[Funland] Đây có phải là thủ đoạn lừa bán xe lỗi lấy tiền cọc???

Mr.Chem

Xe điện
Cọc....cọc gì, cọc mua xe hay cọc chất lượng sản phẩm, có giấy tờ gì không? Xem xe chán cọc rồi, giờ không mua mất cọc cấm kêu, ý nghĩa mục đích cọc là ở chỗ đấy....nhiều khi nhanh chỉ cần trong một vài trường hợp.
Mà ông bán xe cũng trả lại một phần cọc cho người ta đi, để có người réo tên chửi rủa cũng chẳng có phúc gì với bản thân và con cháu đâu.
Qua việc này mọi người chú ý giúp, đi mua cái gì cũng chú ý đến sản phẩm mình mua chứ đừng đặt hết niềm tin vào người bán, thấy nó bước từ con 4 bánh thì niềm tin nhân đôi với người mặc áo grab là sai.

emcobietdau

Xe container
Đi mua xe mà nghe ông bán xe nói thì có đổ thóc giống ra mà ăn.

Quản Tượng

Xe tăng
Mà con này lỗi gì vậy cụ, sao cụ không toẹt lên đây luôn, cả bên chợ cũng úp úp mở mở, làm e tò mò quá.

mikien

Xe buýt
Cọc....cọc gì, cọc mua xe hay cọc chất lượng sản phẩm, có giấy tờ gì không? Xem xe chán cọc rồi, giờ không mua mất cọc cấm kêu, ý nghĩa mục đích cọc là ở chỗ đấy....nhiều khi nhanh chỉ cần trong một vài trường hợp.
Mà ông bán xe cũng trả lại một phần cọc cho người ta đi, để có người réo tên chửi rủa cũng chẳng có phúc gì với bản thân và con cháu đâu.
Qua việc này mọi người chú ý giúp, đi mua cái gì cũng chú ý đến sản phẩm mình mua chứ đừng đặt hết niềm tin vào người bán, thấy nó bước từ con 4 bánh thì niềm tin nhân đôi với người mặc áo grab là sai.
Để cho tòa phân xử cụ ơi, người ngoài cuộc ko có đủ thông tin dễ chém ẩu lắm.

Minhnguyen1012

Xe hơi
Thứ nhất nếu đã xem xe. Mà vẫn cọc. Trong giấy cọc ko có ghi điều check lại lỗi xe. Thì đương nhiên cụ chủ mất tiền cọc. Đấy là lỗi do mình.
Thứ 2. Ng bán ko ai nói ra tất cả những cái xấu của vật mình bán. Các cụ có câu. Đẹp phô ra. Xấu xa đậy lại luôn đúng.
Thứ 3. Ng bán xe nếu đã nói rõ xe ko tai nạn. Ko đâm đụng. Ngập nước. Mà cụ ktra có các lỗi trên. Thì cụ mới lấy lại đc cọc.
Thứ 4. Vì sự bất cẩn. Tin tưởng. Nhẹ dạ cả tin mà phải trả giá thì cũng là bài học. 18tr ko nhỏ. Cũng ko lớn. Nhiều bài học ngoài dosi2f còn có giá hàng tỉ còn ko lấy lại đc
Cảm ơn cụ nhé. Em học hỏi.

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Xe cũ thì hiển nhiên là sẽ có khiếm khuyết, nhẹ thì xước sơn, móp méo, va chạm nhẹ, nặng thì khung gầm, máy móc v.v...
Vì thế đặt cọc bao giờ cũng phải có biên bản đặt cọc, trong đó ghi rõ những lỗi gì thì trả cọc. Còn ngoài những lỗi đó thì không trả cọc. Chứ ví dụ lấy xe về rồi lại đem trả vì phát hiện vết xước nhỏ thì ai cho trả.

Trường hợp này nếu đã xem xe và đồng ý đặt cọc để lấy xe rồi giờ không lấy nữa thì về lý sẽ mất cọc trừ phi ông bán không có đủ giấy tờ chủ xe.
Chỉ có năn nỉ người bán trả lại một phần tiền cọc thì may ra được, chứ bảo người ta lừa đảo thì yếu lý và càng khó xin lại tiền cọc.

sparta.leonidas

Xe cút kít
Đé o ông bán xe nào kể lỗi cả kể cả mấy bố buôn xe mà mn bảo uy tín trên of.
Đã buôn xe thì trí trá là số 1.
E đé o bjo tin mồm các bố bán xe. Bố nào bán xe mồm cũng xoen xoét cả vú lấp miệng em.
Xe và siêu đẹp siêu ngon như các bố ấy nói thì bán đắt lắm lắm luôn.
Đi mua xe của thợ thì phải có thợ cứng đi cùng và phải kiểm tra thật kĩ ở hãng nữa.
Ko ăn trái đắng ngay.
Xe đi 10 vạn thì quay xuống 3-4 vạn
Xe đc 60% thì đánh giá như kiểu trên thế gian xe ta là đẹp nhất. Vãi lều =))
Buôn bán thì phải có lãi chứ. Nhưng cụ nói vậy chưa chuẩn. Em biết 1 ông buôn bán xe trên này cực chuẩn. Xe có sao nói vậy. Éo phải làm hàng. Xe đẹp tiền đẹp. Buôn cũng dăm bảy loại buôn. Của đáng tội, bọn buôn lởm luôn chiếm số đông cụ ạ.

cochmong

Xe buýt
Trước em đi mua xe gặp mấy bố buôn xe giả vờ là người dùng chứ ko phải buôn đâu. Lúc hỏi xem đăng ký thì lại phọt ra của vợ or của bố. Em tra google số đt đăng bán bao nhiêu xe oto xong lại toàn hẹn cổng bộ nọ bộ kia, lại còn làm giả keo chỉ, sơn lại bám cả vào roăng cửa thế mà vẫn cam kết đủ thứ. Sau rút kn là cứ xác định chính chủ và số đt rồi mới làm việc gặp nhau xem xe cho đỡ mất việc. Còn cọc với cạnh em trả cọc ok là xuống tiền thôi. Rút kn 1 lần mua xe em ko cọc chỉ cọc mồm thế mà chính chủ nó hẹn 3 hôm giao xe lúc kiểm tra odo vênh thêm 500km lại còn mới thay 1 bên đèn hậu. Em ktra xong trừ thêm 10tr giá đã chốt - ko bán thì thôi.

Ly Béo

Xe tăng
Phải đi kèm với cam kết, cam kết sản phẩm dịch vụ tốt, Kể cả bằng mồm cũng là 1 dạng kí kết giao dịch dân sự cụ ak
Cái quan trọng là cụ có bằng chứng ngta cam kết ko ý? Vd ghi âm, clip... chứ bh nói ko có bằng chứng cụ có lôi lên phường hay ra tòa em e rằng cụ chưa chắc thắng đc ( mặc dù có thể cụ đúng )

sparta.leonidas

Xe cút kít
Xời. Chả ông buôn nào mà xe có sao nói vậy cụ nhé. Ko bjo có đâu. Hahaa.
Đc cái cộng đồng buôn xe thì cũng lắm tiền.
Con xe cỏ đểu thường cũng lãi 10-20t còn xe tầm trung cũng phải 2-30củ. Xe cao hơn e ko biết. Hê hê
Tất nhiên đi buôn phải có lãi rồi ạ. Ko lãi thì ai làm.
Cụ nhìn đâu cũng thấy lừa đảo. Cảnh giác là tốt nhưng nói như cụ thì thằng kẹc nào đi buôn cũng lừa đảo cả. Em không buôn xe nên nói cảm nhận cá nhân thôi.

emcobietdau

Xe container
Ông bán xe có bắt ông mua phải trả tiền đâu.

Tự ông mua rút tiền ra trả ấy chứ.

Cụ chủ coi là bài học cho mình đi thôi.

phanthanh200

Xe tăng
Em hóng cụ chủ phọt ra lỗi con xe và cam kết của người bán liên quan đến lỗi này?!

mitsu94

Xe tải
Ông bán xe có bắt ông mua phải trả tiền đâu.

Tự ông mua rút tiền ra trả ấy chứ.

Cụ chủ coi là bài học cho mình đi thôi.
Nói như cụ nói thì ai chả nói đc. Lên trên này tưởng là tin được nhưng lại gặp mấy thành phần như thế thì mới nên chuyện.

Hình như chủ thớt có 1 chút nhầm lẫn về khái niệm "tiền đặt cọc" thì phải. Trước khi chuyển khoản 18 triệu để cọc, thì chủ thớt cũng đắn đi suy tính chán rồi- vì ko có bất kỳ giấy tờ giao kèo về tiền cọc mà.
Rất nhiều cụ trên này có nhã ý hỏi chủ thớt về lỗi của chiếc xe đó mà dẫn đến chủ thớt không đồng ý mua nữa- ấy vậy mà chủ thớt cũng chả đưa ra cho mọi người biết. Chủ thớt phát hiện lỗi của xe khi nào?...
Chủ thớt có bằng chứng chứng minh được người bán xe kia lừa đảo không? Nếu không thì em e rằng chủ thớt sẽ ăn quả hồi mã thương về tội vu khống đấy.
Lỗi của chủ thớt nên chủ thớt nên ngọt nhạt với bên bán xe, xem họ trả lại cho đồng nào tốt đồng ấy.

emcobietdau

Xe container
Nói như cụ nói thì ai chả nói đc. Lên trên này tưởng là tin được nhưng lại gặp mấy thành phần như thế thì mới nên chuyện.

Em chứng kiến 2 vụ hệt như Cụ nên em hiểu rõ lắm.

Cách tốt nhất là chịu thiệt thôi. Khó lấy lại cọc.