[Funland] Đất Hà nội sắp đóng băng

BloodOwl87

Xe điện
Tuỳ cc cho rằng đóng băng abc, nhà em từ 2020 đến nay tất tay vào đất. Tháng trước em mới nhập thêm bên Long Biên. Thời giá hiện nay so với 2020 em đang dương được khoảng 60 củ khoai tây roài. Em để thôi, chưa ra hàng :)
Cụ đại gia vậy.

Thudovang

Xe buýt
Mấy cái cụ nói em hiểu chứ. Nhưng nhìn vào khu vực sốt và cách nó diễn ra + thêm số tiền gửi tk tại bank thì rõ rãng nó là con sóng đầu cơ. Sóng này giống như sóng đất ĐA & Sóc Sơn năm 2011, sau sóng nay dân đu đỉnh mất 7-10 năm mới về bờ.
Để cho BDS ấm lên hay sôt thực sự cần 1 lượng tiền lớn và nó lên theo từng khu vực, báo chí đưa đẩy rồi giờ thì giá chung cư ai muốn bán đều phải giảm lại rồi.
Nội thành khác ngoại thành ở chỗ có thanh khoản khi cần tiền giảm giá 10% là bán dc ngay chứ ngoại thành hoặc tỉnh lẻ hết sốt giảm 50-70% cũng khó thoát hàng vì nội thành có nhu cầu ở thực và cho thuê cao gấp ngàn lần ngoại thành vì mỗi năm tăng ~200 ngàn dân = dân số TP Thái Bình hiện tại

Marance

Xe điện
Không cụ nào “thông thái” thông não giúp ợ!?
Tôi mạnh dạn cho rằng cccm làm bđs phía đông (Thường Tín, Thanh Trì), thậm chí phía Nam(Thanh Oai, Phú Xuyên) đều biết, chỉ có điều cccm…giá trúng dự kiến sẽ là một ẩn số…;))
Khu đấu này nó ở gần trung tâm làng nghề (Gỗ mỹ nghệ, bao gồm nhập khẩu và sản xuất).
Cách nhà em tầm 10km. Dự lại giá cao rồi cụ ah.
Hqua em nghe nói lô đất bên Châu Can (Phú Xuyên) đấu hôm 22.09 thì thấy bảo bắt đầu bỏ cọc rồi...

Marance

Xe điện
Khu đấu này nó ở gần trung tâm làng nghề (Gỗ mỹ nghệ, bao gồm nhập khẩu và sản xuất). Quy hoạch trong hạ tầng kiểu cụm công nghiệp mini nên chỉ cho phép xây thấp phù hợp làm nhà xưởng, nhà ở nhỏ...
Hqua em nghe nói lô đất bên Châu Can (Phú Xuyên) đấu hôm 22.09 thì thấy bảo bắt đầu bỏ cọc rồi...

unifo

Xe buýt
Nói về phong thủy đất thường tín là thuộc dạng xấu nhất ở HN, dân ở đây chôn người chết lộn xộn, đâu cũng là nghĩa địa, chính quyền thì quy hoạch như cái c...c ấy, thậm chí 1 số chỗ còn chưa thèm vẽ quy hoạch PK ở mấy xã quanh vành đai 4 luôn..... quỹ đất để làm dự án đẹp chả có, e từng mất 100 triệu ở đây vì "bỏ cọc" đấy :))
Khu đấu này nó ở gần trung tâm làng nghề (Gỗ mỹ nghệ, bao gồm nhập khẩu và sản xuất).
Đồng ý với cụ Marance , chứ ý tưởng của cụ lenhaque2 thì…;))
Thường Tín tuy ở phía chưa phát triển nhiều hạ tầng như Đông Anh, Hoài Đức nhưng thực tế, mức tăng giá từ đầu năm…cũng như nhau cả thôi. Đất thường tín vừa qua không hề rẻ, cụ nào đi về phía Him Lam khảo sát thử cái trục mới làm xe sao…;))
Ngoài ra, tôi cùng ý với cụ Marance trông thế thôi, cách hồ gươm hơn 32km, dù chỉ đc xây 1,2 tầng nhưng khu vực Vạn điểm đấu không rẻ mà còn…
(Chỗ Châu Can Phú Xuyên là chỗ giáp rìa làng xấu xấu, tiền cọc lại thấp tè, khả năng một số phải bọc cọc giá 3x là hiện hữu)

waterfall

Xe buýt
Nội thành khác ngoại thành ở chỗ có thanh khoản khi cần tiền giảm giá 10% là bán dc ngay chứ ngoại thành hoặc tỉnh lẻ hết sốt giảm 50-70% cũng khó thoát hàng vì nội thành có nhu cầu ở thực và cho thuê cao gấp ngàn lần ngoại thành vì mỗi năm tăng ~200 ngàn dân = dân số TP Thái Bình hiện tại
Vâng cụ, về nhu cầu thì có và lúc nào dân HN & HCM cũng cần mua nhà ở nhưng số có khả năng mua nhà là tầng lớp trung lưu (mới mua nổi chung cư nội thành) thì tích luy mịa nó cả 10-30 năm mới có đủ 50% rồi phải đi vay mượn mới mua nổi.
Còn dân mà mua nhà xã hội cái này mới nhiều và lúc nào cũng cần thì chả bố nào đi xây nhà xã hội vì lãi ít. Phân khúc nhà XH này mới nhiều chiếm tới hơn 70% nhu cầu nhưng cung ko có, trong khi dân có tiền thì ôm chung cư giả cao cấp, đất rồi vứt đó.

cadan

Xe container
Kinh doanh cái gì thời đại này phỏng cụ ???
giờ vào ngõ oto tránh nhau có chỗ đỗ xe thoáng mát rộng rãi chẳng thích hơn ?
giá thuê cũng rẻ hơn, thời đại 4.0 rồi, cứ hóng mấy cái mặt đường làm gì cho nó đắt , tiền thà để đầu tư vào trải nhiệm khách hàng chẳng hơn sao ?
Mặt phố nó giống như cụ ở liền kề tứ lập, song lập hay tứ lập

nhìn người ở đâu

ngta định vị tầm của người ở đấy

biz cũng vậy

Thudovang

Xe buýt
Vâng cụ, về nhu cầu thì có và lúc nào dân HN & HCM cũng cần mua nhà ở nhưng số có khả năng mua nhà là tầng lớp trung lưu (mới mua nổi chung cư nội thành) thì tích luy mịa nó cả 10-30 năm mới có đủ 50% rồi phải đi vay mượn mới mua nổi.
Còn dân mà mua nhà xã hội cái này mới nhiều và lúc nào cũng cần thì chả bố nào đi xây nhà xã hội vì lãi ít. Phân khúc nhà XH này mới nhiều chiếm tới hơn 70% nhu cầu nhưng cung ko có, trong khi dân có tiền thì ôm chung cư giả cao cấp, đất rồi vứt đó.
Vì giờ không ai giám mua trái phiếu và mua nhà trên giấy theo hình thức góp vốn nữa vì sợ CDT không uy tín sẽ bị lừa mất hết tiền nên CDT cũng không có tiền để xây mới nên nhà có sổ đỏ hiện hữu lại càng tăng giá.

LosBlancos90

Xe buýt
Cụ nghĩ hơi ngắn
cái đó ko phải là oán thán
Mà là “tự trào” vì em cũng như các cụ thôi. Có điều mình phải biết mình là ai, ở đâu. Có tài sản ko nghĩ là mình giỏi giang hơn thiên hạ.
Chừng nào mô hình tăng trưởng còn cạp đât ăn quẩn chạy quanh nhau thì chừng đó sẽ vẫn ko làm đuọc ra sản phẩm mở mặt với thiên hạ
phần lớn các cụ kiếm ăn nhờ đất k hiểu và k muốn hiểu điều cụ nói đâu.

Được gửi từ iPhone - Otofun

Tiêu kiêu

Xe tải
Kinh doanh cái gì thời đại này phỏng cụ ???
giờ vào ngõ oto tránh nhau có chỗ đỗ xe thoáng mát rộng rãi chẳng thích hơn ?
giá thuê cũng rẻ hơn, thời đại 4.0 rồi, cứ hóng mấy cái mặt đường làm gì cho nó đắt , tiền thà để đầu tư vào trải nhiệm khách hàng chẳng hơn sao ?
Đó là cách bác suy nghĩ thôi, và nó khá phiến diện. Kinh doanh cái gì thì người kinh doanh họ phải có phương án của họ, còn họ kinh doanh có hiệu quả không thì nó sẽ phản ánh vào cái tiền thuê nhà họ bỏ ra để thuê địa điểm kinh doanh.
Em có mấy chỗ đang cho thuê, người thì thuê để buôn bán, người thì thuê làm văn phòng, có căn mặt phố ko đỗ đc oto, có căn trong khu đô thị đỗ oto thoải mái nhưng đặc điểm là trong vòng 3 năm nay ko phải thay đổi người thuê, tức là người thuê họ vẫn làm ăn ra đủ tiền để trả tiền thuê nhà. Tất nhiên giá cho thuê thì không cao bằng đợt trước covid nhưng nói chung là cũng vẫn ở mức người thuê có thể chi trả và họ vẫn sẵn sàng chi trả mức giá đó để tiếp tục kinh doanh.

Đơn giản là vậy thôi chứ còn bảo kinh doanh gì thời buổi này thì em cũng chịu, có ngừoi họ vẫn thấy còn khả năng sinh lời thì họ vẫn tiếp tục kinh doanh thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Marance

Xe điện
phần lớn các cụ kiếm ăn nhờ đất k hiểu và k muốn hiểu điều cụ nói đâu.

Được gửi từ iPhone - Otofun
Em cũng thấy khó hiểu với nhiều comment của cụ cadan đó.
Mà hình như là cụ ấy cũng chơi cả món Chứng, mà hôm trước có combat 1 câu về nội dung chứng khoán mà em phì cười luôn!

mabu44

Xe điện
Con cầu thì còn tăng giá, HN vẫn luôn có sức hút với dân các tỉnh đổ về làm ăn và sinh sống. Mỗi năm bao sinh viên ra trường thì đều muốn lập nghiệp tại HN là nhiều, ít bạn muốn về quê lắm. Thế là nhà nào có đk đều cố mua cho con cái nhà trên HN để ở. ĐÓ là nhu cầu thực tế nên đất HN ko thể bảo là đóng băng đc. Giá cao thì cao chứ bảo giảm thì sẽ khó. Trừ khi nhà nước có chính sách dẫn dân ở ngoại thành hay xây thật nhiều NOXH thì mới đỡ áp lực tăng giá. Cách đây 10 năm thì rất nhiều các CC mọc lên như nấm, hàng chào bán nhiều vậy mà vẫn hấp thụ hết, nói gì từ đợt covid đến giờ thì có mấy tòa nhà mới ra hàng đâu. CĐT thì nhiều anh ngã ngựa bỏ dở, dân góp vốn xây dựng mà 5 năm chưa có nhà ở thì giờ ai dám góp vốn nữa.

bachtrong43

Xe hơi
Mấu chốt vẫn là chính sách giãn dân, cơ sở hạ tầng và giao thông công cộng. Chứ giãn tốt đến mấy đi làm từ ngoại thành vào vẫn mất hơn 1h thì xu hướng ngta vẫn thích tìm chỗ ở loanh quanh khu vực mình làm việc thôi. Nên HN dù giá cao nhưng nhu cầu thực vẫn lớn.

lenhaque2

Xe buýt
Đồng ý với cụ Marance , chứ ý tưởng của cụ lenhaque2 thì…;))
Thường Tín tuy ở phía chưa phát triển nhiều hạ tầng như Đông Anh, Hoài Đức nhưng thực tế, mức tăng giá từ đầu năm…cũng như nhau cả thôi. Đất thường tín vừa qua không hề rẻ, cụ nào đi về phía Him Lam khảo sát thử cái trục mới làm xe sao…;))
Ngoài ra, tôi cùng ý với cụ Marance trông thế thôi, cách hồ gươm hơn 32km, dù chỉ đc xây 1,2 tầng nhưng khu vực Vạn điểm đấu không rẻ mà còn…
(Chỗ Châu Can Phú Xuyên là chỗ giáp rìa làng xấu xấu, tiền cọc lại thấp tè, khả năng một số phải bọc cọc giá 3x là hiện hữu)
Cụ để ý quy hoạch sử dụng đất thường tín không có gì cả, chả có "định hướng" gì luôn ( nói cho đúng là chưa đc vẽ cái gì hết )
và 90% đất trống đang chưa đc quy hoạch :))
dây vào thể loại đất đấy khác gì đất "hà giang", cụ cứ thử ngâm cứu đất mấy tỉnh miền núi phía bắc xem, quy hoạch nó cũng đang "sơ khai" như thường tín

Screenshot 2024-10-05 at 11.10.20 AM.png

Marance

Xe điện
Cụ để ý quy hoạch sử dụng đất thường tín không có gì cả, chả có "định hướng" gì luôn ( nói cho đúng là chưa đc vẽ cái gì hết )
và 90% đất trống đang chưa đc quy hoạch :))
dây vào thể loại đất đấy khác gì đất "hà giang", cụ cứ thử ngâm cứu đất mấy tỉnh miền núi phía bắc xem, quy hoạch nó cũng đang "sơ khai" như thường tín
Thường Tín em thấy có quy hoạch 1:2000 rồi. Chắc làm 1 phase nữa xuống 1:500 là ngon ngay.

lenhaque2

Xe buýt
Đó là cách bác suy nghĩ thôi, và nó khá phiến diện. Kinh doanh cái gì thì người kinh doanh họ phải có phương án của họ, còn họ kinh doanh có hiệu quả không thì nó sẽ phản ánh vào cái tiền thuê nhà họ bỏ ra để thuê địa điểm kinh doanh.
Em có mấy chỗ đang cho thuê, người thì thuê để buôn bán, người thì thuê làm văn phòng, có căn mặt phố ko đỗ đc oto, có căn trong khu đô thị đỗ oto thoải mái nhưng đặc điểm là trong vòng 3 năm nay ko phải thay đổi người thuê, tức là người thuê họ vẫn làm ăn ra đủ tiền để trả tiền thuê nhà. Tất nhiên giá cho thuê thì không cao bằng đợt trước covid nhưng nói chung là cũng vẫn ở mức người thuê có thể chi trả và họ vẫn sẵn sàng chi trả mức giá đó để tiếp tục kinh doanh.

Đơn giản là vậy thôi chứ còn bảo kinh doanh gì thời buổi này thì em cũng chịu, có ngừoi họ vẫn thấy còn khả năng sinh lời thì họ vẫn tiếp tục kinh doanh thôi.
thực tiễn phản ánh chân lý - cụ đi dạo quanh các mặt phố xem người ta h đang kinh doanh gì ?, bỏ không hay đnag cho thuê, tỉ lệ là bn, ngẫm 1 lúc tự khắc hiểu ra thôi

Tiêu kiêu

Xe tải
thực tiễn phản ánh chân lý - cụ đi dạo quanh các mặt phố xem người ta h đang kinh doanh gì ?, bỏ không hay đnag cho thuê, tỉ lệ là bn, ngẫm 1 lúc tự khắc hiểu ra thôi
Thực tế là các mặt phố bây giờ họ vẫn kinh doanh bình thường nhé, bác lượn vào các phố cũ mà xem sẽ thấy. Số lượng nhà treo biển cho thuê nhiều hơn so với giai đoạn trước covid nhưng cũng ko phải là quá nhiều, cỡ 20 30 căn thì có 1 căn treo biển cho thuê chứ ko phải 5 10 căn lại có 1 căn cho thuê đâu. Bác cứ lượn 1 vòng thì biết chứ em làm việc trong phố suốt ngày chả lẽ e lại ko rõ.
Bác muốn cho thuê, chỉ cần bác đưa giá thuê thấp hơn các mặt bằng chung của căn gần đó tầm 10% là cho thuê đc ngay chứ ko phải là treo biển mãi ko ai thuê. Cơ bản là có chịu giảm giá xuống ko thôi.
Như giá em cho thuê dễ chịu khách còn đòi kí luôn hợp đồng 5 năm kìa

Chỉnh sửa cuối:

lenhaque2

Xe buýt
Thường Tín em thấy có quy hoạch 1:2000 rồi. Chắc làm 1 phase nữa xuống 1:500 là ngon ngay.
quy hoạch thì đâu chả có cụ :)) không có 1:2000 thì ld nghỉ hết rồi nha. cụ lên miền núi cao bằng cũng có, quan trọng là cái quy hoạch đó đang vẽ gì ?, hay 90% là LUC và RSX