[Funland] Đau đầu về áp lực trả nợ vay hàng tháng các cụ ạh...

teppia

Xe tăng
Vợ chồng em cũng mua căn chung cư trả góp đây. Tháng trả cả gốc lẫn lãi 10tr
Vợ thì con nhỏ, mà đợt này khó khăn quá.

Website
casamia.vn
Xung quanh và bản thân em cũng từng có thời như vậy rồi, ối dồi ôi. Cảm giác 1 tháng nó trôi qua nhanh lắm, chưa kiếm được bao nhiêu đã đến ngày trả lãi.

chemvovan

Xe buýt
Như thế này chả hay ho gì, sống chất lượng cao trên tiền vay người khác, kể cả có trả đầy đủ kiểu chày bửa cũng là chiếm dụng vốn của người khác, em thật!
Chuẩn cụ. Vừa rồi lãi suất bank em đang vay lên cao quá, nên em đi vay tạm người thân họ hàng để lấy sổ ra ném vào bank khác.

Em chỉ dám vay mọi người khoảng 2 - 3 tuần để khi nào bên bank mới họ giải ngân xong là mang trả lại tiền đã vay thôi.

Không bao giờ có ý nghĩ vay tiền người thân lâu dài kiểu vài năm.

thudoll88

Xe tăng
Vợ chồng em cũng mua căn chung cư trả góp đây. Tháng trả cả gốc lẫn lãi 10tr
Vợ thì con nhỏ, mà đợt này khó khăn quá.
Em tưởng cụ mới kết hôn với em single mom nào ngọt nước mà. Con nhỏ là con riêng của cô ấy hay con của cụ với cô ấy ạ. Sorry nếu em nhầm

holland

Xe tăng
Đồng quan điểm với Cụ. Mình có sao thì sống vậy, hào nhoáng bên ngoài cuối cùng k giải quyết được gì cả
Em có ông bạn, không có tiền nhưng vay Ngân hàng vay người thân mua nhà, xong mua xe lại vay tiếp. Trong khi chưa trả được khoản nào, vẫn đi chơi Gofl các thứ tạo hình ảnh như người có tiền vậy.
Đến lúc không gồng gánh được nữa thì phải bán nhà, bán xe, cuối cùng chẳng còn gì.
KHiếp thật, sao lại có những người màu mè sống ảo như thế này chứ nhỉ/ Lên voi rồi xuống chó thì mệt lắm, thà cứ làm chó suốt còn hơn

badboyvn

Xe tải
Vay 2 lần 200 chắc tín chấp vp , nếu vp thì lãi tầm 22-30%/ năm , 400 thì tháng cả gốc lãi tầm 20tr thôi , còn đáo thẻ thì tháng lãi không gần 7tr , cơ bản vác nhà đi cay cho nhẹ gánh
đ
E thì thấy chỗ e có người mua nhà hồi 2017 4.5 tỷ thì tiền thật có chỉ 2 tỷ còn lại vay NH 1 tỷ trả trong 10 năm thế chấp chính căn nhà và vay tất cả người thân bạn bè 1.5 tỷ còn lại. Được cái thu nhập 2vc ngta ổn định tầm 100 củ/1 tháng; trừ mấy năm dịch rồi thì thu nhập ít đi tí còn 7-80 củ/1 tháng. Nhưng giờ thì thu nhập ổn định lại rồi.
Hồi mua nhà mới có 1 đứa con, cho học Vin, chi tiêu gia đình cực thoải mái, có xe sang đời cũ cách 10 năm tuổi uống xăng như uống bia, hàng năm vẫn đi du lịch 2-3 đợt toàn thuê riêng villa ở cả gia đình. Năm 2020 đẻ thêm 1 đứa nữa, giờ đang cho học Vin tiếp. Năm 2023 lại đẻ thêm đứa nữa, khả năng vẫn cho học Vin :D vì nhà trong Vin mà :D
Nhưng phải phục họ vì họ vay được người thân bạn bè số tiền 1.5 tỷ đó: người thì mấy cây vàng, người thì mấy chục triệu,người thì 2-3000$, người thì hơn trăm triệu, người thì 2-300 triệu, cuối cùng cũng có được 1.5 tỷ đó. Và đến giờ số người được họ trả hết nợ có lẽ đếm trên đầu ngón tay, đặc biệt vay người thân bạn bè không tính lãi luôn, nhiều người còn bảo thôi có lúc nào thì trả lúc đấy cũng được. Nên nhà này họ sống thoải mái lắm, vì số tiền vay mỗi người không nhiều, mà người cho vay toàn điều kiện khá giả cả nên vài chục hay vài trăm với họ không ăn thua gì.
Còn khoản vay 1 tỷ của NH thì đến 2020 họ đã trả hết được rồi chấp nhận phạt tí thôi.
Đấy, người có đầu óc và biết tận dụng mối quan hệ họ vay thoải mái lắm :D với quan trọng là thu nhập hàng tháng của họ cao và ổn định nên mới dám vay như vậy để mua nhà trong khi chỉ có 50% số tiền nhà.
Còn trong tay chả có gì, thu nhập thì làng nhàng, mối quan hệ không có, lại cứ thích đầu tư này kia để rồi vỡ nợ em e là chả biết tính toán gì và máu làm giàu quá. Thà cứ chấp nhận sống hàng tháng với đồng lương 10 củ cho nhẹ đầu, đi xe máy hàng ngày rồi thỉnh thoảng đi đâu xa thì thuê xe cho tiết kiệm. Chứ sống mà cứ nhìn xung quanh họ giàu mà mình muốn theo họ thì khó lắm trong khi khả năng mình có hạn, mặc dù máu làm giàu là tốt :D
e thấy họ có uy tín để vay đc nhiều vậy mà ng ta ko đòi là cũng phải sống thế nào mới đc vậy chứ giờ cụ thử vay ai 50-100tr xem có đc ko. Mỗi ng 1 cách sống miễn là ng cho vay họ ko phải thiếu thốn khi ng vay chưa trả thôi. Chứ vay đc trả đc là cũng chuẩn rồi. Độ uy tín họ cao mới ddc giúp đỡ như vậy đấy.

duongqua

Xe container
đ

e thấy họ có uy tín để vay đc nhiều vậy mà ng ta ko đòi là cũng phải sống thế nào mới đc vậy chứ giờ cụ thử vay ai 50-100tr xem có đc ko. Mỗi ng 1 cách sống miễn là ng cho vay họ ko phải thiếu thốn khi ng vay chưa trả thôi. Chứ vay đc trả đc là cũng chuẩn rồi. Độ uy tín họ cao mới ddc giúp đỡ như vậy đấy.
Đây cụ ạ:
Như thế này chả hay ho gì, sống chất lượng cao trên tiền vay người khác, kể cả có trả đầy đủ kiểu chày bửa cũng là chiếm dụng vốn của người khác, em thật!
Hì, đấy là e nêu trường hợp sống khôn lỏi nó vậy đấy cụ ạ :D Bản thân e cũng thấy mình chịu ko làm được vậy, vì vay số lượng nhiều người mỗi người vài chục rồi hơn trăm là e đã thấy củ chuối rồi. Và bản thân người đó ở chỗ em thì cũng thuộc dạng khôn lỏi củ chuối, nên họ mới nghĩ được ra như vầy để làm :D
Đặc biệt hơn nữa, lúc nào cũng kêu hết tiền, với không có tiền :D nhưng chi tiêu hàng tháng cho cuộc sống gia đình và hàng năm thì thuộc vào hàng trung lưu ở HN này đấy chứ

Dạ,nếu đúng họ uy tín như vậy thì e ko nói và khâm phục họ luôn nhưng có ở gần mới biết củ chuối thế nào cụ ạ!

Mr.Alo

Xe lăn
đ

Có ai kêu lối sống gì đâu mà cụ quota bài em lại kêu thế . Còn vay tính chấp của bank ( em biết vp ) khá dễ mà , chỉ là lãi hơi hút máu

thuoc_lao2015

Xe buýt
đây e vay tín chấp 2 củ to năm 219, vừa vay đc mấy tháng thì dịch, đợt dịch năm 220, 221 ở nhà cả đám, lãi xuất nó vả cho toàn 13 đến 15%. Đợt quý 3, quý 4 năm 22 có tháng nó vả cho 18%. Sang năm 223 e chấp nhận đau thương, buông bỏ để giải thoát.

holland

Xe tăng
Năm ngoái cháu khuyên 1 đứa bán nhà đi, thừa tiền ra thì để đó tính sau. Ko nghe, giờ bán còn chả đủ tiền trả nợ.
Nhà nào mà giảm kinh thế ạ? Trên hn chung cư,nhà ngõ có giảm.mấy đâu.

teppia

Xe tăng
Em tưởng cụ mới kết hôn với em single mom nào ngọt nước mà. Con nhỏ là con riêng của cô ấy hay con của cụ với cô ấy ạ. Sorry nếu em nhầm
À thì em với vợ SM của em cùng mua 1 căn chung cư mới, con nhỏ 3 tuổi là con vợ em. Còn em thì cũng sắp khiến cho cô ấy có baby rồi :D
Cơ mà vợ em đi cùng em hay bị bọn khác soi quá. Lần nào cùng nhau đi ăn uống hay đi shopping vợ em đều bị đám đàn ông soi và nhìn chằm chằm. Em cũng ức chế lắm

minhhuyen

Xe tải
tín = niềm tin, nghĩa là vay = niềm tin. nên lãi đắt hơn,thường tầm 15% cũng nên
thế chấp = cầm cố tài sản, bank cầm đằng chuôi -> lãi rẻ hơn. ví dụ 2 năm đầu 8%, các năm sau 11%

thường thế chấp thì dải ngân lâu hơn vì còn phải xme xét tài sản
còn quả tín chấp thì chủ yếu dựa vào bảng $, sao kê trong vòng 1 năm, ví dụ vậy. nên giải ngân cũng nhanh, nhanh có $
Thank cụ, em hiểu rồi, vì vậy tín chấp là thường các anh xã hội hay dùng đúng không ạ?!

nvk155

Xe điện
Nhà nào mà giảm kinh thế ạ? Trên hn chung cư,nhà ngõ có giảm.mấy đâu.
Chắc ở HN nhà khu đô thị chưa hạ xuống tới mức thu hút đc đối tượng ở chung cư, nhà ngõ. Cháu ở tỉnh lẻ, ko có ngõ.

vanhai493

Xe điện
Thank cụ, em hiểu rồi, vì vậy tín chấp là thường các anh xã hội hay dùng đúng không ạ?!
Ai xài cũng dc mà cụ. Bank cũng có bank cho tín chấp
Còn các a có mực thì mở dv tín chấp, k quy củ như bank. Dân hay gọi bốc bát họ

vanhai493

Xe điện
đây e vay tín chấp 2 củ to năm 219, vừa vay đc mấy tháng thì dịch, đợt dịch năm 220, 221 ở nhà cả đám, lãi xuất nó vả cho toàn 13 đến 15%. Đợt quý 3, quý 4 năm 22 có tháng nó vả cho 18%. Sang năm 223 e chấp nhận đau thương, buông bỏ để giải thoát.
Tín chấp 2 tỏi thì chứng tỏ cụ cũng có tài sản để bank nó cho vay. Sao k thế chấp cho lãi thấp ạ

Hùng Pirelli

Xe buýt
Nhiều cụ cùng cảnh quá. Không nợ thời điểm này là nhất. Em 1 tháng gốc + lãi có 10 triệu + chi phí cố định mỗi tháng, mà xoay sở đến mệt.
Khó khăn quá các Cụ ạ

dpl

Xe lăn
Chào các cụ. Nhân ngày thời tiết mưa nồm khó chịu đc ông em trai rủ đi làm mấy cốc bia cỏ tâm sự một số việc đời thường nhưng nghe chừng cũng thấy hơi phiền não. Chả là ông em đang vay 1 khoản tín chấp ngân hàng chừng 200tr và thế chấp 1 ô tô mua trả góp. Trước thì cũng vẫn còn khả năng chi trả được các khoản đó nhưng nay công việc cũng kém đi nhiều và nhu cầu sinh hoạt phí gia tăng nên hiện cũng đang hơi quá tải xoay sở để trả. Ô tô thì hiện cũng đã cho thuê rồi nên khoản đó vẫn trả đc và dôi ra chút ít thêm thôi. Còn 2 khoản tín chấp kia nghe chừng hơi oải quá nên đang bảo tính đặt cái sổ đỏ chung cư đang ở vay tầm 300tr/10 năm trả hết khoản tín chấp và tiền xe một chút thì cũng bớt áp lực trả nợ hàng tháng đi nhiều. Vừa ít nữa vẫn có xe để đi nếu khi cần và hàng tháng có thêm tiền thuê xe. Khi ko thuê nữa thì lúc đấy có thể bán xe đi để trả tiền cầm sổ. Hiện áp lực là 2 khoản vay tín chấp kia. E thì cũng chưa biết tư vấn thế nào cho nó đc hợp lý nên lên đây bán than với các cụ mợ chút cũng mong các cụ có tham vấn thêm giúp hoặc cũng đã từng vào hoàn cảnh này thì cho e nó thêm chút ít lời khuyên ạh. Cảm ơn các cụ mợ nhiều!
Vay tín chấp thì làm ăn tốt còn khổ nữa là khó khăn ntn
Cố gắng trả đc thì trả luôn ạ

tungbeo

Xe tăng
Vay tín chấp thì làm ăn tốt còn khổ nữa là khó khăn ntn
Cố gắng trả đc thì trả luôn ạ
Vâng cụ chắc e chốt phương án bảo ku e bán xe như đa số các cụ đã tham vấn cho ạh

thientudolong

Xe container
Chào các cụ. Nhân ngày thời tiết mưa nồm khó chịu đc ông em trai rủ đi làm mấy cốc bia cỏ tâm sự một số việc đời thường nhưng nghe chừng cũng thấy hơi phiền não. Chả là ông em đang vay 1 khoản tín chấp ngân hàng chừng 200tr và thế chấp 1 ô tô mua trả góp. Trước thì cũng vẫn còn khả năng chi trả được các khoản đó nhưng nay công việc cũng kém đi nhiều và nhu cầu sinh hoạt phí gia tăng nên hiện cũng đang hơi quá tải xoay sở để trả. Ô tô thì hiện cũng đã cho thuê rồi nên khoản đó vẫn trả đc và dôi ra chút ít thêm thôi. Còn 2 khoản tín chấp kia nghe chừng hơi oải quá nên đang bảo tính đặt cái sổ đỏ chung cư đang ở vay tầm 300tr/10 năm trả hết khoản tín chấp và tiền xe một chút thì cũng bớt áp lực trả nợ hàng tháng đi nhiều. Vừa ít nữa vẫn có xe để đi nếu khi cần và hàng tháng có thêm tiền thuê xe. Khi ko thuê nữa thì lúc đấy có thể bán xe đi để trả tiền cầm sổ. Hiện áp lực là 2 khoản vay tín chấp kia. E thì cũng chưa biết tư vấn thế nào cho nó đc hợp lý nên lên đây bán than với các cụ mợ chút cũng mong các cụ có tham vấn thêm giúp hoặc cũng đã từng vào hoàn cảnh này thì cho e nó thêm chút ít lời khuyên ạh. Cảm ơn các cụ mợ nhiều!
vay 300tr/10 năm thế chấp chung cư thì bank nó ko khoái lắm đâu
vay kd thì quá ít mà vay tiêu dùng thì nó ko cho vay lâu vậy, chưa kể cũng phải có hợp đồng lao động dài hạn, phương án trả nợ khả thi....
mà cụ cứ nói là cụ luôn đi chứ làm gì có thằng e nào ở đây :D