[Funland] Đau đầu về áp lực trả nợ vay hàng tháng các cụ ạh...

chemvovan

Xe buýt
Em thì ko vay nợ bao giờ, có bao nhiêu dùng bấy nhiêu. E biết nợ người khác rất áp lực, sống trong lo sợ, ăn ko ngon, ngủ ko yên. Làm quần quật chỉ đủ tiền đóng lãi. Thiết nghĩ sống có 1 lần mà có người phải trả nợ cả đời. Thà nghèo 1 tí nhưng ko phải nợ nần thì vẫn thảnh thơi hơn là "giàu" nhưng lại mắc nợ phải ko các cụ?
Cách đây 5 năm, mình có 1.3 tỷ, vay thêm bank gần 1 tỷ để mua cái căn chung cư giá khoảng 2.3 tỷ. Bây giờ căn chung cư đó hầu hết được định giá ở mức khoảng 3 tỷ.

Nếu hồi đó mình chọn phương án không vay bank, mà đi thuê nhà và tích cóp tiền (gửi tiết kiệm) để 5 năm sau mua nhà, thì vẫn không đủ tiền để mua cái nhà 3 tỷ.

Nói đơn giản, nếu tốc độ tăng giá của BĐS > lãi suất vay thì việc đi vay tiền để mua nhà vẫn là phương án khả thi.

Tất nhiên vay bao nhiêu sẽ phụ thuộc vào thu nhập và chi phí sinh hoạt. Nhiều chuyên gia tài chính nói rằng, không nên để tiền trả gốc + lãi hàng tháng > 30% thu nhập. Đẹp nhất thì con số đó chiếm tầm 15 - 20%, bạn sẽ không phải lo lắng quá nhiều cho việc trả nợ.

Batman

Xe điện
Bùng! Cụ và em chỉ chém gió vui thôi. :)
Còn cụ chủ mấy biết thực nội tình và tư vấn cậu em giải pháp phù hợp. Thực tế người đi vay được NH để làm ăn họ đều có phương án trả nợ cả cụ.
Hí hí, người đi vay thì ai chẳng có p/a trả nợ hở cụ. (P/a có thể đúng - có thể sai - cá biệt còn vẽ ra p/a trả nợ đểu)
Nhưng có trường hợp khó khăn, mất khả năng chi trả như bạn cụ thớt thì cũng nhiều.

Phỡn

Xe tăng
Cách đây 5 năm, mình có 1.3 tỷ, vay thêm bank gần 1 tỷ để mua cái căn chung cư giá khoảng 2.3 tỷ. Bây giờ căn chung cư đó hầu hết được định giá ở mức khoảng 3 tỷ.

Nếu hồi đó mình chọn phương án không vay bank, mà đi thuê nhà và tích cóp tiền (gửi tiết kiệm) để 5 năm sau mua nhà, thì vẫn không đủ tiền để mua cái nhà 3 tỷ.

Nói đơn giản, nếu tốc độ tăng giá của BĐS > lãi suất vay thì việc đi vay tiền để mua nhà vẫn là phương án khả thi.

Tất nhiên vay bao nhiêu sẽ phụ thuộc vào thu nhập và chi phí sinh hoạt. Nhiều chuyên gia tài chính nói rằng, không nên để tiền trả gốc + lãi hàng tháng > 30% thu nhập. Đẹp nhất thì con số đó chiếm tầm 15 - 20%, bạn sẽ không phải lo lắng quá nhiều cho việc trả nợ.
Ai chả tính được thế cụ, đến lúc bí nó dồn toa 20 thành bố nó 60. Vỡ nợ ;))

PhongFood

Xe điện
Hí hí, người đi vay thì ai chẳng có p/a trả nợ hở cụ. (P/a có thể đúng - có thể sai - cá biệt còn vẽ ra p/a trả nợ đểu)
Nhưng có trường hợp khó khăn, mất khả năng chi trả như bạn cụ thớt thì cũng nhiều.
Vay được NH thì đều có TS thế chấp. Vấn đề còn hay mất đôi khi là thử thách cụ. Gặp thời thì lại x 2 x 3 x n! chỗ vay cụ.

MuathuHN252

Xe cút kít

5 năm trước 2ty3, h 3ty là căn này tăng ít đấy chứ.
Bài toán là cụ tính gửi bank và h mua nhà. Chứ nếu cụ mua đất 5 năm trước, may mắn là có khi x3 x5 đấy ạ. Thôi thì ai biết trước để mà tính. Em thấy mua dc là dc, an cư mới lạc nghiệp. Nhà e có đợt đang ở yên ổn căn nhà kia dc 4 năm thì chủ họ đòi nhà, bảo h cần tiền nên bán ko cho thuê nữa, ko ngại ở thuê nhưng tự dưng ở 4 năm, cảm giác thân thuộc và gắn bó. H tìm nhà mới, chuyển nhà nghĩ nản thật sự...kể ra nhà ấy mà có sổ khéo nhà cháu mua luôn nhưng lại ko có sổ. Thế là chuyển. Khu chỗ em 2 năm nay cc lên giá lắm

tungbeo

Xe tăng
Em khuyên thật đấy, chứ vay trả góp nhanh đến ngày lắm ;))
Cứ loanh quanh với mấy đồng nợ chả còn sức mới vốn liếng đâu mà làm việc khác nữa, mất hết cơ hội.
Vâng cảm giác đúng như vậy đấy cụ àh :(

minhmo

Xe cút kít
Tín chấp thì nó bảo trước vẫn trả gốc lãi r đâu đó bây h gốc còn 200 đó cụ, còn dư nợ trả góp xe còn khoảng 170 thôi thì phải nên e cứ tính tròn 400. Gốc lãi xe nó bảo hơn 6tr, tín chấp thì tầm gốc lãi 8tr nữa. Thu nhập bây h bấp bênh kém r nên bây h đi làm chỉ đủ trả mấy khoản trên chưa kể đến còn sinh hoạt phí gđ hàng tháng nữa đó cụ
Với tình hình này cụ nên tư vấn cho chú em bán xe trả nợ cho phần tín chấp, dư bao nhiêu trả cho tiền vay mua xe. Thiếu nữa cắm sổ vay ngân hàng tra nốt phần xe,
Vay cắm sổ đỏ 11,5%/năm tại Agribank, BIDV.
Xe mua trả góp về mang đi cày mới hiệu quả. Còn cho thuê thì như mài xe ra ăn và để trả lãi (ăn vào khấu hao xe). Rủi ro gặp người thuê kiểu ông Tulai 24h nó mang đi cắm thì mất cả chì lẫn chài. :D
Làm thủ tục cắm sổ vay NH bây giờ ngoài khoản phí cho công chứng, giao dịch đảm bảo, còn thêm phí thẩm định tài sản khoảng 2 triệu, khoản này trước ngân hàng tự làm, giờ họ phải thuê công ty định giá.

tungbeo

Xe tăng
Với tình hình này cụ nên tư vấn cho chú em bán xe trả nợ cho phần tín chấp, dư bao nhiêu trả cho tiền vay mua xe. Thiếu nữa cắm sổ vay ngân hàng tra nốt phần xe,
Vay cắm sổ đỏ 11,5%/năm tại Agribank, BIDV.
Xe mua trả góp về mang đi cày mới hiệu quả. Còn cho thuê thì như mài xe ra ăn và để trả lãi (ăn vào khấu hao xe). Rủi ro gặp người thuê kiểu ông Tulai 24h nó mang đi cắm thì mất cả chì lẫn chài. :D
Làm thủ tục cắm sổ vay NH bây giờ ngoài khoản phí cho công chứng, giao dịch đảm bảo, còn thêm phí thẩm định tài sản khoảng 2 triệu, khoản này trước ngân hàng tự làm, giờ họ phải thuê công ty định giá.
Cảm ơn cụ đã tư vấn nhiệt tình về phương án này ạh

TorienT

Xe container
Vì em chưa từng gặp thủy điện nào được xây dựng dù rất nhỏ mà thiếu nước
Nhiều phát sinh lắm cụ. Riêng đoạn giải tỏa với dân cũng đã mệt rồi. Tính toán không kỹ kéo dài thời gian thi công. Nhiều cái.

Lastbet

Xe buýt
Thực sự là đau đầu và bí bách mới phải mang lên đây để bán than, chia sẻ cùng cụ.
P/s: Thực ra ở đây chả có thằng em nào cả ạ.
em đồng ý với cụ, chuyện nhà người khác mà muốn mang ra bàn luận như chuyện nhà mình thì chịu rồi. Áp lực phải người trong cuộc mới rõ nhất.

Nam việt nam

Xe buýt
Nhiều phát sinh lắm cụ. Riêng đoạn giải tỏa với dân cũng đã mệt rồi. Tính toán không kỹ kéo dài thời gian thi công. Nhiều cái.
Em thấy những người đầu tư thủy điện, họ đã qua giai đoạn tích lũy rất nhiều tiền.

tungbeo

Xe tăng
Ai chả tính được thế cụ, đến lúc bí nó dồn toa 20 thành bố nó 60. Vỡ nợ ;))
Đúng như kiểu dồn toa đấy cụ, lúc vay thì thấy ngon xơi xong đến lúc mấy khoản đến kì nó cứ dồn dập cùng lúc thì đúng vỡ mồm thật

tungbeo

Xe tăng
Xin chân thành cảm ơn tất cả các cụ/mợ đã bớt chút tgian góp ý, tư vấn cho topic của e ajh. Thsk all,

cusao

Xe lăn
Bán xe là giải pháp tốt nhất. Bao giờ khấm khá mua lại. có chết ai đâu?

duongqua

Xe container
E thì thấy chỗ e có người mua nhà hồi 2017 4.5 tỷ thì tiền thật có chỉ 2 tỷ còn lại vay NH 1 tỷ trả trong 10 năm thế chấp chính căn nhà và vay tất cả người thân bạn bè 1.5 tỷ còn lại. Được cái thu nhập 2vc ngta ổn định tầm 100 củ/1 tháng; trừ mấy năm dịch rồi thì thu nhập ít đi tí còn 7-80 củ/1 tháng. Nhưng giờ thì thu nhập ổn định lại rồi.
Hồi mua nhà mới có 1 đứa con, cho học Vin, chi tiêu gia đình cực thoải mái, có xe sang đời cũ cách 10 năm tuổi uống xăng như uống bia, hàng năm vẫn đi du lịch 2-3 đợt toàn thuê riêng villa ở cả gia đình. Năm 2020 đẻ thêm 1 đứa nữa, giờ đang cho học Vin tiếp. Năm 2023 lại đẻ thêm đứa nữa, khả năng vẫn cho học Vin :D vì nhà trong Vin mà :D
Nhưng phải phục họ vì họ vay được người thân bạn bè số tiền 1.5 tỷ đó: người thì mấy cây vàng, người thì mấy chục triệu,người thì 2-3000$, người thì hơn trăm triệu, người thì 2-300 triệu, cuối cùng cũng có được 1.5 tỷ đó. Và đến giờ số người được họ trả hết nợ có lẽ đếm trên đầu ngón tay, đặc biệt vay người thân bạn bè không tính lãi luôn, nhiều người còn bảo thôi có lúc nào thì trả lúc đấy cũng được. Nên nhà này họ sống thoải mái lắm, vì số tiền vay mỗi người không nhiều, mà người cho vay toàn điều kiện khá giả cả nên vài chục hay vài trăm với họ không ăn thua gì.
Còn khoản vay 1 tỷ của NH thì đến 2020 họ đã trả hết được rồi chấp nhận phạt tí thôi.
Đấy, người có đầu óc và biết tận dụng mối quan hệ họ vay thoải mái lắm :D với quan trọng là thu nhập hàng tháng của họ cao và ổn định nên mới dám vay như vậy để mua nhà trong khi chỉ có 50% số tiền nhà.
Còn trong tay chả có gì, thu nhập thì làng nhàng, mối quan hệ không có, lại cứ thích đầu tư này kia để rồi vỡ nợ em e là chả biết tính toán gì và máu làm giàu quá. Thà cứ chấp nhận sống hàng tháng với đồng lương 10 củ cho nhẹ đầu, đi xe máy hàng ngày rồi thỉnh thoảng đi đâu xa thì thuê xe cho tiết kiệm. Chứ sống mà cứ nhìn xung quanh họ giàu mà mình muốn theo họ thì khó lắm trong khi khả năng mình có hạn, mặc dù máu làm giàu là tốt :D

Minmatday

Xe tải
E thì thấy chỗ e có người mua nhà hồi 2017 4.5 tỷ thì tiền thật có chỉ 2 tỷ còn lại vay NH 1 tỷ trả trong 10 năm thế chấp chính căn nhà và vay tất cả người thân bạn bè 1.5 tỷ còn lại. Được cái thu nhập 2vc ngta ổn định tầm 100 củ/1 tháng; trừ mấy năm dịch rồi thì thu nhập ít đi tí còn 7-80 củ/1 tháng. Nhưng giờ thì thu nhập ổn định lại rồi.
Hồi mua nhà mới có 1 đứa con, cho học Vin, chi tiêu gia đình cực thoải mái, có xe sang đời cũ cách 10 năm tuổi uống xăng như uống bia, hàng năm vẫn đi du lịch 2-3 đợt toàn thuê riêng villa ở cả gia đình. Năm 2020 đẻ thêm 1 đứa nữa, giờ đang cho học Vin tiếp. Năm 2023 lại đẻ thêm đứa nữa, khả năng vẫn cho học Vin :D vì nhà trong Vin mà :D
Nhưng phải phục họ vì họ vay được người thân bạn bè số tiền 1.5 tỷ đó: người thì mấy cây vàng, người thì mấy chục triệu,người thì 2-3000$, người thì hơn trăm triệu, người thì 2-300 triệu, cuối cùng cũng có được 1.5 tỷ đó. Và đến giờ số người được họ trả hết nợ có lẽ đếm trên đầu ngón tay, đặc biệt vay người thân bạn bè không tính lãi luôn, nhiều người còn bảo thôi có lúc nào thì trả lúc đấy cũng được. Nên nhà này họ sống thoải mái lắm, vì số tiền vay mỗi người không nhiều, mà người cho vay toàn điều kiện khá giả cả nên vài chục hay vài trăm với họ không ăn thua gì.
Còn khoản vay 1 tỷ của NH thì đến 2020 họ đã trả hết được rồi chấp nhận phạt tí thôi.
Đấy, người có đầu óc và biết tận dụng mối quan hệ họ vay thoải mái lắm :D với quan trọng là thu nhập hàng tháng của họ cao và ổn định nên mới dám vay như vậy để mua nhà trong khi chỉ có 50% số tiền nhà.
Còn trong tay chả có gì, thu nhập thì làng nhàng, mối quan hệ không có, lại cứ thích đầu tư này kia để rồi vỡ nợ em e là chả biết tính toán gì và máu làm giàu quá. Thà cứ chấp nhận sống hàng tháng với đồng lương 10 củ cho nhẹ đầu, đi xe máy hàng ngày rồi thỉnh thoảng đi đâu xa thì thuê xe cho tiết kiệm. Chứ sống mà cứ nhìn xung quanh họ giàu mà mình muốn theo họ thì khó lắm trong khi khả năng mình có hạn, mặc dù máu làm giàu là tốt :D
Như thế này chả hay ho gì, sống chất lượng cao trên tiền vay người khác, kể cả có trả đầy đủ kiểu chày bửa cũng là chiếm dụng vốn của người khác, em thật!

duongqua

Xe container
Như thế này chả hay ho gì, sống chất lượng cao trên tiền vay người khác, kể cả có trả đầy đủ kiểu chày bửa cũng là chiếm dụng vốn của người khác, em thật!
Hì, đấy là e nêu trường hợp sống khôn lỏi nó vậy đấy cụ ạ :D Bản thân e cũng thấy mình chịu ko làm được vậy, vì vay số lượng nhiều người mỗi người vài chục rồi hơn trăm là e đã thấy củ chuối rồi. Và bản thân người đó ở chỗ em thì cũng thuộc dạng khôn lỏi củ chuối, nên họ mới nghĩ được ra như vầy để làm :D
Đặc biệt hơn nữa, lúc nào cũng kêu hết tiền, với không có tiền :D nhưng chi tiêu hàng tháng cho cuộc sống gia đình và hàng năm thì thuộc vào hàng trung lưu ở HN này đấy chứ

paulthomas

Đi bộ
khủng hoảng chung nhưng túm lại thà ko có chứ ko vay nh nữa ah,