[CCCĐ] Đạp xe từ Hà Nội - Lào - Thái - Cam- Sài Gòn - Đà Nẵng

gld

Xe điện
TungNguyenMD vào mà đọc thớt này đê, đọc xong sẽ thấy chuyến đi Nam Mỹ của 4 thằng vừa già vừa ngẫn chúng ta sắp khởi hành cũng chỉ hạng tép riu về độ liều và lì so với 2 cô bé này. Có lẽ từ nay đi đâu chúng ta có nên join 2 cô bé này làm thành viên danh dự và chuyên trách mảng xin ăn, ngủ nhờ nhà chùa không michaeljo ?
Có lẽ nên đính thớt này lên đầu cho mọi người cùng đọc chuotlang nhỉ. A thấy rất xứng đáng.
Mợ chủ dành thời gian cho thớt nhé, mọi người đang háo hức chờ quá. Mợ mới chỉ bắt đầu đến Lào thôi, phía trước còn là một câu chuyện dài và hấp dẫn nữa. Và từ nay mợ định đi phượt đâu mợ hú tôi với TungNguyenMD nhé. Kinh phí mợ không phải nghĩ, có thể share với tỉ lệ 70:30 hay 80:20 cũng được :D. Tất nhiên là trừ hình thức đạp xe kiểu này, già rồi xương giòn như bánh đa ấy ko chịu nổi. Xe máy pkl thì OK .:D
Chọn việc nhàn mà làm thôi cụ Và a Lông nhé, mình có tuổi dồi k nên đua với hộ teen làm giề, 20 năm trước thì ok

ngankim230

Xe tải
Quá cảm phục 2 mợ, tuy nhiên e xin góp ý 1 xíu là 2 mợ nên trang bị cái nồi cơm điện và bảo vệ tay, đầu gối... rất may là 2 mợ đã về nhà an toàn.
Nếu các mợ lập thớt trc khi đi thì em tin là hành trang xuất phát và đời sống dọc đường sẽ tốt hơn rất nhiều:))
Anw nhưng như vậy trải nghiệm mới hay mợ nhỉ
cảm ơn cụ ạ , còn cái khoản mang nồi cơm điện chắc cháu không mang được , thứ nhất là không phải lúc nào cũng có điện để nấu được , thứ 2 là cháu lười mang cái gì nặng đi ạ , cháu mang 3 bộ quần áo đi vì sợ nặng , mà trời cứ mưa suốt ở lào :))

ngankim230

Xe tải
Thỉnh thoảng rỗi, em cũng hay xách xe máy lang thang khắp đất nước, cũng nghĩ tự hào lắm, nhưng đọc chuyến đi của các mợ thì đúng là mình chỉ mới đi du lịch nghỉ dưỡng mà thôi.
Khâm phục các mợ, thân gái dặm trường mà vẫn quyết tâm đi ko hề nao núng, nhưng có lẽ cần có sự chuẩn bị tốt hơn, chuyến đi này các mợ đã gặp đc nhiều may mắn.
Thật ra chỉ vì cháu không có tiền mà muốn đi , thì phải chấp nhận những việc như xin ngủ nhờ hay đi xe đạp thôi ạ , chứ nếu để đi thì cháu muốn đi bằng xe máy hơn :)

ngankim230

Xe tải
Khâm phục , thế này thì chắc 2 mợ trả biết sợ j trên đời nhỉ.
h
Mừng hai e đã về nhà bình an, đường xa, đi dài lâu ngày, lạ nước lạ cái, điều kiện sinh hoạt thiếu thốn, ăn uống kham khổ. Rất may các e có sức khỏe,tuổi trẻ và khát khao cũng như những kỹ năng sống và sự hòa nhập nhanh với hoàn cảnh. Xin chúc mừng và ngồi ngay ngắn theo dõi chuyến đi. Anh- một người cũng đã từng đạp 200km 1 ngày cho hay .. .
dạ cảm ơn anh nhiều ạ

ngankim230

Xe tải
TungNguyenMD vào mà đọc thớt này đê, đọc xong sẽ thấy chuyến đi Nam Mỹ của 4 thằng vừa già vừa ngẫn chúng ta sắp khởi hành cũng chỉ hạng tép riu về độ liều và lì so với 2 cô bé này. Có lẽ từ nay đi đâu chúng ta có nên join 2 cô bé này làm thành viên danh dự và chuyên trách mảng xin ăn, ngủ nhờ nhà chùa không michaeljo ?
Có lẽ nên đính thớt này lên đầu cho mọi người cùng đọc chuotlang nhỉ. A thấy rất xứng đáng.
Mợ chủ dành thời gian cho thớt nhé, mọi người đang háo hức chờ quá. Mợ mới chỉ bắt đầu đến Lào thôi, phía trước còn là một câu chuyện dài và hấp dẫn nữa. Và từ nay mợ định đi phượt đâu mợ hú tôi với TungNguyenMD nhé. Kinh phí mợ không phải nghĩ, có thể share với tỉ lệ 70:30 hay 80:20 cũng được :D. Tất nhiên là trừ hình thức đạp xe kiểu này, già rồi xương giòn như bánh đa ấy ko chịu nổi. Xe máy pkl thì OK .:D
Cảm ơn cụ ạ , thế có nghĩa là mặt của 2 bọn cháu quá dày ạ :) , bọn cháu cũng nhát gan lắm , tối đến là bọn cháu phải nghỉ rồi :) . mấy hôm nay cháu cũng hơi bận chút ạ ,nhưng cháu sẽ cố gắng viết nhanh ạ

Cảm ơn cụ ạ , thế có nghĩa là mặt của 2 bọn cháu quá dày ạ :) , bọn cháu cũng nhát gan lắm , tối đến là bọn cháu phải nghỉ rồi :) . mấy hôm nay cháu cũng hơi bận chút ạ ,nhưng cháu sẽ cố gắng viết nhanh ạ
Khồngggg, dầy là dầy thế nào? Vấn đề là bạn có có kỹ năng dân vận tốt chứ mặt cái tay TungNguyenMD chỉ mới thò ra người ta đã tưởng vào ăn cắp gà rồi. Xin xỏ gì nữa :))

ngankim230

Xe tải
Nhật ký ngày 29/07/2016

Sáng nay trời lại mưa . Cháu chỉ muốn mãi được ở căn nhỏ nhỏ bé mà ấm áp này thôi . Tối qua chau qua nhà thì gặp chồng của bác , nhưng lúc tắm xong đi ra thì không thấy bác ấy đâu , thì ra là bác đi ngủ nhờ để 2 được ngủ rộng rãi hơn . Đên giờ cháu vẫn nhơ như in căn nhà ấy , gia đình ấy , họ có 1 trái tim thật ấm áp và lương thiện . Cho dù trong chuyến hành trình của cháu sau này cũng đươc nhiều người giúp đỡ trong lúc khó khăn nhất . Lúc mà cháu không còn 1 đồng nào để ăn , Nhưng cháu vẫn luôn khắc ghi bóng hình của 1 người phụ nữ lào , trông rất khắc khổ , đi bộ trong đêm dẫn 2 đứa mà không biết chúng nó từ đâu tới , chúng nó là người như thế nào về nhà mình . Chỉ vì sợ ở chùa không an toàn

Bác làm cái này để bán

Lúc 2 đứa đi cả đại gia đình ra tiễn hai đứa . Bác dắt cháu ra ngoài cổng chỉ vào cái biển nhà bác . Rồi chỉ vào số điện thoại bảo cháu lưu vào . Rồi bác chỉ thẳng sang cái nhà thờ gần đấy . Lúc đó mãi cháu mới hiểu thì ra là bác bảo thẳng nhà bác sang là cái nhà thờ . Để cho 2 đứa nhớ lần sau tới
Đây là trước cửa nhà bác ấy ạ

Cháu ôm tạm biệt bác và cả nhà
Đang đi từ xa cháu thấy 1 đám đông , cháu vào xem sao , thấy 1 ông đang ngồi nói gì đó rất to , cháu thấy ở dưới bụi cây là cái xe máy với cái xe ba gác , thấy mọi người nhặt đồ , cháu cũng xuống giúp một tay , cháu xuống nhặt thấy gà , lơn, cá khô, rau củ ,quả đủ cả xách hết lên cho ông , cuối cùng thấy 1 cái chân giả của ông cụ nữa ,nhìn cảnh ấy , thấy thật đau lòng , chắc ông cụ đang đi chợ về . Nhặt xong hết cho ông cụ xong ông cụ còn cứ nói với hai đứa thank you very much nữa

May hai đưa đi vào mùa mưa lào. Mấy hôm nay bọn cháu đi trời rất mát thing thoảng lại lất phất mưa nữa
Đi qua 1 quán cháu thấy bán rất nhiều đồ ăn . Cháu vào hỏi thử . Họ bán 5.000 kip 1 bán bún hôm nay 2 đứa quyết ăn 1 bữa thật sang với hẳn gần 30k cho 2 đứa từ khi sang lào

Đây là món bún ạ, cũng rất dễ ăn . Nhưng cháu cứ tưởng bún phải có thịt . Mà nó có mỗi nước dùng vơi ít tiết gà
Cháu thấy 1 bác chạy xe máy qua . Chắc chắn bác ấy bán đồ ăn . Nên cháu vẫy bác ấy lại .ầy thì ra bác bán bánh mỳ . Cháu tưởng kem cơ . Mà bánh mhf không các cụ ạ bác ấy bán hẳn 3000 kip . Còn bánh mỳ cho có chút sữa là 5000kip . Trời ơi . Đắt thế này thì chắc cháu chỉ dám hít thở không khí thôi . Sau một hồi trả giá bằng ngón tay cộng với khuôn mặt đáng thương của cháu . Cháu đã mua dc 2 cái banh mỳ có sữa với giá 5000kip

Nhin khuôn mặt bác ấy lúc bán cho cháu thật buồn cười. Kiểu chưa có đứa nào lầy như cháu
Cháu mua rau cải để ăn vơi mỳ mà chỗ bán rau không có chỗ rửa , cháu vào 1 cửa hàng xin rửa nhờ rau , sau một hồi tả cảnh thì họ cũng dẫn cháu vào trong nhà , cháu tưởng họ hiểu , cô ấy lấy cái bình nước ra tưới ít nước vào rau của cháu , trời ơi , cô ấy tưởng cháu đang dấp nước cho rau nó tươi , lúc ấy thì cháu bó tay luôn , đành phải cảm ơn co ấy sang nhà khác vậy
cuối cùng cũng được ăn món mì tôm trứng luộc của cháu

Trưa nay 2 đứa ăn trứng luộc với mì tôm rau . Vẫn là món quen thuộc ấy :(
Hôm nay đi đường với tâm trang hơi sợ . Vì tối qua bác ấy cứ nói chỗ nào ấy rất có chữ box nguy hiểm mà tối nay cháu lại ngủ ở thabox. Đang đi thấy một anh măc toàn màu đen bịt mặt kín mít . Lúc đấy cháu cũng sợ lăm . nhưng chả nhẽ lại không đi qua . Đi qua rồi mới thấy mình dở hơi vì anh âý ấy đang đi làm ruộng , bịt thế cho đỡ nắng , nhìn cháu cứ tưởng quân is . mọi hôm đi gặp ai cháu cũng chào , hôm nay chả dám chào ai

Cháu vào cái chợ này , ai cũng vui vẻ và đáng yêu , họ cứ hỏi cháu rất nhiều , cháu có hiểu gì đâu , ai hỏi cháu cũng bảovietnam pay viengchan , biết mỗi từ pay là đi
Mấy e bé như thế này đã đi chợ bán rau rồi

cháu mua bánh chuối 1000 kip được 2 cái , mà em bé xinh xắn đáng yêu này , em ấy , cứ nhìn cháu mãi đưa cho em ấy bánh thì em ấy không lấy,,,,

Đây là chị bán xiên thị bò nướng , 1000 kip 1 xiên , cuối cùng cháu cũng được tí vitamin thịt vào người

Buổi chiều ở lào rất đẹp

Trời gần tối thì cháu đến Thabox cháu cảm nhận ở thị trân này rất lộn xộn , Nhưng cháu vẫn thử xem 1 cái chùa ở đây xem sao . nhưng vào gần 1 cái chùa thì cháu thaayays rất đông thanh niên ở đó , cháu cũng hơi sợ , đi thêm 1 đoạn nữa xem sao , cháu thấy 1 quán cắt tóc của người việt nam , cháu vào hỏi mấy anh chị ở đây có cái chùa nào gần không , thì anh chị ấy bảo ở đây nhiều nghiện lắm , đừng ngủ chùa ,
Vậy là hôm nay cháu quyết định ngủ nhà nghỉ , bảo anh chị chỉ cho cái nhà nghỉ nào rẻ nhất , anh chị ấy bảo ở đây có mỗi 2 cái nhà nghỉ thôi , giá bằng nhau là 80.000 kip 1 đêm , huhu , biết là đắt nhưng hôm nay cháu phải ngủ nhà nghỉ thôi
Mặc dù trước khi đi thằng bạn cháu có dặn mày cứ ngủ chùa đi , vì bên đó họ tín phật , có cướp hay làm gì họ cũng không bao giờ vào chùa đâu
Cháu vào cái nhà nghỉ trông xấu hơn , mà cháu không thấy có khách , cháu nghĩ mình sẽ mặc cả được , cuối cùng cũng mặc cả được với giá 60.000 kip 1 đêm
Phòng trổng rất ok , điều hào mọi thứ đủ cả , cháu xem tivi có hẳn kênh vtv4 của vietnam , có wifi cuối cùng cũng liên lạc được với mọi người
Trước khi đi cháu có mua sim lào rồi , chị bán hàng bảo có 3g mà cháu không vào được , nên không map được , mà cáistupid phone của cháu không tải được google ngoại tuyến ,
Nhưng may vì lào cũng hơi nghèo , nên có mỗi cái đường quốc lộ , nên cháu cũng mò tới viengchan mà không bị lạc

vậy là kết thúc một ngày đạp hơn trăm cây số của cháu rồi ,thế là tối mai đến được viengchan rồi

Chỉnh sửa cuối:

ngankim230

Xe tải
Khồngggg, dầy là dầy thế nào? Vấn đề là bạn có có kỹ năng dân vận tốt chứ mặt cái tay TungNguyenMD chỉ mới thò ra người ta đã tưởng vào ăn cắp gà rồi. Xin xỏ gì nữa :))
Haha . Vây là cháu biết thêm 1 ưu điểm nữa của mình là kỹ năng dân vận tốt :(

vuanhanghi

Xe điện
cảm ơn cụ ạ , còn cái khoản mang nồi cơm điện chắc cháu không mang được , thứ nhất là không phải lúc nào cũng có điện để nấu được , thứ 2 là cháu lười mang cái gì nặng đi ạ , cháu mang 3 bộ quần áo đi vì sợ nặng , mà trời cứ mưa suốt ở lào :))
:)) :)) cái nồi cơm điện e bảo là cái mũ bảo hiểm ấy mợ ợ.
Đi đường dài khó tránh khỏi rủi ro, có cái mbh nó an toàn hơn nhiều, rất may là mợ đã về nhà an toàn

ngankim230

Xe tải
:)) :)) cái nồi cơm điện e bảo là cái mũ bảo hiểm ấy mợ ợ.
Đi đường dài khó tránh khỏi rủi ro, có cái mbh nó an toàn hơn nhiều, rất may là mợ đã về nhà an toàn
haha , cháu đọc xong cmt của cụ xong mà cháu cứ ngồi cười từ nãy đến giờ , thấy mình ngu vỡi , cháu thông minh quá mà , thỉng thoảng phải ngu tí cho cuộc đỡ buồn :))

Chỉnh sửa cuối:

tieu_tang

Xe hơi
Khâm phục 2 mợ quá! Em đọc một lèo 11 trang... em cứ ngóng bài mợ viết trong box xe đạp mà không thấy!

TungNguyenMD

Xe container
Ông này bình thường rất tốt với mình. Nhưng thấy có ái vào là dìm hàng mình ngay. Đểu thế chứ lị

Brad Tran

Xe đạp
Khâm phục các mợ quá. Hóng tiếp nhật ký của các mợ.

taxi tai

Xe tăng
Từ hôm có thớt này, em ngày nào cũng phải ngó :D 2 Mợ còn thèm bún đậu mắm tôm không -- Em mời

buongco

Xe buýt
Nồi cơm điện là cái mũ bảo hiểm đấy mợ ơi, không phải nồi nấu cơm đâu

MrAnh Captiva

Xe máy
ui. Đọc hết những status hành trình của 2 mợ từ trang 1, Cuộc hành trình của 2 Mợ thật thán phục thán phục, khi nào 2 mợ trở về Hà Nội cho Người cầm cuốc này được mời 2 mợ đi ăn Protit và Lipit nhé? để hoàn hồn rồi kể kinh nghiệm bổ xung để Anh em học hỏi nhé/ Chúc 2 mợ khám phá được nhiều cái mới , nhưng vẫn cảnh giới cả khi ăn và ngủ nhé? Ngoại xâm ko sợ nhưng nội xâm là sợ nhất đấy ? Chúc 2 mợ Đại Thành công trong chuyến đi, và tiếp tục hóng tiêp 2 mợ các hành trình tiếp theo ......... tiếp......

nhtutehy

Xe điện
Website
www.facebook.com
Xin lỗi mợ Ngân trước. Mợ có cái quần bất hủ quá, cả đôi dép nữa.
Hình như cái xe mợ Tuyết có bọc yên, xe mợ Ngân lại không bọc, cái đấy cũng là cái đáng phục.
Đọc nhật ký của mợ thấy giống giống thầy trò Đường tăng, ngày đi, đêm ngủ nhờ, ăn nhờ, quyết thành chính quả nhỉ. Đúng như mợ nói : Mợ đã chiến thắng chính mình
Cái cô HNH nổi tiếng kia không bằng một góc của mợ
Em chỉ biết tên là Huyền Chíp với câu nói bất hủ xách ba lô lên và đi chứ đã đọc được dòng nào trong cuốn sách ấy đâu nhưng CCCĐ của mợ ngankim230 và mợ Tuyết trên này em chưa bỏ sót comment nào .

nhtutehy

Xe điện
Website
www.facebook.com
Thỉnh thoảng rỗi, em cũng hay xách xe máy lang thang khắp đất nước, cũng nghĩ tự hào lắm, nhưng đọc chuyến đi của các mợ thì đúng là mình chỉ mới đi du lịch nghỉ dưỡng mà thôi.
Khâm phục các mợ, thân gái dặm trường mà vẫn quyết tâm đi ko hề nao núng, nhưng có lẽ cần có sự chuẩn bị tốt hơn, chuyến đi này các mợ đã gặp đc nhiều may mắn.
Em cũng nghĩ y như cụ, cứ tưởng mình lang thang thế là giỏi nhưng đọc bài của 2 mợ ấy mới thấy mình ăn cơm hàng, ngủ nhà nghỉ thì chả thể nào so được với 2 mợ ý về khoản ăn nhờ, ngủ nhờ . Nói là phượt cho oai chứ so với 2 mợ ấy đúng là nghỉ dưỡng .

Chun55868

Xe đạp
Phục hai mợ quá. Em tưởng hai cụ thì đến nơi bốn mận kia chỉ còn bốn hạt thôi