[CCCĐ] Đạp xe từ Hà Nội - Lào - Thái - Cam- Sài Gòn - Đà Nẵng

chung1012

Xe tải
Giỏi quá. Phải đam mê mới đi được thế

vuanhanghi

Xe điện
Quá cảm phục 2 mợ, tuy nhiên e xin góp ý 1 xíu là 2 mợ nên trang bị cái nồi cơm điện và bảo vệ tay, đầu gối... rất may là 2 mợ đã về nhà an toàn.
Nếu các mợ lập thớt trc khi đi thì em tin là hành trang xuất phát và đời sống dọc đường sẽ tốt hơn rất nhiều:))
Anw nhưng như vậy trải nghiệm mới hay mợ nhỉ

van_ly

Xe buýt
Thỉnh thoảng rỗi, em cũng hay xách xe máy lang thang khắp đất nước, cũng nghĩ tự hào lắm, nhưng đọc chuyến đi của các mợ thì đúng là mình chỉ mới đi du lịch nghỉ dưỡng mà thôi.
Khâm phục các mợ, thân gái dặm trường mà vẫn quyết tâm đi ko hề nao núng, nhưng có lẽ cần có sự chuẩn bị tốt hơn, chuyến đi này các mợ đã gặp đc nhiều may mắn.

chewawa

Xe đạp
Khâm phục , thế này thì chắc 2 mợ trả biết sợ j trên đời nhỉ.

buongco

Xe buýt
Chờ từ sáng giờ chưa thấy mợ viết tiếp. Chắc mợ Ngân và mợ Tuyết đạp xe đi ăn bún đậu rồi

Chỉnh sửa cuối:

nqvien8883

Xe tải
Cháu hóng các mợ..cư mà nể phục quá...e đạp 2 cây số đã vỡ mồm đằng này...ngại quá ạ..

SinhLongg11

Đi bộ
em xin phép vào nahf lấy chiếu ra đây với các bác ^^

hoanvdc

Xe máy
Cảm phục sự nhiệt huyết của 2 mợ quá. Em rất ngưỡng mộ

cabin

Xe buýt
Một trải nghiệm tuyệt vời. Mợ chủ còn cứng hơn rất rất nhiều anh em trên này, trong đó có em. Xin chúc mừng mợ có chuyến đi quá tuyệt này

Em đề xuất CCCM thủ đô thay mặt OF mời 2 bạn trẻ giàu ý chí và nghị lực tuyệt vời này một bữa thật ngon đi, nhớ tường thuật chi tiết nhiều vào nhé các cụ

22/07/2016
Sáng nay dậy. Cô chú ở nhà vãn còn ngủ. 2 đứa nhẹ nhàng chuẩn bị đồ. Lúc đi thì cô dậy. Chào cô . 2 đứa đi. Đến bigc thanh hóa thì nghỉ. Đây là bữa sáng của 2 đứa

7h trời đã nắng vật luôn.

Nhưng lúc nào 2 đứa cũng phải chuẩn bị tinh thần là bên lào con nắng hơn. Cháu đi cái chặng thanh hóa , nghệ an không biết bao nhiêu lần . thành ra cũng hơi chán . 2 đứa đạp cách thành phố tầm 50 cây thi nghỉ vì trời nắng quá .

Cháu vào 1 nhà dân xin nước các cụ ạ. Họ không cho , trời . Cháu có xin cái gì to to tí không cho còn đỡ buồn . Đằng này hẳn 1 chai nước . Cháu buồn lắm. Mà nhìn 2 đứa trông đáng thương như vậy mà không cho . Huhu. Đành lóc cóc xin nhà khác. Cuối cùng cũng cho cháu nước giếng cụ ạ. Thật đáng buồn
Thôi nước giếng cũng ok . Nấu mì vây

chiều mát mát , cháu đang đạp , thì gặp 1 đám học sinh lớp nó đi học về , nó chào cháu bằng cô ,sặc , tí ngất ,huhu , cháu bảo nhìn chị như này mà gọi bằng cô à , gọi chị đi , chúng nó hỏi chị đi làm gì , có được gì không ? câu hỏi mà cháu nghe nhiều nhất trong mấy ngày hôm nay . sau hàng ngàn các câu hỏi vì sao thì các em í cũng đi , thât đáng yêu mà

Thật sự càng vào miền trung thì càng nắng , mà lạ thật đáng lẽ đến chiều thì cháu phải hết sức chứ , nhưng càng chiều lại càng đạp khỏe , hehe , chắc mát quá :)

Cuối cùng cũng qua thanh hóa , sang nghệ an rồi , nhưng chắc hôm nay hai đứa không đến vinh được rồi
trời tối nên hai đứa đi xin ngủ nhờ , hỏi chùa thì họ bảo xa . thế là cháu xin ngủ nhờ nhà dân , xin 5 nhà các cụ ạ , nhưng không được ,cháu bảo xin nốt nhà này không được ,thì 2 đưa phải ngủ nhà nghỉ rồi ,may quá , xin đến nhà thứ 6 thì được , chủ nhà là 2 anh chị tốt bụng , có 2 đứa bé đáng yêu ...
anh chị bảo nhà hết cơm mất rồi , hỏi ăn chưa , nếu chưa ăn , thì để anh chị nấu , rồi rán trứng ăn tạm , anh chị thật tốt bụng
cháu chỉ nghĩ thôi , là anh chị nhìn 2 đứa em xem có tí nào là no đâu , mỗi là chưa viết chữ " hãy cho tôi ăn " lên mặt thôi à . Nhưng cháu không muốn anh chị lại phải lách cách đi nấu cơm , nên cháu lại nói dối lòng mình bảo anh chị em có nhiều mì tôm lắm , em ăn mì thôi
Rồi ạ , cuối cùng hôm nay cũng kết thúc cái tỉnh dài nhất thế giới , chắc hôm nay 2 đứa cũng đi được hơn trăm cây tí :)
Thế quái nào nào mà hôm nay e mới đọc thớt này mới chết chứ. Tuyệt vời. Ngưỡng mộ. Văn phong rất hồn nhiên mộc mạc lại càng thêm hấp dẫn. Đoạn viết này này quá hay nên e phải trích dẫn lại =D>=D>. Mà 2 mợ đúng là con gái, ngồi đâu cũng bày như hàng xén. Đáng yêu xế chứ :D

TieuMinh

[Tịch thu bằng lái]
Website
UNICEF.ORG
Mợ đi bằng ý chí thế này về safe and sound em nghe mà mừng quá, nếu như mợ vừa đi vừa kể hoặc lập thớt trước thì chắc mạng lưới thành viên otofun ở dọc hành trình sẽ giúp nhiều nhưng trải nghiệm sẽ không được như chuyện mợ đang kể.

Celerio

Xe hơi
Giờ cháu dậy không phải đặt báo thức nữa rồi , cứ 5h là cháu tỉnh rồi , ra ngoài thấy chú vẫn ngủ , 2 đứa chuẩn bị đồ xong chú dậy , chú bảo 2 đứa ăn sáng đã rồi đi , nhưng cháu bảo đi sớm cho đỡ nắng
Các cụ ạ , cháu phải nói là càng gần biên giới dốc càng cao

cháu cứ cố mãi để được xuống dốc mà chả thấy dốc xuống đâu , thế là đành đi xuống dắt 1 lúc lại đạp

Trời sáng sớm se lạnh rất thích
Cháu vào xin nước ở chỗ trạm kiểm lâm , xong ngồi nói chuyện với mấy chú ở đấy , chú hỏi hôm qua ngủ ở đâu cháu bảo ngủ ở chỗ trạm kiểm lâm ở dưới đấy , hỏi ông ý tên gì , cháu bảo chú ấy tên Bình
Chú ấy bảo đúng rồi , thằng đấy nó bị vợ nó bỏ theo trai , bị điên tình 2 năm vừa đi chữa khỏi về đấy .Nhưng thing thoảng kích động lên là nó không biết gì đâu
tim đập , chân run là cảm nhận lúc ấy của cháu
nhưng nghe chuyện xong thấy rất buồn , cứ nghĩ đến hình ảnh chú ấy gầy còm , lủi thủi một mình ở đó , ăn mì tôm cho qua bữa , nhưng may là đổi lại chú có 2 cô gái rất xinh , ngoan ngoãn , học giỏi , chú cứ khoe mãi hai đứa
Cháu vẫn gọi điện hỏi thăm chú , nghĩ nhất định sẽ có một ngày cháu qua thăm chú ấy
cháu hái ổi , hehe

mấy chú làm ở công trường

lúc sắp lên đến cửa khẩu , đang đi qua 1 cái lán cháu ngửi thấy mùi cá kho , trời lại se lạnh ,hehe , , nên cháu quyết định vào xin cơm , vì sáng nay cháu ăn lương khô nên rất đói
cô ấy rất tốt bụng nhưng cô bảo đang nấu thịt , với cá sắp chín rồi , nhưng canh chưa nấu
hehe , thịt ư, cháu thích , lâu chưa được ăn thịt , quên mất mùi vị của nó rồi
đây cháu ngồi chờ cô nấu canh trong tình trạng bơ phờ , à cô nấu ăn cho công trường gần đấy

nhưng cô bảo nấu canh lâu lắm hai đứa ăn trước đi, thế là cháu ăn luôn
đây là bữa cơm ngon nhất trong mấy ngày nay của cháu

Đã từ lâu rồi cháu không nhìn thấy ngôi nha như thế này
thế là cháu đã lên đến nơi , cái đèo

này hải vân làm sao mà địch được , cứ phải gọi nó bằng ông nội , còn gọi cái đèo ngày mai cháu đi là cụ :)

Ngồi nghỉ mấy chú này cứ hỏi chuyện. Chú cứ bảo không tin 2 đứa đạp được xe lên đây , rồi chú còn đi thử xe , hihi

Cháu lên đến nơi chắc tầm 11 h , trời rất mát nên 2 đứa làm thủ tục đi luôn
Cháu xin nước của mấy chú lái xe tải ở đấy , mấy chú bảo lúc tao đi qua , tưởng chủ mày là người Lào ,nên không gọi chứ người việt nam tao gọi cho đi nhờ

trời ơi chả nhẽ cháu lại mặc cái áo , tôi là người việt nam đằng sau , đen quá mà , có mấy ngày thôi à
Cháu nhớ ngày trước cháu cũng đạp xe , đen lắm , lại còn cắt tóc ngắn cụt nữa , đi vào chợ Đông Ba ở huế , ai cũng chào cháu bằng tiếng thái , cháu toàn phải quay lại nói với họ cháu là người việt nam mà , Mà vẫn có 1 chú đuổi theo chú bảo chắc chắn bố con , hoặc mẹ con là người thái , không thể là người Việt tất được , Trời ơi cháu 100% người việt Nam đây
Đúng là lúc đấy cháu ngẫn luôn
Các cụ ơi cuối cùng cháu cũng được sang nước ngoài , 1 đứa dân tộc được sang nước ngoài rồi , haha

Nhưng vì cháu vui quá , ngu quá , không biết tìm từ nào để miêu tả sự ngu ngốc của cháu nữa . Tóm lại là cháu quên không đóng dấu ở cửa khẩu lào ạ
Cháu cũng không biết đến tận khi sang đến Cửa khẩu ở thái rồi cháu mới biết . Đó lại 1 câu chuyện rất dài nữa , để được tiếp tục đi

Nhưng lúc đấy đang đi với tâm trạng rất háo hức , cháu gặp ai cũng chào , sa bai dy
Kiểu sang lào mình thành người nước ngoài rồi ý , hí hí

Cháu ngủ trưa ở 1 cái chòi như thế này ạ ,

Cháu gặp 1 chú đi làm đi bộ qua chỗ cháu , cháu mới chào sa bai dy , xong quay sang nói chuyện 1 câu với cái Tuyết
hehe , chú ý bảo xin chào , cháu giật mình , hỏi chú ơi chú là người Việt Nam ạ , chú bảo không chỉ biết tiếng thôi , thì ra người lào nhiều người biết tiếng việt
Cháu hỏi chú là " xin ngủ nhờ ở chùa " bằng tiếng lào như thế nào , đến gio cháu vẫn nhớ như in câu ấy " khó non vắt khu ba" các cụ ạ

Các chú bắt cá ở cái vũng nước này

Đến chiều 2 đứa xin ngủ , cháu thấy mấy cái quán ở đây rất nhiều quán viết tiếng việt . Cháu thử vào 1 quán hỏi xem như thế nào , nhưng họ chỉ cháu ra nhà nghỉ , đến quán thứ 2 thì cô ấy bảo , cho ngủ 1 phòng nhà cô ấy lấy 50.000 kip mà cũng không phải phòng ấy ạ . thế là gần 150k . cháu bảo cháu cảm ơn , cháu nghĩ đi xin ngủ chàu xem sao , lúc nào cháu cũng tính nếu không còn cách nào cháu mới ngủ nhà nghỉ
Cháu vào chùa , gặp 1 bác , cháu chào xong cháu ra dấu xin ngủ nhờ , nhưng bác không hiểu lắm , cháu lại bảo " khó non văt khu ba " bác ấy hiểu xong bác ấy gật , chỉ 2 đứa vào bên trong chùa
Xếp đồ đặc xong cháu muốn đi tắm mà không biết phải bào đi tắm như thế nào , quên mất không hỏi chú lúc nãy , chỉ nghĩ đến ăn với ngủ ;))))) . Thế là cháu tả cho bác ấy hiểu , chắc lúc ấy cháu giống 1 con khỉ lắm , nhưng sau 1 hồi thì bác ấy cũng hiểu
Cháu vào chùa nhưng không thấy thầy sư nào đâu , mãi lúc tắm ra mới thấy
Lần đầu tiên nhìn thấy thầy sư ở lào , cháu chỉ có cảm nhận là " ôi sao mấy thầy ăn mặc sexy quá "
Mãi về sau cháu mới biết ở đây chùa chỉ có các sư thầy , chứ không có sư cô , vì 2 đứa may mắn hôm nay là ngày lễ gì đó , nên có các bác đến tụng kinh nên cháu mới được ngủ lại
Tối nay 2 đứa lại phải ăn mì rồi , vì cơm ở đây tận 20.000 kip một suất . cháu nấu mì ngoài sân đang nấu thì 1 đám trẻ con đến nó cứ đúng nhìn cháu , lúc cháu ăn cháu mời thì chúng nó không ăn , nhưng cứ đứng nhìn bọn cháu ăn , cứ như chau là sinh vật lá í

Ăn xong 1 lúc thì thấy các sư thầy , rồi thanh niên , trẻ con , cầm nến rồi hoa , đi vòng quanh chùa , hehe , cháu cũng đi theo , nhưng không hiểu đây là lễ gì , họ đi được ba vòng thì dừng lại trước tượng bồ tát rồi đặt hoa , nến tại đó , rồi ai về nhà nấy :)
Còn các bác gái vẫn ở lại , Thật sự là cháu rất mệt , ở chùa không có phòng , chỉ có chính điện cháu ngủ tại đó với các bac , xong tầm 3 giờ cháu thấy tất cả mọi người cả sư thầy tụng kinh , xong cứ đi vòng quanh . 2 đứa nằm ở giữa

Trời lúc đấy cháu nghĩ có nên ngồi dậy không , nhưng giờ mới có 3h , cháu thấy họ cũng không gọi cháu dậy , nên cháu kệ vậy , lại ngủ tiếp , mặc dù tiếng tụng kinh cũng rất to , thế mà hai đưa vẫn ngủ được

ảnh thì mờ , mà viết cũng lủng củng quá , nhưng cháu viết bằng tất cả cảm xúc của cháu đấy ạ
Ông bạn Mathieu đạp xe mình gặp còn kể đi kể lại vụ ngủ ở chùa Campuchia, hai lão không biết chui vào gần cái chuông ngủ, đến gần sáng nghe những tiếng động cực lớn, hai lão bật dậy ôm gói đồ gối đầu phi ngay ra ngoài. Sau mới biết sư thầy dậy sớm đánh chuông gọi mọi người dậy đi khất thực!!

TungNguyenMD vào mà đọc thớt này đê, đọc xong sẽ thấy chuyến đi Nam Mỹ của 4 thằng vừa già vừa ngẫn chúng ta sắp khởi hành cũng chỉ hạng tép riu về độ liều và lì so với 2 cô bé này. Có lẽ từ nay đi đâu chúng ta có nên join 2 cô bé này làm thành viên danh dự và chuyên trách mảng xin ăn, ngủ nhờ nhà chùa không michaeljo ?
Có lẽ nên đính thớt này lên đầu cho mọi người cùng đọc chuotlang nhỉ. A thấy rất xứng đáng.
Mợ chủ dành thời gian cho thớt nhé, mọi người đang háo hức chờ quá. Mợ mới chỉ bắt đầu đến Lào thôi, phía trước còn là một câu chuyện dài và hấp dẫn nữa. Và từ nay mợ định đi phượt đâu mợ hú tôi với TungNguyenMD nhé. Kinh phí mợ không phải nghĩ, có thể share với tỉ lệ 70:30 hay 80:20 cũng được :D. Tất nhiên là trừ hình thức đạp xe kiểu này, già rồi xương giòn như bánh đa ấy ko chịu nổi. Xe máy pkl thì OK .:D

xe vợ mua

Xe tăng
Hôm nay các mợ ý đi xả hơi hay sao mà ko thấy post bài, đang hay qúa cccm nhể?

hoanvdc

Xe máy
Em cũng đang kê tông ngồi hóng 2 mợ.Cứ thích thì đi thôi.Phỏng!!!