[Funland] Đẻ thường hay đẻ mổ

Khoai Cún

Xe tăng
- Ưu , nhược điểm giữa đẻ thường với đẻ mổ
- Lợi và hại của 2 phương pháp sinh này
E mời các cụ thông thái ạ
Cụ sang web trẻ thơ dùm em cái ạ :)))). Vào Quán tí lộn cổ vì tưởng nhầm địa chỉ.
btw, theo quan điểm của em là bs bảo thế nào em làm thế đấy, vào tới phòng đẻ rồi còn chọn lựa gì nữa ạ?

Haolo1992

Xe tăng
Đã đẻ thường thì ko nên chọn pp đẻ ko đau
- gây tê tủy sống ->> sau này đa lưng lắm
- khi ko có cảm giác: mình ko căn chỉnh được mà biết rặn đẻ, biết thở đều C ạ.
Đẻ đau cũng k biết căn chỉnh đâu bác, nhờ bs hết. :) đẻ đau thì vật vã, mất sức, đến lúc rặn hết hơi, sức đâu mà rặn với thở nữa.
Còn gây tê tuỷ sống sau này đau lưng thực ra là do dân mình hay đồn vậy thôi. Đẻ cong ngồi nhiều, ít vận động thì ng thường cũng đau chứ chẳng cứ.

Dan du an

Xe ba gác
Tôi là bác sỹ nhưng tôi không ủng hộ mổ đẻ nếu không đúng chỉ định. Mổ ra khâu lại không thể nói là đơn giản, chưa kể còn gây mê hoặc gây tê tủy song, biến chứng và nguy cơ của gây mê tủy sống mọi người có thể tra gg thì biết. Tốt nhất là đẻ thường.

chandai.toinack

Xe điện
Đẻ đau cũng k biết căn chỉnh đâu bác, nhờ bs hết. :) đẻ đau thì vật vã, mất sức, đến lúc rặn hết hơi, sức đâu mà rặn với thở nữa.
Còn gây tê tuỷ sống sau này đau lưng thực ra là do dân mình hay đồn vậy thôi. Đẻ cong ngồi nhiều, ít vận động thì ng thường cũng đau chứ chẳng cứ.

bác nào sinh thường thì kiếm mục kinh nghiệm sinh thường tham khảo, mổ thì kiếm knghiem mổ, trừ khi tưởng thường mà lại mổ, trở tay ko kịp thôi. Chứ e thấy mợ kia, sinh mổ l1, lần 2 quyết sinh thường, mợ í tham khảo đủ kiểu, cả cách rặn, các cách ntn để cho đỡ đau va fko la hét đỡ bị hụt hơi, thậm chí câch để ko bị rạch và rách, thế mà mợ í làm đc Cụ.

E lầ đầu là mổ bị động nên ko biết gì nhưng đc cái ko đau gì cả, 3 ngày đc về, còn l2, l3 thì tham khảo đủ knghiem nên cũng ko đau
Nhưng cái vụ tiêm là có C ạ, e toàn nằm cho ti, mổ nên e đi lại vận động cho khỏe, sau khi ra viện, đc 1 tuần e đã mò đi siêu thị rồi, nhưnh đau lưng vẫn đau lưng ạ

E mổ 3 đứa rồi, nên mấy đứa trc đến sau này vẫn thỉnh thoảng thấy đau lưng

Dở người

Xe điện
Cái gì hợp tự nhiên là tốt nhất.
Đẻ thường là tuân theo quy luật, an toàn nhất cho mẹ và bé.
Cực chẳng đã, không đẻ thường được mới phải mổ.
Thôi thì trăm sự nhờ bác sỹ, bác bảo đẻ thường thì em đẻ mà bác vạch ra mổ thì em mổ.
Lúc ấy bố ai dám cãi.

chandai.toinack

Xe điện
Tôi là bác sỹ nhưng tôi không ủng hộ mổ đẻ nếu không đúng chỉ định. Mổ ra khâu lại không thể nói là đơn giản, chưa kể còn gây mê hoặc gây tê tủy song, biến chứng và nguy cơ của gây mê tủy sống mọi người có thể tra gg thì biết. Tốt nhất là đẻ thường.
Đấy, nên e bảo, lúc mổ chả sợ gì chỉ sợ chết
Biến chứng nhiều, mổ xong ok hết nhưng chưa chắc đã ngon lành, mổ bắt con ra ok là thở phào đc 50%
Vụ gây tê/ mê, hôm rồi chả có vụ liệt chân
Còn ảnh hưởng đầu tiền là vào p hồi sức tưởng bị gì thật: cứ như lên cơn co giật rét run như ko mặc đồ đứng giữa trời băng tuyết âm độ gioa thổi í, nôn ói và đau đầu với cổ ( nếu có) , e lần 1, 2 ko bị, nhưng lần 3 nghe bà kia ói, cũng oia theo, ngày thứ 2 thì bị đau nửa đầu và cổ ko chịu nổi luôn.

nghienruou

Xe điện
Nếu đẻ thường được thì nên để đẻ tthờng cụ ạ.

Jun Nov18

Xe điện
Sẽ không ai dám khuyên bạn nên chọn phương pháp sinh nào,bởi không ai biết được sau đó là những gì.
Mình đây hai lần vào phòng sinh,từng chứng kiến nhiều ca sinh trong khoảng thời gian chờ đợi, có một trường hợp mà suốt đời này mình không thể quên.Một bạn đi sinh cùng mình, cùng khám cùng vào phòng sinh một lúc, có người quen đưa đi gửi gắm người này người nọ, bạn ấy bị huyết áp cao người ta vẫn cho sinh bình thường , đến lúc bạn ý không thể rặn con thì sắp ngạt lúc đấy họ đã phải lấy móc xép kéo đầu đứa bé ra... không biết cậu bé đó giờ thế nào nhưng hình ảnh đó ám ảnh mình mãi.
Nếu có điều kiện tốt nhất nên chọn sinh dịch vụ người nhà có thể cận kề ở bên là tốt nhất, phụ nữ vào phòng sinh một thân một mình mà người trong đó thì quá quen với những kêu la sinh đẻ rồi nên nhiều trường hợp không cứu được là vì thế, vào đó giống như một sự tách biệt và sự sống của cả mẹ lẫn con đều giao cả cho những người làm trong đó.
Kinh nghiệm duy nhất mà mình rút ra được truyền lại cho các mẹ chuẩn bị đi sinh là đi dép xấu xấu thôi, mình hai lần đi sinh cứ toàn mang giày ,xong đi ra đến đôi dép đứt cũng không có mà đi ai đi đẻ mất dép điểm danh phát
Lại nói chuyện mất dép
- Em hồi 27w đã vào ăn cơm viện và " nghỉ dưỡng" trong bệnh viện ợ. Khổ có mỗi đôi dép Hồng kute mà bị mất tới 2 lần.
Lần 1 ( vì vào viện là sẽ đi dép của bv),dép của mình để ở tủ, phòng có 2 người thôi, sau một thời gian nhớ ra dép thì đã chả thấy đâu, chắc người nhà ai cầm nhầm về
- Và vì đôi màu hồng đó quá kute, chồng em lại nhờ bạn xách về cho 1 đôi nữa, và rồi cũng mất hút lần 2

Bây giờ thỉnh thoảng cho con vào việ khám, cả cái khoa sản vẫn trêu " tìm thấy dép Hồng chưa ":)))
Hôm em sinh cũng có 1 ca, siêu âm con hơn 3,6kg,( con đầu), bác sỹ khuyên mổ nhưng nhất định không mổ, cuối cùng dùng giác hút cũng ko được, phải dùng forceps mà em hóng được là mẹ bị rạch cả 2 bên, và rặn nhiều đên mức các mạch máu trên mặt cuả mẹ bé, bé sinh được 4260gam, nhưng đẻ ra thì hơi ngạt

Marie Lee

Xe buýt
Mợ sanh l3 cách lần 2 bao lâu ạ
E lần 3 cũng sợ
Đk ở Hoàn Mỹ đà lạt rồi ( mà vẫn sợ dù sk e bthuong, khám bthuong hết) mà vẫn mò về dưới nhà Bố Mẹ sinh cho gần Từ Dũ, lỡ có vấn dêd gì thì chuyển lên Từ dũ cho nhanh
Thế mà hôm sau vào mổ mà trước đó 1 hôm tí thì e tính lên Từ dũ, vì vẫn ko tin tưởng được, mãi sau coa ng quen dẫn đi găp bà trưởng khoa, nhờ bà í thăm khám và trực tiếp mổ nên e mới ở lại

Mổ lần 2, 3, chả sợ gì chỉ sợ... chết
E thật.
Của e lần 3 thì nhanh lắm, 10h kém vào, 10h5 mổ bắt con xong, ra khỏi phòng chắc 15p sau, và ra phòng hồi sức, 2h chiều e đc về phòng rồi

Bạn em, mổ 4 lần, mà toàn cách nhau 2 năm
Lần 2 cách lần 1 đúng 5 năm, lần 3 cách lần 2 có 2,5 năm thôi mợ ạ. 2 lần đầu đều là bác Quyết- Giám đốc viện Sản T.Ư, lần thứ 3 nhiều rủi ro nhất thì bác lại đi Singapore công tác, nên bác chỉ định cho học trò của bác mổ thay. Anh học trò này cũng là trưởng khoa trong sản C và là một trong những trò giỏi nhất của bác Quyết rồi. Giả dụ hôm em mổ sinh lần 3 mà không phải anh ấy mà là bsĩ non tay thì khả năng mất tử cung là 95% rồi, chưa kể nghuy cơ băng huyết này nọ... Nói chung là đúng câu các cụ nói “đàn bà chửa cửa mả”.

Namsilver

Xe buýt
Đẻ mổ nhé, để hàng cho ngon =))

Đẻ thường hàng xấu (E nghe nói vậy)

Các cụ cứ bảo nguy cơ này nọ nhưng theo bác sỹ thì nên đẻ mổ để hạn chế những ảnh hưởng tiêu cực lên đứa trẻ.

chandai.toinack

Xe điện
Lần 2 cách lần 1 đúng 5 năm, lần 3 cách lần 2 có 2,5 năm thôi mợ ạ. 2 lần đầu đều là bác Quyết- Giám đốc viện Sản T.Ư, lần thứ 3 nhiều rủi ro nhất thì bác lại đi Singapore công tác, nên bác chỉ định cho học trò của bác mổ thay. Anh học trò này cũng là trưởng khoa trong sản C và là một trong những trò giỏi nhất của bác Quyết rồi. Giả dụ hôm em mổ sinh lần 3 mà không phải anh ấy mà là bsĩ non tay thì khả năng mất tử cung là 95% rồi, chưa kể nghuy cơ băng huyết này nọ... Nói chung là đúng câu các cụ nói “đàn bà chửa cửa mả”.
Đấy, lần 2 e cách 6 năm, l3 còn 1 tháng nữa là cách 3 năm, nhưng vẫn sợ, vì e sinh lần 3 nhưng tính ra đến 5 lần rồi. Lần thứ 4 cách lần này đúng 1 năm
Sợ dính tử cung thì toi
Nên mai mổ mà hôm nay vẫn hoang mang lại nghe thông tin bệnh viện ko mổ lần 3, có bà kia vào mổ l3 phải chuyển tới Từ Dũ

Luac vào mổ, e bé được ra là e thở phào, với ko thấy bsi nói gì, thì mới yên tâm, chứ lúc đầu là bạn y tá điều dưỡng cứ phải ngồi cạnh nói chuyện phiếm động viên cho đỡ sợ.

Có điều lo lắng cho vụ mổ mà em quên béng vụ đăng kí triệt sản.

tienaka

Xe điện
Ọp phơ ác gúm. Vk mổ nó đau dai dẳng cả tuần tội lắm. Đẻ thường được là tốt nhất cụ chủ ạ. Khoẻ mẹ khoẻ con. Sau này cụ nặng vấn đề kia quá thì cho vk tiền đi nâng cấp là ok thôi

dr.anthony

Xe buýt
Đẻ thường thì cái ấy nó sẽ dãn ra và đẻ những lần sau trơn tru dễ dàng, an toàn hơn, còn trong chuyện ơ ớ thì ông chồng dễ tuột mood.
Đẻ mổ thì cái ấy không giãn, nhưng nhược điểm là sẽ có sẹo ngang ở vùng bụng dưới, sẹo ở tử cung và những lần sau không đẻ thường được nữa, bắt buộc phải mổ, tỉ lệ khó đậu thai và vỡ tử cung trong lần mang thai sau cũng cao hơn cụ ạ. Được cái là cái ấy thì ko bị dãn, với gây mê bà vợ đỡ đau hơn.
Còn biến chứng trong lúc đẻ thì cái nào cũng có và mức độ nguy hiểm thì hỏi ông trời ông trời sẽ cho số ngồi ở ngoài phòng chờ mà đánh lô tô cụ ạ.

lehungcsnd

Xe hơi
gấu nhà em đẻ thường cả 3 lần,dc cái gấu chịu đi tập yoga nên em thấy rất ổn

Krupta

Xe điện
Cụ mợ nào chấp nhận như này thì đẻ mổ.

tindt

Xe tăng
Không thể có câu trả lời chuẩn cho câu hỏi chung chung như thế này, câu trả lời sẽ chỉ đúng với những ca cụ thể và bởi bs chuyên khoa.

muommuomxanh

Xe hơi
Đẻ thường đau. đẻ mổ không đau. :D