Đầu đọc wav ngon thì quan tâm đến lossless làm gì?

Athena

Xe tăng
Em có khoảng 500gb nhạc Hires. Anh em nào chơi với em đều rõ chuyện đó, Lossless em có khoảng 2tb có chọn lọc và đính tag đầy đủ
Cụ chơi DAC tầm cỡ đến DCS rồi mà ko chơi Hires thì em cũng thấy lạ. Cụ tham khảo hội LINN, phần lớn nhạc Hires của em cũng từ hội đó mà ra cả
Cụ ơi, 2Tb đấy có chia sẻ được không cụ? Nếu có chọn lọc rồi mà được chia sẻ thì tuyệt vời quá. :D

quangdzung

Xe điện
Cụ ơi, 2Tb đấy có chia sẻ được không cụ? Nếu có chọn lọc rồi mà được chia sẻ thì tuyệt vời quá. :D
Qua tết cụ thả HDD qua chỗ em. Em chỉ sợ cụ ko thích nghe mấy loại nhạc của bọn em thôi

Chỉnh sửa cuối:

Athena

Xe tăng
Qua tết cụ thả HDD qua chỗ em. Em chỉ sợ cụ ko nghe được mấy loại nhạc của bọn em thôi
Cụ có thể loại nhạc gì thế ạ, em tò mò quá. Em có ổ 2T nhưng nó là ổ 3.5 inch cụ ạ. Vậy có copy được ko cụ? Ngoài ra em có 1 ổ 1T loại 2.5inch qua USB 3.0. ổ này em đang cắm trên xe nghe với đầu AVH-X8650BT.

quangdzung

Xe điện
Ổ nào cũng được cụ ạ. Nhạc nào em cũng có, trừ nhạc vàng và nhạc thị trường. Phần lớn là Jazz và giao hưởng. Tất cả đều là đuôi AIFF và Alac. Em không rõ 8650 có đọc được không. Hình như không thì phải 8650 chỉ đọc được wav với flac thôi thì phải

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Kết luận của cụ là kiểu lời khuyên: Không cần sắm siêu xe ở vn vì đường vn có phù hợp đâu
Cụ hiểu cũng chả đúng. Ngồi trong 1 cái xe sang theo nghĩa đen thì cảm nhận sẽ hẳn khác xe rẻ tiền từ nghe, nhìn, tiện nghi, không khí, vận hành... Nhưng cái em đang đề cập theo nghĩa bóng là kiểu cụ mua 1 cái xe sang nhưng không phân biệt nổi với xe cỏ đang đi? (Phải giải thích rõ 1 chút không nhiều cụ chả hiểu vẫn cứ vào chém).

Em cũng có một số thông tin từ mấy cụ bên vnav trao đổi về kiểu tương tự trong FB, sẽ cập nhật sau :)

Chỉnh sửa cuối:

laodatma

Xe điện
Ồ! Em cũng sinh hoạt vên vnav với nhóm Caraudio trên fb đây mà, cũng tranh luận chán về chuyện phân biệt. Không khéo trích dẫn lại có cả bài của em thì ngại chết. :) Quan đểm của em là không quá cực đoan và mình biết mình làm việc gì phù hợp với nhu cầu của mình là được. Xe em là xe rất cỏ nhưng cũng vẫn có khả năng đọc losless với phương án đơn giản (chi phí thấp) đáp ứng mục tiêu khỏi phải mất thời gian convert mỗi khi copy or down được albulm là có thể ghe ngay và luôn :D

Cụ hiểu cũng chả đúng. Ngồi trong 1 cái xe sang theo nghĩa đen thì cảm nhận sẽ hẳn khác xe rẻ tiền từ nghe, nhìn, tiện nghi, không khí, vận hành... Nhưng cái em đang đề cập theo nghĩa bóng là kiểu cụ mua 1 cái xe sang nhưng không phân biệt nổi với xe cỏ đang đi? (Phải giải thích rõ 1 chút không nhiều cụ chả hiểu vẫn cứ vào chém).

Em cũng có một số thông tin từ mấy cụ bên vnav trao đổi về kiểu tương tự trong FB, sẽ cập nhật sau :)

Chỉnh sửa cuối:

hbu082

Xe container
tại lốt lết nghe nó ha oai hơn cụ ơi :)). Chứ nghe wav nó quê không sành điệu.
em là em cứ tương mp3 320kbs mà chén thôi. chắc tại em tai trâu không phân biệt đc.

Hrp

Xe buýt
Các bác có đồ âm thanh cỏ đừng buồn khi nghe người ta nói nhạc CD dở hơn nhạc gì gì đó. Phân biệt âm thanh về Lý thuyết thì dễ còn Thực tế thì trên dàn hơn tỷ vẫn khó lắm.
Tuy nhiên "hay" "ngon" "đẹp"... là cảm tính của con người nên nó bị chi phối bởi tâm lý. Nghe cái CD 50 triệu thì phải "hay" hơn cái CD tái bản 200k bởi chúng ta đang chơi âm thanh chứ không chỉ nghe âm thanh.

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Nếu các bạn chỉ nghe nhạc từ nguồn đĩa CD thì coi như đó là chuẩn.

Nhưng bây giờ nếu mua nhạc (chuẩn) trên mạng, thì nhạc đó từ nguồn phòng thu, được thu và xử lý ở mức chất lượng cao hơn CD, rồi đem bán trực tiếp cho người mua mà không thông qua khâu trung gian là đĩa CD.

Các bạn chưa nhìn thấy, chưa nghe thấy, thì không có nghĩa là cái đó không tồn tại.

Cũng giống như trước đây xem video độ phân giải 720p là đỉnh cao, mắt người không phân biệt được mức cao hơn. Nhưng các nhà sản xuất họ vẫn nghiên cứu và bán ra các sản phẩm 1080, rồi 4K v.v... Thiết bị và nội dung sẽ liên tục được cập nhật ở mức cao hơn.
Có sự khác nhau giữa HU chỉ chơi được Wav với HU đời mới chơi được cả Flac đấy cụ Tax nhé. Wav tương đương chất lượng CD gốc thì chỉ đạt chuẩn 16Bit 44,1kHz trong khi Flac hiện tại có thể lên đến 192kHz 24 bit, mấy file này em đã thử thì DVD Pi 8650 nó chơi tốt cụ ạ chứng tỏ CHIP xử lý âm thanh của nó phải hỗ trợ những chuẩn âm thanh cao cấp hơn chứ :D
Với các HU chỉ chơi được Wav không thể làm được việc này ^:)^
Còn để nghe và đánh giá sự khác biệt về âm thanh thì lại là vấn đề khác.
Lâu mới đọc lại, đúng là flac nó có thể giải mã trên 16 bit (tiêu chuẩn CD thông thường), là 24 bit, thậm chí 32 bit. CD giờ cũng đã có 24 bit.
Với các cụ chơi Home sâu sâu thì OK, nhưng với âm thanh xe thì em thấy cóc cần :))

Chỉnh sửa cuối:

kthien

Xe đạp
Cháu lạy cụ! có nhạc cụ mua trên mạng hơn cả đĩa CD ấy a? Chủ thớt hiểu rất đúng vấn đề đấy cụ ạ. WAV chính là file gốc của đĩa CD, chất lượng = đĩa CD 100%. Lossless FLAC đã nén lại WAV để giảm dung lượng với chất lượng gần được như WAV. Chơi file WAV chép từ CD ra ko khác gì chơi đĩa CD cả.
còn nhiều nhạc số hơn CD bác nhé bác tự tìm hiểu đi đừng nghĩ CD là nhất

ducanh900

Xe hơi
Ngoài wav, flac, ape còn có đa nữa cụ ạ. Cụ nào chưa biết nên tìm hiểu thêm

Opan

Xe hơi
Em thấy WAV mà được rip tử tế thì đúng là chỉ kém FLAC 24bit/192hz chút chút. Nhưng nếu FLAC rip chuẩn thì nghe khác đấy ạ. Tất nhiên hệ thống càng tốt thì càng nghe rõ khác biệt. :)

Còn nếu lên DSD thì khác lắm cụ ạ, nhất là khi thử với dàn giao hưởng. Cụ nghe trên xe mà ngỡ ngồi nhà đấy. Em thề!!! :))

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy WAV mà được rip tử tế thì đúng là chỉ kém FLAC 24bit/192hz chút chút. Nhưng nếu FLAC rip chuẩn thì nghe khác đấy ạ. Tất nhiên hệ thống càng tốt thì càng nghe rõ khác biệt. :)

Còn nếu lên DSD thì khác lắm cụ ạ, nhất là khi thử với dàn giao hưởng. Cụ nghe trên xe mà ngỡ ngồi nhà đấy. Em thề!!! :))
Cụ cho cái cấu hình trên xe với. Bộ Home hàng khủng thì em tin, còn với 4b thì chưa tin :)

Opan

Xe hơi
Cụ ơi, "ngồi nhà" cũng nhiều levels cụ ạ. Em hồi mới chơi cũng bắt đầu hệ thống "ngồi nhà" với chỉ hơn 30tr. Số này so với số em đã đầu tư vào hệ thống trên 4 bánh của em thì cũng chỉ phần nào. Đến giờ sau bao hao tổn em mới tự tin là hệ thống trên xe em nghe hay hơn cái hệ thống ở nhà ban đầu đó của em. :)

Kinh nghiệm của em cảm nhận là nếu muốn 4 bánh nghe hay như ngồi nhà thì tốn hơn nhiều lắm. Còn cấu hình xe em hình như em pót đâu đó trên diễn đàn rồi. Chỉ có 1 cập nhật là em đang đưa nguồn phát DSD vào xe thông qua rasp pi3 chạy xmos và es9018k2m. Cái này đang xôm trên vnav. Cụ có thời gian ngó thử cho vui :)

Cụ cho cái cấu hình trên xe với. Bộ Home hàng khủng thì em tin, còn với 4b thì chưa tin :)

TVPL

Xe container
Lão Duy linh đang lắp bộ trên xe 500 củ kìa lão.
Bộ của lão Opan thì đây ah, bộ này phìng phường nhưng mà là hàng tuyển :)

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Lão Duy linh đang lắp bộ trên xe 500 củ kìa lão.
Bộ của lão Opan thì đây ah, bộ này phìng phường nhưng mà là hàng tuyển :)
Theo cái tai trâu & quan điểm của em thì quẳng đống xiền vào âm thanh xe hơi là lãng phí (nếu không phải đại ra :) ).
Bộ này có xử lý âm thanh (MS8 thì phải), amply & loa cánh JL, amply mono Alpine là giá trị. Sub Pi champion bọn khoai tây đánh giá khá cao, nhưng bị người vịt ghét bỏ :)
Cần dây dợ ngon, nguồn ổn định (chả biết xe hơi có bộ lọc nguồn giống Home không) là âm thanh nó khác hẳn đấy. Em không nhớ dây loa theo xe của Lexus là gì nữa, bán ngoài khoảng 120 k/m.
Bộ của em từ hồi thay dây loa (kiếm được ít dây quân sự mạ kẽm) thấy tiếng tốt hơn, tách bạch hơn hẳn.

Chỉnh sửa cuối:

TVPL

Xe container
Cụ ơi, "ngồi nhà" cũng nhiều levels cụ ạ. Em hồi mới chơi cũng bắt đầu hệ thống "ngồi nhà" với chỉ hơn 30tr. Số này so với số em đã đầu tư vào hệ thống trên 4 bánh của em thì cũng chỉ phần nào. Đến giờ sau bao hao tổn em mới tự tin là hệ thống trên xe em nghe hay hơn cái hệ thống ở nhà ban đầu đó của em. :)

Kinh nghiệm của em cảm nhận là nếu muốn 4 bánh nghe hay như ngồi nhà thì tốn hơn nhiều lắm. Còn cấu hình xe em hình như em pót đâu đó trên diễn đàn rồi. Chỉ có 1 cập nhật là em đang đưa nguồn phát DSD vào xe thông qua rasp pi3 chạy xmos và es9018k2m. Cái này đang xôm trên vnav. Cụ có thời gian ngó thử cho vui :)
Lão thử trên Rasp Pi 2 chưa, thấy vài cái review cho chất âm lại ngon hơn RPi 3.
Em chơi Digi+ xuất optical vào Bit 10D một thời gian, sau ghét cái DRC của Audison quá nên tháo.

Opan

Xe hơi
Theo cái tai trâu & quan điểm của em thì quẳng đống xiền vào âm thanh xe hơi là lãng phí (nếu không phải đại ra :) ).
Bộ này có xử lý âm thanh (MS8 thì phải), amply & loa cánh JL, amply mono Alpine là giá trị. Sub Pi champion bọn khoai tây đánh giá khá cao, nhưng bị người vịt ghét bỏ :)
Cần dây dợ ngon, nguồn ổn định (chả biết xe hơi có bộ lọc nguồn giống Home không) là âm thanh nó khác hẳn đấy. Em không nhớ dây loa theo xe của Lexus là gì nữa, bán ngoài khoảng 80k/m.
Bộ của em từ hồi thay dây loa (kiếm được ít dây quân sự mạ kẽm) thấy tiếng tốt hơn, tách bạch hơn hẳn.
Vâng. Ai không chơi máy ảnh thì cũng thấy có cụ bỏ cả đống tiền vào ống kính hay thân máy là lãng phí :).
Đùa thôi cụ, em ủng hộ mỗi người 1 sở thích cho nó phong phú cuộc sống :)

Opan

Xe hơi
Lão thử trên Rasp Pi 2 chưa, thấy vài cái review cho chất âm lại ngon hơn RPi 3.
Em chơi Digi+ xuất optical vào Bit 10D một thời gian, sau ghét cái DRC của Audison quá nên tháo.
Bit 10D có chơi được DSD không cụ?

TVPL

Xe container