[Funland] Đất Hà nội sắp đóng băng

unifo

Xe buýt
Cụ để ý quy hoạch sử dụng đất thường tín không có gì cả, chả có "định hướng" gì luôn ( nói cho đúng là chưa đc vẽ cái gì hết )
và 90% đất trống đang chưa đc quy hoạch :))
dây vào thể loại đất đấy khác gì đất "hà giang", cụ cứ thử ngâm cứu đất mấy tỉnh miền núi phía bắc xem, quy hoạch nó cũng đang "sơ khai" như thường tín

View attachment 8768048
Chả biết cụ nghiên cứu quy hoạch xong có kịp vào hàng không chứ giờ cứ chỗ nào đông khách là ta cũng nên vào hàng cụ ợ! Với Thường Tín sắp tới, tôi e là giá trúng cũng…khét lẹt!;))

Vinfast9009

Xe đạp
Chiẻn thuật thổi giá của nhóm bđs rất nguy hiểm. Thổi từ vùng ven, đến các tỉnh thành phố, đấu giá ảo tùm lum làm thành 1 mặt bằng giá mới. Dân chúng tưởng tài sản của mình tăng lẻn nhưng sự thật thì không phải vì bán 1 cái nhà đi cũng chỉ mua được 1 cái nhà tương đương, thậm chí không mua lại được. Vì vậy dân không giám bán nhà để đổi nhà tốt hơn dẫn đến nguồn cung lại hẹp đi. Từ đó nhóm lợi ích có sẵn nhièu nhà đất xung quanh bán được giá cao. Thậm chí bán được nhà ế tại vùng tỉnh, hẻo lánh... hậu quả cho xã hội nhìn thấy trước mắt là không giải phóng được mặt bằng cho cơ sở hạ tầng và sản xuất

cadan

Xe container
Con cầu thì còn tăng giá, HN vẫn luôn có sức hút với dân các tỉnh đổ về làm ăn và sinh sống. Mỗi năm bao sinh viên ra trường thì đều muốn lập nghiệp tại HN là nhiều, ít bạn muốn về quê lắm. Thế là nhà nào có đk đều cố mua cho con cái nhà trên HN để ở. ĐÓ là nhu cầu thực tế nên đất HN ko thể bảo là đóng băng đc. Giá cao thì cao chứ bảo giảm thì sẽ khó. Trừ khi nhà nước có chính sách dẫn dân ở ngoại thành hay xây thật nhiều NOXH thì mới đỡ áp lực tăng giá. Cách đây 10 năm thì rất nhiều các CC mọc lên như nấm, hàng chào bán nhiều vậy mà vẫn hấp thụ hết, nói gì từ đợt covid đến giờ thì có mấy tòa nhà mới ra hàng đâu. CĐT thì nhiều anh ngã ngựa bỏ dở, dân góp vốn xây dựng mà 5 năm chưa có nhà ở thì giờ ai dám góp vốn nữa.
có nhiều thời điểm đóng băng đấy ạ

đóng băng nghĩa là giá khoing thể tăng, ngay cả so với giá vừa mua 1-2 năm trước

và rao mãi vẫn khó bán (ko lẽ bán dưới giá mua?)

cadan

Xe container
Theo báo cáo Savills - công ty tư vấn dịch vụ bất động sản, 9 tháng đầu năm 2024, giá căn hộ trên 4 tỷ đồng chiếm 70% số lượng căn được bán ra. Căn hộ từ 2-4 tỷ đồng, chiếm 29% thị phần và chỉ có 1% căn hộ dưới 2 tỷ được bán ra.

Như vậy, nếu so với thu nhập trung bình của người Hà Nội là 6,4 triệu đồng/tháng, theo Tổng cục Thống kê, phải mất ít nhất 26 năm không chi tiêu, một người mới có thể mua nhà giá tối thiểu 2 tỷ đồng.

Giá cao, song chuyên gia Savills cho rằng, căn hộ ở Thủ đô vẫn thu hút nhờ tính đa dụng và tiềm năng sinh lời tốt hơn so với các kênh đầu tư khác.

(*) Nguồn: Nhịp sống thị trường

Khongdanhvong

Xe điện
Theo báo cáo Savills - công ty tư vấn dịch vụ bất động sản, 9 tháng đầu năm 2024, giá căn hộ trên 4 tỷ đồng chiếm 70% số lượng căn được bán ra. Căn hộ từ 2-4 tỷ đồng, chiếm 29% thị phần và chỉ có 1% căn hộ dưới 2 tỷ được bán ra.

Như vậy, nếu so với thu nhập trung bình của người Hà Nội là 6,4 triệu đồng/tháng, theo Tổng cục Thống kê, phải mất ít nhất 26 năm không chi tiêu, một người mới có thể mua nhà giá tối thiểu 2 tỷ đồng.

Giá cao, song chuyên gia Savills cho rằng, căn hộ ở Thủ đô vẫn thu hút nhờ tính đa dụng và tiềm năng sinh lời tốt hơn so với các kênh đầu tư khác.

(*) Nguồn: Nhịp sống thị trường
Thu nhập trung bình thống kê của VN thì chắc không tin được, có trả lương, các khoản thu qua NH đâu mà thống kê được. Khai thì toàn thấp để trốn thuế 🤭.

cadan

Xe container
Cụ trả lương cho cả Thành phố sao 🤭, ngoài lương còn nhiều khoản lắm.
thu nhập của những người xung quanh em, em khá là biết, thưa cụ

xung quanh em cũng có nhiều người trả lương khác

giá thuê nhà, giá bán hàng hoá dịch vụ thì không thể tăng (tăng thì khách nào ăn khách nào mua)

đầu ra không tăng, làm sao đầu vào cho tăng đuọc?

Ngoại trừ cái giá chực chờ úp bô lên đầu nhau của bđs, ko nhiều thứ dám tăng giá đâu ạ, kể cả là so với giá bán nhiều năm trước

xăng em vừa mua 19.5k/lit

năm 2011 em phải trả 25k đấy

Chỉnh sửa cuối:

lenhaque2

Xe buýt
Chả biết cụ nghiên cứu quy hoạch xong có kịp vào hàng không chứ giờ cứ chỗ nào đông khách là ta cũng nên vào hàng cụ ợ! Với Thường Tín sắp tới, tôi e là giá trúng cũng…khét lẹt!;))
Thường tín nó ko cho xây cao tầng ( toàn ép xây 1-2 tầng ) ..... rất có thể là vì do chưa có QH PK nên ko dám cho dân xây để dự trù trường hợp xấu cụ nhá ( đấy là giả thuyết dưới góc nhìn quy hoạch của em - có thể sai nhé )

Vhnammmm

Đi bộ
Liệu có đóng băng không các bác, e thấy lãi suất ngân hàng thấp thì vẫn khó đóng băng

Wellgym

Xe tải

nhaque_tb

Xe tăng

giá thuê nhà, giá bán hàng hoá dịch vụ thì không thể tăng (tăng thì khách nào ăn khách nào mua)

Ngoại trừ cái giá chực chờ úp bô lên đầu nhau của bđs, ko nhiều thứ dám tăng giá đâu ạ, kể cả là so với giá bán nhiều năm trước

Cụ làm công chức tiền đâu mua nhà phố 10-13 tỏi, hay lại phụ huynh để dành cho 🤣?

Zune.Ngô

Xe buýt
Các cụ am hiểu về vĩ mô và tầm nhìn xa về đất đai chỉ giúp em nêu đầu tư vốn ít trong vòng 5 năm nữa thì đầu tư ở khu vực nào.
Thường Tín đang có dự án của Him Lam, sẵn nhà 5 tầng, giá tầm 10 tỏi, cc thấy thế nào?
Em nghĩ thần kinh nặng hoặc tiền vẽ ra được hoặc bố mẹ cho

cadan

Xe container
Cụ làm công chức tiền đâu mua nhà phố 10-13 tỏi, hay lại phụ huynh để dành cho 🤣?
dạ em ko phải công chức nhưng bạn bè em công chức thì nhiều

chú thích thêm nếu cac cụ lỡ thắc mắc
Mọi thứ em mua đuọc đều bằng thu nhập em kiếm đuọc, không ai cho.
Chính vì thế em quý những thu nhập từ chất xám và công lao động hơn những món lãi vốn từ trên giời rơi xuống

Em cungz mong là cac thế hệ sau lương ngày càng cao hơn, thu nhập bền vững hơn, tự lập kiếm đuọc thay vì chờ đất lên hoặc trông mong gia đình để lại của nả

cac cụ hiểu hơn rồi chứ ạ

Chỉnh sửa cuối:

cadan

Xe container
Xám xong vẫn nhiệt tình đi vang dạo khiếp kính nghiệp thế ;)). Hớ hớ.
À phải gọi là vang chuyên trách full time.
xám rồi vẫn đi vang lung tung đuọc ạ?

suôt mấy hôm cứ nhè nhè vang trộm

em thì ko quen nợ nần ai nên em cungz trả đủ lại

Cứ tưởng xám thì khỏi ho he luôn

xe đạp mini62

Xe buýt

Nhà Hn giá cao, ngáo lắm, cho thuê tỉ suất thua xa GTK, giá thuê ko tăng được, lạm phát ổn định, tiền ko mất giá nên các cụ nào nhiều nhà HN bán bớt đi cho người khác được mua. Các cụ bán giá tốt thôi, thấp hơn giá TT 5-10% chứ đừng ngáo giá giao cao hơn TT, nhà hàng xóm bán giá 10 mình hào sảng bán 7-8 thôi, tạo điều kiện cho người mua, đừng giao bán lên 11-12 tội nghiệp.
Rồi lấy tiền đó đầu tư SXKD, GTK vui sống thôi.
Đấy ý các cụ mong muốn xã hội nó vận hành nt đúng ko? Vậy các cụ làm gương trước đi.

BloodOwl87

Xe điện
Nhà Hn giá cao, ngáo lắm, cho thuê tỉ suất thua xa GTK, giá thuê ko tăng được, lạm phát ổn định, tiền ko mất giá nên các cụ nào nhiều nhà HN bán bớt đi cho người khác được mua. Các cụ bán giá tốt thôi, thấp hơn giá TT 5-10% chứ đừng ngáo giá giao cao hơn TT, nhà hàng xóm bán giá 10 mình hào sảng bán 7-8 thôi, tạo điều kiện cho người mua, đừng giao bán lên 11-12 tội nghiệp.
Rồi lấy tiền đó đầu tư SXKD, GTK vui sống thôi.
Đấy ý các cụ mong muốn xã hội nó vận hành nt đúng ko? Vậy các cụ làm gương trước đi.
Có đủ nhà rồi găm lắm thì cũng làm gì đâu cụ. Lại giống lão hà tiện ki cóp cho cọp nó xơi thôi.
Nhất là mấy chú vay nợ, biệt thự biển nhiều tay to hoá tay nhỏ lắm vin lẫn nova chắc cụ ko lạ gì.

xe đạp mini62

Xe buýt
Có đủ nhà rồi găm lắm thì cũng làm gì đâu cụ. Lại giống lão hà tiện ki cóp cho cọp nó xơi thôi.
Nhất là mấy chú vay nợ, biệt thự biển nhiều tay to hoá tay nhỏ lắm vin lẫn nova chắc cụ ko lạ gì.
Vin tích luỹ TB được từ đất đai quay ra đốt tiền làm xe chuyển đổi thành tập đoàn công nghiệp, công nghệ đúng ý các cụ rồi còn giề, thế mà nhiều cụ lại chê xe ảnh ỏng eo, rồi lại khuyên ko làm tiếp bds đi, làm xe làm giề cho ôm nợ?
Cá nhân thì tích luỹ đủ người ta thấy cơ hội sxkd cũng làm thôi. Ở đâu có LN, có nhu cầu là ng ta làm à.
Nên chuyện thị trường là tt, kd là kd ko nên mang đạo đức vào, hay làm sx, công nghệ mới tạo ra giá trị còn kd bds là thường