Đầu xuân thăm chùa Bái Đính

lucent

Xe buýt

battramdao

Xe hơi
Một công trình quá lãng phí và vớ vẩn, cả về kiến trúc lẫn văn hóa. Chẳng có nét gì là đặc trưng của Việt Nam. Một nước vẫn còn nghèo nhưng lại tham vọng làm cái chùa to nhất Đông Nam Á để làm cái gì, mà có phải cứ cái gì to là đẹp, là được đánh giá cao đâu.

Cà tàng

[Tịch thu bằng lái]
Một công trình quá lãng phí và vớ vẩn, cả về kiến trúc lẫn văn hóa. Chẳng có nét gì là đặc trưng của Việt Nam. Một nước vẫn còn nghèo nhưng lại tham vọng làm cái chùa to nhất Đông Nam Á để làm cái gì, mà có phải cứ cái gì to là đẹp, là được đánh giá cao đâu.
Và nó rất lờ mờ, chẳng hiểu chủ đầu tư chính xác là ai, mặc dầu rất nhiều người đến xem công trình từ khi nó chưa xong, nhưng hỏi mãi thì cũng không ai trả lời được chính xác là chùa xây từ nguồn kinh phí nào. Vào trang web của giáo hội Phật giáo VN cũng không thấy những thông tin gì nói lên rằng đây là một công trình thuộc Giáo hội chủ trì. Về nghệ thuật cũng không có một sự liên quan gì đến Hội kiến trúc sư VN hay Hội xây dựng VN. Ra Tết năm ngoái tôi vào thấy tấm biển đề rõ ràng chủ đầu tư là doanh nghiệp tư nhân Xuân Trường, tôi đã rất nghi ngờ. Một doanh nghiệp tư nhân về xây dựng của Ninh Bình là chủ đầu tư một công trình lớn như thế ư. Tôi bỏ ra khá nhiều thời gian để xem trên các trang web về công trình, không thấy thông tin nào chính thức về một công trình nhiều nghìn tỷ này. Khó hiểu, nhưng nghĩ cho cùng cũng dễ hiểu thôi, vì tại VN, không có điều gì là không xẩy ra.

lymacsau

Xe đạp
Không có các công trình nghìn tỷ mà không mang lại hiệu quả kinh tế tý nào thế này thì lấy đâu ra lạm phát để VN hòa vào khủng hoảng chung của thế giới hả các bác.
Cụ lại chủ quan rồi. Theo nguồn thông tin em có được thì suốt thời gian từ Tết vừa rồi đến nay, tổng thu từ tiền công đức của các Phật tử và khách thập phương đến lễ ở đây trung bình cũng hơn 300 triệu 1 ngày. Chưa kể công ăn việc làm cho 500 bác tài 2B làm việc hăng say trở khách lên xuống như đàn ong (thu nhập nhập bét nhất cũng 300 nghìn/người/ngày). Còn hàng trăm thợ thuyền, nghệ nhân các nghề đúc đồng, tạc đá, chạm gỗ làm việc cật lực suốt mấy năm qua.

tqppmpc

Xe buýt
e thì chả biết thế nào, hôm CN vừa rồi e đi BĐ về, mấy chú ở bãi xe oto nói, t7, CN trung bình thu 50tr/ngày tiền trông xe, trong khi vé xe cho xe 45 chỗ có 20k nhé

desert_sand

Xe máy
Đẹp wá các Pác ah, em trong nam, không bêết khi nào mới có dịp thăm chùa...

Audioto

Xe tăng
Thì người ta xây Khu du lịch tâm linh mà. Mục đích dễ thấy là để khách du lịch đến đóng tiền :21:

Bác cho em hỏi khí không phải ?
Hôm đó đội of nhà mình chạy 1 cap 1 wagon đúng k ạ ?
Em cũng thấy mấy bác mà k dám gọi ;))
Sợ mấy bác cho là vô duyên :)
Ảnh đẹp lắm các tay súng à :))

kickn_rush

Xe hơi
Mấy nghìn tỷ bỏ ra có phải mất đi đâu mà lo (nếu không nhập khẩu tượng). Bác cứ tưởng tượng số việc làm và thu nhập tạo ra cho bà con xem, tốt đấy chứ. Chỉ tiếc là nó không tạo ra nhiều sản phẩm tiêu dùng hay phương tiện sản xuất có ích.

Dù sao nếu là chốn đất thiêng, em chả phản đối chuyện xây chùa. Tiền nong chắc chẳng cần mình tính toán lo hộ. E mỗi vụ thầy Tầu.

Nếu đất thiêng mà xây chùa thờ phật là đúng rồi. Nhưng mà có nhất thiết phải xây hoàng tráng tốn hàng ngàn tỷ của dân thì mới thiêng không nhỉ, thời điểm khủng hoảng kinh tế này nó còn tiêu hao tiền của nhiểu hơn nữa. Sao em k nghe thấy chương trình quyên góp xây chùa lớn như thế này nhỉ?
Nhiều cái lạ, mong các bác giải thích dùm.

CôngNông

Xe điện
Chùa to, đẹp, linh thiêng, thì nhiều phật tử khắp nơi về vãn cảnh và công đức, lo gì tốn kém các bác nhẩy? với cả cũng nên cho khách ngoại nó nể một tí chứ.hehe
Các bác đi rồi cho ít thông tin về đường xá, chi tiêu như thế nào hợp lý để những người như chư đi như em biết tí, để còn lọ mọ lên vãn cảnh chùa

Ga Tay

Xe tăng
Wagon màu gì hở bác? nếu màu đỏ thì chắc là em.
Thế sao bác không ới em một tiếng?

qinghai

Xe đạp
iem thì iem thấy dân ta mới có một chút của ăn của để đã sính "phú quý sinh lễ nghĩa". Có pác nào ủng hộ iem rằng Phật tổ cũng không vui với việc xây cho Ngài nơi thờ tự to đẹp nhưng chúng sinh thì đói khổ, không chốn dung thân không, giá như số tiền xây chùa này để dành cho làm đường, xây trường học, bệnh viện có lẽ thiết thực hơn. Đất nước ta còn nghèo lắm!:77:

bonbanhloiruong

Xe tăng
Lúc đầu ý định là phọt trong Box nhiếp ảnh nên Đẹp đẽ thì phô ra, Xấu xa thì đậy lại :D
Nay các cụ Mod đã move sang đây thì em xin phọt hết, xấu cũng phọt... nhưng là thật :P

Xấu thật, sân chùa làm bãi đỗ xe

CAP_bl

Xe điện
Xấu thật, sân chùa làm bãi đỗ xe
Cái sự xấu này là do ý thức bác ạ.
Rõ ràng là cấm ô tô vào khuôn viên (tính từ cổng Tam quan), nhưng một số xe, trong đó nhiều xe 35, hình như có quen biết riêng, nên thoải mái ra vào... (lại còn cảm thấy hãnh diện vì ngồi trên xe trong khi khách thập phương đang phải cuốc bộ nữa chứ...) :^):^):^)

thuytrieudo

Xe buýt
Tưởng thế mà hóa ra không phải là thế. Chẳng biết thế nào mà lần, em thì cứ nghĩ đơn giản là "Phật ở trong tâm" nên không nhất thiết phải đến những nơi này nơi nọ, làm cái lọ cái chai... A di đà phật

nghi9687

Đi bộ
cho em hỏi đừơng đi chùa bái đính bác nào biết chỉ dùm em

nhacsi

Xe tải
iem thì iem thấy dân ta mới có một chút của ăn của để đã sính "phú quý sinh lễ nghĩa". Có pác nào ủng hộ iem rằng Phật tổ cũng không vui với việc xây cho Ngài nơi thờ tự to đẹp nhưng chúng sinh thì đói khổ, không chốn dung thân không, giá như số tiền xây chùa này để dành cho làm đường, xây trường học, bệnh viện có lẽ thiết thực hơn. Đất nước ta còn nghèo lắm!:77:
cụ thích thanh tứ, trưởng ban trị sự giáo hội phật giá việt nam mới về trụ trì chùa bái đính nên chùa to là đương nhiên cụ ạ :)

Lập Tái

Xe điện
Ảnh đẹp lắm các tay súng à :))
Lần sau bác gô cổ mấy cái thằng cha cắn lẻ này lại rồi gọi điện báo cho em....em sẽ đến giới thiệu từng nick một cho bác xem :))