[Funland] Đẻ thường hay đẻ mổ

airi

Xe hơi
- Ưu , nhược điểm giữa đẻ thường với đẻ mổ
- Lợi và hại của 2 phương pháp sinh này
E mời các cụ thông thái ạ
Nôm na là cụ có đẻ méo đâu mà cứ quyết hộ người ta. Để vợ quyền lựa chọn đi cụ, rạch bụng gần 20 phân thì chả có cái gì là ưu cả.

doquang168

Xe tải
Nôm na là cụ có đẻ méo đâu mà cứ quyết hộ người ta. Để vợ quyền lựa chọn đi cụ, rạch bụng gần 20 phân thì chả có cái gì là ưu cả.
Cụ nói thế lại vô trách nhiệm rồi. vợ mình sao lại là người ta. Mà vấn đề nó k chỉ là ở cái bým hay vết mổ ở bụng. Mà là nó liên quan đến những cái khác mà các cụ đã nói ở trên, cái quan trọng hơn nữa mà có cụ đã nói chính là đẻ mỗ thì gần như đường hô hấp đều bị kém. Cuối cùng là k ai có quyền lựa chọn ở đây cả, có ca muốn đẻ thường nhưng phải mổ, có ca muốn mổ k đc phải đẻ thường.

airi

Xe hơi
Cụ nói thế lại vô trách nhiệm rồi. vợ mình sao lại là người ta. Mà vấn đề nó k chỉ là ở cái bým hay vết mổ ở bụng. Mà là nó liên quan đến những cái khác mà các cụ đã nói ở trên, cái quan trọng hơn nữa mà có cụ đã nói chính là đẻ mỗ thì gần như đường hô hấp đều bị kém. Cuối cùng là k ai có quyền lựa chọn ở đây cả, có ca muốn đẻ thường nhưng phải mổ, có ca muốn mổ k đc phải đẻ thường.
Em nói thật là có cụ vô trách nhiệm ý, vợ em 2 lứa đẻ mổ rồi, đẻ mổ là phương án cuối cùng thôi, hại cho vợ lắm nên méo ai lại mang ra chọn cả. Thêm nữa là không ít bác sỹ thích mổ đẻ nhé, tiền cám ơn cũng nhiều hơn.

dexom

Xe Cứu Trợ
Đẻ mổ thì nó ko rạch lone ra, ấy là tôi nghe nói vậy.
Đẻ thường, tất nhiên là phải rạch lone ra xíu cho nó dễ, tôi cũng hóng vậy.
---
Tùy thớt suy nghĩ!

mrducpru88

Xe buýt
Còn tuỳ bsi tư vấn và điều kiện sức khoẻ vợ cụ. Cái nào cũng có ưu nhược riêng.

ngoc enzo

[Tịch thu bằng lái]
Đẻ mổ thì nó ko rạch lone ra, ấy là tôi nghe nói vậy.
Đẻ thường, tất nhiên là phải rạch lone ra xíu cho nó dễ, tôi cũng hóng vậy.
---
Tùy thớt suy nghĩ!
Cụ nói thô nhưng thật :))

Xe bọ xít

Xe container
- Ưu , nhược điểm giữa đẻ thường với đẻ mổ
- Lợi và hại của 2 phương pháp sinh này
E mời các cụ thông thái ạ
Đẻ thường thì Cụ khổ, vợ Cụ sướng :)
Đẻ mổ thì Cụ sướng, vợ Cụ khổ :)
Còn theo khoa học, thì đẻ thường có lợi cho con hơn :)

Vì thế tùy Cụ QĐ

CT123

Xe máy
Thớt này là nhầm diễn đàn rồi. Các cụ thì ai trải nghiệm qua ma tư vấn đc. Không đáng tin đâu.
Tốt nhất vẫn là sinh thường nếu khám định kỳ sức khỏe ổn (tốt cho con ít có vấn đề về hô hấp, mẹ hồi phục nhanh tuy nhiên có thể ko ... khít như các cụ mong muốn) . Còn nếu có nhu cầu vì nhiều lý do thì xin mổ (bố vui mừng vì ko bị rộng ra, nhưng mà mẹ đau và có tác dụng của gây tê màng cứng)

chandai.toinack

Xe điện
⚘Ah, e mổ 3 đứa, vừa mổ bé 3 xong, mai tròn tháng, e thấy sinh mổ bình thường lắm, nói chung e cũng khỏe, nên từ lúc bầu đến sau mổ e cứ tự làm đc j thì tự làm, e ko cổ súy cho các TH chọn ngày giờ đẹp mổ khi con mới 36t, e tuy mổ nhưng cứ chọn ngày nào đẹp nhất trong khung 38-39 tuần, càng sát đc 40t càng tốt,nếu ko có bệnh lý nguy cơ gì và càng sát ngày e đi khám cả bv lẫn ngoài thường xuyên
------------------
⚘Sinh thường gần ngày chịu khó ăn nhiều tía tô và uôang dứa ép
⚘Sinh mổ: sinh xong ăn luôn cháo loãng ko muối cho nhanh đánh hơi và có sứac
⚘Sanh xong cho e bé ti luôn thì nhanh có sữa
⚘Giải pháp sữa đặc và bia pha gọi sữa về là nhanh nhất trong các loại
⚘Nước Lá mít và nước / canh đinh lăng với cà hạt gấc pha rượu để matxa là giải pháp thông tia sữa ok nhất
-------------
- ⚘Sinh thường: chính xác là tốt cho con, trong trường hợp mẹ ko có vấn đề gì, con cũng ko có vấn đề gì, và trọng lượng thai nhi ở mức bình thường, còn có bata kì biểu hiệun nào ở mẹ hoặc con, thì chọn mổ ngay nhé, kể cả bsi ko cho mổ ( ở bvien mà m ko tin tưởng bsi được í, thường là bvien tuyến huyện)
- ⚘Sinh thường: nói thẳng luôn, chỗ đó sẽ xấu, vì bị rạch, rạch xiên xiên, để lại sẹo mờ, và tất nhiên là bà mẹ swz đau, sưng, nhiễm trùng, đi tiểu khốn khổ.... còn về qh thì rộng... và time đc quan hệ vch sẽ lâu hơn, với time đầu ngồi cho con ti, mà đau cái ấy thì có mà...
----------
-⚘ Sinh mổ: Ko tốt cho hô hấp của bé
Mổ lần 1 thì lần 2, 3 sẽ mổ, nhưng nếu thoqif gian cách nhau từ 3 năm thì oqr bvien chuyên như Từ Dũ, mẹ và con ko có bệnh lý gì, có năn nỉ mổ, bsi cũng bắt sinh thường nhé ạ.
Tất nhiên sinh mổ thì chỗ í vẫn bình thường như chưa có gì xảy ra, vết mổ cunhx ko ảnh hưởng thì nó dài hơn nửa gang tay và mảnh
- ⚘ảnh hưởng vết mổ: mẹ muốn tập thể dục hay làm các biện pháp đẹp bụng say sinh cũng phải đợi hơi lâu, và thời gian sau, thỉnh thoảng đột ngột đứng dậy cũng hay bị nhói vết mổ,
⚘ ảnh hưởng của tiêm màng cứng là dễ bị đau lưng, còn vấn đề nhớ nhớ quên quên, e nghĩ sinh thường hay sinh mổ cũng đều bị và tùy người, chứ e tính thực tế là 5 lần cả 2 lần lưu, mà đầu óc e vẫn nhớ rõ, đọc lướt số đt e vẫn nhớ

-----
⚘⚘⚘E mổ lần 1 ( Từ Dũ) : gần đc 37 tuần, thiếu ối, e thề sẽ ko sinh nữa, vì đau quá đau, đi đặt túi nước, lúc mở 3 phân cho túi nước rơi ra là đã đau như gẫy lưng, lên khu sanh cách ly nằm 1 đêm, sáng hôm sau từ 7h-13h: bị nằm im theo tư thế nằm ngửa trên giường ( bầu mà nằm ngửa khó chịu phải biết) tí tí lại đo thăm khám cửa mình, chọc nước ối, rồi làm gì mà máu lênh láng, cứ 3 giây lại lên cơn đau 1 lần vì tiêm thuốc giục sinh, 13h máu nhiều đau nhiều,
⚘⚘⚘vào phòng sinh, nghe các bà các cô lên cơn đa chửi chồng như hát hay... , nói chung e chán chê ko đc vì đầu vẫn cao===> đi mổ ==> mổ 15h ngày 20 mà 1h sáng 21 e mới đc xuống phòng, ( Thoiqf đó Từ Dũ đang xây thêm, nên ko có phòng, chứ đừng nói phòng dịch vụ, e quen nên còn được vào phòng nằm giường kê san sát p có 30, 40k/ ngày, còn các mẹ khác, sinh xong phải nằm ngay ngoài hành lang), nằm đến trưa trưa hôm sau là phải dậy đi.
⚘⚘⚘Nói chung e thấy bình thường lắm, e tự dậy đi 1 mình ( bvien từ dũ sẽ ko có chuyện phát thuốc giảm đau nhét hậu môn, và trước khi mình đc đẩy vêd phòng nằm là sẽ đc rút ống tiểu lẫn vệ sinh sạch sẽ), muốn đi tiểu phải mò đi 1 hành lang dài mới tới toilet --- > e mổ chiều 20 sáng 24 được về.
----☆
⚘⚘⚘- lần 2: mổ bvien khác, p dịch vụ kiểu trọn gói, mà bv khác nên lần 2 cách 6 năm vẫn bị bắt mổ luôn, bv khác nên mổ là nằm 5 ngày, và phát thuốc nhét hậu môn, e vẫn tự mình đứng dậy đi đứng phăm phăm. Lần 2 e ko thấy đau mấy, chỉ thấy co dạ con thì cũng đau, mà l1 thì ko thấy co dạ con gì cả
------
- ⚘⚘⚘lần 3: câch 3 năm, lần này bv thay đổi, mổ là nằm 7 ngày, riêng e lần 3 là 8 ngày, e mổ 10h thì rạng sáng e tự dậy vào toilet đc rồi, co dạ con lâu hơn, vết mổ nhói lâu hơn, lại bị ho, lần trc sáng ngày 5 là ra thì trc đó 1 ngày đi siêu âm đã đi phăm phăm như ng chưa mổ, mà lần này đi vẫn thấy nhói nhói.

chandai.toinack

Xe điện
Nhìn cái vết rạch bụng vợ mà em ân hận. Việc mổ sau này nhiều hệ luỵ. 2 đứa đầu thì để thường, đứa sau bày đặt mổ. Thường là nhất. Xấu (!) mai mốt cho đi thẩm mỹ.
Hơ e mổ lần 3 mad vết mổ e thấy bthuong mà cụ, nó nằm vùng bikini sát mép luôn, mà mảnh bằng 2 cọng chỉ, ngắn cỡ gang tay nhỏ.

Mổ lần 1, lần 2 vẫn sinh thường đc nếu cách nhau cỡ 2, 3 năm, tùy bệnh viện và tùy sự kiên quyết của mình. ( Từ dũ nếu cách 3 năm Cụ muốn sinh mổ tiếp bsi cũng ko cho) E mổ lần 3, câch nhau 3 năm, bsi cứ bảo vào viện mổ, e thấy sk e bthuong, khám tất cả dêud bthuong và e đi khám thường xuyên nên e quyết giữ bầu lần 3 đến 39 tuần mới sinh. Lần 2 e còn chuyển dạ mới vào bvien mổ.

chandai.toinack

Xe điện
Đẻ thường đc là tốt nhất bác ạ.
Sợ đau thì chích một mũi tê tuỷ sống là vừa đẻ vừa xem điện thoại vô tư.
Sợ rộng thì đẻ xong luac cắt khâu tầng sinh môn nói nhỏ với bs để bác ý khâu khít lại cho một tẹo thế là còn hịn hơn gái đôi mươi. Mà thật rộng với nhão phần do tuổi phần do cccm lười thể dục thể thao thôi, chứ chăm tí thì có mà chịch như máy vẫn chắc nình nịch. :))
Đã đẻ thường thì ko nên chọn pp đẻ ko đau
- gây tê tủy sống ->> sau này đa lưng lắm
- khi ko có cảm giác: mình ko căn chỉnh được mà biết rặn đẻ, biết thở đều C ạ.

chandai.toinack

Xe điện
Em đẻ mổ 3 lần tại viện C. 2 lần đầu chắc cũng bình thường như các mẹ khác thôi, nhưng lần thứ 3 thì suýt phải cắt tử cung. Bác sĩ khâu vá gần 1h đồng hồ mới xong ( trong khi các ca thông thường chỉ khoảng 15 phút). Ra khỏi phòng mổ bác sĩ còn lắc đầu ngao ngán, trước khi em được ra viện, bác sĩ phẫu thuật đến kiểm tra vết mổ và giảng giải thêm 1 bài về nghuy cơ vỡ tử cung nếu mang thai lần nữa.
Nói chung ưu điểm duy nhất của sinh mổ mà em thấy đó là mẹ sẽ không phải trải qua cơn đau đẻ, an toàn hơn cho các bà mẹ bị cao huyết áp, tiền sản giật, có bệnh lý về thai. Ngược lại sau khi sinh xong thì đau vết mổ từ 5-10 ngày là bình thường, có người đau hàng tháng. Mẹ chậm có sữa cho con bú vì mổ dùng nhiều kháng sinh. Bụng mẹ có 1 vết sẹo to tướng chạy ngang từ bên này qua bên kia, cơ địa xấu thì trái gió trở trời vết mổ sẽ ngứa ngáy khó chịu.
Bác nào thích đông con thì đẻ mổ chắc 4 lần là hết cỡ chứ không sản xuất đc cả đội bóng.

Mợ sanh l3 cách lần 2 bao lâu ạ
E lần 3 cũng sợ
Đk ở Hoàn Mỹ đà lạt rồi ( mà vẫn sợ dù sk e bthuong, khám bthuong hết) mà vẫn mò về dưới nhà Bố Mẹ sinh cho gần Từ Dũ, lỡ có vấn dêd gì thì chuyển lên Từ dũ cho nhanh
Thế mà hôm sau vào mổ mà trước đó 1 hôm tí thì e tính lên Từ dũ, vì vẫn ko tin tưởng được, mãi sau coa ng quen dẫn đi găp bà trưởng khoa, nhờ bà í thăm khám và trực tiếp mổ nên e mới ở lại

Mổ lần 2, 3, chả sợ gì chỉ sợ... chết
E thật.
Của e lần 3 thì nhanh lắm, 10h kém vào, 10h5 mổ bắt con xong, ra khỏi phòng chắc 15p sau, và ra phòng hồi sức, 2h chiều e đc về phòng rồi

Bạn em, mổ 4 lần, mà toàn cách nhau 2 năm

vinataba1

Xe hơi
Nghe đồn đẻ thường thì đau, lúc đó đau quá nó có chửi cụ thì cũng phải cắn răng mà nhịn. Đẻ mổ thì an toàn cho con và nhanh, mỗi tội nhớ dặn bác sĩ lúc khâu lại thì nhớ bớt lại 1 tý không họ khâu phéng hết lại thì cụ lại phải treo trym.

China33

Xe hơi

cutic

Xe buýt
Lên đây hỏi thì lão nào chẳng bảo mổ, đẻ xong nó rách từa lưa ra hết rồi lại phải dấm dúi bác sỹ cả triệu bạc để thêm 3 múi chỉ.
3 múi thôi nhé, có lão tham quá dúi thêm tý, thế lại phải đến cắt ra cụ ợ

--Lamborghini--

Xe cút kít
Em thấy vẫn thế, vẫn khít khịt như chưa đẻ.
Các cụ chắc bị cái tâm lý đứa bé nó chui ra nên nghĩ nó rộng.
Sai nhé.

JasonNghia

Xe điện
Sẽ không ai dám khuyên bạn nên chọn phương pháp sinh nào,bởi không ai biết được sau đó là những gì.
Mình đây hai lần vào phòng sinh,từng chứng kiến nhiều ca sinh trong khoảng thời gian chờ đợi, có một trường hợp mà suốt đời này mình không thể quên.Một bạn đi sinh cùng mình, cùng khám cùng vào phòng sinh một lúc, có người quen đưa đi gửi gắm người này người nọ, bạn ấy bị huyết áp cao người ta vẫn cho sinh bình thường , đến lúc bạn ý không thể rặn con thì sắp ngạt lúc đấy họ đã phải lấy móc xép kéo đầu đứa bé ra... không biết cậu bé đó giờ thế nào nhưng hình ảnh đó ám ảnh mình mãi.
Nếu có điều kiện tốt nhất nên chọn sinh dịch vụ người nhà có thể cận kề ở bên là tốt nhất, phụ nữ vào phòng sinh một thân một mình mà người trong đó thì quá quen với những kêu la sinh đẻ rồi nên nhiều trường hợp không cứu được là vì thế, vào đó giống như một sự tách biệt và sự sống của cả mẹ lẫn con đều giao cả cho những người làm trong đó.
Kinh nghiệm duy nhất mà mình rút ra được truyền lại cho các mẹ chuẩn bị đi sinh là đi dép xấu xấu thôi, mình hai lần đi sinh cứ toàn mang giày ,xong đi ra đến đôi dép đứt cũng không có mà đi ai đi đẻ mất dép điểm danh phát
Đấy là lí do vì sao các viện lớn bây giờ, tầm tuần 30-36 là yêu cầu các bà chửa đi làm hồ sơ sinh, để người ta còn biết có bệnh gì không, có vấn đề gì ảnh hưởng đến việc chuyển dạ hay không để còn có phương án.

--Lamborghini--

Xe cút kít
vợ em đẻ em chỉ mong đẻ thường.
nghe bác sỹ đẻ thường nhẹ người.
đẻ thường tốt cho cả mẹ và con, mẹ nhanh hồi phục, sau này ít biến chứng.

chidixeom

Xe hơi
Em và cô bạn sinh con cách nhau 1 tuần, em sinh thường cô kia sinh mổ.
Đau đẻ thì nhất rồi, lúc đấy có rổ cam trong tay chắc cũng bóp nát hết! Cơ địa cũng lành nên rặn dễ, sinh nhanh, bs khâu đẹp không đau, sinh hoạt bt, mẹ và con đều khỏe, sau sinh 1 ngày tắm táp sạch sẽ, y tá giúp chăm con nên nhàn. Cơ thể phục hồi nhanh.
Bạn em sinh mổ vì thai lớn, sau sinh bị đau vết mổ quá nên anh xã lấy cớ giữ gìn cho vợ cấm cung không gần gũi đến tận khi con đầy năm. Nên em nghĩ chuyện đẻ thường hay mổ không hẳn ảnh hưởng đến chuyện kia đâu, tập tành chăm chỉ duy trì chất lượng tốt hơn là mặc kệ cơ thể muốn sao thì muốn.
Ngoài chuyện lúc sinh con ra, chăm sóc sau sinh cũng quan trọng ạ, sinh thường nhanh hồi phục nên mẹ có sức khỏe để chăm chút cho nết ăn nết ngủ của con hơn ---> người chăm mẹ đỡ mệt hơn.
Nếu thai kỳ khỏe mạnh, cơ thể mẹ đủ điều kiện sinh thường được thì con đầu nên sinh thường, nhưng nếu mẹ quá lo lắng và ngưỡng chịu đau thấp, tâm lý kém nên sinh mổ cho an toàn, tránh những rủi ro như: không đủ hơi để rặn, mải la hét hết cả hơi rặn con hoặc đau quá đang rặn lại ngưng dễ làm con bị ngạt.