Đầu đọc wav ngon thì quan tâm đến lossless làm gì?

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Nói thật với cụ chứ Home nó cũng 5 bẩy loại home, thế nên câu trên của em vẫn đúng nhé =))
Khi nào em qua xem bộ loa vi tính chuyên nghe lossless của lão nhé! :))

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Qua ý kiến phản hồi của các cụ thì em tiếp tục trao đổi tiếp như sau:

- Vì là âm thanh trên ô tô nên ảnh hưởng của độ rung, đặc biệt là tiếng ồn thì sẽ khó phân biệt, đánh giá, trừ trường hợp xe đứng yên nghe nhạc (điều này chỉ đúng khi test thôi). Như cụ [@tla;13289] vẫn nói là khó phân biệt mp3 với wav trên xe ô tô (tất nhiên đứng trên quan điểm của cụ). CD là 16 bits/44.1kHz và trên nó được gọi là Studio Quality (em dùng phần mềm Realtek HD Audio và DFX Audio để tăng chất lượng nghe nhạc từ máy tính từ nguồn nhạc wav qua cổng 3.5). Như vậy, có cụ nào dám chắc là phân biệt được Studio Quality với CD trên ô tô??? ;;)

- Lại nói về nguồn Studio Quality, các cụ kiếm ở đâu ra? Liệu các cụ muốn mất phí không?
- Có cụ đầu tư DAC 768KHz/32 bit (là bộ Home, hơi ngoài lề 1 chút) để nghe nguồn nhạc không đạt Studio Quality (wav hoặc lossless được convert từ wav) thì có hay hơn không?

Tiếp tục hóng ợ ;))

qpduong

Xe máy
Em có con DAC 768/32 giá list mấy k (cộng cả option nguồn rời là gần 10k) không có ý nghĩa thực tiễn lắm vì nguồn nhạc số có độ phân giải như này rất hiếm, thông thường những con DAC này sẽ dùng kỹ thuật upsampling khi chơi các file có độ phân giải thấp. DAC hay hay không hay phụ thuộc vào thiết kế tổng thể, trong đó phần analog rất quan trọng. Nếu chỉ nhìn vào khz/bít của DAC thì cũng giống như đánh giá máy ảnh dựa trên số chấm, nhiều máy ảnh số mười mấy chấm chưa chắc chụp đẹp như cái máy có mấy chấm :) Mà đẹp hay xấu lại còn phụ thuộc vào mỗi người nữa :)

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Em có con DAC 768/32 giá list mấy k (cộng cả option nguồn rời là gần 10k) không có ý nghĩa thực tiễn lắm vì nguồn nhạc số có độ phân giải như này rất hiếm, thông thường những con DAC này sẽ dùng kỹ thuật upsampling khi chơi các file có độ phân giải thấp. DAC hay hay không hay phụ thuộc vào thiết kế tổng thể, trong đó phần analog rất quan trọng. Nếu chỉ nhìn vào khz/bít của DAC thì cũng giống như đánh giá máy ảnh dựa trên số chấm, nhiều máy ảnh số mười mấy chấm chưa chắc chụp đẹp như cái máy có mấy chấm :) Mà đẹp hay xấu lại còn phụ thuộc vào mỗi người nữa :)
Vâng, cũng giống như điện thoại. Nhiều người chỉ cần nghe và nhắn tin nhưng vẫn phải Iphone 6. Nhà cháu dùng DAC từ MD được không cụ? Cao nhất là 48kHz

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, cũng giống như điện thoại. Nhiều người chỉ cần nghe và nhắn tin nhưng vẫn phải Iphone 6. Nhà cháu dùng DAC từ MD được không cụ? Cao nhất là 48kHz

Chỉnh sửa cuối:

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, cũng giống như điện thoại. Nhiều người chỉ cần nghe và nhắn tin nhưng vẫn phải Iphone 6. Nhà cháu dùng DAC từ MD của dàn âm thanh, Cao nhất là 48kHz. MD nó theo dàn không được như cụ. Nhưng của cụ là đi theo công nghệ, chơi Home thì khó có thể dừng được :)

Chỉnh sửa cuối:

Athena

Xe tăng
Nếu các bạn chỉ nghe nhạc từ nguồn đĩa CD thì coi như đó là chuẩn.

Nhưng bây giờ nếu mua nhạc (chuẩn) trên mạng, thì nhạc đó từ nguồn phòng thu, được thu và xử lý ở mức chất lượng cao hơn CD, rồi đem bán trực tiếp cho người mua mà không thông qua khâu trung gian là đĩa CD.

Các bạn chưa nhìn thấy, chưa nghe thấy, thì không có nghĩa là cái đó không tồn tại.

Cũng giống như trước đây xem video độ phân giải 720p là đỉnh cao, mắt người không phân biệt được mức cao hơn. Nhưng các nhà sản xuất họ vẫn nghiên cứu và bán ra các sản phẩm 1080, rồi 4K v.v... Thiết bị và nội dung sẽ liên tục được cập nhật ở mức cao hơn.
Cụ chém ghê quá, thể loại nhạc cao hơn CD thì không thiếu, nhưng nghe nhạc trên xe ô tô thì đến chất lượng CD là đỉnh lắm rồi. Hơn nữa nguồn nhạc CD phong phú hơn cái nguồn nhạc mà cụ nói. còn ý cụ TaxiDrive nói là nhiều người không hiểu, cứ chạy theo thiết bị chơi Lossless, trong khi đầu DVD của họ có thể đọc được cả file WAV. Chỉ đơn giản vậy thôi.

Còn ý kiến riêng của em là tùy thuộc vào nguồn nhạc nào dễ tìm hơn. Ví dụ nếu có sẵn 1 tủ CD rồi thì chỉ cần cho vào máy tính và convert sang WAV, nhanh mà đơn giản. Nhưng nếu download từ mạng về thì có thể nguồn nhạc Lossless (flac) sẽ phong phú hơn chăng?

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chém ghê quá, thể loại nhạc cao hơn CD thì không thiếu, nhưng nghe nhạc trên xe ô tô thì đến chất lượng CD là đỉnh lắm rồi. Hơn nữa nguồn nhạc CD phong phú hơn cái nguồn nhạc mà cụ nói. còn ý cụ TaxiDrive nói là nhiều người không hiểu, cứ chạy theo thiết bị chơi Lossless, trong khi đầu DVD của họ có thể đọc được cả file WAV. Chỉ đơn giản vậy thôi.

Còn ý kiến riêng của em là tùy thuộc vào nguồn nhạc nào dễ tìm hơn. Ví dụ nếu có sẵn 1 tủ CD rồi thì chỉ cần cho vào máy tính và convert sang WAV, nhanh mà đơn giản. Nhưng nếu download từ mạng về thì có thể nguồn nhạc Lossless (flac) sẽ phong phú hơn chăng?
Cụ hiểu ý em nhất! :))
Công nghệ thì vô cùng, riêng chạy theo DAC của home cũng khơ khớ tiền.
Và kết luận của em là trong ô tô đầu đọc lossless thực sự không cần thiết. Wav là quá đủ với âm thanh ô tô.
Còn cụ nào máu và đam mê công nghệ cứ việc mua và thưởng thức. Em đã stop :)

laodatma

Xe điện
Cụ hiểu ý em nhất! :))
Công nghệ thì vô cùng, riêng chạy theo DAC của home cũng khơ khớ tiền.
Và kết luận của em là trong ô tô đầu đọc lossless thực sự không cần thiết. Wav là quá đủ với âm thanh ô tô.
Còn cụ nào máu và đam mê công nghệ cứ việc mua và thưởng thức. Em đã stop :)
Kết luận của cụ là kiểu lời khuyên: Không cần sắm siêu xe ở vn vì đường vn có phù hợp đâu

quangdzung

Xe điện
Qua ý kiến phản hồi của các cụ thì em tiếp tục trao đổi tiếp như sau:

- Vì là âm thanh trên ô tô nên ảnh hưởng của độ rung, đặc biệt là tiếng ồn thì sẽ khó phân biệt, đánh giá, trừ trường hợp xe đứng yên nghe nhạc (điều này chỉ đúng khi test thôi). Như cụ [@tla;13289] vẫn nói là khó phân biệt mp3 với wav trên xe ô tô (tất nhiên đứng trên quan điểm của cụ). CD là 16 bits/44.1kHz và trên nó được gọi là Studio Quality (em dùng phần mềm Realtek HD Audio và DFX Audio để tăng chất lượng nghe nhạc từ máy tính từ nguồn nhạc wav qua cổng 3.5). Như vậy, có cụ nào dám chắc là phân biệt được Studio Quality với CD trên ô tô??? ;;)

- Lại nói về nguồn Studio Quality, các cụ kiếm ở đâu ra? Liệu các cụ muốn mất phí không?
- Có cụ đầu tư DAC 768KHz/32 bit (là bộ Home, hơi ngoài lề 1 chút) để nghe nguồn nhạc không đạt Studio Quality (wav hoặc lossless được convert từ wav) thì có hay hơn không?

Tiếp tục hóng ợ ;))
Đồ khủng thì nghe gì cũng hay, còn đồ vừa vừa thì nhiều khi nghe những bản thu lởm lởm lại còn hay hơn đồ khủng
Nhạc Hires nhiều mà cụ. Có điều đắt thôi.
Khi chơi đến 1 mức nhất định thì sẽ không tiếc tiền mua nhạc. Ví dụ nếu cụ chơi bộ dàn tầm 20 củ thì mua đĩa chỉ 15k-35k. Còn khi chơi đến bộ vài trăm củ thì các cụ sẽ không tiếc tiền mua những đĩa CD 7-800k đâu. Nhạc số cũng thế thôi

qpduong

Xe máy
Đồ khủng thì nghe gì cũng hay, còn đồ vừa vừa thì nhiều khi nghe những bản thu lởm lởm lại còn hay hơn đồ khủng

Nhạc Hires nhiều mà cụ. Có điều đắt thôi.
Khi chơi đến 1 mức nhất định thì sẽ không tiếc tiền mua nhạc. Ví dụ nếu cụ chơi bộ dàn tầm 20 củ thì mua đĩa chỉ 15k-35k. Còn khi chơi đến bộ vài trăm củ thì các cụ sẽ không tiếc tiền mua những đĩa CD 7-800k đâu. Nhạc số cũng thế thôi
Cụ có thể show danh mục nhạc số hires của mình lên cho mọi ng tham khảo không ạ, đặc biệt số album có độ phân giải 768khz/32bits ấy, em lưu ý là album nhạc để thưởng thức chứ ko phải dăm ba cái file demo vớ vẩn hoặc down torrent ko nguồn gốc. Em cũng muốn thử xem nghe 768/32 qua con DAC của em nó thế nào (DAC của em dưới dCS Ring DAC chút xíu)

quangdzung

Xe điện
Cụ có thể show danh mục nhạc số hires của mình lên cho mọi ng tham khảo không ạ, đặc biệt số album có độ phân giải 768khz/32bits ấy, em lưu ý là album nhạc để thưởng thức chứ ko phải dăm ba cái file demo vớ vẩn hoặc down torrent ko nguồn gốc. Em cũng muốn thử xem nghe 768/32 qua con DAC của em nó thế nào (DAC của em dưới dCS Ring DAC chút xíu)
Em có khoảng 500gb nhạc Hires. Anh em nào chơi với em đều rõ chuyện đó, Lossless em có khoảng 2tb có chọn lọc và đính tag đầy đủ
Cụ chơi DAC tầm cỡ đến DCS rồi mà ko chơi Hires thì em cũng thấy lạ. Cụ tham khảo hội LINN, phần lớn nhạc Hires của em cũng từ hội đó mà ra cả

Chỉnh sửa cuối:

qpduong

Xe máy
Em có khoảng 500gb nhạc Hires. Anh em nào chơi với em đều rõ chuyện đó, Lossless em có khoảng 2tb có chọn lọc và đính tag đầy đủ
Cụ chơi DAC tầm cỡ đến DCS rồi mà ko chơi Hires thì em cũng thấy lạ. Cụ tham khảo hội LINN, phần lớn nhạc Hires của em cũng từ hội đó mà ra cả
À ra vậy, HiREs 768khz/32bits cơ cụ chứ hires thường em có bàn đâu, em đang cần cụ chỉ cho các album nào được phân phối dưới dạng 768/32 để mở mang, e đang bàn chỗ này với cụ taxi , chắc cụ ko đọc kỹ . hội Linn thì trước đây thấy các cụ vẫn đợi dịp xmast lên trang linn down freetrack sau hình như cũng copy và phổ cập lậu nguồn lấy chỗ techland :), cũng ko rõ có cụ nào bên ấy đã lên KDS chưa hay phổ cập KDS II rồi :)

Chỉnh sửa cuối:

quangdzung

Xe điện
HiREs 768khz/32bits cơ cụ chứ hires thường em có bàn đâu, em đang cần cụ chỉ cho các album nào được phân phối dưới dạng 768/32 để mở mang, e đang bàn chỗ này với cụ taxi , chắc cụ ko đọc kỹ . hội Linn thì trước đây thấy các cụ vẫn đợi dịp xmast lên trang linn down freetrack sau hình như cũng copy và phổ cập lậu nguồn lấy chỗ techland :), cũng ko rõ có cụ nào bên ấy đã lên KDS chưa hay phổ cập KDS rồi :)
768/32 thì em cũng chưa có album nào đâu. em mua 4490 để đi tắt đón đầu thôi, chứ chả nhẽ bây giờ lại mua 4399 với 9018 thì buồn cười quá

evikins

Xe buýt
Website
www.vnav.vn
XMOD cấp được có 384khz .. đi tắt 768khz để đón đầu nâng cấp XMOD mới à :)

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Hê hê, các cụ home đã lên tiếng mặc dù hơi lạc đề 1 chút nhưng vẫn liên quan.