[Funland] Đây có phải là con mối không các cụ? Cách xử lý nó.

binhsu7273

Xe cút kít
Em ngu không hiểu tại sao mối chúa chết là bọn mối thợ cũng chết hết nhỉ. Em diệt kiến mà nó cứ chết hết lớp này, thời gian nó lại có bọn khác, tức kinh.
Do thợ bày như vậy thôi, ẩm ướt như Miền Bắc thì có thuốc giời. Mối Chúa biết có bao con, hay cứ quy chung mỗi nhà có 1 con. ;))

MrSpy

Xe điện
Toang thật rồi các cụ ạ. Vách gỗ 3 mặt nó ăn cho tè le hột me, em lên các nơi khác kiểm tra kiểu thủ công có vẻ nó chưa tấn công lên tầng, mong là thế.
Dã man nhất cửa gỗ Lim đen thụt lùi nó cũng cạp.
ba
Em e nhà cụ không phải gỗ lim

fanmu12345

Xe điện
nhà em cũng bị mối rồi.
cụ phải gọi đội diệt mối đến thôi.
để thêm vài ngày là nó ăn hết cửa đấy.

thằng em diệt mối cho em lần trước nó bảo là nó bắt đầu ăn từ tháng giêng đến tầm tháng 11.

nó xử lý cho nhà em nhưng em không vừa ý lắm. vì nó phun cả thuốc ngừa mối vào giữa cái chạn bát.

các cụ chuyên diệt mối cho hỏi phòng ngừa kiểu gì chứ cứ phun hoá chất vào chạn bát thì em không muốn?
Ngày xưa nhà em cũng có mối, nó ăn mục hết mấy cái xà gỗ trên laphong (trần nhà lợp thạch cao)

Lúc đó em mua thuốc diệt mối về, đổ thuộc bột vào những lỗ trên cây bị mối ăn, theo hướng dẫn thì thuốc diệt mối có 1 loại men vi sinh gì đó, mối sẽ dính vào người nó, và khi chui về tổ thì men vi sinh sẽ lây cho cả đàn mối, giết hết

Đúng là sau vài tháng, em phá mái ra, không thấy con mối nào nữa, nhưng xà trên laphong bị ăn mục hết

Demchinhhang.net

Xe container
Em e nhà cụ không phải gỗ lim
Chỉ có cái cửa ra vào thôi ạ. Còn lại công nghiệp với sồi kết hợp thôi cụ. Ai mà đi ốp vách gỗ Lim được. Em dân thường mừ.

Chỉnh sửa cuối:

Congnong2566

Tháo bánh
Cụ chủ thớt hoặc cụ nào trong oto fun mả gần nhà em em diệt giúp.Giệt tận gốc nhé công sá em xin thùng mỳ tôm hảo hảo , ở nhà tránh dịch đang rỗi(Khi thấy mối các cụ không đổ dầu hoặc thuốc sâu hay thuốc diệt côn trùng vì làm như thế chỉ chết vài chú mối thợ mối chúa ở sâu trong lòng đất cơ, em đã sử lý giúp một bác trên chung cư tầng 12 mà mối còn ăn gần hết cái tủ bếp.

lamhoangvan87

Xe container
Nhà có nhiều đồ ăn có khác, mối to như ruồi trâu :))

Baolamkaka

Xe đạp
Có cụ nào có bí kíp diệt con mọt ko ạ. Con mỗi còn bẫy dc chứ mọt e ko có cách xử lý ạ

bear in car

Xe buýt
Nhiều cụ chả biết gì tư vấn như đúng rồi, diệt mối này phải đặt hộp nhử mối (gồm hộp carton vuông tầm 20-30cm, cho gỗ thông khô có tẩm nước mật mía hoặc đường) để vào các chỗ phát hiện ra mối, hộp đậy kín, ko động chạm vào trong khoảng 1tuần. Mỗi 1 điểm phát hiện mối thì đặt 1 hộp. Sau 1 tuần thì lượng mối tập trung vào các hộp nhiều thì mở ra rồi rắc bột PMC90 vào (Cụ nhớ rắc mật độ vừa phải rải đều tránh chết mối ngay tại chỗ). Sau đó các con mối thợ này sẽ tự bò về tổ chỗ mối chúa sống và lây bệnh cho mối chúa. Chứ ko có chuyện các cụ đào bới tìm đc mối chúa. Hoặc cạo, xịt thuốc các con mối phát hiện đc cũng ko ăn thua gì cả. Nếu cẩn thận thì cụ ra hàng hoặc lên mạng tìm thuốc xịt phòng mối thôi. Thuê thợ thì cũng thế
Cụ đúng là chuyên gia :-bd
Nhân tiện e muốn hỏi cụ: Cách đây mấy hôm nhà e có nhiều mối cách (nhà e ở tầng cao chung cư), e đọc thấy bảo nó đang phân đàn. Vậy mối ở sẵn trong nhà e hay từ nơi khác bay vào? E kiểm tra chưa phát hiện chỗ nào bị mối ăn [-O<
Theo cụ e đã cần đặt mồi nhử chưa ạ? Thanks cụ

ChacuaTit

Xe tăng
Hôm nay em giật mình thấy con này trong bức tranh. Lúc đó mới thấy nó ăn hết 1 bức vách gỗ mà, chiều nay em sẽ gỡ hết vách ra bỏ đi. Nhưng có cách bào đi kiển tra chỗ khác với phòng trống không các cụ nhỉ? Nhìn giật mình luôn
Dập nhanh không nó ăn cả nhà .....

Hantinhkiepnay

Xe hơi
Eo ơi sao nhìn trên đây nó khiếp thế, mà bình thường em nhìn ở ngoài suốt rồi không sao. Giết hết nó đi đừng để nó đẻ trứng thớt ơi

Jamebonds

Xe container
Đúng là nhiều cụ chả biết gì về tổ mối mà cứ phán như đúng rồi, có mối thợ như thế này phải đặt hộp nhử mối trong đó là gỗ thông, mối rất thích ăn loại này, chờ cho chúng nó vào ăn nhiều rồi rắc thuốc bột vào, chúng nó rút về tổ, gây bệnh chết tất cả, kể cả mối chúa, con mối chúa nó ở trung tâm ổ, nằm trong một khối tròn hình cầu, bọn em thường gọi là quả bóng, tìm được nó ở trong nhà dân như nhà cụ chủ thớt là cực khó hay là bất khả thi, nên chỉ có cách đặt hộp nhử rồi rắc thuốc là chuẩn nhất, còn phun dự phòng chỉ là trò hề và độc hại...
giết được mối chúa là hết mối hả cụ?

beomap2

Xe container
Ngày xưa nhà em cũng có mối, nó ăn mục hết mấy cái xà gỗ trên laphong (trần nhà lợp thạch cao)

Lúc đó em mua thuốc diệt mối về, đổ thuộc bột vào những lỗ trên cây bị mối ăn, theo hướng dẫn thì thuốc diệt mối có 1 loại men vi sinh gì đó, mối sẽ dính vào người nó, và khi chui về tổ thì men vi sinh sẽ lây cho cả đàn mối, giết hết

Đúng là sau vài tháng, em phá mái ra, không thấy con mối nào nữa, nhưng xà trên laphong bị ăn mục hết
Cụ chuẩn.mối nó đục hết theo tgian.để cả nền nhà kho nó đùn lên 1 đống mùn.chứ xá chi mấy c đồ gỗ tưoi.chỉ có nhựa và thép là nó chê thôi
nó ăn xong thì đi nhà khác, cụ thấy sao được con mối nữa

Demchinhhang.net

Xe container
Nhà có nhiều đồ ăn có khác, mối to như ruồi trâu :))
Thà nó ăn vụng đồ ăn đã mừng:)). Đúng lúc đói kém nó mới hoang mình. Anh nghĩ nơ xơi tầm vài tháng rồi mà mình ko đến nên ko biết.

tomtomchát

Xe container
Xử lý đơn giản nhất là rán nó cho nó chết.
Xong ăn vào bụng để đảm bảo nó 0 sống lại.
Rồi thải qua đằng tự nhiên, xả kỹ cho nó đầu thai làm con khác có ích :)) :)) :))

tranmanhha

Xe điện
nhà em cũng bị mối rồi.
cụ phải gọi đội diệt mối đến thôi.
để thêm vài ngày là nó ăn hết cửa đấy.

thằng em diệt mối cho em lần trước nó bảo là nó bắt đầu ăn từ tháng giêng đến tầm tháng 11.

nó xử lý cho nhà em nhưng em không vừa ý lắm. vì nó phun cả thuốc ngừa mối vào giữa cái chạn bát.

các cụ chuyên diệt mối cho hỏi phòng ngừa kiểu gì chứ cứ phun hoá chất vào chạn bát thì em không muốn?
Khi phun thuốc nên phun trời khô ráo. Khi thuốc khô đi, cụ muốn lau đi cũng khó. Vì vậy, khả năng nó dính vào bát đũa cũng thấp lắm.
Mặt khác, tồn dư thuốc BVTV trên rau và dễ gây ngộ độc qua miệng nhiều hơn là qua tủ bếp đấy ạ.
Tuy nhiên, khi sử dụng nên tuân theo quy tắc an toàn: Găng tay 1 lần, khẩu trang, kính mắt.

wave93nd

Xe hơi
Thôi bỏ mẹ, nhà e mấy nay cũng thấy, mà e tưởng con mối đất ở đâu bay vào :(
Mà sao nhà chung cư tầng 12 lại có mỗi đc các cụ?
Nhà e sàn nhựa, tủ bếp vs giường tủ gỗ thôi. Chắc phải kệ cho nó ăn chán thì thôi vậy :(

Red Genie

Xe hơi
Website
www.otofun.net
Hôm nay em giật mình thấy con này trong bức tranh. Lúc đó mới thấy nó ăn hết 1 bức vách gỗ mà, chiều nay em sẽ gỡ hết vách ra bỏ đi. Nhưng có cách bào đi kiển tra chỗ khác với phòng trống không các cụ nhỉ? Nhìn giật mình luôn
nó không phải là con mối đâu cụ, nó là con môi có sắc :))
diệt ngay đi cụ, không là tan cửa nát nhà với nó đấy

Jamebonds

Xe container
Nhà e xây cách đây 1 năm 6 tầng tầng nào cũng sàn, cửa sổ, tủ gỗ hết. Sàn thì căm xe, cửa thì lim nam phi...nhưng tủ bếp thì sồi Nga, tủ quần áo Xoan đào... Đồ gỗ nhiều quá nghĩ chuyện mối mà sợ. Cẩn thận tháng trước e đã cho sơn lại toàn bộ cửa sổ bên ngoài bằng sơn dầu, nhưng trong nhà thì khách đang thuê nên chua xử lý được.
Theo các cụ để phòng trước thì làm thế nào để đảm bảo mối nó ko xâm nhập vào nhà ạ. Chứ nó mà vào thì riêng đồ gỗ nhà e chắc chết tiền mất.
Mà lúc sơn lại e thấy có con bé li ti như thiêu thân nó bay từ trong cửa ra (do mùi sơn nồng nặc), hôm sau e mua bình xịt mối xịt chỗ đó nhưng ko thấy còn mấy con đó nữa (chắc nó bỏ lúc e sơn). Theo các cụ con đấy nó có dẫn mối về ko ạ?

tranmanhha

Xe điện
E vừa soi đèn ra chỗ cái cửa gỗ bị mối ăn, vừa xịt thuốc lenfos lúc chiều. Vẫn thấy một tên mối nhở nhơ bò. chắc mai e mua loại sifa xịt thử cứu cái cửa gỗ mới đóng vài năm thôi
Lensfos gây ngộ độc qua tiếp xúc và hô hấp. Nên có mùi rất kinh. Cụ nhìn thấy mối bò vậy thôi, nhưng chắc chết - Tất nhiên trừ trường hợp thuốc fake.

Jamebonds

Xe container
Đúng là thế mà cụ, trc hết đặt hộp mồi để nơi đường đi của mối khoảng tuần kiểm tra thấy mối lập tức đổ thuốc lên mối thợ, mối thợ kiếm thức ăn về cho mối chúa vô tinh mối chúa ăn phải thuốc chết, mối chúa chết thì mối thợ chết theo. Nguyên lý là vậy, trc kho e thuê đặt mất 7 củ e tiếc xiền hỏi thằng e google nó dậy cho thế là mất có 200 , bố khỉ cái thằng goog cái gì nó cũng biết.
Tức là cụ tự phun mối à?