Đầu xuân thăm chùa Bái Đính

hieuanh

Xe tải
Năm 2005, khi đó chùa Bái Đính mới bắt đầu xây dựng xong phần móng của hai căn chủa chính em cũng đã dịp đi công tác Ninh Bình vào đây làm việc. Lúc đó được biết dự án Chùa Bái Đính và khu tâm linh Tràng An đã là 2000 tỷ đồng. Bây giờ trượt giá và điều chỉnh lại chắc còn tăng nhiều hơn

sunriver

Xe tải
Cái tượng ấy mạ vàng à bác? Thảo nào vàng hết cả...mắt. Bác up tiếp đi!

sunnyhanoi

Xe điện
Em nghĩ dự án này phải cỡ vài nghìn tỷ chứ 1000 tỷ chắc không đủ đâu cụ Feram ah?

FeRAM

Xe điện
Chùa BD xây chỉ hết 1 phần của 1000 tỷ thoai á?
Sao rẻ thế nhỉ :102:
Con số 1000 tỷ kia được công bố khi Chủ tịch quốc hội Nguyễn Văn An về thăm Ninh Bình. Em cũng chỉ nghe hóng hớt nên ko dám chắc chắn về con số.

Mặt khác, nếu chỉ xây chùa Bái Đính mà hết 1000 tỷ thì bác Xuân Trường của cụ X5 cũng léo đủ tiền mà tài trợ.

Túm lại, em ko biết cả cái tỉnh Ninh Buồn nhà em được đầu tư bao tiền, chỉ biết Bái đính được xây bằng tiền thuế của nhân dân cả nước, léo phải của bác Xuân Trường bỏ tiền ra, :21:

anhcobra

Xe container
chùa chiền mà léo rắt ác quá. Cái chùa này là tiền nhà nước. Ông Xuân Trường hay ông xyz nào đới là bên thi công, đơn giản thế thôi ợ

hoangthanhnb

Đi bộ
Con số 1000 tỷ kia được công bố khi Chủ tịch quốc hội Nguyễn Văn An về thăm Ninh Bình. Em cũng chỉ nghe hóng hớt nên ko dám chắc chắn về con số.

Mặt khác, nếu chỉ xây chùa Bái Đính mà hết 1000 tỷ thì bác Xuân Trường của cụ X5 cũng léo đủ tiền mà tài trợ.

Túm lại, em ko biết cả cái tỉnh Ninh Buồn nhà em được đầu tư bao tiền, chỉ biết Bái đính được xây bằng tiền thuế của nhân dân cả nước, léo phải của bác Xuân Trường bỏ tiền ra, :21:
Cụ ơi tổng tiền tính tới thời điểm này là hơn 5000 tỷ rùi ạ, còn khoảng 5000 tỷ nữa để hoàn thiện ạ.
Nguyên đoạn đường từ núi Kỳ Lân vào tới chùa cũng ngót 2000 tỷ ạ. Chưa kể khu du lịch Tràng An các cụ ợ :'(:'(

Winstorm07

Xe container
Tuần rồi em cũng có kế hoạch đi đến địa điểm này nhưng đột xuất ku bạn bị dính dịch sởi nên hoãn lại.

Bác X5 cho em xin cái thông tin về đường xá đi lại 1 chút để tuần tới này em còn đi với.

hungisu

Xe tăng
Website
www.viethaioto.com.vn
Chỉ có 1 điều để nói về Chùa Bái Đính : toàn bộ từ A đến Z tất cả các nghi thức, thủ tục về tâm linh như hô thần nhập tượng, trấn yểm sẽ do pháp sư Trung Quốc đảm nhận toàn bộ ( thầy pháp Tàu được rước về đăng đàn trai giới để yểm tâm cho ba pho tượng Phật bằng đồng lớn nhất tại Việt Nam ). Có trời mới biết ông thầy này có phải " cán bộ " Trung Nam Hải hay không, chứ từ xưa đến nay nhiều bài học rồi mà vẫn quên.

Chỉnh sửa cuối:

thanhphobuon_cn

Xe buýt
híc nhìn hoành tráng thật e mới đựoc nghe đến tên thui hôm nay mới được ngó qua 1 tý cảm ơn cụ x5 nhé ảnh của cụ rất đẹp

Utopia79

Xe buýt
Em nghe bẩu mấy cái tượng trên chùa Bái Đính đã nhập thần đâu mà dân tình đến cứ khấn ầm ầm. Mà công nhận là hoành tráng, anh Xuân Trường làm vụ này đc!
Dạ ba tượng Phật lớn là hô thần nhập tượng rồi ah!

Mr.Captiva

Xe buýt
hôm trong tết em cũng đi chùa bái đính rồi đường ở đây ofroad sướng phải biết mai mốt gọi bác Hùng lên of thôi
mà em quên hôm đó em còn thấy cả matiz ofroad đó:21:

Black.Beetle

Đi bộ
Xây dựng Khu Tràng An chỉ là 1 phần thoai, cái mảng xúc được tiền chính là Mảng san lấp mặt bằng đới cụ ợ!

Chả nhà nước nào đầu tư xây chùa to thế đâu, mà chùa Bái Đính cũng ko đủ máu mặt để có thể kêu gọi tín đồ đóng góp nhiều đc như vậy. Hội Phật Giáo Vietnam cũng ko kiếm đâu ra nhiều tiền đến vậy. Vậy tiền được lấy ở đâu???

Chỉ có lấy ở đất thôi chứ ở đâu nữa :21::21::21::21::21::P:P:P

Kekeke, cụ chửa bit roài, đã duyệt xong 6000 tỷ, và dự tính còn rót tiếp. Hoàn toàn từ ngân sách nhá.
Lý do tại sao xây 1 khu cực hoành dư vầy em đã đc nghe giảng giải, dưng lúc đấy uống nhiều, lây phây quá nên quên tiệt cả rồi, chỉ nhớ là vùng đất đấy cực thiêng, và thế đất tốt dư lào ý, từ xa xưa đã được các cụ chấm roài.

lucent

Xe buýt
Chỉ có 1 điều để nói về Chùa Bái Đính : toàn bộ từ A đến Z tất cả các nghi thức, thủ tục về tâm linh như hô thần nhập tượng, trấn yểm sẽ do pháp sư Trung Quốc đảm nhận toàn bộ ( thầy pháp Tàu được rước về đăng đàn trai giới để yểm tâm cho ba pho tượng Phật bằng đồng lớn nhất tại Việt Nam ). Có trời mới biết ông thầy này có phải " cán bộ " Trung Nam Hải hay không, chứ từ xưa đến nay nhiều bài học rồi mà vẫn quên.
Việt Nam mình ko có thầy giỏi hay sao mà phải thuê thầy Tầu nhỉ? Nó sang trấn yểm cho mình tốt lên thì ko sao chứ nó mà trấn láo thì...

2BB2

Xe tải
Kekeke, cụ chửa bit roài, đã duyệt xong 6000 tỷ, và dự tính còn rót tiếp. Hoàn toàn từ ngân sách nhá.
Lý do tại sao xây 1 khu cực hoành dư vầy em đã đc nghe giảng giải, dưng lúc đấy uống nhiều, lây phây quá nên quên tiệt cả rồi, chỉ nhớ là vùng đất đấy cực thiêng, và thế đất tốt dư lào ý, từ xa xưa đã được các cụ chấm roài.
Nếu đất thiêng mà xây chùa thờ phật là đúng rồi. Nhưng mà có nhất thiết phải xây hoàng tráng tốn hàng ngàn tỷ của dân thì mới thiêng không nhỉ, thời điểm khủng hoảng kinh tế này nó còn tiêu hao tiền của nhiểu hơn nữa. Sao em k nghe thấy chương trình quyên góp xây chùa lớn như thế này nhỉ?
Nhiều cái lạ, mong các bác giải thích dùm.

TÉP

Xe buýt
Nếu đất thiêng mà xây chùa thờ phật là đúng rồi. Nhưng mà có nhất thiết phải xây hoàng tráng tốn hàng ngàn tỷ của dân thì mới thiêng không nhỉ, thời điểm khủng hoảng kinh tế này nó còn tiêu hao tiền của nhiểu hơn nữa. Sao em k nghe thấy chương trình quyên góp xây chùa lớn như thế này nhỉ?
Nhiều cái lạ, mong các bác giải thích dùm.
Nhà cháu đọc mấy cái truyền thuyết phong thủy, thấy nói mấy long mạch lớn ở miền Bắc bị mấy thằng tàu nó yểm hết rồi, vậy nên mấy trăm năm trở lại đây vua chúa với lị tướng tài toàn phát tích ở miền trung trở vào thôi.

Bây giờ muốn phục hồi lại long mạch chắc phải làm thật lớn mới được, các cụ lên khu quần thể chùa Sóc với lại học viện Phật giáo ở Sóc Sơn chưa, cũng hoành tráng lắm các cụ ạ.

Long mạch mà vượng thì quốc gia mới phát được các cụ ạ, mấy nghìn tỉ là cái đinh gỉ gì, chỉ lo mời phải thằng thầy tàu lởm nó mà yểm cho phát thì phí tiền.

hieuanh

Xe tải
Tiếp tượng và chuông

500 tượng La Hán bằng đá thật sống động

hieuanh

Xe tải
Cây Bồ Đề của của bác Sáu Phong, Ba Dũng ko biết còn sống hay đã chết?

bonbanhloiruong

Xe tăng
sao em nghe đồn chùa này là tiền túi tư nhân bỏ ra toàn bộ cơ mà ?
Làm gì có chuyện đấy bác ơi. Khởi thủy khu này phải kể đến 1 bác "trướng-thử" quê nhà bác X5 đi xem thầy nói phải dồn tiền cho Phật mới thoát "kiếp nạn" (mà thầy nói từ khi bác còn đang ở trên đỉnh cao quyền lực mới kinh chứ). Cũng nhờ thế mà bác ấy bị xử lý như xử lý nội bộ, trắng án, lại còn lớn tiếng đòi phục hồi đảng tịch & chức vụ. Sau vụ ấy tiếng lành đồn xa, các cụ lớn nhà mình cũng tin vào độ linh thiêng của nơi này và tiếp tục dồn tiền về đây (ngân sách chứ không phải tiền túi đâu bác xít-đờ-quay ạ). Bác thử xem tiến độ thi công xem, không tiền có giời cũng không làm được như thế. Và bác "trướng-thử" kia giờ lại trở thành người có công với tế-tộ mới khiếp chứ. DN Xuân Trường chẳng qua chỉ là nơi ghi có tài khoản thôi.
Em hóng hớt các cụ nên biết thế thôi, cụ nào ném đá cứ ném em né.