[Funland] Đất Hà nội sắp đóng băng

Dr Duc

Xe tải
Nhiều cụ có vẻ thực sự mong BDS bung toang. Trong khi lịch sử đã chứng minh những giai đoạn BDS mất giá đều nằm trong những giai đoạn suy thoái, dịch bệnh hoặc lạm phát tăng cao. Lúc đấy có gì đảm bảo là công ăn việc làm của các cụ có còn để có tiền mua nhà không ấy.

hinpapa

Xe đạp
Bất động sản là đất hay chung cư vậy ? Em đang có nhu cầu mà tìm mỏi mắt vẫn thấy giá cao và giao dịch cũng nhiều

Ohno

Xe buýt
Phải có thống kê, thông số, .. một cái nhìn toàn cảnh, không đơn giản như cụ nghĩ vì mỗi nước một khác, ngay cả TQ chắc gì đã có giai đoạn mà nhà ngõ ngách nhiều như VN đâu. Khi người ta từ bỏ nhà ngõ ngách thì họ phải thừa mứa tiền của. Bây giờ cụ bán nhà ngách giá rẻ để đi ở thuê? Cụ thấy có vô lý không? Ngay bây giờ cụ có nhà ngách, cụ có bán rẻ để đi ở thuê không? Vì bán rẻ thì cũng chả mua nổi chung cư đâu. Cho nên 80% nhà ngõ bây giờ dù có đến thời đại nào thì cũng chỉ chuyển từ người này sang người khác, mà cụ mua 4 đồng cụ không ngu gì đi bán 3 đồng.
Như vậy để xóa/giảm nhà ngõ chỉ có 2 cách: 1. Dùng chính sách đổi nhà tương xứng để giãn dân.
2. Gây sức ép và sẽ gây loạn như có mấy cụ đề xuất.

Chứ như các cụ đã từng có nhà ngõ được giá bán đi sang nhà mặt đường là đã quay sang muốn xóa nhà ngõ bằng mọi giá. Khôn thế quê em đầy 😉
Em không bảo xoá, cũng không bảo nó không tăng giá nhưng xu thế nó như vậy như là smartphone nó thay thế điện thoại cục gạch, tất nhiên thời gian là 5-10 năm tới mới thấy rõ . Ngoài ra em chỉ bảo nó không tăng giá bằng các phân khúc khác nếu húc vào với mức giá như hiện tại , ngõ ngách cũng có nhiều loại. Loại vị trí đẹp loại tối tăm ẩm thấp... Về số liệu thì em có mà lười lắm... chỉ tính đơn giản ntn với mức ls tiết kiệm ở VN (~7%) thì trung bình 10 năm mà tài sản của cụ x2 về giá thì chỉ hoà so với đi gửi tiết kiệm thôi. Giờ cụ nhẩm xem liệu có mấy loại nhà ngõ ngách sẽ tăng x2 được sau 10 năm tới ...

Khongdanhvong

Xe điện
Em không bảo xoá, cũng không bảo nó không tăng giá nhưng xu thế nó như vậy như là smartphone nó thay thế điện thoại cục gạch, tất nhiên thời gian là 5-10 năm tới mới thấy rõ . Ngoài ra em chỉ bảo nó không tăng giá bằng các phân khúc khác nếu húc vào với mức giá như hiện tại , ngõ ngách cũng có nhiều loại. Loại vị trí đẹp loại tối tăm ẩm thấp... Về số liệu thì em có mà lười lắm... chỉ tính đơn giản ntn với mức ls tiết kiệm ở VN (~7%) thì trung bình 10 năm mà tài sản của cụ x2 về giá thì chỉ hoà so với đi gửi tiết kiệm thôi. Giờ cụ nhẩm xem liệu có mấy loại nhà ngõ ngách sẽ tăng x2 được sau 10 năm tới ...
Cái nhà tài sản cả đời mới mua được, có khi còn đi vay sao mà so được với cái điện thoại 90% dân số mua, thay thường xuyên được cụ 😂. Em khẳng định luôn nhà đất không bao giờ như điện thoại được 😄.
Còn tăng bao nhiêu thì chỉ tính khi đầu cơ, chứ ở tính làm gì, lãi như tiết kiệm cũng được. Ý em là không xóa được nhà ngách bằng thị trường đâu, nó chỉ tăng ít hơn, mà chưa chắc, 30 năm nữa chung cư ở mấy quận nội thành xuống cấp thì giá lại chả tụt nhanh ấy, trong khi đất thì thiếu, nhà ngách khó mà không tăng giá hơn tiết kiệm được, trừ một số những vị trí tệ quá thôi.

archituan

Xe tải
Cái nhà tài sản cả đời mới mua được, có khi còn đi vay sao mà so được với cái điện thoại 90% dân số mua, thay thường xuyên được cụ 😂. Em khẳng định luôn nhà đất không bao giờ như điện thoại được 😄.
Còn tăng bao nhiêu thì chỉ tính khi đầu cơ, chứ ở tính làm gì, lãi như tiết kiệm cũng được. Ý em là không xóa được nhà ngách bằng thị trường đâu, nó chỉ tăng ít hơn, mà chưa chắc, 30 năm nữa chung cư ở mấy quận nội thành xuống cấp thì giá lại chả tụt nhanh ấy, trong khi đất thì thiếu, nhà ngách khó mà không tăng giá hơn tiết kiệm được, trừ một số những vị trí tệ quá thôi.
Nhà ngõ ngách có tăng, nhưng tăng bình thường theo lẽ bình thường. Nó không thể tăng mạnh kiểu x2-3-4-5 vvv lần 1 cách đột biến như đất nền vị trí ngon ở các kđt như ngày trước.

Ở hiện tại, nhà ngõ ngách cũng như chung cư bình dân, đó là nhu cầu thật. E nghĩ chủ yếu giao dịch thật là ở phân khúc này. Nhà ngõ ngách HN có cái khác chút là cung gần như là hết ở nội đô, nhất là tới đây quy định mới về chia tách thửa!

Ohno

Xe buýt
Vâng đấy là em ví dụ về sự thay đổi xu thế... còn nếu nói về chỉ riêng BĐS thì trước đây chung cư bị chê nhiều nhưng giờ nó đang dần trở thành lựa chọn của người trẻ nhiều hơn đó cụ...
Còn nhà ngõ ngách làm sao mà xóa bỏ được, và em cũng nhắc lại chắc chắn sẽ tăng giá nhưng mà hiệu quả đầu tư sẽ giảm đi so với phân khúc khác... người đi mua cần có sự cân nhắc lựa chọn kỹ hơn tránh FOMO giai đoạn hiện tại tránh những căn ngõ ngách bị thổi ngáo và sau này nếu cần tiền thì tính thanh khoản không dễ, phải giảm sâu hoặc tìm người mua lâu hơn trước ...

programing

Xe tải
10 năm qua gửi tiết kiệm lãi suất x2 nhưng cùng thời gian vàng x3, đất x5-8, bitcoin x9.

So với vàng thì tiền mất giá 33%, so với đất mất giá 70-80%, so bitcoin mất giá 80-90%

Ối zồi ôi

Khongdanhvong

Xe điện
Vâng đấy là em ví dụ về sự thay đổi xu thế... còn nếu nói về chỉ riêng BĐS thì trước đây chung cư bị chê nhiều nhưng giờ nó đang dần trở thành lựa chọn của người trẻ nhiều hơn đó cụ...
Còn nhà ngõ ngách làm sao mà xóa bỏ được, và em cũng nhắc lại chắc chắn sẽ tăng giá nhưng mà hiệu quả đầu tư sẽ giảm đi so với phân khúc khác... người đi mua cần có sự cân nhắc lựa chọn kỹ hơn tránh FOMO giai đoạn hiện tại tránh những căn ngõ ngách bị thổi ngáo và sau này nếu cần tiền thì tính thanh khoản không dễ, phải giảm sâu hoặc tìm người mua lâu hơn trước ...
Chung cư có giá cũng chỉ trước mắt thôi, vì càng ở càng xuống cấp, ở trước mắt sướng là đúng nhưng lâu dài không tăng mãi đâu, và người mua sau mà vẫn cứ chấp nhận giá cao thì người đó thiệt. Ngoài ra, chung cư cũng không có nguồn cung dồi dào vì những chung cư xây ở xa lại ít người mua, còn đất nội đô lại ít. Cho nên trừ khi giãn dân thành công, không thì nhà ngõ cũng chẳng bao giờ giảm chứ đừng nói giảm sâu, giờ nhà ngõ thanh khoản vẫn nhanh lắm. Tất nhiên cái nào fomo quá thì khó thanh khoản, nhưng trừ khi nợ tiền, còn thì chủ cũng chả mua 4đ bán lại 3,5đ đâu.

eterniti

Xe điện
10 năm qua gửi tiết kiệm lãi suất x2 nhưng cùng thời gian vàng x3, đất x5-8, bitcoin x9.

So với vàng thì tiền mất giá 33%, so với đất mất giá 70-80%, so bitcoin mất giá 80-90%

Ối zồi ôi
Em làm sàn đúng k

binh77

Xe tăng

binh77

Xe tăng
Giá này thì đóng băng thật, chứ ko phải sắp đóng băng đâu.

Các cụ cùng đồng lòng, quyết ko mua nhà trong vài năm tới, chủ nhà sẽ chủ động giảm giá.

eterniti

Xe điện

quocanhnguyen201

Xe tăng
Giá này thì đóng băng thật, chứ ko phải sắp đóng băng đâu.

Dân tỉnh vẫn mua nhà ngõ xe máy ầm ầm thế này thì chờ đấy BĐS nội đô đóng băng, đâu phải tự nhiên giá tăng nếu không có thanh khoản thì môi giới đói à

Quê bầm

Xe điện

Dân tỉnh vẫn mua nhà ngõ xe máy ầm ầm thế này thì chờ đấy BĐS nội đô đóng băng, đâu phải tự nhiên giá tăng nếu không có thanh khoản thì môi giới đói à
Các cụ ở tỉnh lên rất khoái nhà đất, kể cả ngõ chym đi xe máy, ngoằn ngoèo sâu hút với tâm lý mảnh đất cắm dùi, bà cô ruột em cũng cố lao mua căn ngõ 2m quanh nhà có 5-6 ngôi mộ, đươc cái cách hồ Tây có đôi trăm mét tiện ra hóng gió, sau 2 năm rồi nó cũng x2 lên rồi

programing

Xe tải
Các cụ ở tỉnh lên rất khoái nhà đất, kể cả ngõ chym đi xe máy, ngoằn ngoèo sâu hút với tâm lý mảnh đất cắm dùi, bà cô ruột em cũng cố lao mua căn ngõ 2m quanh nhà có 5-6 ngôi mộ, đươc cái cách hồ Tây có đôi trăm mét tiện ra hóng gió, sau 2 năm rồi nó cũng x2 lên rồi
2 năm mà x2 là ngon quá cụ ah

binh77

Xe tăng
Toàn các cô các bác ở tỉnh lên mua hết đất, đẩy đất HN, chứ AE HN gốc éo có mua. Nhiều khi AE HN lại về mua đất tỉnh, để các cô các bác có xèng lên mua đất HN.

binh77

Xe tăng
Dịp 2/9 vừa rồi, em về quê Sóc Sơn mà choáng váng, toàn bà con bạn bè giàu vãi ái, nhà cứ 4000-5000m2, cắt bán 1.000 m2, lấy 6 tỏi, xây nhà, mua con 4 bánh dựng ở sân, ăn nhậu bét nhè cả ngày xuyên lễ, còn kheo, cô còn mấy tỉ gửi agribank, thỉnh thoảng lấy lãi tiêu cho vui. Mình sang nhà chơi rồi lủi thủi cáo bận đi về, chiều cái vút về HN luôn, ở lại lại nhục cái mặt với dân quê.

Dr Duc

Xe tải
Dịp 2/9 vừa rồi, em về quê Sóc Sơn mà choáng váng, toàn bà con bạn bè giàu vãi ái, nhà cứ 4000-5000m2, cắt bán 1.000 m2, lấy 6 tỏi, xây nhà, mua con 4 bánh dựng ở sân, ăn nhậu bét nhè cả ngày xuyên lễ, còn kheo, cô còn mấy tỉ gửi agribank, thỉnh thoảng lấy lãi tiêu cho vui. Mình sang nhà chơi rồi lủi thủi cáo bận đi về, chiều cái vút về HN luôn, ở lại lại nhục cái mặt với dân quê.
Thế để nhận ra một chân lý, ở Việt Nam, giàu bền vững là có nhiều đất chứ không hẳn là tài khoản có nhiều tiền.

Quê bầm

Xe điện
2 năm mà x2 là ngon quá cụ ah
Tháng 3/2022 em bảo xúc căn chung cư khu TH- NC bà ấy ko chịu, cứ nhất định phải nhà đất, em nói gẫy lưỡi ko nghe, em ớn mấy ngôi mộ xung quanh với cái ngõ ngoằn ngoèo. Bà ấy cũng quyết đoán, chứ để giờ thì ko mua nổi nữa