Dầu nhớt và chế độ bảo dưỡng cho từng dòng xế hộp

Trạng thái
Thớt đang đóng

mnih2000

Xe buýt
Cụ lại không chuẩn rồi, tất cả các hãng sản xuất Ô Tô và hộp số đều theo tiêu chẩn Dexron, Mercon(dựa theo tiêu chuẩn của GM). Cho dù Hàn Quốc có tiêu chuẩn riêng (cũng như VN có tiêu chuẩn TCVN, Nhật bản có Jaso, Honda có HTO...) thì cũng đều tham chiếu theo Dexron là tiêu chuẩn quốc tế.
Với lại ai nói Caltex chất lượng thua Castrol. Xin thưa các cụ, đối với mình. Mình chỉ nể nhớt của Mobil tiếp theo là Shell và sau đó là Caltex rồi mới đến các hãng khác. Khuyên cụ cứ 60.000 km mà thay.
Mệt với cái ông này quá, mất thời gian thật đấy, kỹ sư gì không chịu đọc hướng dẫn sử dụng là ra làm sao. Dexron là tiêu chuẩn được đăng ký bởi GM, dành cho các dòng hộp số và dầu trợ lực lái của các nhãn con xe GM như Chevrolet, Buick, Cadillac, GMC. Còn Mercon lại là chuẩn của hãng Ford với các thương hiệu như Ford, Jangua (từ hồi Janguar bị mua lại bởi Ford cho đến khi bị bán cho TATA.

Mỗi hãng đã thiết kế hộp số riêng thì sử dụng loại dầu có chỉ định thì chạy mới tốt được chứ sao, còn chuyện kế thừa công nghệ thì cũng là một câu chuyện rất dài, không phải các hãng cứ đem Mercon hay Dexron ra được, các nhà sản xuất dầu nhớt đều phải có approvement testing thì mới dám ghi lên vỏ chai là phù hợp chuẩn này hay chuẩn khác.

Càng nói càng dốt, lại còn bảo VN có TCVN, Nhật có Jaso. Thùng rỗng kêu to chán không chịu được, mất công ngồi trao đổi, thôi để sau nhé bạn, mình cũng không mất thời gian thêm cho mệt.

Cụ cho em hỏi dầu Kendall/4L xe KIA Forte đi được khoảng bao nhiêu km nên thay dầu?
Tối đa thì nên khoảng 6500km bạn ạ, còn thường thì khoảng 5000km thì nên thay, còn nếu tính thời gian thì tối đa là 6 tháng tùy xem số km đến trước hay thời gian đến trước.

Bác ơi cho e hỏi tý ,trước e thay 4 non MoBi 1 và cùng lọc dầu, thợ đổ dầu đổ còn thừa 2 chén dầu và thăm dầu thợ nói đủ rồi ko cần đổ nữa ,theo bác để thế có sao ko hay phải đổ hết 4 non đó tức = 4 lít ,xe Cam 2.4G bác ạh
Cách đổ dầu theo thăm thừong là cách chính xác nhất, nếu thợ đổ dầu khi thay lọc, cho xe nổ máy từ 4-5 phút thì mình nghĩ là họ chính xác. Còn nếu bạn muốn chính xác thì cho xe đậu trên mặt phẳng, tắt máy, rồi đợi 1-2 phút, sau đó rút thăm dầu, nếu nằm giữa mực L - H thì ok, nếu quá vạch H thì xả bớt, còn dưới vạch L chắc phải đổ thêm. Xe 2.4 hay 3.0 thì không có sự khác biệt nhiều về thể tích dầu.

Chỉnh sửa cuối:

mnih2000

Xe buýt
cụ chủ cho em hỏi tý, em đi rx350 đang muốn thay dầu mobi 1, vậy chỗ chỗ có không ạ?
Thừong thì nếu đúng theo chuẩn của Lexus thì họ hay khuyến cáo chạy dầu nhẹ 0,5W 20. Dân mình trước đây không kiếm được các loại này nên dùng MOBIL GOLD 0W40 đổ vào, đi rất tốt bạn ạ. Bên mình thì hiện vẫn còn. Dung tích thay dầu nếu không thay lọc là 5,7L còn nếu thay lọc là 6,1L.

Trường hợp muốn sử dụng đúng chuẩn 5W20 thì bạn sử dụng Kendall 5W20 nhé, cảm giác đi tốt lắm, cũng không phải lo lắng về độ nhớt hay dầu loãng trong điều kiện nắng nóng.

Chỉnh sửa cuối:

OKiaforte

Xe buýt
À vậy chắc cụ bị nhầm. Thông thường trên các que thăm. Có hai mức H (high chứ không phải là Hot) và L (low). Nếu vậy thì cụ chưa thay ạ. Cụ cứ chạy đến 60.000 km thay nhé. Vì mình được biết Trường Hải cũng dùng loại sản phẩm Uy tín.
Dạ! Không nhầm cụ ạ. Em vừa mới kiểm tra xong, dầu hộp số tự động đo được vẫn ở bên trên mức HOT. Cụ nào chạy xe Kia Forte SLi như em vào xác nhận thông tin với ạ! Chữ C (chắc là viết tắt của COOL) ở đầu mũi thăm dầu, cách vài centimet là mức HOT cụ ạ. Như vậy là thế nào ạ??? HOT phải ở đầu mũi thăm dầu chứ các cụ nhỉ?? Em băn khoăn quá, không biết có làm sao không nữa. Các cụ chỉ giáo giúp em với ạ. Trên tay cầm còn có chữ A/T OIL và chạy dọc thước thăm dầu còn có chữ HD GAMMA.. cụ ạ. . Em cảm ơn ạ!
P/S: Nó ghi rõ ràng chữ C ở đầu mũi và HOT sau đó.

Chỉnh sửa cuối:

tunght76mdc

Xe tải
Xe em 318i 2003 mấy hôm nay có hiện tượng như thế này: Đi thì bình thường không thấy báo gì trên taplô nhưng thỉnh thoảng dừng xe tắt máy rút chìa khoá thì thấy đèn báo dầu màu vàng hiện lên. Cắm chìa khóa vào bật tắt thì lại hết. Các cụ phán bệnh dùm em với. Cảm ơn các cụ.

mnih2000

Xe buýt
Dạ! Không nhầm cụ ạ. Em vừa mới kiểm tra xong, dầu hộp số tự động đo được vẫn ở bên trên mức HOT. Cụ nào chạy xe Kia Forte SLi như em vào xác nhận thông tin với ạ! Chữ C (chắc là viết tắt của COOL) ở đầu mũi thăm dầu, cách vài centimet là mức HOT cụ ạ. Như vậy là thế nào ạ??? HOT phải ở đầu mũi thăm dầu chứ các cụ nhỉ?? Em băn khoăn quá, không biết có làm sao không nữa. Các cụ chỉ giáo giúp em với ạ. Trên tay cầm còn có chữ A/T OIL và chạy dọc thước thăm dầu còn có chữ HD GAMMA.. cụ ạ. . Em cảm ơn ạ!
P/S: Nó ghi rõ ràng chữ C ở đầu mũi và HOT sau đó.
Sozu vụ này lại quên không tư vấn cho bạn. Chính xác là đó là chữ HOT và C là viết tắt của COLD, và đó là cách thăm thứoc dầu số tự động của dòng KIA.

Cách thăm dầu chuẩn nhất đó là cho xe chạy 10 phút, hoặc sau khi chạy xe vừa xong thì để ở mặt phẳng, số N hoặc P rồi rút que thăm ra. Bạn để ý chữ HOT có 2 cái rãnh nhỏ chứ, nếu dầu nằm giữa 2 rãnh là OK. Còn mực Cold thực ra chỉ sử dụng cho xe đã lâu không khởi động(nguội máy hoàn toàn) thì nếu dầu nằm giữa 2 rãnh của chữ C thì cũng là OK, tuy nhiên nhiệt độ để xe bạn nằm trong 20-30 độ C.

Tuy nhiên thường là tham khảo ở mực C không chính xác lắm, bạn cứ đi xe đâu đó, dừng xe lại, rút thăm ra, nếu mực nằm giữa chứ HOT là OK, nếu dứoi là bị hụt.

Còn chữ HD GAMMA là động cơ dòng GAMMA của Huyndai chứ không có gì đặc biệt cả.

Xe em 318i 2003 mấy hôm nay có hiện tượng như thế này: Đi thì bình thường không thấy báo gì trên taplô nhưng thỉnh thoảng dừng xe tắt máy rút chìa khoá thì thấy đèn báo dầu màu vàng hiện lên. Cắm chìa khóa vào bật tắt thì lại hết. Các cụ phán bệnh dùm em với. Cảm ơn các cụ.
Đó là do đèn service thôi, bạn mở user manual và reset oil change là ok.

Chỉnh sửa cuối:

OKiaforte

Xe buýt
Sozu vụ này lại quên không tư vấn cho bạn. Chính xác là đó là chữ HOT và C là viết tắt của COLD, và đó là cách thăm thứoc dầu số tự động của dòng KIA.

Cách thăm dầu chuẩn nhất đó là cho xe chạy 10 phút, hoặc sau khi chạy xe vừa xong thì để ở mặt phẳng, số N hoặc P rồi rút que thăm ra. Bạn để ý chữ HOT có 2 cái rãnh nhỏ chứ, nếu dầu nằm giữa 2 rãnh là OK. Còn mực Cold thực ra chỉ sử dụng cho xe đã lâu không khởi động(nguội máy hoàn toàn) thì nếu dầu nằm giữa 2 rãnh của chữ C thì cũng là OK, tuy nhiên nhiệt độ để xe bạn nằm trong 20-30 độ C.

Tuy nhiên thường là tham khảo ở mực C không chính xác lắm, bạn cứ đi xe đâu đó, dừng xe lại, rút thăm ra, nếu mực nằm giữa chứ HOT là OK, nếu dứoi là bị hụt.

Còn chữ HD GAMMA là động cơ dòng GAMMA của Huyndai chứ không có gì đặc biệt cả.
Nghe lời bác tư vấn, em đã kiểm tra. Dầu nằm bên trên chữ HOT bác ạ. Vậy là OK rồi bác nhỉ! Cảm ơn bác đã tư vấn

kscuong-bk2002

Xe hơi
Nghe lời bác tư vấn, em đã kiểm tra. Dầu nằm bên trên chữ HOT bác ạ. Vậy là OK rồi bác nhỉ! Cảm ơn bác đã tư vấn
Chào cụ,
Sory cụ nhé. Do con cũng chỉ là đoán thôi. Chưa có thực tế về xe này. Chắc là cụ mihn2000 nói chuẩn rồi. Vì hôm qua con cũng hỏi thằng bạn con bên TH nó cũng nói vậy. Con bận quá không trả lời cụ được.

kscuong-bk2002

Xe hơi
Khoan nói tới các sản phẩm khác, về việc tư vấn cho khách hàng thì mình theo thực tế tại VN, thường trong hướng dẫn sử dụng các hãng của xe đặt biệt xe Nhật và Hàn đều đề cập đến việc thay thế sau khoảng 3 vạn km. 3 vạn km tính ra là khoảng 2 năm đi đường, là số km mình thấy hợp lý để các chủ phương tiện thay thế dầu hộp số tự động hoặc nước làm mát. Còn dĩ nhiên khi đã Inspect(kiểm tra) mà không thấy vấn đề gì, viêc thay hay không là quyền của chủ xe....
Cụ nói cứ như là thật. Con vừa gặp bác haquang. Bác share cho con đường link này. Con cũng đã được mở mắt. Nay con gửi lại cho cụ, cùng các cụ khác mở mắt. Để đừng có phán lung tung: http://truonghaiauto.com.vn/auto/pho...%20morning.pdf

Nếu cần con gửi thêm tài liệu tiếng anh cho chuẩn.
Với lại cụ Mihn2000 à. Nói cho cụ nghe, đây là diển đàn để mọi người chia sẻ sự hiểu biết (chứ không lợi dụng sự thiếu hiểu biết để vụ lợi). Nên có nhiều thứ con cũng chưa thông tỏ. Những cụ có thấy những điều con nói những bài trước đã mở mắt được vài mm cho cụ không? Và con cũng đã phải mở mắt được nhiều từ cụ về nghệ thuật kinh doanh đó. Nhưng cụ còn yếu kinh doanh lắm nhé. Vì cụ vướng phải 03 sai lầm: Con chưa chửi cụ mà cụ đã chửi con (cụ nói con rỗng con xin nhận, nhưng con rỗng thì cũng đỡ hơn khối thằng rỗng mà lại còn mục), nhưng điều hay con dạy cụ mà cụ chẳng hiểu (hay vì tự ái mà cụ chẳng chịu nhận), cụ làm kinh doan mà nóng tính là không nên.

Con dân kỹ thuật. Cái gì không đúng là phang ngay, cái gì con sai con nhận. Có gì con không phải mong cụ dạy dỗ thêm cho nhé. Mà nhớ nhẹ lời kẻo lại không hay. Con là chúa ghét chửi nhau đó

mnih2000

Xe buýt
Không có gì đâu bác ạ, mỗi xe lại có kiểu thăm khác nhau mà không phải ai cũng biết .

OKiaforte

Xe buýt
Chào cụ,
Sory cụ nhé. Do con cũng chỉ là đoán thôi. Chưa có thực tế về xe này. Chắc là cụ mihn2000 nói chuẩn rồi. Vì hôm qua con cũng hỏi thằng bạn con bên TH nó cũng nói vậy. Con bận quá không trả lời cụ được.
Ấy chết! Sao cụ nói vậy. Otofun là một cộng đồng chia sẻ mà - em thấy vậy - (A Sharing Community), có phải ai cũng là GS Cù Trọng Xoay hết đâu ạ.

mnih2000

Xe buýt
Cụ nói cứ như là thật. Con vừa gặp bác haquang. Bác share cho con đường link này. Con cũng đã được mở mắt. Nay con gửi lại cho cụ, cùng các cụ khác mở mắt. Để đừng có phán lung tung: http://truonghaiauto.com.vn/auto/pho...%20morning.pdf

Nếu cần con gửi thêm tài liệu tiếng anh cho chuẩn.
Với lại cụ Mihn2000 à. Nói cho cụ nghe, đây là diển đàn để mọi người chia sẻ sự hiểu biết (chứ không lợi dụng sự thiếu hiểu biết để vụ lợi). Nên có nhiều thứ con cũng chưa thông tỏ. Những cụ có thấy những điều con nói những bài trước đã mở mắt được vài mm cho cụ không? Và con cũng đã phải mở mắt được nhiều từ cụ về nghệ thuật kinh doanh đó. Nhưng cụ còn yếu kinh doanh lắm nhé. Vì cụ vướng phải 03 sai lầm: Con chưa chửi cụ mà cụ đã chửi con (cụ nói con rỗng con xin nhận, nhưng con rỗng thì cũng đỡ hơn khối thằng rỗng mà lại còn mục), nhưng điều hay con dạy cụ mà cụ chẳng hiểu (hay vì tự ái mà cụ chẳng chịu nhận), cụ làm kinh doan mà nóng tính là không nên.

Con dân kỹ thuật. Cái gì không đúng là phang ngay, cái gì con sai con nhận. Có gì con không phải mong cụ dạy dỗ thêm cho nhé. Mà nhớ nhẹ lời kẻo lại không hay. Con là chúa ghét chửi nhau đó
Mệt với cha này quá đi, mất thời gian toàn cái nhăng nhít.

NextOne

Xe hơi
Trước em cũng lấy Helix HX7 thay cho Forte, giờ không biết còn hàng không cụ, Helix so với Kendall ntn? Cụ chỉ hộ nhé. Kendall thì loại nào phù hợp ạ

Mistral

Xe tải
Bác MrOil tư vấn giúp:
1) xe nissan teana 2.0 taiwan nên dùng dầu loại nào hợp lý ? xe đi ít và chủ yếu chạy trong phố. Trước e toàn thay Mobil1 ở nisan hà đông
2) bên bác có lọc dầu teana không ? (vì em ngại đi xa sang tận nisan hà đông)
3) nếu bên bác có loại dầu hợp lý và lọc dầu dùng cho teana thì em qua cơ sở nào để mua và thay luôn ah ? (em ở Ven Hồ Tây)
Cảm ơn bác trước !

mnih2000

Xe buýt
Trước em cũng lấy Helix HX7 thay cho Forte, giờ không biết còn hàng không cụ, Helix so với Kendall ntn? Cụ chỉ hộ nhé. Kendall thì loại nào phù hợp ạ
Thực ra thì đúng theo hãng chỉ định thì thay HX7 cụ ạ, nhưng nếu xe cụ từ 2010 trờ đi thì dùng Kendall sẽ tốt hơn, số km cũng sẽ kéo dài hơn cụ ạ. Thường Forte mình tư vấn Kendall đi đường dài thì tốt hơn Shell, còn nếu chi phí vừa phải, dùng Shell cũng ok
Bác MrOil tư vấn giúp:
1) xe nissan teana 2.0 taiwan nên dùng dầu loại nào hợp lý ? xe đi ít và chủ yếu chạy trong phố. Trước e toàn thay Mobil1 ở nisan hà đông
2) bên bác có lọc dầu teana không ? (vì em ngại đi xa sang tận nisan hà đông)
3) nếu bên bác có loại dầu hợp lý và lọc dầu dùng cho teana thì em qua cơ sở nào để mua và thay luôn ah ? (em ở Ven Hồ Tây)
Cảm ơn bác trước !
Teana đòi phẩm cấp 5W30 cụ ạ, nếu chạy trong phố thì cụ yên tâm sử dụng KENDALL 10W20 cụ ạ. Thường KH hay đặt hàng giao hàng tận nhà, bên mình free ship, sau đó có thể ra địa chỉ quen để thay, còn nếu muốn thay cụ tạm ra Garage 266 Thụy Khuê cũng được.

NextOne

Xe hơi
Thực ra thì đúng theo hãng chỉ định thì thay HX7 cụ ạ, nhưng nếu xe cụ từ 2010 trờ đi thì dùng Kendall sẽ tốt hơn, số km cũng sẽ kéo dài hơn cụ ạ. Thường Forte mình tư vấn Kendall đi đường dài thì tốt hơn Shell, còn nếu chi phí vừa phải, dùng Shell cũng ok
Vậy Kendall loại nào cụ ơi, đi bao lâu/bao nhiêu km thì thay dầu 1 lần. Cụ cho ít thông tin

sonson

Xe tải
Cụ cho em hỏi Toy Yaris và Honda Civic thì dùng loại dầu nào cho phù hợp ạ
Cám ơn cụ

mnih2000

Xe buýt
Vậy Kendall loại nào cụ ơi, đi bao lâu/bao nhiêu km thì thay dầu 1 lần. Cụ cho ít thông tin
Shell HX 7 khoảng 550k còn Kendall bác dùng loại 5W30 thì khoảng 650k bác ạ. Sắp có chương trình Kendall đó bác.

Cụ cho em hỏi Toy Yaris và Honda Civic thì dùng loại dầu nào cho phù hợp ạ
Cám ơn cụ
Yaris và Civic cụ cứ Kendall mà chơi đi ạ, nhẹ máy lắm.

Hay gì hả bác.

mnih2000

Xe buýt
Thanks các cụ đã ủng hộ

sonson

Xe tải
cám ơn cụ chủ, nhờ cụ tư vấn rõ hơn về loại kedall nào cho yaris và civic ạ :D (dụ 5W30 hay 10W20) vấn đề này em cũng không rõ lắm nên muốn hỏi kỹ một chút
Thanks cụ lần nữa

top1oil

Xe tải
Thỉnh thoảng vào OF chơi mà thấy các cụ lôi nhau ra " nói chuyện" là không thấy vui rồi. Đề nghị văn minh lịch sự tôn trọng lẫn nhau nhé.

Trạng thái
Thớt đang đóng