[Funland] Đất Hà nội sắp đóng băng

programing

Xe tải
nếu có thể kìm đc giá tăng ở 15-20%/năm thì con số này nó ổn định. vậy có lý do gì để người ta ko huy động tiền để đổ vào mua đất đâu. với lợi nhuận 15-20% thì nó hơn đứt gửi bank và rất nhiều hình thức kinh tế khác rồi cụ
lợi nhuận thế em cắm nhà cửa vay bank mua đất ngay
Đất nhu cầu thật nó hữu hạn, cụ muốn mà mua được đâu :))

Chưa kể năng lực kém, có phải chọn miếng nào cũng tăng đâu, dính phải miếng xịt thì lại ra đê thôi, nên ông nào hô hào cứ lao vào BĐS là auto thắng là vớ vẩn, lùa gà.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

chichbong08

Xe buýt
Ở thời điểm này thì nghe "đóng băng" thấy không xuôi tai. Nhưng giá cứ nhảy múa khêu gợi qua mỗi lần đấu giá như vừa xong thì nhận định của cụ chủ không phải là vô căn cứ. Cứ đà này đến khi luật mới đi vào khuôn phép thì giá cao ngất ngưởng và các bên mua bán chỉ gằm ghè lườm nhau chứ không chịu tung đòn.
Dù sao, đất HN cũng khó sập nặng như mong đợi của một số chuyên gia OF hay gieo quẻ rồi xui dại người khác "cash is king" suốt một hai năm qua.

programing

Xe tải
Ở thời điểm này thì nghe "đóng băng" thấy không xuôi tai. Nhưng giá cứ nhảy múa khêu gợi qua mỗi lần đấu giá như vừa xong thì nhận định của cụ chủ không phải là vô căn cứ. Cứ đà này đến khi luật mới đi vào khuôn phép thì giá cao ngất ngưởng và các bên mua bán chỉ gằm ghè lườm nhau chứ không chịu tung đòn.
Dù sao, đất HN cũng khó sập nặng như mong đợi của một số chuyên gia OF gieo quẻ rồi quả quyết xui dại người khác "cash is king" suốt một hai năm qua.
Ở VN thì cash is kinh (kinh sợ) cụ ạ :))
Mất giá nhanh như tụt quần
tăng lương mấy chục % thì khó đỡ lắm.

Trungpv

Xe tăng
Đất nhu cầu thật nó hữu hạn, cụ muốn mà mua được đâu :))

Chưa kể năng lực kém, có phải chọn miếng nào cũng tăng đâu, dính phải miếng xịt thì lại ra đê thôi, nên ông nào hô hào cứ lao vào BĐS là auto thắng là vớ vẩn, lùa gà.
nếu ko đảm bảo đc mức tăng trưởng 15-20% thì tại sao lại kìm để nó tăng ko vượt quá số này?. hãy công bằng với thị trường chứ.
nhu cầu đất hay cái gì cũng hữu hạn thôi. khi gia cao quá nhu cầu mua giảm đi thì người ôm bđs cũng chậm thu vốn thì giá tự giảm thôi

Dù sao, đất HN cũng khó sập nặng như mong đợi của một số chuyên gia OF hay gieo quẻ rồi xui dại người khác "cash is king" suốt một hai năm qua.
Bơm mạnh tiếp

programing

Xe tải
nếu ko đảm bảo đc mức tăng trưởng 15-20% thì tại sao lại kìm để nó tăng ko vượt quá số này?. hãy công bằng với thị trường chứ.
nhu cầu đất hay cái gì cũng hữu hạn thôi. khi gia cao quá nhu cầu mua giảm đi thì người ôm bđs cũng chậm thu vốn thì giá tự giảm thôi
Vì VN là nền kinh tế thị trường định hướng xã hội cn đó cụ :D

thảo nguyễn vinhomes

Xe tải
{Kinh doanh Bất động sản}
Theo kinh nghiệm của em khả năng đất HN sẽ đóng băng trong 6-8 tháng nữa, tức là rơi vào đầu 2025.

Thường các cơn sốt ngắn của HN sẽ kết thúc như vậy. Đây là tính chu kì thổi và chu kì tâm lý của người mua.
Dù khả năng fed giảm lãi vài điểm % cũng ko tác động nhiều đến ls ở VN với giả định ls tiếp tục thấp như bây giờ nhưng chính phủ đã có định hướng thắt chặt tài khoá từ 2025-2026.
Tiền bơm ra nền kinh tế sẽ giảm, ls tiết kiệm sau q1 2025 sẽ quay về mức 7-8%/năm

Như vậy một số chủ đầu tư lớn như ở cổ loa sẽ kịp ra hàng đợt 1 và sau đó thị trường rơi vào ngủ đông.

Cụ nào đầu tư tầm nhìn 3-5 năm sẽ ko ảnh hưởng nhưng chơi ngắn hạn và đòn bẩy thì phải cẩn thận.

Em đọc riêng bài báo thì chả rõ đóng băng ở đâu, em đọc chỉ thấy nội dung tóm tắt cho các cụ ý là việc hỗ trợ doanh nghiệp về thuế... từ trước covid đến nay, với doanh nghiệp dần tự thở ok đc thì nên dừng.

Vấn đề thứ 2 là tăng cường công tác quản lý thu chi, tránh bội chi tức là đi vào thực chất.

Tất nhiên còn dựa vào tình hình thế giới thời gian tới.

unifo

Xe buýt
Nguyên nhân ồn ào đấu giá vừa qua tôi cho vấn đề chính nằm ở giá khởi điểm thấp, chứ không hoàn toàn nằm ở giá trúng cao (nếu Thanh Oai, Hoài Đưc có giá khởi điểm cao thì chưa chắc có ồn ào!?)
Cọc như huyện Phúc Thọ hôm nay thì giá trúng tự sẽ về giá thị trường phổ thông chấp nhận đc.
Bán chênh lô đất 200-300 triệu mà có khả năng mất 450-700tr tiền cọc thì…đấu giời cũng phải chùn tay.

Giai đoạn này đến 2026, ngồi chờ đất nền, chung cư giảm giá là khó(chậm, chững một tgian thì có thể), vấn đề là tìm kiếm căn hộ, mảnh đất vừa ý với vị trí phù hợp tài chính…mà thôi

Trungpv

Xe tăng
Nguyên nhân ồn ào đấu giá vừa qua tôi cho vấn đề chính nằm ở giá khởi điểm thấp, chứ không hoàn toàn nằm ở giá trúng cao (nếu Thanh Oai, Hoài Đưc có giá khởi điểm cao thì chưa chắc có ồn ào!?)
Cọc như huyện Phúc Thọ hôm nay thì giá trúng tự sẽ về giá thị trường phổ thông chấp nhận đc.
Bán chênh lô đất 200-300 triệu mà có khả năng mất 450-700tr tiền cọc thì…đấu giời cũng phải chùn tay.

Giai đoạn này đến 2026, ngồi chờ đất nền, chung cư giảm giá là khó, vấn đề là tìm kiếm căn hộ, mảnh đất vừa ý với vị trí phù hợp tài chính…mà thôi
gần đây tiền cọc cũng lớn rồi. trúng mà bỏ cọc cũng vỡ alo ý chứ

unifo

Xe buýt
gần đây tiền cọc cũng lớn rồi. trúng mà bỏ cọc cũng vỡ alo ý chứ
Không phải đâu cụ, sắp tới chưa chắc…
Tôi đoán Phúc Thọ phê duyệt giá khởi điểm và phương án đấu trc ngày hiệu lực của quy định mới, nên giá khởi điểm đc phép áp dụng đã phê duyệt.
Sắp tới còn một số nơi thông báo như Mê Linh(12/9) vẫn sử dụng giá khởi điểm trc đó nên mức khởi điểm hợp lý(cho cọc 20%), dễ dàng cho nđt và ng có nhu cầu thật…

Còn một số nơi như Thanh Oai, Hoài Đức, Mỹ Đưc vừa qua theo quy định mới nên bảng giá thấp dẫn tới khởi điểm thấp, ng tham gia đông, tâm lý tranh giành. Đan Phượng, Hà Đông gần đây tìm kiếm đơn vị đấu giá cũng đưa ra khởi điểm thấp theo quy định mới.
Nguyên nhân tôi cho là vậy

Chỉnh sửa cuối:
Hiện tại em thấy có vẻ sắp đóng băng thât. nhưng tính ra giá từ tháng 11 năm ngoái đến giờ phải tăng từ 70-120% rồi các cụ ạ. em ở Khu HĐ thấy vậy. Ví dụ khu đấu giá Mã Trâu đợt tháng 4 khoảng 55-65T giờ lên khoảng 110-135T rồi, KĐT Đô Nghĩa cuối năm ngoái căn 100m 1 mặt tiền khoảng 8/T giờ lên 17T, đất xung quanh như Đông La, Yên Nghĩa, Biên Giang, Đại thành đều lên hơn gấp đôi hết các cụ ạ. Giao dịch không thấy mấy và người bán người mua cũng ít nhưng thấy MG báo giá vẫn cứ phi ầm ầm. Đợt sốt đất cuối năm 2022 giá cũng chỉ chưa bằng 2/3 bây giờ.

BloodOwl87

Xe điện
Hiện tại em thấy có vẻ sắp đóng băng thât. nhưng tính ra giá từ tháng 11 năm ngoái đến giờ phải tăng từ 70-120% rồi các cụ ạ. em ở Khu HĐ thấy vậy. Ví dụ khu đấu giá Mã Trâu đợt tháng 4 khoảng 55-65T giờ lên khoảng 110-135T rồi, KĐT Đô Nghĩa cuối năm ngoái căn 100m 1 mặt tiền khoảng 8/T giờ lên 17T, đất xung quanh như Đông La, Yên Nghĩa, Biên Giang, Đại thành đều lên hơn gấp đôi hết các cụ ạ. Giao dịch không thấy mấy và người bán người mua cũng ít nhưng thấy MG báo giá vẫn cứ phi ầm ầm. Đợt sốt đất cuối năm 2022 giá cũng chỉ chưa bằng 2/3 bây giờ.
Báo thì làm gì. Yên nghĩa mà 170 thì văn quán mỗ lao 300 hả cụ.

trungleba

Xe buýt
Khiếp thật đúng là hô lấy được, đất ô tô tránh gần đường Đại Lộ Thăng Long và đường đê Song Phương, ngay gần Thiên Đường Bảo Sơn còn chỉ có giá 6x (giá vừa giao dịch), Mả Trâu Mả Bò hô lên 12x mới buồn cười =)). Chắc đất cụ cò nào ko lướt cọc được phải vào full tiền nên mới phát giá đấy =))

unifo

Xe buýt
Khiếp thật đúng là hô lấy được, đất ô tô tránh gần đường Đại Lộ Thăng Long và đường đê Song Phương, ngay gần Thiên Đường Bảo Sơn còn chỉ có giá 6x (giá vừa giao dịch), Mả Trâu Mả Bò hô lên 12x mới buồn cười =)). Chắc đất cụ cò nào ko lướt cọc được phải vào full tiền nên mới phát giá đấy =))
Cụ giờ vào hàng mả trâu đẹp toàn giá đó thôi cụ nhé! Mũ hay không tuỳ cụ!:))
Tôi cũng quá bất ngờ vì khu vực Yên Nghĩa vừa rồi, cách đây 3 tháng đấu giá mả trâu hơn 6 tỏi là có lô nhìn mồ mả thật, giờ toàn 9-10 tỷ mới…nói chuyện. Dịch vụ Yên Nghĩa, Đông Mai tăng phi phi mã, hở ra là mất hàng, giờ tìm dịch vụ Yên Nghĩa 50m2 đẹp đẹp tí phải 9-10 tỷ!!! Lô góc đẹp 12 tỷ hơn! Gấp đúng 2 lần so với tháng 11 năm ngoái thật! Kinh hoàng! 😱
Gặp môi giới khu vực đó mà hết hồn, hở ra mất hàng, chẳng biết thật giả sao nhưng chứ bán là mất. Tôi cũng hoảng hết cả hốt, chẳng dám sờ tay vào Yên Nghia, không biêt…tụt đc không!???

programing

Xe tải
Cụ giờ vào hàng mả trâu đẹp toàn giá đó thôi cụ nhé! Mũ hay không tuỳ cụ!:))
Tôi cũng quá bất ngờ vì khu vực Yên Nghĩa vừa rồi, cách đây 3 tháng đấu giá mả trâu hơn 6 tỏi là có lô nhìn mồ mả thật, giờ toàn 9-10 tỷ mới…nói chuyện. Dịch vụ Yên Nghĩa, Đông Mai tăng phi phi mã, hở ra là mất hàng, giờ tìm dịch vụ Yên Nghĩa 50m2 đẹp đẹp tí phải 9-10 tỷ!!! Lô góc đẹp 12 tỷ hơn! Gấp đúng 2 lần so với tháng 11 năm ngoái thật! Kinh hoàng! 😱
Gặp môi giới khu vực đó mà hết hồn, hở ra mất hàng, chẳng biết thật giả sao nhưng chứ bán là mất. Tôi cũng hoảng hết cả hốt, chẳng dám sờ tay vào Yên Nghia, không biêt…tụt đc không!???
quá hot là dấu hiệu của sắp đóng băng. Chu kì nào cũng thế

Nói chung đất vùng Yên Nghĩa, Đông la cao lắm đấy cụ ạ. Đất dịch vụ khoảng hơn 200T/1m rồi cụ ơi, đất trong ngõ cũng trên dưới 100 hết nói chung cao chót vót mà ít người bán lắm chứ. Nói chung giá kinh khủng lắm