[Funland] Đau đầu về áp lực trả nợ vay hàng tháng các cụ ạh...

tungbeo

Xe tăng
Có mỗi việc thế thôi cũng hỏi nhỉ. Có sổ sao k thế chấp mà phải đi vay tín chấp. Xe cho thuê trả góp có lãi k? K có thì tống nó đi. Đơn giản vậy mà.
Nếu làm thế từ đầu hoặc mục đích như vậy đã ko phải lên đây bán than rồi cụ ơi :))

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Chào các cụ. Nhân ngày thời tiết mưa nồm khó chịu đc ông em trai rủ đi làm mấy cốc bia cỏ tâm sự một số việc đời thường nhưng nghe chừng cũng thấy hơi phiền não. Chả là ông em đang vay 1 khoản tín chấp ngân hàng chừng 200tr và thế chấp 1 ô tô mua trả góp. Trước thì cũng vẫn còn khả năng chi trả được các khoản đó nhưng nay công việc cũng kém đi nhiều và nhu cầu sinh hoạt phí gia tăng nên hiện cũng đang hơi quá tải xoay sở để trả. Ô tô thì hiện cũng đã cho thuê rồi nên khoản đó vẫn trả đc và dôi ra chút ít thêm thôi. Còn 2 khoản tín chấp kia nghe chừng hơi oải quá nên đang bảo tính đặt cái sổ đỏ chung cư đang ở vay tầm 300tr/10 năm trả hết khoản tín chấp và tiền xe một chút thì cũng bớt áp lực trả nợ hàng tháng đi nhiều. Vừa ít nữa vẫn có xe để đi nếu khi cần và hàng tháng có thêm tiền thuê xe. Khi ko thuê nữa thì lúc đấy có thể bán xe đi để trả tiền cầm sổ. Hiện áp lực là 2 khoản vay tín chấp kia. E thì cũng chưa biết tư vấn thế nào cho nó đc hợp lý nên lên đây bán than với các cụ mợ chút cũng mong các cụ có tham vấn thêm giúp hoặc cũng đã từng vào hoàn cảnh này thì cho e nó thêm chút ít lời khuyên ạh. Cảm ơn các cụ mợ nhiều!
Xời, bé tý!
Em đang áp lực, đau đầu bằng 100 (một trăm) lần cái số kia của cụ nên chả dám tư véo gì :))

tungbeo

Xe tăng
Xời, bé tý!
Em đang áp lực, đau đầu bằng 100 (một trăm) lần cái số kia của cụ nên chả dám tư véo gì :))
Vâng đối với cụ hoặc các cụ khác thì thấy bé chứ e thấy ko bé chút nào cả :))

cuongdothiet

Xe tải
Từ khóa là “không phải trả lãi” đấy các bác. Tôi đang bị người quen om mất số tiền vài chục thôi mà cù nhầy mấy tháng nay không trả. Căn bản là không phải trả lãi mà, cho nên họ xếp mình vào cuối danh sách trả nợ, nếu đến lúc nào đó họ quyết định trả. Đặc điểm của những người này là lúc nào cũng tự tô vẽ về công việc làm ăn thành công hoành tráng; con thì đi Mỹ ký hợp đồng kinh tế cho công ty của gia đình; tiền cho thuê nhà mỗi tháng thu hàng trăm triệu… Ấy thế mà có cơ hội là chiếm dụng vốn của người khác ngay không biết ngượng là gì.
Em cũng có từng rơi vào trường hợp giống cụ.
Đối tượng là anh em con nhà bác, đi xe thì MayBack
Ở nhà thì triệu đô, công việc thì chức to ở Hà Nội. 😌

starsn

Xe điện
Ai cũng giống ai đâu cụ.
Ai cũng giống ai đâu cụ.
Xời, bé tý!
Ý cụ là vì cụ nợ nhiều tiền hơn nên nỗi lo của cụ to hơn, cười to hơn, khóc to hơn, buồn hơn, vui hơn, cái gì cũng hơn mà còn chưa nói kia kìa. Lố bịch thật.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Ý cụ là vì cụ nợ nhiều tiền hơn nên nỗi lo của cụ to hơn, cười to hơn, khóc to hơn, buồn hơn, vui hơn, cái gì cũng hơn mà còn chưa nói kia kìa. Lố bịch thật.
Mợ hôm nay bị làm sao thế :-o:-o:-o

duongqua

Xe container
Đúng là có nhiều kiểu người như vậy thật. Trước em có đứa làm cùng Công ty, cùng nhóm. Nó đi vay hết tất cả anh em bạn bè đồng nghiệp, mà mấy đứa cũng kbiet nên cứ cho vay. Lúc gì mới tá hỏa ra nó vay hết của mọi người :D
Giờ nó nghỉ rồi đi đòi thì nó bảo là k có tiền, nhưng suốt ngày thấy nó khoe đi ăn Cá hồi, ăn BBQ, đi nhậu nhẹt các kiểu, rồi mua điện thoại mới, mua giày mới. Cay không chịu được, em đành nói hết nước hết cái thì nó trả trước cho đc 700K =)) Xong nó bảo là còn đâu trả sau.
Đến giờ nó nghỉ hơn 1 năm rồi, em đã đòi đc xong nhưng còn mấy anh em Công ty em vẫn chưa đòi được.
Trông thì cao ráo đẹp trai chứ đâu đến nỗi mà có cái thói Sống bằng tiền của người khác, tệ thật.
Điểm đặc biệt và điển hình ở những trường hợp này là người bên ngoài ko biết nên cực kỳ quý mến,quan tâm và thấy người đó tốt tính... Nhưng chỉ người ở bên cạnh có làm cùng,ở cùng thì mới biết chính xác bản chất ng đó ntn,phải nói là DIỄN cực siêu,ảo và chai mặt :D

starsn

Xe điện
Mợ hôm nay bị làm sao thế :-o:-o:-o
Cách tiếp cận của cụ không nên đâu ạ.

400tr bé với cụ nhưng to với người ta. Cụ nợ chục tỷ ko kêu thì người ta khó khăn không được kêu à? Nói như cụ thì chỉ có người giàu mới có cảm xúc đáng được chia sẻ thôi à?

Ví dụ tương tự:
A: tôi mới chia tay người yêu 3 năm, buồn quá
B: tôi còn chia tay cả người yêu 5 năm đây này, có sao đâu?

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF

400tr bé với cụ nhưng to với người ta. Cụ nợ chục tỷ ko kêu thì người ta khó khăn không được kêu à? Nói như cụ thì chỉ có người giàu mới có cảm xúc đáng được chia sẻ thôi à?
Thôi, chào mợ. Mợ đừng làm các vấn đề nó trầm trọng như mợ nghĩ. Nên xem lại hành văn chém gió cho vui chứ không phải cái tính coi thường, đố kỵ như suy nghĩ của mợ đâu ~o)

starsn

Xe điện
Thôi, chào mợ. Mợ đừng làm các vấn đề nó trầm trọng như mợ nghĩ. Nên xem lại hành văn chém gió cho vui chứ không phải cái tính coi thường, đố kỵ như suy nghĩ của mợ đâu ~o)
Cụ có gì để em đố kỵ đâu ạ :)

ngoctu2109

Xe tăng
Vay nợ lúc đang có thu nhập tốt, giờ thối nguồn thì đúng là đầu óc quay cuồng trong nợ. Thôi mèo nhỏ bắt chuột nhỏ.

tự_lực

Xe buýt

Ví dụ tương tự:
A: tôi mới chia tay người yêu 3 năm, buồn quá
B: tôi còn chia tay cả người yêu 5 năm đây này, có sao đâu?
e còn chưa bao giờ có người yêu đây này.

musiclife

Xe tăng
thời buổi này vay thì đau đầu rồi

tungbeo

Xe tăng
Rút thẻ tầm 1.6-2% thôi cụ. Còn trả góp là sau khi cụ rút tiền, trong app có phần đki trả góp. Cụ chọn thời hạn trả. Tương ứng mỗi thời hạn trả có tỉ lệ chuyển đổi sang trả góp tăng dần theo thời hạn. Lãi trả góp là 0%.
Em up cái vd cho cụ xem tỉ lệ phí chuyển đổi
View attachment 7785697
Vay nợ lúc đang có thu nhập tốt, giờ thối nguồn thì đúng là đầu óc quay cuồng trong nợ. Thôi mèo nhỏ bắt chuột nhỏ.
thời buổi này vay thì đau đầu rồi
Vâng :)