[Funland] Đất Hà nội sắp đóng băng

Thanhvuóng71

Xe điện
Đấy cụ, cọc từ gần nửa tỷ trở lên, giá trúng hôm nay 4x-5x đấy, Trạch Mỹ Phúc Thọ, cách Hồ Gươm 37km, mấy cụ dám trả vống rồi bỏ cọc trong số trúng hnay!?

Thực tế, chỉ 30 thửa Trạch Mỹ Lộc giá 4x-5x-70 thôi(so với khởi điểm 25tr/m2), còn 20 thửa hai nơi kia 2x không chênh khởi điểm là mấy, nđt thường không mấy khi chọn sai khu vực đấu, giá sẽ dần về giá trị thực…và liệu có đóng băng!?;))

Tiếp tục chờ đợi Kim Hoa Mê Linh để có thể khẳng định tt bđs đất nền HN hiện tại, cá nhân tôi dự 12/9 Mê Linh sẽ nóng hơn một chút so với Phúc Thọ do có nhiều lợi thế hơn, nóng hơn là mức độ quan tâm cao hơn chứ giá trúng chưa chắc cao hơn vì khởi điểm cũng chỉ từ 21-25tr/m2
(ngay gần VĐ4, gần khu CN, có sẵn khu đô thị và dự án NOXH đang xây, cách Hồ Gươm 32km, đặc biệt…hôm 12/9 Hà Nội hết mưa)
Sợ sắp tới bds HN lành ít , dữ nhiều. Chung cư thì cũng thổi hết nấc rồi. Đất đấu giá cọc 5 - 7 trăm thì cũng hết cửa thổi. Tóm lại là hết cải để đẩy giá .

eterniti

Xe điện
Sợ sắp tới bds HN lành ít , dữ nhiều. Chung cư thì cũng thổi hết nấc rồi. Đất đấu giá cọc 5 - 7 trăm thì cũng hết cửa thổi. Tóm lại là hết cải để đẩy giá .
Sắp sập rồi

QD092000

Xì hơi lốp
Cụ có biết cầu cc mỗi năm HN cần bao nhiêu và cung đáp ứng đc bao nhiêu ko?

caisua

Xe lăn
Sau này thì em ko biết nhưng tính tạm 2020-2024 thì nhập cư tầm 500.000 dân => nhu cầu ở thực 200.000 căn, đáp ứng 2.000 căn => 1% đúng ko ạ?
Vậy 99% còn lại đang ở như nào? Em đã đc ngó vài nhà tổ ong hay phết, mỗi PN 12m2 họ chế thành 4 ổ cho 4-8 shipper, mỗi ổ cho thuê tầm 1.3-1.5tr, điều hòa bật 24/24 mà mùi người vẫn nồng nặc

Chỉnh sửa cuối:

QD092000

Xì hơi lốp
Sau này thì em ko biết nhưng tính tạm 2020-2024 thì nhập cư tầm 500.000 dân => nhu cầu ở thực 200.000 căn, đáp ứng 2.000 căn => 1% đúng ko ạ?
Vậy 99% còn lại đang ở như nào? Em đã đc ngó vài nhà tổ ong hay phết, mỗi PN 12m2 họ chế thành 4 ổ cho 4-8 shipper, mỗi ổ cho thuê tầm 1.3-1.5tr, điều hòa bật 24/24 mà mùi người vẫn nồng nặc
Cụ đã trả lời cho mấy ông hô giá cc HN bơm thổi giá đấy. Vấn đề nó quá đơn giản, chưa kể dân nhà đất họ cũng có xu hướng thêm căn nhà cc cho thuê hay sau nay cho con hoăc già thích thì về ở. Dân có tiền ngoại tỉnh cũng tìm mua đầu tư hay cho con học/ làm sau này.
P/s: cung theo e là 20k căn cc trong giai đoạn, chứ ko phải 2000 và dù vậy cũng chi đáp ứng đc 10%.

Chỉnh sửa cuối:

caisua

Xe lăn
Cụ đã trả lời cho mấy ông hô giá cc HN bơm thổi giá đấy. Vấn đề nó quá đơn giản, chưa kể dân nhà đất họ cũng có xu hướng thêm căn nhà cc cho thuê hay sau nay cho con hoăc già thích thì về ở. Dân có tiền ngoại tỉnh cũng tìm mua đầu tư hay cho con học/ làm sau này.
Rất rất nhiều cụ căn cứ vào thu nhập trung bình rồi hô giá cao quá rồi. Nhưng nhà giờ đã quá xa xỉ, đâu phải thứ dành cho họ nên nghĩ vậy đã là ko tưởng.
Cuộc cạnh tranh về giá này dành cho 5% người có thu nhập cao và rất cao thôi, ai cao hơn mua đc nhiều hơn vì ai cũng muốn mua. Tầm giá cách đây 2 năm dành cho gia đình để dành đc 50tr/tháng thì bây giờ là 100tr/tháng, sau 5-7 năm họ sẽ lại mua thêm 1 căn. Số người này tưởng hiếm nhưng ko hề ít, họ vẫn đang đông hơn số căn mới ra nên giá chưa thể dừng lại chứ đừng mơ mộng đến đóng băng

Chỉnh sửa cuối:

stevevuxx

Xe tải
Rất rất nhiều cụ căn cứ vào thu nhập trung bình rồi hô giá cao quá rồi. Nhưng nhà giờ đã quá xa xỉ, đâu phải thứ dành cho họ nên nghĩ vậy đã là ko tưởng.
Cuộc cạnh tranh về giá này dành cho 5% người có thu nhập cao và rất cao thôi, ai cao hơn mua đc nhiều hơn vì ai cũng muốn mua. Tầm giá cách đây 2 năm dành cho gia đình để dành đc 50tr/tháng thì bây giờ là 100tr/tháng, sau 5-7 năm họ sẽ lại mua thêm 1 căn. Số người này tưởng hiếm nhưng ko hề ít, họ vẫn đang đông hơn số căn mới ra nên giá chưa thể dừng lại chứ đừng mơ mộng đến đóng băng
:D làm quá bet không bạn. Tôi cá là chung cư Hà Nội năm tới sẽ tăng chậm hơn lãi ngân hàng. Tôi cứ nhìn Sài Gòn là biết. Thời chung cư Hà Nội giá thấp tầm năm 17, 18, chung cư Sài Gòn tăng 30% trong vòng 1 năm. Kết thúc đợt tăng giá là tăng gấp đôi, ví dụ như căn Estella Heights mở bán đâu đó tầm 70 triệu giờ chắc khoảng hơn 100 đến 200. Vinhomes Central Park cũng vậy ... Đứng giá từ lúc đó đến đầu năm nay. Phú Mỹ Hưng giá căn hộ còn tệ hơn. Thủ Thiêm cũng vậy. Ngoài Empire City giá mở bán rất thấp do pháp lý ra thì tất cả các căn hộ mua đều lãi không đáng kể. Đấy là giá thứ cấp. Giá sơ cấp thì chủ đầu tư bao giò nó chả bán được, mấy chục sàn với hàng ngàn môi giới. Thị trường Hà Nội không khác gì Sài Gòn mấy năm trước.
Có nhu cầu thì mua chứ đừng mong tăng giá. Có rất nhiều thứ phải cân nhắc. Năm nay là nhịp cuối của chung cư Hà Nội rồi.
Bảo tôi dìm chung cư thì check lịch sử xem những căn tôi đã mua nhé.

stevevuxx

Xe tải
Bạn cứ tính nhập cư 500K dân nhưng bao nhiều % trong đó có khả năng mua nhà thì bạn không nói :) Trong bao nhiêu phần trăm có khả năng mua nhà thì bao nhiêu phần trăm có ý định mua nhà bạn cũng không nói. Tôi có cái khách sạn ở Mã Mây, nhân viên tầm khoảng 15 người toàn không phải người Hà Nội, và tất nhiên là không có nhu cầu mua nhà rồi vì xác định chả bao giờ mua được. Nên muốn theo logic của bạn thì bạn phải tính là bao nhiêu người có nhu cầu mua nhà và có khả năng mua trong số 500K đó. Logic của bạn thiếu một cái nữa là trung bình trong số đó là có bao nhiêu nhân khẩu trong một hộ.
Tất nhiên là tôi biết bạn có chung cư nhưng cái nhìn của bạn "biased" là mong giá chung cư nó lên :)) nên nó rõ ràng là không khách quan.

BloodOwl87

Xe điện
Bạn cứ tính nhập cư 500K dân nhưng bao nhiều % trong đó có khả năng mua nhà thì bạn không nói :) Trong bao nhiêu phần trăm có khả năng mua nhà thì bao nhiêu phần trăm có ý định mua nhà bạn cũng không nói. Tôi có cái khách sạn ở Mã Mây, nhân viên tầm khoảng 15 người toàn không phải người Hà Nội, và tất nhiên là không có nhu cầu mua nhà rồi vì xác định chả bao giờ mua được. Nên muốn theo logic của bạn thì bạn phải tính là bao nhiêu người có nhu cầu mua nhà và có khả năng mua trong số 500K đó. Logic của bạn thiếu một cái nữa là trung bình trong số đó là có bao nhiêu nhân khẩu trong một hộ.
Tất nhiên là tôi biết bạn có chung cư nhưng cái nhìn của bạn "biased" là mong giá chung cư nó lên :)) nên nó rõ ràng là không khách quan.
Haha cụ chuẩn.
Cầu trong kinh tế là những người muốn mua và có khả năng mua, chứ mỗi vế đầu thì chắc thành cả nước mất.
Cụ kia chuyên găm chung cư nên bias. Giá đến ngưỡng nào đó thì dân ko mua nữa hoặc thuê hoặc mua chỗ khác(sg chẳng hạn) chứ có gì đâu.

Thanhvuóng71

Xe điện
Cầu với chả cung. Cách đây 4 năn giá chung cư ra sao? Sao lúc đó không ai nói cung với cầu nhỉ? Cụ thể cuối năm 2022 đầu 2023 thì Cầu đi xkld nhỉ ?

QD092000

Xì hơi lốp
Cầu với chả cung. Cách đây 4 năn giá chung cư ra sao? Sao lúc đó không ai nói cung với cầu nhỉ? Cụ thể cuối năm 2022 đầu 2023 thì Cầu đi xkld nhỉ ?
À, e hiểu cụ rồi. Mời cụ tiếp tục dỗi dằn nhé.
Tt bđs quá lớn, mấy ông ofer chém nc bọt trên này ko thay đổi đc gì đâu cụ nhé.

Ohno

Xe buýt
P/s: cung theo e là 20k căn cc trong giai đoạn, chứ ko phải 2000 và dù vậy cũng chi đáp ứng đc 10%.
.

Tốc độ tăng dân số HN ~ 1.6% thôi ( bao gồm cả nhập cư ) tức tầm 120-160k người / 8.5 tr người. Trong số đó chỉ 5-10% có khả năng mua nhà còn lại là đi thuê hoặc trẻ con thì ở với bố mẹ. ~ 8-16k người = 3.3 ~> 5.5k hộ gia đình thôi.

Tự dưng ở đâu ra HN mỗi năm tăng 500 ngàn người :))) Từ sau 2024 nhiều tỉnh thành phố còn dự kiến có tốc tộ tăng dân số âm...

QD092000

Xì hơi lốp
.

Tốc độ tăng dân số HN ~ 1.6% thôi ( bao gồm cả nhập cư ) tức tầm 120-160k người / 8.5 tr người. Trong số đó chỉ 5-10% có khả năng mua nhà còn lại là đi thuê hoặc trẻ con thì ở với bố mẹ. ~ 8-16k người = 3.3 ~> 5.5k hộ gia đình thôi.

Tự dưng ở đâu ra HN mỗi năm tăng 500 ngàn người :))) Từ sau 2024 nhiều tỉnh thành phố còn dự kiến có tốc tộ tăng dân số âm...
Cụ kia ng ta viết từ 2020 đến 2024 tăng 500k. Đọc cho chuẩn vào.

Dr Duc

Xe tải
Ngập lụt khắp nơi như này thì đất đóng băng cũng có lý do, lại đổ đi mua chung cư thôi, qua đc siêu bão vừa rồi ko tổn thất gì nhiều là ngon
Qua đợt thiên tai này thì thực tế phải chấp nhận là Hà Nội vẫn là nơi an lành nhất. Nếu có thiệt hại, Hà Nội sẽ là nơi chịu thiệt hại cuối cùng. Thậm chí luôn có chiến lược phá đê những nơi xa để bảo vệ Hà Nội trong những tình huống khẩn cấp. Chưa nói đến y tế, giáo dục, khả năng tìm việc ở khu vực tư nhân. Người người vẫn mong vào được Hà Nội sinh sống. Vậy BDS có đóng băng được không?

caisua

Xe lăn
Cụ đoán nhầm rồi, em chỉ mong giảm để mua thêm cho thuê lấy thu nhập thụ động dưỡng già chứ em ko biết kinh doanh. Giá lên nhanh em ko mua nổi nên đành chấp nhận kéo dài thêm thời gian tích lũy nhưng cũng ko mơ mộng nó giảm. Chục năm trước giá nhà HN gấp rưỡi SG, sau đó SG tăng gấp đôi nên lại gấp rưỡi HN, giờ thì 2 nơi đang tương đương. Em đã nói rõ 500K dân nhập cư HN gần như ko có cơ hội mua vì ko phải cuộc chơi của họ mà đang là thị trường của những người tiết kiệm đc trên 100tr mỗi tháng mà cụ và số này đang nhiều hơn số căn mới đc đưa vào thị trường nên giá sẽ cứ tăng đến khi nào cân bằng