[Funland] Đề xuất hỗ trợ 23 triệu VNĐ cho mỗi người dân mua ô tô điện

six6

[Tịch thu bằng lái]
quá hay, VF8, Ioniq5, KIA EV5-6
Thời tới rồi ko cản đc

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Mời các cụ quạt lẫn anti tham khảo
Chính sách thu ngân sách nhà nước đối với ô tô điện tại Việt Nam

Tàu Cẩu

Xe máy
Vừa mất tiền lại vừa làm chuột bạch test hộ.

Mức 23tr thì thực ra là giảm thuế thôi, riêng thuế VAT cho cái xe đã lớn hơn mức này rồi, giờ coi như nhà nước thu ít đi thôi, các cụ nộp thuế không phải lo tiền mình đóng cho khoản này nhé.
Cái này nó lại không có tính công bằng cao cụ ơi! người nghèo thì sẽ không có tiền mua ô tô nên sẽ không được hưởng lợi, thành ra là mấy ông nhà giàu được hỗ trợ thôi mà giàu rồi thì không cần hỗ trợ đâu, đặc biệt là trong tình cảnh đất nước còn nhiều khó khăn.

vietbamboo

Xe điện
Em thấy xe điện cũng không hẳn là giải pháp thay thế đâu. Phương tiện công cộng mới là giải pháp cho tương lai.
em thích cái tên của bác.
Nhưng xe điện và phương thức vận tải là 2 phạm trù khác nhau. ưu tiên gIao thông công cộng phát triển là đúng rồi, nhưng xe điện thì chưa chắc ah.

poiuy

Xe ba gác
Cái này nó lại không có tính công bằng cao cụ ơi! người nghèo thì sẽ không có tiền mua ô tô nên sẽ không được hưởng lợi, thành ra là mấy ông nhà giàu được hỗ trợ thôi mà giàu rồi thì không cần hỗ trợ đâu, đặc biệt là trong tình cảnh đất nước còn nhiều khó khăn.
Chưa chắc nhé cụ. Hỗ trợ nhà giàu để họ làm ra nhiều hơn cho XH thì có khi còn hơn hỗ trợ cho nhà nghèo. Mọi thứ đều có 2 mặt cả.

poiuy

Xe ba gác
Vin mà làm con xe kiểu giống xe fiat này thì hay nhỉ giá rẻ loanh quanh 200 củ

xe fiat bản rẻ nhất ko điều hòa ko cửa xe chạy đc max là 45km/h bộ pin hơi kém chay đc có 75km là phải sạc

Fiat Topolino được ra mắt lần đầu cho thị trường Italia. Đây là mẫu ô tô điện siêu nhỏ với 2 cửa, thiết kế nhỏ nhắn. Giá bán mặc dù chưa công bố nhưng dự kiến sẽ rất rẻ, dưới 10.000 USD.

Ô tô điện Fiat Topolino siêu nhỏ, ngắn hơn cả VinFast VF3   - Ảnh 1.

Fiat Topolino không được phép chạy trên cao tốc ở châu Âu

Về bản chất, Fiat Topolino thực ra chính là chiếc Citroen Ami được Fiat chỉnh sửa lại cho phù hợp với chiến lược của mình, cũng như để phục vụ khách hàng Italia. Do đó, Topolino cũng được phân loại là xe "quadricycle" tại châu Âu - những chiếc xe 4 bánh có kích thước nhỏ, tốc độ tối đa thấp và không được phép lưu hành trên cao tốc, khác với "ô tô" truyền thống.

Topolino có chiều dài tổng thể chỉ 2,53 m (VinFast VF3 dài hơn 3,1 mét), tốc độ tối đa dừng lại ở mức 45 km/giờ. Vì vậy, nó hoàn toàn có thể thay thế được những chiếc xe tay ga 2 bánh và đặc biệt phù hợp với giới trẻ châu Âu vì không yêu cầu bằng lái ô tô, người dưới 18 tuổi vẫn có thể sử dụng hợp lệ.
Trông có vẻ như không có cánh cửa, chăng cái dây ngang cửa. Thế này mà mưa rào thì sao nhỉ?
Nói chung lắp thêm điều hòa, cánh cửa... thì cũng thêm mấy ngàn $ nữa, thuế vào thì cũng ngót 300 củ.

Maner Bolsol

Xe tăng
Mức 23tr thì thực ra là giảm thuế thôi, riêng thuế VAT cho cái xe đã lớn hơn mức này rồi, giờ coi như nhà nước thu ít đi thôi, các cụ nộp thuế không phải lo tiền mình đóng cho khoản này nhé.
Tăng giá xe bù lại 23tr để mỡ nó rán nó là 1 ý hay. Mua rồi ráng chịu và ráng khen như mấy cái city. Trừ khi áp dụng cho tất cả các hãng xe điện tại VN thì may ra còn quan tâm, nhưng giá xe cũng như các chính sách bảo hành mới là quan trọng hơn cái 23tr cỏn con này

sắt con

Xe điện
Dốt nát hiếm, sau khái niệm “thu giá” và “học giá”

sắt con

Xe điện
Đổi đc hết dàn xe bus nhả khói đen sang xe điện thì sướng biết bao
Công nhận, thiết thực nhất là NN mang 23tr dồn lại đổi hết thành bus điện, tự dân nó chuyển sang đi bus, bỏ phương tiện cá nhân, bớt tắc đường và đồng tiền hữu dụng đúng túi

pooka

Xe container
Vin mà làm con xe kiểu giống xe fiat này thì hay nhỉ giá rẻ loanh quanh 200 củ

xe fiat bản rẻ nhất ko điều hòa ko cửa xe chạy đc max là 45km/h bộ pin hơi kém chay đc có 75km là phải sạc

Fiat Topolino được ra mắt lần đầu cho thị trường Italia. Đây là mẫu ô tô điện siêu nhỏ với 2 cửa, thiết kế nhỏ nhắn. Giá bán mặc dù chưa công bố nhưng dự kiến sẽ rất rẻ, dưới 10.000 USD.

Ô tô điện Fiat Topolino siêu nhỏ, ngắn hơn cả VinFast VF3   - Ảnh 1.

Fiat Topolino không được phép chạy trên cao tốc ở châu Âu

Về bản chất, Fiat Topolino thực ra chính là chiếc Citroen Ami được Fiat chỉnh sửa lại cho phù hợp với chiến lược của mình, cũng như để phục vụ khách hàng Italia. Do đó, Topolino cũng được phân loại là xe "quadricycle" tại châu Âu - những chiếc xe 4 bánh có kích thước nhỏ, tốc độ tối đa thấp và không được phép lưu hành trên cao tốc, khác với "ô tô" truyền thống.

Topolino có chiều dài tổng thể chỉ 2,53 m (VinFast VF3 dài hơn 3,1 mét), tốc độ tối đa dừng lại ở mức 45 km/giờ. Vì vậy, nó hoàn toàn có thể thay thế được những chiếc xe tay ga 2 bánh và đặc biệt phù hợp với giới trẻ châu Âu vì không yêu cầu bằng lái ô tô, người dưới 18 tuổi vẫn có thể sử dụng hợp lệ.
Ngoại trừ ô tô điện kiểu cho trẻ em thì Em chưa thấy ô tô nào không cần bằng lái, xe này về VN có cần bằng lái không nhỉ.

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
vấn đề lớn nhất của xe điện hiện tại là đi xa không chủ động. Dự trữ hành trình 400km thì 200km đã phải lo kiếm chỗ sạc cho yên tâm rồi..

Vừa rồi nhà em có việc chạy 700km/ ngày HN Móng Cái HN, mà ko bận tâm gì xăng cộ, hết là đâu cũng có chỗ đổ
, nếu là xe điện thì điều đó ko thể làm được
700km/ngày đến người ngồi không còn oải nói gì xe. Sạc điện xe nghỉ người nghỉ. Hành xác nhau đâu mà lái liền tù tì cả chặng.

Lacet_ti

Xe container
Công nhận, thiết thực nhất là NN mang 23tr dồn lại đổi hết thành bus điện, tự dân nó chuyển sang đi bus, bỏ phương tiện cá nhân, bớt tắc đường và đồng tiền hữu dụng đúng túi
20 tỉ 1 em buyt điện đó cụ ơi.
Buyt thường khoảng 2-3 tỉ/em.
Brt thì 4.5 tỉ của anh Tha co .
Ch ơi xanh nó hoang vậy đó :)