[Funland] Đây có phải là con mối không các cụ? Cách xử lý nó.

Celica82

Xe tải
Mối cánh cũng chính là nó cụ ạ, mối cánh là những con đực cái hậu bị, chúng có cánh và có thể phân đàn bay đi tìm chỗ làm tổ khác, sau khi bay đến địa điểm nào đó chúng rụng cánh, con đực sẽ cắn đuôi con cái thành một cặp và chui vào các khe rồi tìm chỗ làm tổ, con cái khả năng sẽ thành mối chúa và đẻ trứng, những con nhỏ cụ nói đó là mối thợ, kg có cánh, chúng có nhiệm vụ đi tìm thức ăn.
Mối cánh e nói là loại mối to bằng 1/2 đầu đũa cơ cụ. loại đó cũng thỉnh thoảng bay vào nhà nhiều nhưng chưa thấy nó ăn gỗ bao giờ.

beomap2

Xe container
Dạ không động gì. Cả văn phòng đang ngồi làm việc không ai nói gì với ai. Nó như kiểu tiếng nghiến răng nhẹ :)). Cơ mà nếu mọt thì xử lý sao cụ ơi? Cái tủ gỗ xoan đào, thấy bảo đã được phun gì đó mối mọt trước khi đóng. Mà giờ cứ có tiếng phát ra từ trong ấy.:D
Cụ dí bàn là nóng 5 phút vào chỗ có phát ra tiếng cọt kẹt là nó chết bỏng

tranmanhha

Xe điện
Gặp cụ 45 NCT, mối sợ rồi đây. Như nhà e đã cạo sạch mùn gỗ tổ mối, rắc muối liệu đặt hộp nhử có ok ko bác ? Cái cửa gỗ đã phun lensfos có cần phun thêm sifa để "cách ly" bọn mối và sử dụng lại đc ko ạ ?
Cả 2 cái cụ nói thì tác dụng như nhau thôi. Khác là, lensfos ngộ độc qua tiếp xúc và hô hấp. Còn lọ kia thì không mùi, gây độc qua tiếp xúc. Cụ rảnh rỗi thời gian cứ đặt thử hộp nhử, như kiểu đi câu cá ý, có thể mối vào có thể không.
Còn nếu không định đặt. Cụ cứ phun kỹ lenfos hoặc sifa là được rồi. 1 trong 2 loại thôi. Quan trọng là phun càng sâu càng tốt.

tranmanhha

Xe điện
Dạ không động gì. Cả văn phòng đang ngồi làm việc không ai nói gì với ai. Nó như kiểu tiếng nghiến răng nhẹ :)). Cơ mà nếu mọt thì xử lý sao cụ ơi? Cái tủ gỗ xoan đào, thấy bảo đã được phun gì đó mối mọt trước khi đóng. Mà giờ cứ có tiếng phát ra từ trong ấy.:D
Chắc là mọt.
Phun thuốc gì hay phương pháp gì thì trong 1 năm thuốc cũng hết tác dụng. Nên phương pháp định kỳ vẫn là ưu tiên.
Mọt thì cụ cứ mua chai M4. Cẩn thận nhất là khoan vài lỗ vào chỗ đó. DÙng chổi quét sơn, quét kỹ các khe gỗ, sao cho ngấm càng vào trong nhiều càng tốt. Dung mối thuốc là dầu, nó sẽ loang và thấm vào gỗ. Tiêu diệt con mọt hiện tại và các ấu trùng khác nếu có.

Demchinhhang.net

Xe container
Hôm nọ nhà em ở 1 sáng ngủ dậy em hót nửa cân mối. Hôm nay lại thấy bay chỗ bóng đèn. Bọn này to, cánh dài. Nó ăn hết mấy cái nẹp gỗ tạp 18 năm tuổi nhưng ko ăn tí gỗ khung cửa nào. Trước sửa nhà thay nền em cũng mua thuốc rắc tè le.

kienvinh

Xe lăn
Nhân topic này các bác cho tôi hỏi ké như sau.

Mấy ngày hôm nay đang trở trời. Mối cánh bay đầy ngoài đường, bay vào nhà, theo hướng có ánh sáng. Nếu bay vào tối nay, một lúc sau chúng sẽ rụng hết cánh rồi bò đi và sáng mai chúng đã rúc đâu đó. Nhiều con tự chết, nhưng cũng có nhiều con chui rúc vào khe kẽ và khi phát hiện ra, chưa hề chết.

Câu hỏi: Những con mối này sẽ chết, hay có thể phát triển thành cả một tổ mối trong nhà mình?

4X4=16

Xe điện
Nhà em khung cửa buồng tắm bị mối xông, em dùng cồn 90 xịt vào khe rồi đốt. Cả năm nay không thấy ông nhõi nào ngo ngoe

Chỉnh sửa cuối:

Dan du an

Xe ba gác
Nhà có tổ mối là làm ăn phát lắm đó. Chúc mừng cụ.

putinobama

Xe tải
Cả 2 cái cụ nói thì tác dụng như nhau thôi. Khác là, lensfos ngộ độc qua tiếp xúc và hô hấp. Còn lọ kia thì không mùi, gây độc qua tiếp xúc. Cụ rảnh rỗi thời gian cứ đặt thử hộp nhử, như kiểu đi câu cá ý, có thể mối vào có thể không.
Còn nếu không định đặt. Cụ cứ phun kỹ lenfos hoặc sifa là được rồi. 1 trong 2 loại thôi. Quan trọng là phun càng sâu càng tốt.
ok bác. e vẫn mua thêm sifa xịt bàn ghế, tủ bếp tầng 1 cho đỡ mùi. nay e phun lenfos cho đồ gỗ phơi giữa trưa nắng. đến tối thì thấy lác đác vài con mối cánh đen, hoặc đã rụng cánh lăn quay rồi. Cái hộp nhử đặt ở tổ đã bị đốt cồn mà 2 tuan nua ko được, e có tái sử dụng mang hộp ra chỗ khác đặt ko ạ ?

putinobama

Xe tải
Nhà em khung cửa buồng tắm bị mối xông, em dùng cồn 90 xịt vào khe rồi đốt. Cả năm nay không thấy ông nhõi nào ngo ngoe
View attachment 4546706
e cũng lấy cồn đốt, nướng bọn mối. nhưng e nghĩ, cứ để im để nhử, rắc thuốc thì diệt tận gốc hơn ạ

thanhlong48

Xe tải
Em vừa quét cả rổ trong nhà, hnay ko biết ở đâu ra lắm thế, chưa tìm đc nguồn gốc chỗ nào hix

tranmanhha

Xe điện
Nhân topic này các bác cho tôi hỏi ké như sau.

Mấy ngày hôm nay đang trở trời. Mối cánh bay đầy ngoài đường, bay vào nhà, theo hướng có ánh sáng. Nếu bay vào tối nay, một lúc sau chúng sẽ rụng hết cánh rồi bò đi và sáng mai chúng đã rúc đâu đó. Nhiều con tự chết, nhưng cũng có nhiều con chui rúc vào khe kẽ và khi phát hiện ra, chưa hề chết.

Câu hỏi: Những con mối này sẽ chết, hay có thể phát triển thành cả một tổ mối trong nhà mình?
Mùa này là mùa sinh sôi nảy nở của côn trùng.
Mối cánh bay vào nhà, từ đứt cánh, rúc vào các khe gỗ. Phần lớn sẽ chết. Phần còn lại gặp điều kiện thuận lợi, con cái con đực kết hợp, sinh ra đàn mối nho nhỏ. sau đó chúng phân công nhiệm vụ, lập nên con chúa, chuyên đẻ. Con lính trông tổ, bảo vệ con chúa. Con thợ đi kiếm ăn về nuôi con chúa. Đàn mối tiếp tục sinh sôi. Trong cái đám sinh sôi đó, lại có 1 nhóm dự trù được làm mối chúa chuyên đẻ. Đến mùa, lại bay đi tìm chỗ mới, lập tổ mới. Vì vậy 1 nhà có thể có nhiều tổ. Và hầu nhưu nahf nhà có đồ gỗ đều rất dễ có mối.

tranmanhha

Xe điện
Nhà có tổ mối là làm ăn phát lắm đó. Chúc mừng cụ.
Theo em được biết. Mối tốt cho phần âm, nên mồ mả có tổ mối là tốt.
Trong nhà có tổ mối, rất nhiều người cho là xui xẻo.

tranmanhha

Xe điện
ok bác. e vẫn mua thêm sifa xịt bàn ghế, tủ bếp tầng 1 cho đỡ mùi. nay e phun lenfos cho đồ gỗ phơi giữa trưa nắng. đến tối thì thấy lác đác vài con mối cánh đen, hoặc đã rụng cánh lăn quay rồi. Cái hộp nhử đặt ở tổ đã bị đốt cồn mà 2 tuan nua ko được, e có tái sử dụng mang hộp ra chỗ khác đặt ko ạ ?
Cụ cứ dùng thôi. Dù hộp mới thì mối vẫn có thể vào hoặc không mà.

tranmanhha

Xe điện
Mùa này. Các cụ nhà có đồ gỗ nên phun thuốc. Môi cánh rất nhiều, đang đi tìm tổ mới.
Chi phí vật tư so với chi phí sửa chữa thay thế đồ là rất rẻ: 1 cái bình 6 lít 230k. 1 lọ thuốc khoảng 80k - 120k. Mỗi năm phun 1 lần.

2019-03-30 09.24.21.png
2020-03-17 13.37.40.png
Mối cánh.png
Mối chúa.jpg
Nhiều mối.jpg

kienvinh

Xe lăn
Có độc hại cho con người nếu như ta phun vào cửa, tủ bếp, bàn học... không cụ?

Mùa này. Các cụ nhà có đồ gỗ nên phun thuốc. Môi cánh rất nhiều, đang đi tìm tổ mới.
Chi phí vật tư so với chi phí sửa chữa thay thế đồ là rất rẻ: 1 cái bình 6 lít 230k. 1 lọ thuốc khoảng 80k - 120k. Mỗi năm phun 1 lần.

2019-03-30 09.24.21.png
2020-03-17 13.37.40.png
Mối cánh.png
Mối chúa.jpg
Nhiều mối.jpg

redflame

Xe tăng
Con mối chúa nó thực sự đúng nghĩa là cái máy đẻ, có thể một phút đẻ tới 30 trứng, vòng đời dài, còn mối thợ hay mối lính có vòng đời ngắn hơn rất nhiều. Nếu tóm được mối chúa thì không phải tổ mối ấy đã hết ngay vì vẫn còn nhiều con mối vua và mối chúa non dự bị khác sẽ lớn lên nhanh chóng thay thế con mối chúa cũ, nên chỉ có cách diệt mối tận gốc nghĩa là tìm cách rắc thuốc để chúng tự lây bệnh lẫ nhau chết hết cả tổ thì mới hết mối được, chỉ ở vùng nông thôn hay trong rừng may ra mới đào và tìm được mối chúa, chứ ở thành phố nhà liền kề hay chung cư thì chịu chết, chả biết ngóc ngách trung tâm tổ của nó ở đâu, có khi tổ của nó ở nhà hàng xóm cách nhà mình dăm nhà ấy chứ, nên khi nhà thấy có mối xông đồ gỗ thì chỉ có mỗi một cách duy nhất là đặt hộp nhử mối, chờ chúng nó vào ăn dầy đặc thì rắc thuốc bột vào hộp ấy, chúng nó rút về tổ và lây bệnh lẫn nhau chết sạch cả tổ.
Cụ dạy chuẩn
Cụ nào ở Hà Nội thì ra Y éc xanh - Lò Đúc chỗ Viện VS Dịch tễ mua 1 hộp diệt mối về dùng theo hướng dẫn là ổn, chỉ cỡ 80 - 100k gì đó là hết sạch, chả cần dv làm gì cho đắt, chưa kể còn loè bà con bằng việc xịt linh tinh. Trong hộp giấy là gỗ thông, để vào chỗ nào xuất hiện mối, vài ngày thấy số lượng mối trong hộp nhiều thì rắc bột diệt mối vào. Bột bám trên người mối thợ khi về tổ sẽ làm chết hết mối chúa, mối con, thế là xong. Ngày xưa nhà em đến khổ vì mối, sau khi dùng hộp diệt này ổn luôn. Phải gửi lời cảm ơn đến người đã phát minh ra cách xử lý này

tranmanhha

Xe điện
Có độc hại cho con người nếu như ta phun vào cửa, tủ bếp, bàn học... không cụ?
Phải liều rất cao mới gây ra ngộ độc cấp - ví dụ như uống nhầm.
Khi phun vào cửa, hay bàn học. Thuốc sẽ bay hơi nước, dung môi và bám chặt vào chỗ phun, lau đi cũng khó. Lúc đó khả năng gây độc qua miệng là không thể, qua tiếp xúc sẽ cực hiếm.
Tuy nhiên, nguyên tắc sử dụng thuốc vẫn nên tuỵệt đối an toàn: Cụ điều chỉnh đầu vòi tốc độ thấp, phun nhẹ vào các khe, góc, lỗ ... nơi mà khả năng mình chạm tay vào ít nhất.

kienvinh

Xe lăn
Cụ dạy chuẩn
Cụ nào ở Hà Nội thì ra Y éc xanh - Lò Đúc chỗ Viện VS Dịch tễ mua 1 hộp diệt mối về dùng theo hướng dẫn là ổn, chỉ cỡ 80 - 100k gì đó là hết sạch, chả cần dv làm gì cho đắt, chưa kể còn loè bà con bằng việc xịt linh tinh. Trong hộp giấy là gỗ thông, để vào chỗ nào xuất hiện mối, vài ngày thấy số lượng mối trong hộp nhiều thì rắc bột diệt mối vào. Bột bám trên người mối thợ khi về tổ sẽ làm chết hết mối chúa, mối con, thế là xong. Ngày xưa nhà em đến khổ vì mối, sau khi dùng hộp diệt này ổn luôn. Phải gửi lời cảm ơn đến người đã phát minh ra cách xử lý này
Cụ may mắn thôi. Trường hợp của tôi từng bị, có cái nhà chung cư lúc ấy đang để không. Sàn gỗ, cửa gỗ khung gỗ, tủ bếp gỗ. Nó ăn cả bên trong rồi. Chỗ nào cũng có. Gõ vào bề mặt gỗ, chỗ nào tiếng kêu khả nghi nghe rỗng rỗng, dùng lực bóc ra y như là bên trong nhung nhúc. Ok. Đi mua hộp nhử đúng như cụ đã làm, đặt xung quanh. 1 tuần sau lên kiểm tra, chẳng có mối nào vào hộp cả.