Đầu xuân thăm chùa Bái Đính

s63 AGM

Xe tăng
em thì em thấy nó tốn kém quá . trong thời điểm khủng hoảng này mấy ngàn tỷ đó làm dc nhiều việc hơn là xây chùa. con f cai vụ mời mấy thằng tầu khụa sang lập đàn cúng bái thì em thấy nó củ chuối thế nào ấy. còn mấy pho tượng thị to thật đấy nhưng chất lượng thì kô biết có giống tượng đài chiến thắng điện biên phủ kô

NHUOCTHUY

Xe buýt
Em cũng đi đến đấy cùng gia đình và bạn bè rồi, nhưng nói thất em léo tin chúng nó. Chùa thì phải có tam bảo: phật, pháp, tăng.
Ở đấy mới có, phật ( mới chỉ là tượng phật chứ chưa chắc có hồn của phật). có thể đã có pháp ( kinh sáhc bán đầy), nhưng chửa có tăng.
Thế mà thiên hạ thắp hương và công đức tùm lum, em thấy vui vãi.
Em toàn đứng nhìn và thầm phục công sức bỏ ra để xây dựng thôi, em k lễ bái gì hết.

TÉP

Xe buýt
Làm gì có chuyện đấy bác ơi. Khởi thủy khu này phải kể đến 1 bác "trướng-thử" quê nhà bác X5 đi xem thầy nói phải dồn tiền cho Phật mới thoát "kiếp nạn" (mà thầy nói từ khi bác còn đang ở trên đỉnh cao quyền lực mới kinh chứ). Cũng nhờ thế mà bác ấy bị xử lý như xử lý nội bộ, trắng án, lại còn lớn tiếng đòi phục hồi đảng tịch & chức vụ. Sau vụ ấy tiếng lành đồn xa, các cụ lớn nhà mình cũng tin vào độ linh thiêng của nơi này và tiếp tục dồn tiền về đây (ngân sách chứ không phải tiền túi đâu bác xít-đờ-quay ạ). Bác thử xem tiến độ thi công xem, không tiền có giời cũng không làm được như thế. Và bác "trướng-thử" kia giờ lại trở thành người có công với tế-tộ mới khiếp chứ. DN Xuân Trường chẳng qua chỉ là nơi ghi có tài khoản thôi.
Em hóng hớt các cụ nên biết thế thôi, cụ nào ném đá cứ ném em né.
Nghe có vẻ hợp lý cụ nhẩy.

nambombom

Xe buýt
Đẹp, rộng, nhưng mà đường sá bụi quá. Mấy thằng xe ôm tha hồ kiếm tiền. Đi từ cửa lên đến trên cùng mất 10.000/người. Kiếm dã man luôn.

pin pin

Xe đạp
Một dự án đến 6.000 tỷ mà lờ mờ chẳng ai biết rõ gốc tích ra làm sao, cơ quan nào quản lý. :77:Chẳng lẽ các bác Nhân dân đều nhiễm bệnh quan liêu hêt...Em chịu ko hiểu nổi:102:

xebuytmatphanh

Xe buýt
Vâng, em cũng nghĩ vậy, bình thường thì dự án cỡ vài khìn tỷ các bác bên Quốc Hội phải tham gia vào chứ, ko có các Bác đó ok sao tiêu đc. Bác Dương Trung quốc, Bác Nguyễn Lân Dũng ơi, biết thì kể cháu phát

lymacsau

Xe đạp
Một dự án đến 6.000 tỷ mà lờ mờ chẳng ai biết rõ gốc tích ra làm sao, cơ quan nào quản lý. :77:Chẳng lẽ các bác Nhân dân đều nhiễm bệnh quan liêu hêt...Em chịu ko hiểu nổi:102:

Hế hế, cụ thắc mắc làm giề. Tâm linh và tín ngưỡng mà. Em ủng hộ.

strongrich

Xe tăng
Bác tìm đi đã rồi mới hiểu! Việc xây chùa là việc của dân , của giáo hội nên chẳng cơ quan nào của Nhà nước đứng ra làm chủ đầu tư đâu ạ nên chẳng có gì lm hay khó hiểu ở đây ạ! :))

cas

Xe buýt
Thường ở lầu Xanh trên đường hay tắc dễ ngập
thôi, các bác í xây to thì đất nước này ít nhất còn có cái chùa bề thế để lại nhưng em ngại nhất nghe đồn mời thày tàu về yểm thì dễ toi lắm, khéo lại thành 1tỉnh của tàu khựa lúc nào chả biết...

pin pin

Xe đạp
Em cũng đi đến đấy cùng gia đình và bạn bè rồi, nhưng nói thất em léo tin chúng nó. Chùa thì phải có tam bảo: phật, pháp, tăng.
Ở đấy mới có, phật ( mới chỉ là tượng phật chứ chưa chắc có hồn của phật). có thể đã có pháp ( kinh sáhc bán đầy), nhưng chửa có tăng.
Đường vào chùa có biển "Khu du lịch tâm linh" mà.Liệu có thầy chùa nào ngồi tu ở Khu du lịch ko? Và nếu có thì ko hiểu các Thầy nghĩ gì khi ngồi trên ngôi chùa lộng lẫy xa hoa đó nhìn xuống đám chúng sinh đang trong cơn khốn khó? Bác nào thông hiểu về tinh thần Phật giáo giải thích giùm em cái

Chỉnh sửa cuối:

Pobeda

Xe buýt
Tôi cũng đến Bái Đính rồi.Ấn tượng sâu sắc nhất là cảm giác đang du lịch...Trung Quốc.Đây đích thực là một ngôi chùa Tầu - có lẽ vì thế mà mời thầy tầu làm lễ chăng?
Chùa xây to thật, nhiều tiền thật nhưng Đức Phật chắc không bao giờ ngự nơi đây.Chả thế mà quảng cáo phục vụ cơm chay (in trên giấy A4) dán cả trên cột của chùa chính - chả khác "khoan cắt BT" ở HN.

hungisu

Xe tăng
Website
www.viethaioto.com.vn
Ở đấy mới có, phật ( mới chỉ là tượng phật chứ chưa chắc có hồn của phật). có thể đã có pháp ( kinh sách bán đầy), nhưng chửa có tăng.
Thế mà thiên hạ thắp hương và công đức tùm lum, em thấy vui vãi.
Em toàn đứng nhìn và thầm phục công sức bỏ ra để xây dựng thôi, em k lễ bái gì hết.
Nói thật tình, trong chùa thì có tượng Phật, mà do thầy Tàu made in Trung Nam Hải hô thần nhập tượng ---> chẳng biết ổng hô vị nào nhập nữa
Trong chùa có pháp hay chưa thì em chịu, nhưng chắc chắn rằng sẽ chẳng có Bố thí pháp bao giờ, kinh sách là để bán
Trong chùa chắc chẳng có Tăng, vì chân tăng nào mà tu được ở khu Du Lịch như vậy, có chăng chỉ là mấy vị Cử nhân của ĐH Phật Giáo mà thôi, mà cái đó thì cứ thuộc nhiều Kinh là đạt được Bằng...:77::77::77:

Mr-lexus

Xe máy
we e cũng nb đấy các cụ ah,công nhận Bái Đính đẹp,hee

tuanbup

Đi bộ
Website
www.khoaplaza.vn
Bái Đính xây dựng rất hoành tráng, bác nào chưa đi cũng đi một lần cho nó biết:)

Bình X-Five

Xe container
Lúc đầu ý định là phọt trong Box nhiếp ảnh nên Đẹp đẽ thì phô ra, Xấu xa thì đậy lại :D
Nay các cụ Mod đã move sang đây thì em xin phọt hết, xấu cũng phọt... nhưng là thật :P

1. Nhốn nháo Cổng tam quan...

2. Như này phải gọi là Công trường Bái Đính thì đúng hơn...

3. Một vài góc chụp ngoại cảnh quần thể Chùa BD....

Chuông này hình như to nhất nhì Đông Nam Á...

Công trình vẫn dang dở lắm....

4. Thợ chụp ảnh dạo ở đây thì nhiều vô cùng...:

Nikonian chiếm đa số

và đây là 1 Pentaxian (thằng cha này chém em 15K/1kiểu :D)

Gặp cụ này mới gọi là đam mê Hiếp ảnh :77:

5. Sau 1 hồi quần thảo chúng em bắt xe ôm lên Chùa Bái Đính cổ, chùa nằm ở trên rặng núi phía sau...

6. Chùa BD cổ thực ra là nằm trong một cái động, hang hốc rất đẹp...

2R+

Xe điện

sungak

Xe tăng
Website
www.myhyec.com
Không có các công trình nghìn tỷ mà không mang lại hiệu quả kinh tế tý nào thế này thì lấy đâu ra lạm phát để VN hòa vào khủng hoảng chung của thế giới hả các bác.

Ga Tay

Xe tăng
Rất hoành tráng, em kính nể bác Xuân Trường,
Nhưng mà vẫn chưa hoàn thành, giá như làm xong rồi mới mở cửa cho dân thì hay hơn

Ankieu

Xe đạp
Đầu năm má em cũng đi chùa này, thấy về kể hoành tráng lắm :D
Đúng là hoành tráng thật :P