[Funland] Để vợ trả nợ mua chung cư ??

Xechaybangcom

Xe điện
Đc tặng quà đã là niềm vui rồi đó 😂😂😂
Mợ lại làm em nhớ đến một người bạn.
Con gái bạn em học giỏi, gia đình cũng khá. Thế nào mà thích anh nào toàn chủ động tặng quà cáp, rủ rê anh đi chơi bời này nọ.
Lúc đầu bọn em cứ trêu sao mà dại trai, nhưng bạn em bảo kệ nó chứ. Nó thấy việc nó tặng quà cho giai là hạnh phúc thì sao mình lại cấm :D :D :D
Em thấy đúng. Nói chung ra ngoài, gặp được những người bạn như này mình cũng mở mang con người và nhìn nhận vui vẻ hơn.

Dancingwiththewind

Xe điện
Thế nên e vẫn bảo với vk là kiểu j thì kiểu cũng phải cố cho con gái m 1 đường lùi. Nếu nó ko giỏi giang thì phải cố chạy cho nó dc công việc. Cố cho nó dc 1 cái nhà để nếu ko may còn chỗ chui ra chui vào. Vc e chỉ mong con sau này lấy dc thằng nó yêu thương con m thật lòng, ko cần giỏi giang giàu có thành đạt cũng dc. Quan trọng nhất là nó phải là thằng đàn ông tốt.
Bố em thế hệ 5x mà đã quán triệt từ đầu với các em (ông bà nội em mất sớm) là phải mua nhà cho con gái trước để lúc nào nó cũng có đường lùi. Bố em thực hiện triệt để luôn. Mua nhà cho em trước. Sau có đk mới tiếp đến thằng em trai. Đến cô chú e cũng vậy.
Mà con gái cụ bao tuổi đấy? Giai nhà em sinh 2007 cao to trông cũng đc. Hiền lành giống bố =)) Mẹ chồng này lười nên chỉ mong con dâu đừng: sao bà nội lười thế nhỉ?

suppernova112

Xe buýt
Sáng đưa vk đọc cái topic này, bảo: "lắm đứa nó bảo anh tính toán, thực dụng, hèn hạ, anh đưa cho em đọc xem thế nào?"
Vk đọc xong, cười khúc khích bảo:
" ôi anh kệ chúng nó, chúng nó hiểu tình cảnh nhà mình đâu, mà sau có gì a cứ nói thẳng với e nè, chứ đừng lên mạng hỏi linh tinh mất thời gian làm gì"
" Em hiểu ý anh, giờ em đưa anh số tiền tk 200tr, còn lại anh tự trả nợ, rồi lo hết tiền sinh hoạt phí hàng tháng, tiền lãi bank. Lương em thì em giữ, coi như đó cũng là đóng góp của em. Em hiểu là kể cả sau này nếu có ly hôn thì dù đứng tên căn hộ nhưng anh cũng ko được hết, vì phần nợ ngân hàng sau hôn nhân vẫn do cả 2 cùng trả"

- Em có nói: " hay để anh làm lại sổ đứng tên cả 2? không như thế thiệt cho em quá, người khác lại nghĩ anh khôn ăn người"
Vk : " ko cần đâu anh, tạm thời cứ như thế, còn sau này trả xong tính tiếp, e cũng có gì thiệt thòi đâu, e ở nhà anh, được anh nuôi còn gì, còn người khác nói nào kệ ng ta"

toyennha

Xe lăn
Em lúc cưới vợ em nói luôn. Anh có vậy nè. Giờ anh xem như thất nghiệp em chịu khó nuôi anh qua đoạn khó anh sẽ tiếp tục làm việc còn cái này em . cứ giữ đó. Khi cần 2 đứa lấy ra sài và đến giờ vợ chưa nuôi em ngày nào nhưng lâu lâu em vẫn xin tiền vợ nhậu. :D

Son23

Xe buýt
Sáng đưa vk đọc cái topic này, bảo: "lắm đứa nó bảo anh tính toán, thực dụng, hèn hạ, anh đưa cho em đọc xem thế nào?"
" ôi anh kệ chúng nó, chúng nó hiểu tình cảnh nhà mình đâu, mà sau có gì a cứ nói thẳng với e nè, chứ đừng lên mạng hỏi linh tinh mất thời gian làm gì"
" Em hiểu ý anh, giờ em đưa anh số tiền tk 200tr, còn lại anh tự trả nợ, rồi lo hết tiền sinh hoạt phí hàng tháng, tiền lãi bank. Lương em thì em giữ, coi như đó cũng là đóng góp của em. Em hiểu là kể cả sau này nếu có ly hôn thì dù đứng tên căn hộ nhưng anh cũng ko được hết, vì phần nợ ngân hàng sau hôn nhân vẫn do cả 2 cùng trả"

- Em có nói: " hay để anh làm lại sổ đứng tên cả 2? không như thế thiệt cho em quá, người khác lại nghĩ anh khôn ăn người"
Vk : " ko cần đâu anh, tạm thời cứ như thế, còn sau này trả xong tính tiếp, e cũng có gì thiệt thòi đâu, e ở nhà anh, được anh nuôi còn gì, còn người khác nói nào kệ ng ta"
Cụ chuẩn bị kết hôn, chắc tuổi tầm trên 30 là cùng. Trong này mọi người vào góp ý cho cụ đều có con lớn, họ đều U 40, U50, U60, vậy mà cụ cợt nhả gọi Nó và Chúng nó, ra vẻ giễu cợt, lôi thêm cả cô vợ vào, thôi thì cũng Xứng đôi vừa lứa. Tiện gặp suy nghĩ của cụ thì mọi người buôn về quan điểm sống, rm vào đọc cũng thêm góc nhìn, chứ mấy thái độ láo xược như cụ, không đáng bàn ở đây.

LuckyCar

Xe container
Hôn nhân mà tính toán quá thì cũng hại não nhỉ.
Trong hôn nhân, em có mấy cái xác định không tính toán từ khi còn chưa có đối tượng để tìm hiểu. Một là lợi ích vật chất từ vợ, tất cả những gì của mình còn là của nó cơ mà. Hai là giới tính của F1. Giờ thì bao nhiêu tâm trí của em dồn vào việc thỉnh thoảng thành công trốn buổi rửa bát, thế là mừng lắm rồi.:))

Nhimtiu

Xe container
Ở đây lắm cụ đạo đức giả nhỉ. Cứ nhìn thực tế xã hội đi, bớt ảo lại.

- Thứ nhất: việc làm lại sổ để đứng tên 2 người --> cái này giờ em mới biết
- Thứ 2: Thế hệ 6x, 7x, đầu 8x các cụ thì cứ làm bn đưa vợ hết, vợ bắt chồng đưa.. chứ bây giờ thì văn minh, tiền ai nấy giữ, đều có sự đóng góp chung, trừ nhà nào đại gia thì thôi bao tất ko nói làm gì.
- Thứ 3: Giờ kiếm ăn khó khăn, đồng tiền kiếm được là mồ hôi nước mắt, ko phải đại gia, nhà gia thế gì, việc chung tay góp công góp của cả 2 vk ck là điều đương nhiên, ai kiếm nhiều góp nhiều, ai kiếm ít góp ít, miễn là có sự đóng góp cho gia đình nhỏ
- Thứ 4: Hôn nhân ko nói trước được điều gì, đây là còn mới cưới, giờ tỷ lệ cặp đôi ly hôn rất nhiều, rồi sau này chia tài sản phức tạp. Nếu ở lâu với nhau thì ko sao, chứ mới về ở với nhau chưa nói trước được tương lai thế nào.
- Thứ 5: Em đặt tiêu đề cũng hơi sai, thực ra thì ko hẳn là bảo vợ trả nợ hộ mình, mà muốn vợ có sự đóng góp chung vào để em bớt gánh nặng, còn nợ của em thì em trả, khi nào trả xong, rồi bán nhà mua cái khác thì tính tiếp, chung tên sổ mới. Thu nhập em cũng ko nhiều nhặn gì, tiền vợ vợ giữ, chỉ muốn có chút đóng góp vào đó, hoặc mỗi tháng em đưa vợ 1 khoản đủ lo cho 2 người, có con thì tính tiếp. Cũng phải sống với nhau dăm năm, có con vào xem thế nào nữa, chứ giờ bảo vợ đứng tên nhà thì ngay cả vợ em cũng ko muốn thế.

- Em cũng có phương án cho mình, nói với vợ là mỗi tháng em đưa vợ 6tr chi tiêu, còn lại tiền trả lãi các thứ em lo hết, khi nào có con vào em đưa thêm số tiền lớn hơn... liệu cơm gắp mắm.
- Còn phương án làm lại sổ đứng tên 2 người, có đề bạt ra thì vợ em cũng ko muốn, vì đó là tài sản của em, vợ em cũng hiểu điều đó. Sau này em tự trả nợ xong, thì bán đi, mua cái mới rồi đứng tên 2 người sau.
Em thấy cụ tính toán trc sau rất chi li rạch ròi nhưng cụ kết luận cccm ở đây đạo đức giả thì sai bét vì nhiều cụ 7x,8x đạo đức thật chứ k đạo đức giả. Giả là do cụ tự nghĩ ra thôi và theo mục 4 như cụ tả thì nếu k chắc thì tại sao cụ vẫn muốn cưới gái nhỉ? Thường cc sẽ chỉ chốt deal nếu chắc 100% thôi chứ còn lăn tăn thì sao phải ngợi?

Em trích lại thôi:

- Thứ 4: Hôn nhân ko nói trước được điều gì, đây là còn mới cưới, giờ tỷ lệ cặp đôi ly hôn rất nhiều, rồi sau này chia tài sản phức tạp. Nếu ở lâu với nhau thì ko sao, chứ mới về ở với nhau chưa nói trước được tương lai thế nào.

suppernova112

Xe buýt
Cụ chuẩn bị kết hôn, chắc tuổi tầm trên 30 là cùng. Trong này mọi người vào góp ý cho cụ đều có con lớn, họ đều U 40, U50, U60, vậy mà cụ cợt nhả gọi Nó và Chúng nó, ra vẻ giễu cợt, lôi thêm cả cô vợ vào, thôi thì cũng Xứng đôi vừa lứa. Tiện gặp suy nghĩ của cụ thì mọi người buôn về quan điểm sống, rm vào đọc cũng thêm góc nhìn, chứ mấy thái độ láo xược như cụ, không đáng bàn ở đây.
Đừng soi câu chữ bạn ơi. Trên này ko ai biết ai, ko ai quen ai xưng sao chả được bạn.

Son23

Xe buýt
Đừng soi câu chữ bạn ơi. Trên này ko ai biết ai, ko ai quen ai xưng sao chả được bạn.
Ko cần quen biết mới phải tôn trọng nhau đâu cụ ạ. Câu chữ thể hiện con người. Nếu vợ chồng cụ thấy mất thời gian thì hỏi làm gì nhỉ, hỏi xong quay ra chế giễu người trả lời. Đàn ông gì mà nhảy đong đỏng lên khi người ta khác quan điểm, trong khi mình chủ động đi hỏi. Các cụ, mợ khác rất lịch sự và kiên nhẫn, còn cụ thì...

cuadong

Xe buýt
Chủ đề căng thế. Cứ hỏi vợ 2 ng góp chung 5-10tr/ tháng chi phí chung . vc trong nhà thì chi. Cái gì của riêng bác thì bác cứ làm nặng quá thì bán đi.

Quen kiểu ăn uống xa xỉ thanh toán hết thì tem tém lại nhờ vk dùng quỹ chung chi. Ăn hết ở nhà nấu cơm. Vk cũng giỏi lắm bác lo làm gì. Vì cái cp kia ko lấy vợ bác cũng pải chi dùng cá nhân nhé.

Như vậy e thấy là đúng thời đại bác đang nói

suppernova112

Xe buýt
Ko cần quen biết mới phải tôn trọng nhau đâu cụ ạ. Câu chữ thể hiện con người. Nếu vợ chồng cụ thấy mất thời gian thì hỏi làm gì nhỉ, hỏi xong quay ra chế giễu người trả lời. Đàn ông gì mà nhảy đong đỏng lên khi người ta khác quan điểm, trong khi mình chủ động đi hỏi. Các cụ, mợ khác rất lịch sự và kiên nhẫn, còn cụ thì...
Mình chỉ tôn trọng những ai tôn trọng mình. Còn những đứa buông những lời nhục mạ, đánh giá người khác trên này thì mình cũng ko coi chúng nó ra gì. Thân!

suppernova112

Xe buýt
Em thấy cụ tính toán trc sau rất chi li rạch ròi nhưng cụ kết luận cccm ở đây đạo đức giả thì sai bét vì nhiều cụ 7x,8x đạo đức thật chứ k đạo đức giả. Giả là do cụ tự nghĩ ra thôi và theo mục 4 như cụ tả thì nếu k chắc thì tại sao cụ vẫn muốn cưới gái nhỉ? Thường cc sẽ chỉ chốt deal nếu chắc 100% thôi chứ còn lăn tăn thì sao phải ngợi?

Em trích lại thôi:

Ai cũng chắc 100% mới cưới, cho đến khi ly hôn ;))

Mit.Mit

Xe máy
bác nghĩ thế thì ra làm lại sổ cả hai cùng vui. đã là vợ ck thì mọi thứ cùng nhau gánh vác

Nhimtiu

Xe container
Ai cũng chắc 100% mới cưới, cho đến khi ly hôn ;))
Cụ trẻ chưa vk con mới là đang chuẩn bị mà cụ có vẻ già dặn hơn bt nhưng đời còn dài nên cũng k tính đc hết đâu cụ ạ. Nhân tính thường k bằng trời tính đâu. Cụ nên lắng nghe cccm chia sẽ để biết các cụ phụ huynh sẽ nghĩ gì khi cụ đặt vđ cưới xin gái nhà người ta.

suppernova112

Xe buýt
Cụ trẻ chưa vk con mới là đang chuẩn bị mà cụ có vẻ già dặn hơn bt nhưng đời còn dài nên cũng k tính đc hết đâu cụ ạ. Nhân tính thường k bằng trời tính đâu. Cụ nên lắng nghe cccm chia sẽ để biết các cụ phụ huynh sẽ nghĩ gì khi cụ đặt vđ cưới xin gái nhà người ta.
Chính vì đời còn dài nên chúng ta ko thể tính trước được, chắc 100% thời điểm này nhưng ko biết sau này có còn 100% ko. Vậy nên tự tính cho mình đường lui, tự back up là điều nên làm, đối phương cũng hiểu như vậy, đó là sự văn minh. Thoải mái thì chơi thôi. Còn cứ nhậm nhằng cả nể từ đầu, sau này có chuyện lại lôi nhau ra cắn nhau thì...

Ryan848

Xe container
Việc cụ Nhím đang làm giống vs câu em hay chém vs mấy ông bạn: "ko thể bổ đầu ai đó để nhét tư tưởng của mình vào dc", case này bỏ đi cụ ơi, tư véo vs chém thớt này khó vào lắm :))

cuc_cu

Xe tăng

Thôi thì bước đầu cũng chúc mừng cụ - cũng gọi là "xứng đôi vừa lứa".

Tuy nhiên, dẫu biết "trên mạng" chẳng ai biết ai đứng sau mỗi câu chữ nên có lẽ cũng thoải mái hơn trong việc xưng hô mà thản nhiên gọi mọi người là "chúng nó" ở lần đầu. Nhưng, lần sau cụ nên góp ý lại với "người nhà" về cách xưng hô - tôn trọng người cũng chính là tôn trọng mình.

Thêm nữa, phàm là người trần mắt thịt khi yêu "thật lòng" thì thường con tim làm mờ lí trí - trai hay gái đều vậy. Trong trường hợp của cụ, có thể nói cụ may mắn vì vợ cụ đang là người yêu cụ nhiều hơn đấy, thế nên mới không có tính toán và thỏa mãn với những gì là của cụ - trong đó có cả tính "Cẩn thận" cụ hiện có.

À, là phụ nữ vốn đã thiệt thòi nên cụ hãy tạm quên món tiết kiệm 200tr của vợ đi, coi như đó là đường lui cho vợ nếu sau này có nhỡ xảy ra chuyện gì hoặc để vợ có thể chủ động lo toan việc khi nhỡ nhàng. Mình là đàn ông, có nhà, có việc, có trí tuệ, có nợ, có sức khỏe và có tự trọng thì nhà mình mua nợ - tự mình trả, đừng căn ke quá làm gì.

Chúc vợ chồng cụ hạnh phúc 99 năm!

Mytv

Xe điện
Bố em thế hệ 5x mà đã quán triệt từ đầu với các em (ông bà nội em mất sớm) là phải mua nhà cho con gái trước để lúc nào nó cũng có đường lùi. Bố em thực hiện triệt để luôn. Mua nhà cho em trước. Sau có đk mới tiếp đến thằng em trai. Đến cô chú e cũng vậy.
Mà con gái cụ bao tuổi đấy? Giai nhà em sinh 2007 cao to trông cũng đc. Hiền lành giống bố =)) Mẹ chồng này lười nên chỉ mong con dâu đừng: sao bà nội lười thế nhỉ?
Trời bố mẹ mợ giống bố mẹ thế. 2 bà chị e trc khi đi lấy ck đều dc như mợ. Mỗi bà đc mảnh nhỏ xíu trong ngõ. Hồi đó e còn bé nên ko hiểu sao bố làm thế, tự nhiên đi mua đất làm j trong khi nhà ck các bà đều chuẩn bị nhà cửa đàng hoàng cả rồi. Sau này có con mới hiểu & phải thực hiện theo ngay.:">
Còn e lấy vk chả dc mịa j, ông bà bảo lấy vk về sống cùng ông bà. Ko có nhà cửa j hết. May gặp đứa dễ tính nó đồng ý ko ế luôn ạ.
Gái nhà e rồng lộn mợ ạ. Hổng biết giai Đinh Hợi có đợi e nó lớn kịp đc ko?:D . E chuẩn bị cho con hết rồi. Nếu dốt thì có 1 công việc hành chính lặt vặt đủ nuôi bản thân chỗ mẹ hoặc bố tuỳ con. 1 cái tập thể cũ có thể cho thuê nếu yên ổn lấy tiền mua sữa cho con hoặc có thể về đó ở nếu gặp thằng "đầu có sỏi" lọc lõi như trên.

suppernova112

Xe buýt
Việc cụ Nhím đang làm giống vs câu em hay chém vs mấy ông bạn: "ko thể bổ đầu ai đó để nhét tư tưởng của mình vào dc", case này bỏ đi cụ ơi, tư véo vs chém thớt này khó vào lắm :))
đúng rồi bạn, mỗi người 1 quan điểm khác nhau. Bạn và 1 số người cho đó là hèn hạ, bẩn tính, nhưng mình thì cho đó là sự văn minh. Ko ai lấy đi cái gì của ai, ko ai lừa ai, đồng tiền của mình làm ra thì nó là của mình. Như vậy cho thoải mái!