[Funland] Đau đầu vì con nghiện điện thoại

KhanhLinh2001

Xe đạp
Hôm nay em stress vì con nên lên đây bán than và hỏi xem các bác có con tuổi mới lớn xem làm thế nào cải thiện được tình hình.
Em có 2 con tuổi 15,17. Các cháu học đều khá ổn, đỗ vào các trường chuyên của Hà nội. Đặc điểm chung của con nhà em là trừ lúc học hay mẹ bắt làm 1 chút việc nhà còn lại mắt cứ dính chặt vào điện thoại. Em cũng có khá nhiều thời gian, nên dành thời gian theo sát con từ nhỏ đến giờ. Về cơ bản thì các cháu đều ngoan, có ý thức học tập. Đặc biệt là cháu lớn, dù có chơi game hay xem phim, chat chit thì vẫn đặt việc học lên hàng đầu nên kết quả học tập khá tốt. Nhưng cháu gái thứ 2 mới vào lớp 10 thì em thấy mệt mỏi quá. Cháu vào tuổi dậy thì, xa cách bố mẹ hơn. Sang cấp 3 em cũng cấp cho 1 đt thông minh (c2 thì dùng nokia cục gạch), thì cháu cứ kè kè đt ở bên, đi học thì chớ về nhà là chui vào phòng xem đt, hỏi thì cháu bảo đọc truyện, xem youtube. Bảo làm việc gì cũng trở nên khó khăn và luôn trì hoãn. Từ việc vệ sinh cá nhân, có khi còn quên không tắm, ăn uống thì qua quít. Bài vở để dồn đến deadline mới cuống lên thức đêm hôm để làm. Hôm nay anh trai đi vắng đến tối, cháu vẫn ôm đt cả ngày, em bảo cháu phơi quần áo (việc của anh) thì cháu chống đối không làm. Nói thế nào cũng không. Em cáu quá bảo, thế giờ còn không chịu giúp ai, đến lúc mẹ ốm thì con có nấu cháo, có đưa mẹ vào bệnh viện không. Nó bảo con không biết nấu cháo, không biết lái xe. Thế là em tuyên bố mẹ sẽ thu đt của con 1 thời gian, để con sống bớt vô tri đi. Rồi em nhắn cho cô giáo, giờ con không dùng đt một thời gian, có việc gì liên quan đến học tập, bài vở, cô nhắn cho phụ huynh, phụ huynh sẽ nhắn lại con. Thì nó lại tiếp tục chống đối, nó bảo con không nhận thông tin từ mẹ. Cần gì con sẽ dùng đt của con nhắn cho cô.
Mệt mỏi quá, em chả biết phải làm sao với nó nữa.

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Cài Family của google. Kiểm soát khá tốt. Cho phép nó dùng đt bao nhiêu tiếng, nó dùng app nào, bao lâu. Cho nó dùng app đó bao lâu...

KhanhLinh2001

Xe đạp
Con nhà em có 4G thì có dùng cái Family đó được không cụ?

nhatthang

Xe tăng
Hôm nay em stress vì con nên lên đây bán than và hỏi xem các bác có con tuổi mới lớn xem làm thế nào cải thiện được tình hình.
Em có 2 con tuổi 15,17. Các cháu học đều khá ổn, đỗ vào các trường chuyên của Hà nội. Đặc điểm chung của con nhà em là trừ lúc học hay mẹ bắt làm 1 chút việc nhà còn lại mắt cứ dính chặt vào điện thoại. Em cũng có khá nhiều thời gian, nên dành thời gian theo sát con từ nhỏ đến giờ. Về cơ bản thì các cháu đều ngoan, có ý thức học tập. Đặc biệt là cháu lớn, dù có chơi game hay xem phim, chat chit thì vẫn đặt việc học lên hàng đầu nên kết quả học tập khá tốt. Nhưng cháu gái thứ 2 mới vào lớp 10 thì em thấy mệt mỏi quá. Cháu vào tuổi dậy thì, xa cách bố mẹ hơn. Sang cấp 3 em cũng cấp cho 1 đt thông minh (c2 thì dùng nokia cục gạch), thì cháu cứ kè kè đt ở bên, đi học thì chớ về nhà là chui vào phòng xem đt, hỏi thì cháu bảo đọc truyện, xem youtube. Bảo làm việc gì cũng trở nên khó khăn và luôn trì hoãn. Từ việc vệ sinh cá nhân, có khi còn quên không tắm, ăn uống thì qua quít. Bài vở để dồn đến deadline mới cuống lên thức đêm hôm để làm. Hôm nay anh trai đi vắng đến tối, cháu vẫn ôm đt cả ngày, em bảo cháu phơi quần áo (việc của anh) thì cháu chống đối không làm. Nói thế nào cũng không. Em cáu quá bảo, thế giờ còn không chịu giúp ai, đến lúc mẹ ốm thì con có nấu cháo, có đưa mẹ vào bệnh viện không. Nó bảo con không biết nấu cháo, không biết lái xe. Thế là em tuyên bố mẹ sẽ thu đt của con 1 thời gian, để con sống bớt vô tri đi. Rồi em nhắn cho cô giáo, giờ con không dùng đt một thời gian, có việc gì liên quan đến học tập, bài vở, cô nhắn cho phụ huynh, phụ huynh sẽ nhắn lại con. Thì nó lại tiếp tục chống đối, nó bảo con không nhận thông tin từ mẹ. Cần gì con sẽ dùng đt của con nhắn cho cô.
Mệt mỏi quá, em chả biết phải làm sao với nó nữa.
Nói thật với cụ. Hai cháu nghiện điện thoại mà vẫn đỗ trường chuyên là tốt lắm rồi. Chúng nó sẽ biết tự điều chỉnh sao cho phù hợp. Mình chỉ cần nhìn vào kết quả cuối cùng ổn là được rồi (kết quả cuối cùng ở đây là cả 2 cháu đều đỗ trường chuyên).

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Căng nhể. Cái này phải từ bé, giờ bọn trẻ lớn quá rồi em sợ uốn mạnh tay lại gãy.

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Nói thật với cụ. Hai cháu nghiện điện thoại mà vẫn đỗ trường chuyên là tốt lắm rồi. Chúng nó sẽ biết tự điều chỉnh sao cho phù hợp. Mình chỉ cần nhìn vào kết quả cuối cùng ổn là được rồi (kết quả cuối cùng ở đây là cả 2 cháu đều đỗ trường chuyên).
Cái mợ thớt cần ko phải con đõ trường chuyên, mà con gần gũi, chia sẻ công việc với bố mẹ. Chứ có đứa con cứ về nhà là chui vào phòng nghịch điện thoại, cả ngày ko nói gì vs bố mẹ thì nó có đỗ Harvard em cũng chả cần.

KhanhLinh2001

Xe đạp
Nói thế là cụ an ủi em, chứ nhiều lúc tiêu cực em bảo học có giỏi bằng giời mà cứ vô cảm, vô trách nhiệm trong gia đình thế thì cũng chả để làm gì. Em nhiều lúc cứ AQ đến lúc nào đó nó sẽ nhận thức ra, mình phải kiên nhẫn, kiên trì, blablala... Nhưng chả biết liệu ngày đó có đến không? Thằng anh nó thì học tốt và sống có trách nhiệm với gia đình, bè bạn, bạn bè rất quý. Nó thì ngược lại, rất thu mình, hạn chế giao tiếp, đến giờ đi học vẫn đeo khẩu trang cả ngày, bảo thế nào cũng không bỏ ra

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Cơ bản là không có cách nào có hiệu quả ngay lập tức môt khi đã là "con nghiện" điện thoại, kể cả với người lớn, chưa nói đến trẻ con.
Phương pháp cần làm ngay bây giờ chỉ là hạn chế tối đa nếu có thể bằng cách chấp nhận "nghiện" nhưng có kiểm soát. Ví dụ như thỏa hiệp chơi có giờ giấc cụ thể, hợp lý ngoài giờ học bắt buộc kèm theo điều kiện là bài vở trên lớp hoàn thành, bố mẹ không bị cô réo là được. Hạn chế giờ chơi điện thoại bằng các hoạt động thể chất hoặc vui chơi khác một cách tự nguyện, không phải là học. Nói chung là phải trên tinh thần tự nguyện, không ép buộc vì tuổi này sẽ không ép được, mà có ép được thì vài năm nữa (học đại học) thì càng không thể ép được.
Lý thuyết là vậy, chứ thực tế thì bản thân tôi cũng đang bó tay với lũ F1.

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Cái mợ thớt cần ko phải con đõ trường chuyên, mà con gần gũi, chia sẻ công việc với bố mẹ. Chứ có đứa con cứ về nhà là chui vào phòng nghịch điện thoại, cả ngày ko nói gì vs bố mẹ thì nó có đỗ Harvard em cũng chả cần.
Nghịch đt cả ngày, ko nc với bố mẹ thì có mơ đỗ chuyên hay Ha. Thèm cũng chả có chứ ở đó ko cần. Việc con học chuyên hay Ha là con giỏi, là sao này rất tiện cho con vào đời. Nó chả liên quan gì đến nghiện đt. Toàn bọn dốt đi nghiện đt là chủ yếu

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Nghịch đt cả ngày, ko nc với bố mẹ thì có mơ đỗ chuyên hay Ha. Thèm cũng chả có chứ ở đó ko cần. Việc con học chuyên hay Ha là con giỏi, là sao này rất tiện cho con vào đời. Nó chả liên quan gì đến nghiện đt. Toàn bọn dốt đi nghiện đt là chủ yếu
Cụ thần thánh hóa chuyên quá vậy. Em cấp 3 học chuyên, thi ĐH cũng vài điểm 10 tuyệt đối đây. Cũng k có gì đặc biệt, em cũng chả cần con em trường chuyên lớp chọn.
Còn câu cuối của cụ em thì em dám bàn vì không có thống kê.

Dzon

Xe điện
Phải nói là smartphone và internet là thứ làm thay đổi cuộc sống con người rất khủng khiếp. Ngoài mặt tích cực thì cũng rất nhiều vấn đề nảy sinh. Em hóng thớt này để nghe các cụ tư vấn vì con em sắp lên cấp 2, cũng chuẩn bị đến tuổi dạy thì đến nơi rồi. Hiện tại em mới cho dùng cục gạch để liên lạc thôi, thỉnh thoảng mới chu dùng smartphone 15-30 phút, hiện giờ thì bảo vẫn nghe nhưng ko biết trong tương lai thế nào. Nhìn những nhà khác thì cũng nhiều trường hợp giống con chủ thớt nên em cũng thấy khá lo lắng :)

KhanhLinh2001

Xe đạp
Cơ bản là không có cách nào có hiệu quả ngay lập tức môt khi đã là "con nghiện" điện thoại, kể cả với người lớn, chưa nói đến trẻ con.
Phương pháp cần làm ngay bây giờ chỉ là hạn chế tối đa nếu có thể bằng cách chấp nhận "nghiện" nhưng có kiểm soát. Ví dụ như thỏa hiệp chơi có giờ giấc cụ thể, hợp lý ngoài giờ học bắt buộc kèm theo điều kiện là bài vở trên lớp hoàn thành, bố mẹ không bị cô réo là được. Hạn chế giờ chơi điện thoại bằng các hoạt động thể chất hoặc vui chơi khác một cách tự nguyện, không phải là học. Nói chung là phải trên tinh thần tự nguyện, không ép buộc vì tuổi này sẽ không ép được, mà có ép được thì vài năm nữa (học đại học) thì càng không thể ép được.
Vâng, cảm ơn cụ chia sẻ. Nó nghiện nhưng hiện cũng vẫn làm đủ bt giáo viên giao, em chưa bị giáo viên cn réo tên, tạm an ủi thế. Nhưng em thấy kỹ năng mềm yếu, chả chịu làm việc nhà nếu không bắt làm

Dan du an

Xe cút kít
Công nhận, em biết một cụ cả hai vợ chồng có đứa con gái, đầu tư toàn bộ vào cho nó, phải nói là mất hàng chục tỷ. Nó từ cấp 2 đã cho sang Úc học rồi học đại học thì sang Mỹ, sau đó lấy chồng và có nhà cửa ở Mỹ, nhưng nó chả có tình cảm mấy với bố mẹ. Nó đẻ con bố mẹ bảo sang thăm cháu nó bảo thôi, ông bà xem cháu qua điện thoại, ông bà sang đảo lộn cuộc sống gia đình con. Cả hai ông bà kia đều buồn phát ốm luôn.

tieunhilang

Xe điện
con em đỗ chuyên thì em tha thứ hết

Mainoel

Xe hơi
Vâng, cảm ơn cụ chia sẻ. Nó nghiện nhưng hiện cũng vẫn làm đủ bt giáo viên giao, em chưa bị giáo viên cn réo tên, tạm an ủi thế. Nhưng em thấy kỹ năng mềm yếu, chả chịu làm việc nhà nếu không bắt làm
Kỹ năng mềm và chuyện biết làm việc nhà (ví dụ nấu cháo) và tinh thần muốn chia sẻ là do gia đình rèn giũa từ nhỏ chứ có phải tại điện thoại đâu ạ? Nhất là khi cháu nó vào cấp 3, khi tính cách và kỹ năng được hình thành tương đối rồi mới được dùng smartphone?

Mytv

Xe điện
con e mới dc dùng điện thoại. nhìn nó cắm mặt vào trừ lúc ăn với ngủ mà ngứa mặt ko chịu nổi. tiếc là h ko làm j dc vì nó ko ở gần m. còn lúc nó ở nhà thì e tịch thu laptop ko biết bao lần vì trả vờ đi ngủ nhưng lại cày game. cũng đỡ là bảo làm việc nhà hay j j vẫn vui vẻ hoàn thành. gái út nhà e thì khôn hơn. toàn nịnh bố mẹ học xong, làm việc nhà xong để chơi. quan điểm e thì ko cấm các con tiếp xúc hay dùng điện thoại. chỉ ko dùng trong lúc ăn, thức đêm để chơi & ko hoàn thành tốt việc học

sherlock cốc

Xe buýt
Mợ cài goole family link có thể biết dc con dùng máy bao lâu, lúc nào và làm j, có thể định vị đang ở đâu, có thể giới hạn thời gian dùng trong ngày và khóa máy bất cứ lúc nào cần từ máy của cha mẹ.
Vấn đề là tới tuổi này rồi nếu làm vậy nó có thể tìm cách mua máy khác, phải chịu khó có thời gian cố định hàng ngày với con hoạt động cùng nó 1 việc nào đó chứ cứng quá cũng dở.