Đầu đọc wav ngon thì quan tâm đến lossless làm gì?

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy một số đầu DVD đọc wav ngon thì các cụ quan tâm đến lossless (flac chẳng hạn) làm gì nhỉ?
Rõ ràng file trong đĩa CD gốc RIP ra toàn wav, từ wav mới convert sang flac hoặc các file lossless khác. Điều đó có nghĩa wav mới là gốc, chứ không phải lossless. Với lossless thì chất âm không ảnh hưởng vì không bị cắt dải tần như kiểu mp3, file được tối ưu giảm dung lượng... Nhưng dở 1 cái là đầu đọc lossless thì cực hiếm, hiện nay em chỉ biết là đầu khủng Pioneer 8650 có (tiền mua cũng khơ khớ (:|), còn 8550 trở xuống thì chưa.
Như vậy, theo em là cóc cần đầu đọc lossless làm gì, cứ đầu đọc được wav mà xơi ;;)

Chỉnh sửa cuối:

QAZ

Xe container
Rõ ràng file trong đĩa CD gốc RIP ra toàn wav, từ wav mới convert sang flac hoặc các file lossless khác ...
Thế nếu như tôi mua nhạc trên mạng, với chất lượng cao hơn hẳn CD, thì làm thế nào để nghe ? Chẳng lẽ lại burn ngược ra CD ?

haison77

Xe buýt
Thế nếu như tôi mua nhạc trên mạng, với chất lượng cao hơn hẳn CD, thì làm thế nào để nghe ? Chẳng lẽ lại burn ngược ra CD ?
Flac cũng chỉ tương đương cd, hay nói cách khác nó cũng tương đương wav (44.1khz). K có đầu chơi flac thì chuyển về wav chơi thôi.
Bác nào muốn coi thêm thông tin về flac thì có thể coi ở đây http://warmleftovers.com/2012/08/05/no-flac-does-not-sound-better-and-you-are-not-an-audiophile-because-you-use-it-heres-what-it-actually-is-and-why-its-important/
Nói chung, đã là digital thì lấy đâu ra lossless đúng nghĩa, chỉ có analog mới là lossless theo đúng nghĩa "k bỏ sót thứ gì" thôi.

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Cụ bảo loại nào hơn hẳn CD???

QAZ

Xe container
Cụ bảo loại nào hơn hẳn CD???

Nếu các bạn chỉ nghe nhạc từ nguồn đĩa CD thì coi như đó là chuẩn.

Nhưng bây giờ nếu mua nhạc (chuẩn) trên mạng, thì nhạc đó từ nguồn phòng thu, được thu và xử lý ở mức chất lượng cao hơn CD, rồi đem bán trực tiếp cho người mua mà không thông qua khâu trung gian là đĩa CD.

Các bạn chưa nhìn thấy, chưa nghe thấy, thì không có nghĩa là cái đó không tồn tại.

Cũng giống như trước đây xem video độ phân giải 720p là đỉnh cao, mắt người không phân biệt được mức cao hơn. Nhưng các nhà sản xuất họ vẫn nghiên cứu và bán ra các sản phẩm 1080, rồi 4K v.v... Thiết bị và nội dung sẽ liên tục được cập nhật ở mức cao hơn.

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho em cái link dẫn chứng loại lossless nào khủng hơn wav đê để mở rộng tầm mắt.
Mà em quan tâm nữa là khả năng phâm biệt chất lượng nhạc từ cái tai nữa.

Chỉnh sửa cuối:

DinhThuan

Xe hơi
Em nghĩ nguồn wav hay lossless cũng quan trọng nhưng quan trọng hơn còn cả hệ thống loa trên xe và gu nhạc của từng ng nữa ạ . Đa phần chúng ta đầu tư hệ thống âm thanh trên v2 theo thương hiệu một số dòng loa,amply mà đâu biết đc dòng loa,amply đó có phù hợp với dòng nhạc mình hay nghe hay kô ? Hơn nữa đa phần thời gian chúng ta nghe nhạc trên v2 trong trạng thái tập trung lái xe nếu kô muốn nói là căng thẳng khi đi trong phố giờ cao điểm thế thì sao mà cảm nhận đc độ chi tiết của âm nhạc đc ạ .
Cá nhân e thì thấy nghe nhạc đuôi flac hay hơn hẳn đuôi wav (mp3 thì kô bàn ạ) trên cùng một thiết bị phát .
Một vài ngu ý có gì kô phải các cụ bỏ qua .

chiakhoavang.vn

Xe điện
Website
www.cognotiv.vn
em thấy dễ dàng đơn giản cũng là 1 tiêu chí ạ

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn
Đúng cụ ah. Bản thân không gian xe phần lớn ko phải không gian thưởng thức âm nhạc. Nên các cụ quan tâm đến việc "tunning" nguồn file nhạc là rất hợp lý. Thế nên sau tất cả mới nghĩ đến việc nâng tầm thiết bị.
Ngu ý nông cạn của em:")

Trutien

Xe điện
Số 2 Ngách 23 ,Ngõ 157 Pháo Đài Láng / Hà Nội
Website
onetechpro.vn
Em dự là nhạc lossless dễ kiếm hơn. Nhưng chắc em tai trâu em nghe 320 vs lossless em chả phân biệt được :(

ngochoangimsat

Xe tăng
Cháu lạy cụ! có nhạc cụ mua trên mạng hơn cả đĩa CD ấy a? Chủ thớt hiểu rất đúng vấn đề đấy cụ ạ. WAV chính là file gốc của đĩa CD, chất lượng = đĩa CD 100%. Lossless FLAC đã nén lại WAV để giảm dung lượng với chất lượng gần được như WAV. Chơi file WAV chép từ CD ra ko khác gì chơi đĩa CD cả.

qpduong

Xe máy
Ý cụ taxidriver là đúng rồi, các cụ khác có lẽ chưa hiểu hết nên sinh ra tranh luận.
-WAV là định dạng lưu trữ file audio số PCM, chất lượng nội dung âm thanh phụ thuộc vào độ phân giải, cụ thể là tần số lấy mẫu và số bit khi lượng tử trong quá trình số hóa tín hiệu audio tương tự analog, ví dụ: 44.1khz/16bit (tương đương CD truyền thống, 192khz/24bit (file audio phân giải cao, hay còn gọi là HD audio).
-FLAC/ALAC... (lossless): là file nén thông thường dẫn xuất từ file WAV, quá trình nén dùng thuật toán phức tạp không gây tổn thất cho nội dung file audio gốc, mục đích chính là tiết kiệm tài nguyên (dung lượng ổ cứng hoặc băng thông mạng khi download).
-MP3/WMA... (lossy): là file nén nhưng có gây tổn thất cho nội dung file audio gốc, mục đích chính là tiết kiệm tài nguyên tối đa nhưng nhược điểm là gây tổn thất.

Do vậy về lý thuyết nếu nội dung audio có cùng độ phân giải thì file FLAC nghe sẽ như file WAV . Trường hợp nghe thấy khác nhau thì do năng lực xử lý của đầu đọc chứ không phải do file (có trường hợp đầu đọc năng lực xử lý kém khi giải nén file FLAC không đủ tài nguyên CPU/MEM sẽ gây ảnh hưởng tới âm thanh phát ra). Tất nhiên các cụ lưu ý là khi nội dung audio trong hai file khác nhau thì không thể so sánh được, ví dụ file FLAC chứa nội dung audio 192khz/24bit về lý thuyết sẽ hay hơn file WAV 44.1khz/16bit, đây là do chênh nhau về độ phân giải nội dung file chứ không phải do định dạng FLAC hay WAV.

KL: chọn định dạng FLAC/ALAC hay WAV phụ thuộc vào đầu đọc và dung lượng ổ cứng còn đâu hoàn toàn không phải lo tới chất lượng âm thanh. Các cụ có thể convert từ WAV sang FLAC hoặc ngược lại thoải mái hàng tỷ lần bằng công cụ dBpoweramp mà không ảnh hưởng gì tới chất lượng (trừ trường hợp máy tính phọt phẹt gây lỗi trong quá trình code và decode).

qpduong

Xe máy
Cháu lạy cụ! có nhạc cụ mua trên mạng hơn cả đĩa CD ấy a? Chủ thớt hiểu rất đúng vấn đề đấy cụ ạ. WAV chính là file gốc của đĩa CD, chất lượng = đĩa CD 100%. Lossless FLAC đã nén lại WAV để giảm dung lượng với chất lượng gần được như WAV. Chơi file WAV chép từ CD ra ko khác gì chơi đĩa CD cả.
Cái này thì cụ cũng sai luôn ạ. File mua trên mạng số hóa thẳng từ master tape với tần số lấy mẫu 192khz, lượng tử 24bit thì chất lượng cao hơn hẳn CD 44.1khz/16bit đấy, cụ dân kỹ thuật chắc hiểu lý do. Ở đây chỉ bàn tới lý thuyết thôi nhé, còn bọn bán mà dùng thủ thuật upscale một file mp3 lên, treo đầu dê bán thịt chó thì khỏi tính. Ngoài định dạng PCM truyền thống hiện giờ dân chơi Audio số chuyển sang định dạng DSD, DSF, tần số lẫn mẫu 2.8Mhz-5.6Mhz nhưng dùng từ mã có 1bit khi lượng tử hóa thôi.

Cụ nào chơi audio số, có bộ dàn tương đối chút (vì dàn tốt mới thể hiện được hết độ phân giải file audio), thích nhạc jazz thì có thể mua một số album jazz thu âm, số hóa độ phân giải cao mẫu mực ở đây về nghe thử: http://www.soundliaison.com/

QAZ

Xe container
- Các bạn không nên lôi vấn đề Loa - Tai - Cách âm v.v... vào đây, vì đang bàn đến chuẩn âm thanh số.

- Các bạn lấy CD làm chuẩn cho tai, thì cũng nên biết có nhiều thứ cao hơn CD. Lấy ví dụ 1 album cũ được chuyển từ băng từ (analog) sang kỹ thuật số (digital), nếu các bạn có đủ thiết bị để chuyển, thì chắc chắn sẽ có được sản phẩm cao cấp hơn CD.

- Các bạn nên gúc thêm về SACD, DVD-A để biết chi tiết. (Chống chỉ định với loại đĩa tầu lấy nguồn từ CD !!!)

Việc này nó hơi giống như lý của mấy anh Mèo: "Nhà nước cho đi 80km/h thì tao chỉ cần sắm xe Lifan là đủ"

botmi

Xe buýt
Em thấy một số đầu DVD đọc wav ngon thì các cụ quan tâm đến lossless (flac chẳng hạn) làm gì nhỉ?
Rõ ràng file trong đĩa CD gốc RIP ra toàn wav, từ wav mới convert sang flac hoặc các file lossless khác. Điều đó có nghĩa wav mới là gốc, chứ không phải lossless. Với lossless thì chất âm không ảnh hưởng vì không bị cắt dải tần như kiểu mp3, file được tối ưu giảm dung lượng... Nhưng dở 1 cái là đầu đọc lossless thì cực hiếm, hiện nay em chỉ biết là đầu khủng Pioneer 8650 có (tiền mua cũng khơ khớ (:|), còn 8550 trở xuống thì chưa.
Như vậy, theo em là cóc cần đầu đọc lossless làm gì, cứ đầu đọc được wav mà xơi ;;)
chính xác là lossless được nén từ WAV của CD, tuy nhiên nó nén mà không mất dữ liệu, nghĩa là chất lượng ngang nhau, khi chuyển từ WAV sang lossless thì có thể chuyển ngược lại sang WAV mà chất lượng nhạc không đổi, việc này các định dạng nhạc khác chuyển lại được sang WAV nhưng khi chuyển bị mất dữ liệu nên file nhạc sẽ kém hơn file nhạc CD gốc. Hiện giờ người ta chuộng lossless bời vì các file nhạc có dung lượng thấp hơn file WAV gốc CD, cụ cứ tính 1 đĩa CD có dung lượng thường là 750MB, chỉ chứa được khoảng 10 file WAV, trong khi đó nếu nén sang lossless có thể giảm dung lượng bằng 1/2 hoặc 2/3 file gốc (1 bài lossless 5 phút từ 30 đến 50mb), đó là 1 cái hơn. cái thứ 2 là về đầu DVD, giờ người ta giải trí nhạc, video clip qua nhiều nguồn như USB, thẻ nhớ, AUX, Blutoot, cần nhạc chất lượng cao tương đương như file gốc CD là WAV nhưng dung lượng ít hơn để có sức chứa, ít dùng đĩa CD, vậy lossless chính là lựa chọn tốt nhất cho nhạc chất lượng cao nhưng dung lượng nhỏ hơn đồng thời vẫn dữ nguyên dữ liệu của WAV từ CD.
theo e thì tuỳ vào túi tiền của các cụ và sở thích, nhu cầu để nâng cấp DVD thôi, đọc được lossless thì quá tốt, còn không thì nghe nhạc bình thường cũng được. cụ chủ đưa ra cái lý lẽ e nghe hơi cùn cùn. Riêng về nhạc đuôi WAV các cụ lấy trên mạng thì muôn vàn chất lượng khác nhau, các nhạc chuông WAV giờ toàn cắt từ nhạc file mp3, vậy thì chất lượng đổi so với nhạc gốc do bị mất dự liệu

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
chính xác là lossless được nén từ WAV của CD, tuy nhiên nó nén mà không mất dữ liệu, nghĩa là chất lượng ngang nhau, khi chuyển từ WAV sang lossless thì có thể chuyển ngược lại sang WAV mà chất lượng nhạc không đổi, việc này các định dạng nhạc khác chuyển lại được sang WAV nhưng khi chuyển bị mất dữ liệu nên file nhạc sẽ kém hơn file nhạc CD gốc. Hiện giờ người ta chuộng lossless bời vì các file nhạc có dung lượng thấp hơn file WAV gốc CD, cụ cứ tính 1 đĩa CD có dung lượng thường là 750MB, chỉ chứa được khoảng 10 file WAV, trong khi đó nếu nén sang lossless có thể giảm dung lượng bằng 1/2 hoặc 2/3 file gốc (1 bài lossless 5 phút từ 30 đến 50mb), đó là 1 cái hơn. cái thứ 2 là về đầu DVD, giờ người ta giải trí nhạc, video clip qua nhiều nguồn như USB, thẻ nhớ, AUX, Blutoot, cần nhạc chất lượng cao tương đương như file gốc CD là WAV nhưng dung lượng ít hơn để có sức chứa, ít dùng đĩa CD, vậy lossless chính là lựa chọn tốt nhất cho nhạc chất lượng cao nhưng dung lượng nhỏ hơn đồng thời vẫn dữ nguyên dữ liệu của WAV từ CD.
theo e thì tuỳ vào túi tiền của các cụ và sở thích, nhu cầu để nâng cấp DVD thôi, đọc được lossless thì quá tốt, còn không thì nghe nhạc bình thường cũng được. cụ chủ đưa ra cái lý lẽ e nghe hơi cùn cùn. Riêng về nhạc đuôi WAV các cụ lấy trên mạng thì muôn vàn chất lượng khác nhau, các nhạc chuông WAV giờ toàn cắt từ nhạc file mp3, vậy thì chất lượng đổi so với nhạc gốc do bị mất dự liệu
Em kô cùn 1 chút nào vì lý do sau:
- Chắc chả có cụ nào phân biệt được chất lượng lossless (cứ cho là có đi) hơn CD. Cụ nào tài thì phân tích cho em hiểu.
- ổ cứng 500 hay 1.000 gb thì không quan trọng gì tiết kiệm dung lượng.
- em có nguồn nhạc chuẩn, đã được test bằng pm xem có phải là mp3 trá hình kô (spek) từ vnav. Đã loại khoảng 20% hàng fake. ;)

Thế đã, xin ý kiến các cụ có kinh nghiệm :)

Chỉnh sửa cuối:

botmi

Xe buýt
- Chắc chả có cụ nào phân biệt được chất lượng lossless (cứ cho là có đi) hơn CD. Cụ nào tài thì phân tích cho em hiểu.
- em có nguồn nhạc chuẩn, đã được test bằng pm xem có phải là mp3 trá hình kô (spect) từ vnav. Đã loại khoảng 20% hàng fake. ;)

phân tích đơn giản nhất nhé: 1 là cụ nghe nhạc bằng đĩa CD, 2 là cụ nghe nhạc bằng nhạc chất lượng cao lossless, 3 là cụ nghe file WAV cụ tải trên mạng, cụ nhớ cho cái file WAV tải trên mạng về nó muôn vàn, có thể được cover ngược từ các định dạng khác sang chứ không phải lossless, do vậy tuy là file WAV nhưng không thể bằng được lossless hay file WAV từ đĩa gốc CD bởi bì khi cover dữ liệu gốc của âm thanh đã bị mất. còn đọc WAV CD thì cái đầu nào chả đọc được, xu hướng hiện tại cũng có nghe nhạc bằng đĩa nữa đâu, toàn down trên mạng về, cụ có ổ cứng 500mb hay vài TB thì cũng vậy nếu cụ down file WAV từ mạng

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
phân tích đơn giản nhất nhé: 1 là cụ nghe nhạc bằng đĩa CD, 2 là cụ nghe nhạc bằng nhạc chất lượng cao lossless, 3 là cụ nghe file WAV cụ tải trên mạng, cụ nhớ cho cái file WAV tải trên mạng về nó muôn vàn, có thể được cover ngược từ các định dạng khác sang chứ không phải lossless, do vậy tuy là file WAV nhưng không thể bằng được lossless hay file WAV từ đĩa gốc CD bởi bì khi cover dữ liệu gốc của âm thanh đã bị mất. còn đọc WAV CD thì cái đầu nào chả đọc được, xu hướng hiện tại cũng có nghe nhạc bằng đĩa nữa đâu, toàn down trên mạng về, cụ có ổ cứng 500mb hay vài TB thì cũng vậy nếu cụ down file WAV từ mạng
Mấy cái gạch đầu dòng của em cụ vẫn chưa phản hồi. Cụ vào chiasenhac sẽ có chất lượng âm thanh phù hợp đấy. Cụ đọc thêm về spek để biết em nói như thế nào:

https://www.tinhte.vn/threads/cach-phan-biet-chat-luong-nhac-mp3-voi-nhac-lossless-chat-luong-cao.2163690/

Bổ sung: Trang chiasenhac nguồn nhạc lởm khởm quá, em xóa hết. Toàn tải từ hdvietnam, yên tâm hơn thôi, vì fake cũng nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

QAZ

Xe container
- em có nguồn nhạc chuẩn, đã được test bằng pm xem có phải là mp3 trá hình kô (spek) từ vnav. Đã loại khoảng 20% hàng fake. ;)

Bạn thấy CD là phù hợp với mình thì cứ thế mà dùng, nhưng các cái CD hay FLAC hay lossless v.v... có phải do bạn tự sáng chế ra hay không ? Cuối cùng thì cũng là do các nhà sản xuất họ đặt ra các chuẩn mà thôi.

Điều kiện đến đâu thì dùng đến đấy, nhưng không có nghĩa cái mình đang dùng là tốt nhất, còn các thứ khác là vứt đi ! Chẳng qua túi tiền không cho phép thì AQ thế thôi.

Một số người sử dụng xe của hàng T. cũng hay bị bệnh này, họ luôn coi sự lựa chọn của mình là đúng nhất, thông minh nhất, còn lại tất cả các thứ khác trên đời là ngớ ngẩn.

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Bạn thấy CD là phù hợp với mình thì cứ thế mà dùng, nhưng các cái CD hay FLAC hay lossless v.v... có phải do bạn tự sáng chế ra hay không ? Cuối cùng thì cũng là do các nhà sản xuất họ đặt ra các chuẩn mà thôi.

Điều kiện đến đâu thì dùng đến đấy, nhưng không có nghĩa cái mình đang dùng là tốt nhất, còn các thứ khác là vứt đi ! Chẳng qua túi tiền không cho phép thì AQ thế thôi.

Một số người sử dụng xe của hàng T. cũng hay bị bệnh này, họ luôn coi sự lựa chọn của mình là đúng nhất, thông minh nhất, còn lại tất cả các thứ khác trên đời là ngớ ngẩn.
Chán cụ này thật, cụ bôi đậm để phản bác cái gì nhỉ????