Dầu nhớt và chế độ bảo dưỡng cho từng dòng xế hộp

Trạng thái
Thớt đang đóng

mnih2000

Xe buýt
Dạ km thì cụ dùng shell hx 7 mà nếu muốn tốt hơn thì dùng kendall 5w30 cụ ạ

quyluong_3bánh

Xe điện
Forte của em muốn súc rửa và thay nước làm mát thì nên dùng loại nước làm mát nào tốt cụ?loại nước để xúc rửa nào?mỗi loại mấy lít hả cụ?và rổ rá ra sao để em qua chỗ cụ luôn ạh!
Thank cụ!

mnih2000

Xe buýt
Forte của em muốn súc rửa và thay nước làm mát thì nên dùng loại nước làm mát nào tốt cụ?loại nước để xúc rửa nào?mỗi loại mấy lít hả cụ?và rổ rá ra sao để em qua chỗ cụ luôn ạh!
Thank cụ!
Cụ dùng nước mát Castrol là ngon lành cụ ạ, Forte thì dùng khoảng 5 lít ạ, giá khoảng 165k/ lít đi vừa tiền mà ngon lắm cụ ạ.

kscuong-bk2002

Xe hơi
Theo em thì ở VN chuẩn 15W40 cho dầu DIESEL vẫn là tốt nhất cụ ạ. Sắp tới có sản phẩm mới ra nên chưa biết đầu cua tai nheo thế nào.
Cụ khuyên thiếu chính xác quá.
- Nếu dòng xe mới thì được.
- Nếu xe đã cũ (dùng khoảng 10 năm hoặc đã từng lột máy) và chở hàng quá tải nhiều thì tốt nhất nên dùng dòng sản phẩm có độ nhớt là 20W-50.
- Ngoài ra việc lựa chọn độ nhớt cũng chỉ là một yếu tố thôi. Quan trọng là cấp độ nhớt API nữa. Nếu dùng 15W-40 và cấp CD cho xe mới thì cũng mau hỏng động cơ thôi.

kscuong-bk2002

Xe hơi
- Dầu máy, động cơ GM thường chỉ định độ nhớt SAE 5W30, tốt và phù hợp thì em nghĩ bác nên thay KENDALL 5W30 ngon lành đó bác ạ.

- Dầu hộp số tự động, dầu phanh và nước mát thì nên thay sau khoảng 2 vạn km.

Về loại dầu chắc bác gọi điện hỏi trực tiếp, em tư vấn cho bác nhé.
Cụ nói làm sao ấy: Dầu tự động hay nước làm mát loại bèo nhèo như con mèo. Người ta cũng khuyến nghị tối thiểu là 60.000 km. Cụ cứ khuyên người ta thay sớm để bán hàng thì không ổn lắm. Nếu dùng dầu tổng hợp như Mobil 1 ATF thì cũng phải 150.000 km.

kscuong-bk2002

Xe hơi
THay không đúng thì ảnh hưởng quá chứ cụ, vì động cơ diesel đánh nổ mạnh hơn nhiều so với động cơ xăng. CỤ nên dùng Kendall Super DXA cụ nhé
Cụ khuyên không chuẩn rồi. Theo mình được biết Kendall Super DXA có cấp chất lượng là CJ-4. Nhưng nói cho cụ biết điều này: Mặc dù cấp CJ cao cấp hơn CI. Tuy nhiên, cấp CJ (TBN thấp) yêu cầu sử dụng nhiên liệu Diesel có hàm lượng lưu huỳnh là 0.005, nếu không dầu rất mau hư . Mà ở VN đố bác tìm ra loại nhiên liệu này.
Tốt nhất các bác nên dùng loại có API CI hoặc CH, CG.
Xin lỗi cụ, không có ý phá đám việc làm ăn của cụ. Tuy nhiên, những thông tin hiểu biết của cụ về dầu nhớt vẫn còn hạn chế. Nên cập nhật thêm cho cụ và các cụ khác được biết.
Chúc cụ kinh doanh tốt.

MrVuHoang

Xe tải
Cụ khuyên thiếu chính xác quá.
- Nếu dòng xe mới thì được.
- Nếu xe đã cũ (dùng khoảng 10 năm hoặc đã từng lột máy) và chở hàng quá tải nhiều thì tốt nhất nên dùng dòng sản phẩm có độ nhớt là 20W-50.
- Ngoài ra việc lựa chọn độ nhớt cũng chỉ là một yếu tố thôi. Quan trọng là cấp độ nhớt API nữa. Nếu dùng 15W-40 và cấp CD cho xe mới thì cũng mau hỏng động cơ thôi.
Hì, các cụ toàn là cao thủ cả. Em bái phục ^:)^
Nói về chọn nhớt cho xe ở môi trường Việt Nam mình thì căn cứ chủ yếu là chỉ số độ nhớt, cấp độ nhớt, độ nhớt động học. Điểm đông đặc thì xứ lạnh cần chứ VN mình không cần quan tâm.
Thêm cái nhiệt độ chớp cháy cốc hở nữa, liên quan chút ít đến độ hao hụt nhớt.

Tuy nhiên, những chỉ số trên chỉ có nghĩa với các dòng dầu nhớt bôi trơn sử dụng công nghệ bôi trơn bằng "chất nhớt" thôi. Còn có các dòng sản phẩm dầu nhớt mà khả năng bôi trơn của nó không phả chủ yếui đến từ "chất nhớt" thì những chỉ số trên không quan trọng lắm đâu các cụ. Các cụ có tin là 1 sản phẩm dầu nhớt bôi trơn bằng công nghệ ion sau khi xe đã dùng và chạy được 10 vạn km rồi thì khi lấy mẫu để kiểm tra khả năng bôi trơn của nó=> kết quả là nó vẫn bôi trơn tốt hơn 1 mẫu nhớt mới dùng công nghệ bôi trơn bằng "chất nhớt" không ạ?
Điều này đã có chứng nhận tại Việt Nam do trung tâm 3 tại TP. Hồ Chí Minh cấp. Nếu các cụ có hứng thú, em sẽ làm cái topic về vấn đề này sớm.

Chúc cụ mroil đắt hàng, ở đây toàn là các bác hiểu biết sâu rộng về kỹ thuật. Góp ý với cụ nên châm cứu kỹ trước khi đưa ra lời khuyên. Hạn chế khuyên nhầm cụ nhé!

mnih2000

Xe buýt
Cụ nói làm sao ấy: Dầu tự động hay nước làm mát loại bèo nhèo như con mèo. Người ta cũng khuyến nghị tối thiểu là 60.000 km. Cụ cứ khuyên người ta thay sớm để bán hàng thì không ổn lắm. Nếu dùng dầu tổng hợp như Mobil 1 ATF thì cũng phải 150.000 km.
Khoan nói tới các sản phẩm khác, về việc tư vấn cho khách hàng thì mình theo thực tế tại VN, thường trong hướng dẫn sử dụng các hãng của xe đặt biệt xe Nhật và Hàn đều đề cập đến việc thay thế sau khoảng 3 vạn km. 3 vạn km tính ra là khoảng 2 năm đi đường, là số km mình thấy hợp lý để các chủ phương tiện thay thế dầu hộp số tự động hoặc nước làm mát. Còn dĩ nhiên khi đã Inspect(kiểm tra) mà không thấy vấn đề gì, viêc thay hay không là quyền của chủ xe.

Nếu bác có điều kiện, mình có thể mời bác vào các xưởng dịch vụ của Gm, Mercedes-Benz hoặc Toyota xem thực tế các loại dầu hay nước làm mát sau 2-3 năm sử dụng thì tình trạng ra sao. Việc thay hay không là quyền của chủ xe, còn mình cũng không có ý hù dọa gì cả, việc này cũng giống như nếu bác đi xe máy, mình khuyến cáo khách hàng nên thay sau khoảng 1 năm đi đường, nhưng rất nhiều chủ xe lựa chọn đổ thêm, và mình cũng tư vấn nếu đã đổ thêm thì chỉ cần Aquafina là đủ, và dĩ nhiên nhà mình thì không bán aquafina làm gì.

kscuong-bk2002

Xe hơi
Khoan nói tới các sản phẩm khác, về việc tư vấn cho khách hàng thì mình theo thực tế tại VN, thường trong hướng dẫn sử dụng các hãng của xe đặt biệt xe Nhật và Hàn đều đề cập đến việc thay thế sau khoảng 3 vạn km. 3 vạn km tính ra là khoảng 2 năm đi đường, là số km mình thấy hợp lý để các chủ phương tiện thay thế dầu hộp số tự động hoặc nước làm mát. Còn dĩ nhiên khi đã Inspect(kiểm tra) mà không thấy vấn đề gì, viêc thay hay không là quyền của chủ xe.

Nếu bác có điều kiện, mình có thể mời bác vào các xưởng dịch vụ của Gm, Mercedes-Benz hoặc Toyota xem thực tế các loại dầu hay nước làm mát sau 2-3 năm sử dụng thì tình trạng ra sao. Việc thay hay không là quyền của chủ xe, còn mình cũng không có ý hù dọa gì cả, việc này cũng giống như nếu bác đi xe máy, mình khuyến cáo khách hàng nên thay sau khoảng 1 năm đi đường, nhưng rất nhiều chủ xe lựa chọn đổ thêm, và mình cũng tư vấn nếu đã đổ thêm thì chỉ cần Aquafina là đủ, và dĩ nhiên nhà mình thì không bán aquafina làm gì.
Chào cụ,

Da xin thưa cụ. Nói thật mình cũng là một trong những người đã từng cung cấp dầu nhờn cho các hãng (Merc, Honda, Ford, Isuzu...) bản chất mình là thằng kỹ thuật nên cũng hay mày mò nghiên cứu nhiều tài liệu trong và ngoài nước và thông qua kiểm nghiệm thực tế cho các đoàn xe, đôi xe rằng:
Các hãng đang khuyến nghị dựa theo những tài liệu dịch từ cách đây 20 năm (thời dầu nhớt toàn loại sơ SJ và CF) nên khuyến nghị mau thay dầu là đúng rồi. Không chịu cập nhật lại. Cũng có thể là các hãng thấy người tiêu dùng VN ý thức kém, xem nhớt nào cũng như nhớt nào chỉ để ý đến độ nhớt SAE (không để ý đến API) nên khuyến nghị thay sớm cho...lành mà còn có tiền có việc làm.
Còn khi đã chao cho khách hàng sản phẩm chất lượng mà cứ như vậy làm thì ...chán, còn gì là đỉnh cao của công nghệ nữa!

OKiaforte

Xe buýt
Em chào cụ! Em cũng chạy Kia Forte SLi được 1,5 vạn km. Cụ tư vấn cho em với. Hôm qua em ktra dầu hộp số tự động. Trên thước thăm dầu, dầu đọng ở vị trí Hot, còn vị trí C lại ở đầu mũi thước thăm dầu. Sao lại vậy cụ nhỉ? Em cứ tưởng nó phải ngược lại chứ ạ? Cụ chỉ bảo em với. Em lái mới ạ!

kscuong-bk2002

Xe hơi
Em chào cụ! Em cũng chạy Kia Forte SLi được 1,5 vạn km. Cụ tư vấn cho em với. Hôm qua em ktra dầu hộp số tự động. Trên thước thăm dầu, dầu đọng ở vị trí Hot, còn vị trí C lại ở đầu mũi thước thăm dầu. Sao lại vậy cụ nhỉ? Em cứ tưởng nó phải ngược lại chứ ạ? Cụ chỉ bảo em với. Em lái mới ạ!
Ý của cụ là 150.000 km hả? Với hiện trạng giờ cụ thay ngay đi nhé. Một là vào hãng (Trường hải). Hai là cụ chạy ra ngoài, nói người ta dùng sản phẩm là Dexron III H nhé. Cụ lưu ý là Dexron III hoặc Dexron IIIG là không được nhé cụ.

OKiaforte

Xe buýt
Ý của cụ là 150.000 km hả? Với hiện trạng giờ cụ thay ngay đi nhé. Một là vào hãng (Trường hải). Hai là cụ chạy ra ngoài, nói người ta dùng sản phẩm là Dexron III H nhé. Cụ lưu ý là Dexron III hoặc Dexron IIIG là không được nhé cụ.
Hix! 15.000 km mà cụ!
Vậy đã thay được chưa ạ? Thay loại nào và rổ giá ntn ạ? Em cảm ơn cụ!

Chỉnh sửa cuối:

mnih2000

Xe buýt
Hix! 15.000 km mà cụ!
KIA và Hyundai thì không dùng chuẩn dexron bác ạ, mà các hãng Hàn Quốc thường sử dụng 1 chuẩn riêng gọi là DIAMOND SP II hoặc SP III do công ty GS bên Hàn Quốc nghiên cứu riêng cho động cơ các hãng này.

Nếu là Kia Forte SLi thì sử dụng DIAMOND SP III bác ạ.

Nếu đi được 15.000km thì cụ có thể thay được, có thể thay Castrol transmax cụ ạ, giá khoảng 245k/ lít, xe của cụ dùng gần hết 6 chai 1L. Nếu vào Trường Hải thì họ sử dụng Caltex thì thường là không tốt bằng.

hoang_vo

Xe tải
cụ chủ cho em hỏi tý, em đi rx350 đang muốn thay dầu mobi 1, vậy chỗ chỗ có không ạ?

kscuong-bk2002

Xe hơi
Hix! 15.000 km mà cụ!
À vậy chắc cụ bị nhầm. Thông thường trên các que thăm. Có hai mức H (high chứ không phải là Hot) và L (low). Nếu vậy thì cụ chưa thay ạ. Cụ cứ chạy đến 60.000 km thay nhé. Vì mình được biết Trường Hải cũng dùng loại sản phẩm Uy tín.

kscuong-bk2002

Xe hơi
cụ chủ cho em hỏi tý, em đi rx350 đang muốn thay dầu mobi 1, vậy chỗ chỗ có không ạ?
Cụ cho con hỏi cụ ở đâu? Con mới giới thiệu chỗ cụ mua. Còn không cụ hỏi bác Google thì cũng được. Khuyên khích cụ chạy Mobil 1. Vì thằng này là chuẩn trong công nghệ và uy tín

kscuong-bk2002

Xe hơi
KIA và Hyundai thì không dùng chuẩn dexron bác ạ, mà các hãng Hàn Quốc thường sử dụng 1 chuẩn riêng gọi là DIAMOND SP II hoặc SP III do công ty GS bên Hàn Quốc nghiên cứu riêng cho động cơ các hãng này.

Nếu là Kia Forte SLi thì sử dụng DIAMOND SP III bác ạ.

Nếu đi được 15.000km thì cụ có thể thay được, có thể thay Castrol transmax cụ ạ, giá khoảng 245k/ lít, xe của cụ dùng gần hết 6 chai 1L. Nếu vào Trường Hải thì họ sử dụng Caltex thì thường là không tốt bằng.
Cụ lại không chuẩn rồi, tất cả các hãng sản xuất Ô Tô và hộp số đều theo tiêu chẩn Dexron, Mercon(dựa theo tiêu chuẩn của GM). Cho dù Hàn Quốc có tiêu chuẩn riêng (cũng như VN có tiêu chuẩn TCVN, Nhật bản có Jaso, Honda có HTO...) thì cũng đều tham chiếu theo Dexron là tiêu chuẩn quốc tế.
Với lại ai nói Caltex chất lượng thua Castrol. Xin thưa các cụ, đối với mình. Mình chỉ nể nhớt của Mobil tiếp theo là Shell và sau đó là Caltex rồi mới đến các hãng khác. Khuyên cụ cứ 60.000 km mà thay.

ththang

Xe lăn
Cụ cho em hỏi dầu Kendall/4L xe KIA Forte đi được khoảng bao nhiêu km nên thay dầu?

Pa Panh

Xe tải
Bác ơi cho e hỏi tý ,trước e thay 4 non MoBi 1 và cùng lọc dầu, thợ đổ dầu đổ còn thừa 2 chén dầu và thăm dầu thợ nói đủ rồi ko cần đổ nữa ,theo bác để thế có sao ko hay phải đổ hết 4 non đó tức = 4 lít ,xe Cam 2.4G bác ạh

Trạng thái
Thớt đang đóng