không thể hiện các nội dung chuyển khoản như những lần trước đó (là cho Linh).
Linh cho rằng số tiền này ông Vương cho cô để mua ôtô, mua xe điện, chi xài cá nhân; khi mua ôtô có ông này đi cùng nhưng không có chứng cứ chứng minh ông mua xe tặng cô. Trong khi đó, các giao dịch (mua xe) không phải do ông Vương thực hiện. Như vậy, Linh không chứng minh được sự tự nguyện của ông Vương cho mình số tiền này.
"Không thể căn cứ vào các chứng cứ bị đơn cung cấp (những lần chuyển khoản năm 2020-2022) mà suy đoán nguyên đơn chuyển tiền (năm 2023) là để tặng cho", bản án sơ thẩm nêu. Từ đó, tòa chấp nhận yêu cầu khởi kiện của ông Vương, buộc Linh phải trả lại 2,5 tỷ đồng còn lại.

Chỉnh sửa cuối:

BảoVân 13

Xe máy
Lại bài chia tay a đòi lại quà ah cụ ơi😂

Có sao đâu

Xe buýt
ủa kết luận cuối cùng của các Cụ là có nên hay ko nên đòi tiền đây ?

bentley8

Xe điện
SGB sau nảy nên thành hợp đồng đàng hoàng, mang tiếng cho các ông bố đường quá.

son.nguyen.1979

Xe tăng
SGB sau nảy nên thành hợp đồng đàng hoàng, mang tiếng cho các ông bố đường quá.
Có hợp đồng đó cụ, fix là xxtr/tháng, còn quà cáp thì tùy tâm. Đổi lại tháng đi lại được tối đa bao nhiêu lần, trừ những ngày đèn đỏ ra, là cũng cụ thể hết.

sthd

Xe lăn
Đã có tiền lệ. Các cụ cứ việc mạnh dạn lên nhé

Tóm tắt:
Ông Vương 54 tuổi nuôi cô Linh 27 tuổi.
Sau nhiều năm no xôi chán chè, ông kiện ra tòa đòi lại số tiền đã cho là 2.9 tỷ. Tòa phán cô Linh phải trả. Hehe
tòa địa phương láo nháo quá.
nếu chuyển khoản có ghi là Cho vay thì mới đòi lại được. chuyển khoản không ghi gì thì là Cho rồi. đã Cho thì không đòi lại được.
hơn nữa, đi mua xe ông có đi cùng. ông bảo Cho gia đình vay để làm ăn, sao lại cùng nhau đi mua xe? cho vay làm ăn mà mang đi mua xe sao không ý kiến?
đên VKS còn kháng nghị !

Ớt xanh

Xe điện
Cụ toàn nói cảm tính , ra tòa giấy trắng mực đen, án tại hồ sơ hết, cãi vào mắt.

Quan hệ vợ chồng là quan hệ có ràng buộc về mặt pháp lý, nên tính sở hữu nó khác với các mối quan hệ khác không ràng buộc về mặt pháp lý. Tài sản hình thành chung trong thời kỳ hôn nhân đương nhiên là tài sản chung, có tranh chấp sau ra tòa quyết. Còn nếu là tiền riêng của cá nhân, khi góp vào hoặc đưa cho vợ/chồng với mục đích nào đó ( xây nhà, mua xe, đóng cổ phần công ty... chẳng hạn) thì phải có biên bản xác nhận đây là tiền riêng, được cả hai thống nhất và đồng ý. Thì sau này có tranh chấp xảy ra tòa sẽ phân chia theo biên bản, tiền và tài sản ông nào đóng thì ông ấy giữ.

Còn ra ngoài xã hội, ai đó đưa tiền cho cụ mà không nói gì, và không có cam kết bằng văn bản là cho + tặng hoặc thậm chí cam kết bằng mồm ( phải có người thứ 3 làm chứng ) thì đương nhiên số tiền đó vẫn là của người ta. Người ta đưa cụ cầm hộ thôi, khi nào đòi lại cụ phải chấp nhận. Thế nên ai đưa cho mình cái gì đừng có nhận bừa, nếu nhận thì phải bắt thằng đưa nó cam kết cho tặng hẳn hoi thì đấy mới chính thức là tài sàn của mình.

Quay chở lại vụ án thì em kia không hề có bằng chứng chứng minh là ông kia CHO tiền mình, tòa xử như vậy là chính xác. Cha nội kia cũng tỉnh lắm, chuyển tiền cho vay từ 1 tài khoản khác với tài khoản CHO chi tiêu hàng tháng. Còn cái vụ có phải vay tiền thật hay không thì chỉ có người trong cuộc là rõ nhất. Người ngoài và tòa chỉ căn cứ vào chứng cứ và pháp luật để đánh giá trên phương diện pháp lý.

" TAND huyện Phong Điền cho rằng, việc bị đơn thừa nhận có nhận của nguyên đơn hơn 2,9 tỷ đồng là tình tiết, sự kiện không phải chứng minh theo quy định tại Điều 92 Bộ luật tố tụng Dân sự.
Theo HĐXX, nguyên đơn là chủ sở hữu số tiền trên, đã chuyển giao cho bị đơn thông qua giao dịch dân sự, nên có quyền đòi lại tài sản. Trong những lần chuyển khoản (từ tháng 4 đến 7/2023), ông Vương sử dụng số tài khoản khác và không thể hiện các nội dung chuyển khoản như những lần trước đó (là cho Linh).
Linh cho rằng số tiền này ông Vương cho cô để mua ôtô, mua xe điện, chi xài cá nhân; khi mua ôtô có ông này đi cùng nhưng không có chứng cứ chứng minh ông mua xe tặng cô. Trong khi đó, các giao dịch (mua xe) không phải do ông Vương thực hiện. Như vậy, Linh không chứng minh được sự tự nguyện của ông Vương cho mình số tiền này.
"Không thể căn cứ vào các chứng cứ bị đơn cung cấp (những lần chuyển khoản năm 2020-2022) mà suy đoán nguyên đơn chuyển tiền (năm 2023) là để tặng cho", bản án sơ thẩm nêu. Từ đó, tòa chấp nhận yêu cầu khởi kiện của ông Vương, buộc Linh phải trả lại 2,5 tỷ đồng còn lại.
Tài sản hình thành sau hôn nhân là của chung sao lại ai vay ai nhỉ ?
Cụ nghĩ ông V bần tiện còn e thì nghĩ e kia lươn thôi.
Đúng là em suy nghĩ cảm tính thật.
Em đưa ra vd như vậy để cho thấy rằng số tiền lão kia chuyển hàng tháng mặc nhiên được hiểu là chi phí nuôi bồ, nó cũng đúng thông lệ như các cụ chuyển khoản cho vợ để cùng cô trách nhiệm với gia đình vậy.
Cũng đúng là cảm tính khi ai mà ngờ một ngày kia đại gia lại cho bồ lên tòa để đòi tiền sau khi đã ăn đủ.
Chúng ta, em tin rằng chưa bao giờ mua chiếc xe máy về sử dụng 1 thời gian rồi mang trả và nhận về đầy đủ tiền.
Trong câu chuyện này em đứng về phía em gái kia mặc dù em là liền ông ợ.

bentley8

Xe điện
Vương lão gia tuyển em ấy vào làm đầu 2019 (cách đây 5 niên khi em ấy 22 tủi), sau thời gian ngắn thì có quan hệ tình cảm và chung sống như vợ chồng, đến 3/2022 Vương lão gia bị gẫy cầu do có abc. Đến tháng 4/2023 lại hợp long thông xe và đến tháng 7/2023 thì sập cầu. Như vậy Vương lão gia có 3 năm, 3 tháng cơm lành canh ngọt với em nó tương ứng với 1.275 ngày êm đẹp.

Vương lão gia đến với em nó ở tuổi ngũ tuần, tổng số tiền đã chi cho em nó qua 9 lần chuyển khoản trước đó là 200tr cộng với phán quyết của tòa là 2,5 tỷ (sau khi đã trừ đi phần em nó trả nợ) vị chi là 2,7 tỷ. Cổ nhân dạy rằng 5x9=45, tức 4 tuần 5 shoot, như vậy em tính nhanh hàng sáo thì giá nó ntn: 2.700.000.000 đồng/1.275 ngày/7 ngày (tuần)/4 tuần x 5 = 11.842.105 VNĐ/Slhoot

Tính toán giá thành nó phải như thế mới chuẩn chớ cụ :))
Cái lạ bằng tạ cái quen, 12 củ chỉ 3 tháng là nhiều chứ sao nói đc đến 3 năm, ko có em sgb sẽ có em khác sao đòi giá giống nhau thời gian dài. Em cho là cụ này quá chung tình. Chưa kể mà có người thứ ba, là em em cũng đòi loại phản phúc đó.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Em đưa ra vd như vậy để cho thấy rằng số tiền lão kia chuyển hàng tháng mặc nhiên được hiểu là chi phí nuôi bồ, nó cũng đúng thông lệ như các cụ chuyển khoản cho vợ để cùng cô trách nhiệm với gia đình vậy.
Cũng đúng là cảm tính khi ai mà ngờ một ngày kia đại gia lại cho bồ lên tòa để đòi tiền sau khi đã ăn đủ.
Chúng ta, em tin rằng chưa bao giờ mua chiếc xe máy về sử dụng 1 thời gian rồi mang trả và nhận về đầy đủ tiền.
Hàng tháng vẫn chu cấp chứ có chén quịt đâu cụ . Và khi chia tay ông V cũng đâu có đòi số tiền chu cấp hàng tháng đâu mà cụ bảo đòi tiền sau khi ăn đủ, ông V chỉ đòi số tiền mà e L vay thôi ạ.
Nên rạch ròi chuyện đó nhưng các em cứ mặc định tiền mình vay là tiền được cho. Trừ khi e kia có con riêng vs ông V thì nhiều trường hợp mua nhà mua xe là chuyện bt.

XPQ

Xe cút kít
Vương lão gia tuyển em ấy vào làm đầu 2019 (cách đây 5 niên khi em ấy 22 tủi), sau thời gian ngắn thì có quan hệ tình cảm và chung sống như vợ chồng, đến 3/2022 Vương lão gia bị gẫy cầu do có abc. Đến tháng 4/2023 lại hợp long thông xe và đến tháng 7/2023 thì sập cầu. Như vậy Vương lão gia có 3 năm, 3 tháng cơm lành canh ngọt với em nó tương ứng với 1.275 ngày êm đẹp.

Vương lão gia đến với em nó ở tuổi ngũ tuần, tổng số tiền đã chi cho em nó qua 9 lần chuyển khoản trước đó là 200tr cộng với phán quyết của tòa là 2,5 tỷ (sau khi đã trừ đi phần em nó trả nợ) vị chi là 2,7 tỷ. Cổ nhân dạy rằng 5x9=45, tức 4 tuần 5 shoot, như vậy em tính nhanh hàng sáo thì giá nó ntn: 2.700.000.000 đồng/1.275 ngày/7 ngày (tuần)/4 tuần x 5 = 11.842.105 VNĐ/Slhoot

Tính toán giá thành nó phải như thế mới chuẩn chớ cụ :))

Chúng em chỉ quen cái hàng trăm rưỡi, nghe bác nảy số mà toát hết cả bù hôi bù kê. Đúng là đã bọc vàng lại còn lông kim tuyến mới đắt thế.😁😁😁

son.nguyen.1979

Xe tăng
Cụ thích cảm tính thì em chơi cảm tính với cụ, bởi cái cảm tính của cụ nó không hợp lý.

1. Ông kia vẫn chu cấp hàng tháng cho em này và không đòi lại số tiền này.

2. Từ 2020 đến 2022 liên tục chu cấp, và ck vào 1 số tk. Số tiền cũng không lớn nhưng cũng vài trăm triệu, chưa kể đi chơi ăn uống du lịch , linh tinh quà cáp khác nữa. Nhưng trong khoảng thời gian ngắn có vài tháng trong năm 2023 ông này liên tục ck thành nhiều khoản với tổng số tiền gần 3 tỷ, từ tk khác, và không ghi rõ nội dung là cho tặng. Thì em suy đoán nghiêng về phần ông này khai cho vay là đúng. Bởi đây là số tiền rất lớn. Nếu cho vay những mối quan hệ như này thì người cho vay thường ngại không dám đề xuất viết giấy vay nợ hay thậm chi nội dung chuyển khoản có từ vay mượn, họ chỉ ck thôi mà không nói gì là rất tử tế rồi. Đấy cũng là hình thức tin tưởng vào người vay. Còn nếu cho không thì tội gì ông này không lu loa lên nhắn tin vào tài khoản cũ như những lần trước để cho em kia sướng??? Và nói thẳng là anh tặng em đấy , tiền đấy đi mua xe hoặc mua sắm gì tùy em :)))

Đàn ông nuôi gái 1 thời gian là chán , muốn thay mái mới. Nhưng ông này chắc cũng có tí cảm tình nên mới dùng số tiền lớn như vậy để lấy lòng gái. Em gái này thì vừa tham vừa khôn lỏi. Cầm số tiền lớn xong tính bài chuồn, nghĩ ăn không được của người ta. Lấy lý do này nọ nghe càng khắm ( tưởng ông kia ly dị vợ rồi, rồi tưởng ông kia là người yêu mình..v....v...) Ra tòa ông kia khai thẳng là tôi với cô ấy chỉ là bạn ( tình). Mà đúng thế còn gì nữa. Gái gú mà nhận tiền chu cấp hàng tháng của giai thì chính xác là gái bao. Đến những cặp đôi đang yêu nhau mà người con gái có lòng tự trọng họ còn ngại khi nhận quà đắt tiền từ bạn trai nữa là ở đây có người bỏ tiền ra nuôi mình hàng tháng. Đổi lại người ta được cái gì?