[Funland] Đây có phải là thủ đoạn lừa bán xe lỗi lấy tiền cọc???

sactimtn

Xe tăng
Em kể lại câu chuyện kiểu xã hội nhé:
Chủ bán xe là bộ đội (có thể là đặc công nước...:)):)):))) rao bán xe trên mạng. Cụ chủ thớt đã đến xem xe và tự tin tưởng rằng con này ngon... đồng thời với bị dí sùng vào đầu nên về nhà đã chuyển 18 củ qua tài khoản để đặt cọc (có thể bị đánh thuốc mê...). Sau khi tỉnh thuốc mới thấy xe có một số lỗi và yêu cầu chủ xe đến gara quen để check xe và sửa (không rõ ai chịu tiền...)
Chủ xe thì sợ đến chỗ gara đó thì bị thuốc lại nên không dám đến và xảy ra việc cãi chửi nhau.
Theo em giờ xử lý theo hướng sau:
- chủ thớt trả hết số tiền xe theo thoả thuận và mang xe về
- chủ thớt huỷ không mua xe nữa: cái này theo em nghĩ thì phải xin chủ xe đấy vì đã đặt cọc mua xe sau khi đã xem xe thì coi như chốt mua rồi. Giờ không mua nữa thì phải chịu thiệt thôi

cdcn

Xe điện
Thời buổi gì mà sểnh ra cái là lừa nhau... Sợ thật!
Chưa biết ai lừa ai, nếu mọi thứ ok thì chủ thớt có khi lại đang đi liên hoan vì mua được con xe giá hời rồi ấy chứ? Xuông tiền là do mình, chẳng ai móc túi mình bắt đưa tiền nếu mình không muốn. Lỗi của chủ thớt theo em là đã quá tin tưởng vào uy tín hoặc lời nói của bên bán, mà những cái này thì rất mơ hồ và là thứ xa xỉ trong mua bán trên OF.

phu bus

Xe tăng
Trước em đi mua xe gặp mấy bố buôn xe giả vờ là người dùng chứ ko phải buôn đâu. Lúc hỏi xem đăng ký thì lại phọt ra của vợ or của bố. Em tra google số đt đăng bán bao nhiêu xe oto xong lại toàn hẹn cổng bộ nọ bộ kia, lại còn làm giả keo chỉ, sơn lại bám cả vào roăng cửa thế mà vẫn cam kết đủ thứ. Sau rút kn là cứ xác định chính chủ và số đt rồi mới làm việc gặp nhau xem xe cho đỡ mất việc. Còn cọc với cạnh em trả cọc ok là xuống tiền thôi. Rút kn 1 lần mua xe em ko cọc chỉ cọc mồm thế mà chính chủ nó hẹn 3 hôm giao xe lúc kiểm tra odo vênh thêm 500km lại còn mới thay 1 bên đèn hậu. Em ktra xong trừ thêm 10tr giá đã chốt - ko bán thì thôi.
Em cũng thế. Chốt con xe, hẹn ngày lấy. Đến ngày lấy thấy chủ xe thay cho 4 chiếc lốp. Kêu thay đi cho yên tâm. Nghe thấy lạ, mời thợ đến check lại. Thấy thay cả két nước, hóa ra đâm nặng. Em té. Quả đấy mà cọc thì cãi nhau to.

OF-PatrolTài khoản đã xác minh

Xe bọ xít
ý cụ chã thế nào ạ? phải gửi đầy đủ lên đây rồi sao ạ? tên đó bùng mất rồi, theo cháu hiểu đến giờ;
Nếu cụ không phải người trong cuộc thì theo em không nên phán xét vội :) Giờ cụ ra pháp luật kiện người khác mà chỉ nói là xong ạ cụ?

khanhbeo2010

Xe tải
Website
phuckhanhlinh.net
Quan trọng là thống nhất cọc kiểu gì, ví dụ mua nhà, đât cọc xong không mua là mất cọc. Còn ở đây cụ chủ với bên bán có thỏa thuận cụ thể thì mới xác định được bị lừa hay không lừa

mitsu94

Xe tải
Em kể lại câu chuyện kiểu xã hội nhé:
Chủ bán xe là bộ đội (có thể là đặc công nước...:)):)):))) rao bán xe trên mạng. Cụ chủ thớt đã đến xem xe và tự tin tưởng rằng con này ngon... đồng thời với bị dí sùng vào đầu nên về nhà đã chuyển 18 củ qua tài khoản để đặt cọc (có thể bị đánh thuốc mê...). Sau khi tỉnh thuốc mới thấy xe có một số lỗi và yêu cầu chủ xe đến gara quen để check xe và sửa (không rõ ai chịu tiền...)
Chủ xe thì sợ đến chỗ gara đó thì bị thuốc lại nên không dám đến và xảy ra việc cãi chửi nhau.
Theo em giờ xử lý theo hướng sau:
- chủ thớt trả hết số tiền xe theo thoả thuận và mang xe về
- chủ thớt huỷ không mua xe nữa: cái này theo em nghĩ thì phải xin chủ xe đấy vì đã đặt cọc mua xe sau khi đã xem xe thì coi như chốt mua rồi. Giờ không mua nữa thì phải chịu thiệt thôi
Hà hà cũng gần đúng rồi đấy cụ. Đã đồng ý lấy xe về với điều kiện nó sửa lỗi xe không như cam kết. Nó không làm. Cho nó thời gian để nó trả lại tiền. Nó không làm. Loại như nó thì cũng quả báo mà thôi.

Mr.Chem

Xe điện
Để cho tòa phân xử cụ ơi, người ngoài cuộc ko có đủ thông tin dễ chém ẩu lắm.
Cảm ơn cụ đã nhắc nhở, nhưng cái ý nghĩa của việc cọc nó thế: cọc mua xe, không mua mất tiền, không bán mất tiền hoặc gấp đôi; cọc cam kết chất lượng xe lại khác (trường hợp này ít và yêu cầu phải có giấy tờ làm bằng). Thỏa thuận này là thỏa thuận dân sự, muốn lấy được 18tr có khi phải mất gấp 3 nên đừng hi vọng...

Nói như cụ thì cọc làm éo gì, hỏi cưới con người ta rồi đến ngày cưới bảo bố éo lấy nữa trả tiền ăn hỏi đây??? Lần sau cụ éo cọc lại có thằng nẫng mất mối ngon.
Thế theo cụ cọc mua xe làm éo gì? Chuyện "đến ngày cưới bảo bố éo lấy nữa trả tiền ăn hỏi" cụ ví dụ có thể đúng có thể sai trong từng trường hợp, nhưng đấy không phải là chân lý để học theo. Xe ngon thì giá ngon, tiền lớn thì phải cẩn thận.

Đang mong nó đọc được còm của cụ. ngày nào nó chả mò vào đây ngóng thông tin.
Thâm tâm thì em muốn ông bán trả lại tiền cho cụ, nhưng cụ đang thiệt vì ông kia đang cầm tiền, cầm xe và cụ đang đúng cái câu "thả gà ra đuổi". Mà cái quái nào cụ cọc lắm thế nhỉ? Em đi mua ở show cầm đúng 10/1 củ khoai, mà ra em còn nói là tao chỉ cọc 5, đúng ý nghĩa của tiền cọc.
Chúc cụ giải quyết ổn thỏa mọi việc.

Pigwalk

Xe container
em ko hiếu sao xem sơ qua đã cọc . giờ xe cũ thiếu gì đâu . trừ khi xe quá ngon và rẻ mới cọc . chứ xem sơ việc quái gì phải cọc . hay nó doạ ko cọc mai nó bán mất . em mà thằng nào bán doạ mai bán mất thì em bảo mày bán luôn đi cho tao nhờ
Đúng đấy cụ, xe cũ lại bán tải có phải của hiếm đâu mà vội vàng thế. Không biết có giấy tờ nhận cọc không, tự nhiên lại thả gà ra đuổi.

inovavgj

Xe container
cụ chủ đã xem xe rồi, ưng ý mới cọc chứ , có ai bắt cụ phải cọc đâu ,xe lỗi cụ xem rồi chứ có phải ko đâu

em ko bênh ai nhưng nếu đã ưng xe thì mới xuống cọc , không mua thì mất tiền , không bán thì đền tiền cọc gấp 2

nguyên tắc cọc là vậy

mitsu94

Xe tải

Chỉ dám hóng thôi, có dám là thằng đàn ông đâu. Lúc qua xem xe, nói chuyện cụ cụ tôi tôi vậy, giờ mày đ phải là thằng người nếu mày ko trả lại tiền cho tao nhé

echnikj

Xe container
Buôn bán thì phải có lãi chứ. Nhưng cụ nói vậy chưa chuẩn. Em biết 1 ông buôn bán xe trên này cực chuẩn. Xe có sao nói vậy. Éo phải làm hàng. Xe đẹp tiền đẹp. Buôn cũng dăm bảy loại buôn. Của đáng tội, bọn buôn lởm luôn chiếm số đông cụ ạ.
Inbox cho em tên ông í nhé, hôm nào em qua xem :D

mmxhung

Xe điện
Chủ thớt kiện bằng mồm mà không không đưa ra được bằng chứng xe bị lỗi gì thì khó rồi. Đi mua xe cũ phải xem kỹ rồi mới chốt cọc, chứ có phải trẻ con đâu mà không mua nữa lại nằng nặc đòi tiền cọc. Nếu đúng xe bị lỗi nặng không như quảng cáo rao bán thì cũng nên tự trách mình ngu để rút kinh nghiệm, còn muốn lật kèo thì thu thập đầy đủ chứng cứ rồi hãy kiện.
Ở đời thằng khôn ăn thằng dại là lẽ thường tình thôi.
Còn kẻ nào bán hàng lừa đảo thì đời nó cũng khốn nạn chẳng ra gì đâu, chỉ khổ cho người nào ngu dại lỡ bị nó lừa.

hotgun123

Xe máy
hóng cái kết, ko để yên cho bọn lừa đảo đc các cụ ạ

UFA

Xe điện
Cụ nhìn đâu cũng thấy lừa đảo. Cảnh giác là tốt nhưng nói như cụ thì thằng kẹc nào đi buôn cũng lừa đảo cả. Em không buôn xe nên nói cảm nhận cá nhân thôi.
Em có bán 3 cái xe cho 1 cụ trên này, giá cả ko bàn nhưng rất nhẹ nhàng thoải mái, cụ ý còn chả buồn coi xe đâu ah, bảo em chụp mấy cái ảnh nội ngoại thất xong là xong luôn, cọc thì cụ ý cọc 100% giá trị xe luôn ah

sparta.leonidas

Xe cút kít
Em có bán 3 cái xe cho 1 cụ trên này, giá cả ko bàn nhưng rất nhẹ nhàng thoải mái, cụ ý còn chả buồn coi xe đâu ah, bảo em chụp mấy cái ảnh nội ngoại thất xong là xong luôn, cọc thì cụ ý cọc 100% giá trị xe luôn ah
Em nghĩ cũng là 1 phần may mắn. Em cũng chưa gặp vướng mắc gì trên này. Em cũng nhận được sự giúp đỡ của vài anh lớn và bạn bè trên này. Thành ra em không có cái nhìn tiêu cực cụ ạ.

ghetcongaixau

Xe tăng
Đọc kỹ thì chủ thớt vẫn "trẩu" và bảo thủ lắm. Cứ kiện cáo, thưa gửi đi rồi mới sáng ra :D .

mitsu94

Xe tải

thò mặt vào thì lên tiếng đi đừng mày ơi