[Funland] Đảo chính Ngô Đình Diệm hôm 2/11/1963, cách đây 58 năm (MỚI)

Trạng thái
Thớt đang đóng

rachfan

Xe container
Thời bây giờ mà như này thì ăn đủ gạch đá với giang cư mận nhỉ=))=))
Diệm không thoát đc tâm lý quan phụ mẫu thời ph kiến nên mới có cái ảnh trên. Cái nũa là bắt cấp dưới gọi bằng cụ xưng con, kể cả nhg người hơn tuổi.

Dần dần cái chính phủ Diệm nó biến thành 1 thứ hổ lốn nửa tây nửa triều đình nửa gia đình và xoá hết nhg tích cực của mấy năm đầu tiên

inovavgj

Xe container
em cũng thích lịch sử , mà thời kỳ này em ít thông tin nên hóng thớt , thanks cụ

inovavgj

Xe container
ông ấy đầu hàng rồi mà vẫn giết nhỉ , chắc lãnh đạo quân đảo chính ra lệnh ? , ai mà dã man quá ?
Cuộc đảo chính xảy ra lúc 13 h 30 chiều ngày 1/11/1963 và kết thúc lúc 7 giờ sáng ngày 2/11/1963 khi Ngô Đình Diệm gọi điện bảo Lực lượng bảo vệ Dinh Tổng thống ngừng chiến, đầu hàng quân đảo chính và chính Ngô Đình Diệm gọi điện cho Tướng lĩnh lực lượng đảo chính đến đón ông tại Nhà thờ Cha Tam, Chợ Lớn. Vài giờ sau, ông Ngô Đình Diệm và em trai Ngô Đình Nhu bị sát hại trong khoang sau xe bọc thép M113 đến đón ông trở về Đại bản doanh của lực lượng đảo chính
View attachment 6630933
2-11-1963 – Ngô Đình Diệm (và em trai Ngô Đình Nhu) bị hạ sát trong xe bọc thép chở quân M-113. Ông bị bắn trước tiên bằng hai phát đạn vào đầu
View attachment 6630934
Ngô Đình Nhu bị bắn, nhưng chống cự nên bị sát thủ Nguyến Văn Nhung bồi thêm 3 nhát dao găm vào ngực
View attachment 6630936
2-11-1963 – một sĩ quan phe đảo chính, vẻ mặt hớn hở, bên xác Ngô Đình Nhu
View attachment 6630942
Xác Ngô Đình Nhu
View attachment 6630943
Nhà thờ Cha Tam (Chợ Lón) nơi Ngô Đình Diệm gọi cho lãnh đạo phe đảo chính, đưa xe đến đón anh em ông.

• Vodka
Reactions: Hmm

Aids

Xe điện
Mà em cũng hộ ông thớt luôn câu chốt của Đại úy Nhung khi về tới Tổng bộ, giơ tay chào tướng Big Minh, đại úy Nhung nói lớn: " Mission accomplished"

Ông Thớt có ảnh chụp sát hơn 3 vết dao đâm ở thi thể ông Nhu cũng như ảnh vết đạn bắn ông Diệm không? Tiếp nữa, có ảnh lúc hạ huyệt 2 ông kèm theo 2 tấm bia đề " Jacob huynh" và " Jacob Đệ" không?

Em xin lỗi các Cụ khác vì hỏi thẳng vì em đọc vị ông thớt với chủ ý là cái gì nhân danh " tư liệu". Em chấp, thề, kể cả ông thớt có hơn 5 vạn bức hình copy. Vấn đề dùng ảnh với chủ ý gì????!!!

Em nhậu tiếp đây! Em nous cũng để bày tỏ chính kiến. Và em mong ai đó chỉ hộ chỗ nào đăng lính DLV hoặc AK,... H aizzz... dịch giã... em thất nghiệp ...hic.
Câu đấy không phải của ông Nhung. Ông Nhung lúc đấy chỉ là đại uý cận vệ không có vai vế gì. Câu đó là của thiếu tướng Mai Hữu Xuân được trung tướng Dương Văn Minh giao nhiệm vụ đi đón 2 ông Diệm Nhu khi về gặp Big Minh ông Xuân giơ tay chào và nói bằng câu tiếng Pháp ( mấy ổng học Pháp về) " mission accomplie"

hoviba

Xe container
Em vừa ngủ dậy thì thấy thread của cụ Ngao bị tấn công :) Em để ý thấy hầu như thread nào của cụ Ngao mở ra, đều bị một số thành phần này vào tìm mọi cách để thread bị khoá hoặc bị xoá. Dù cụ Ngao có mục đích gì đi nữa, thì đó cũng là quan điểm riêng của cụ ấy. Những tư liệu, hình ảnh cụ ấy đưa lên là những tư liệu thật, không phải hư cấu, ít ra giúp cho những người như em có thêm thông tin nhiều chiều, để từ đó tìm hiểu thêm về độ chính xác của lịch sử.

Mọi người có thể không đồng tình với quan điểm của cụ ấy thì cứ đàng hoàng đưa ra chính kiến của mình. Mọi người tham gia theo dõi trong diễn đàn này đủ chín chắn và hiểu biết đúng sai, chứ không phải đơn giản là có thể lái theo kiểu tuyên giáo được.

Em mong cụ Ngao luôn vững tâm, để cứ tới những mốc thời gian có lịch sử quan trọng, cụ lại vẫn minh mẫn chia sẻ những tư liệu liên quan để thế hệ sau có thêm thông tin. Lịch sử dù vinh quang hay buồn đau thì cũng nên luôn được tôn trọng.

hd-vt

Xì hơi lốp
Lịch sử như dòng thác, một cá nhân có khi chỉ như chiếc lá. Như nước Mỹ hùng cường, tổng thống cũng bị bòm liên tọi vì những lý do...chả bao giờ được biết. Nên em chẳng ngoái nhìn lại ls làm gì, chỉ quan tâm giờ cs như...lào thôi ạ. :D

P/s có cái này em mãi chả hiểu, cc hay dùng từ "cõng rắn cắn gà nhà". Hình tượng đã ví sai và thực tế dễ...nẫn nộn đấy nhé, phức tộp phết. Hầyzàa.... :P

Pho_vang

Xe hơi
Em vừa ngủ dậy thì thấy thread của cụ Ngao bị tấn công :) Em để ý thấy hầu như thread nào của cụ Ngao mở ra, đều bị một số thành phần này vào tìm mọi cách để thread bị khoá hoặc bị xoá. Dù cụ Ngao có mục đích gì đi nữa, thì đó cũng là quan điểm riêng của cụ ấy. Những tư liệu, hình ảnh cụ ấy đưa lên là những tư liệu thật, không phải hư cấu, ít ra giúp cho những người như em có thêm thông tin nhiều chiều, để từ đó tìm hiểu thêm về độ chính xác của lịch sử.

Mọi người có thể không đồng tình với quan điểm của cụ ấy thì cứ đàng hoàng đưa ra chính kiến của mình. Mọi người tham gia theo dõi trong diễn đàn này đủ chín chắn và hiểu biết đúng sai, chứ không phải đơn giản là có thể lái theo kiểu tuyên giáo được.

Em mong cụ Ngao luôn vững tâm, để cứ tới những mốc thời gian có lịch sử quan trọng, cụ lại vẫn minh mẫn chia sẻ những tư liệu liên quan để thế hệ sau có thêm thông tin. Lịch sử dù vinh quang hay buồn đau thì cũng nên luôn được tôn trọng.
Tu liệu cũng thuổng về thôi người ta không đả kich ảnh và tư liệu người ta đả kich cái cách dẫn dắt,Một nữa sự thật không phải sự thật nhé đừng lập lờ

Alexandre Ciskob

Xe điện
Sau hơn 50 năm, chiến cuộc đã rời xa, ngẫm lại thì cuộc đảo chính giết TT Ngô Đình Diệm đúng là 1 món quà quý cho lãnh đạo Miền Bắc VN.
Sau khi NĐD chết, lãnh đạo miền nam VN đúng là không có 1 ai có đủ tầm để thay thế 1 tổng thống như vậy, ông này kết nối được vô số lực lượng chính trị ở miền Nam VN thời bấy giờ.

7vienngocrong

Xe tăng
Tu liệu cũng thuổng về thôi người ta không đả kich ảnh và tư liệu người ta đả kich cái cách dẫn dắt,Một nữa sự thật không phải sự thật nhé đừng lập lờ
Đúng thế cụ nhỉ. Lịch sử k thể thay đổi. Hậu thế cần nhìn nhận đúng sự thật khách quan các sự kiện lịch sử để rút ra bài học cho tương lai. Chứ nhiều người cố ý tô hồng hay bôi đen các sự kiện ngày xưa để dẫn dắt phục vụ các ý đồ cho tương lai là k tốt. Đất nước này đã đủ đau thương mất mát vì chiến tranh, chúng ta người thế hệ hoà bình k nên ôm thù xưa hận cũ cho mệt người, tích cực xây dựng đất nước giàu mạnh phồn vinh để ngẩn mặt với thế giới.

hrvs

[Tịch thu bằng lái]
Tư liệu nào chả là thuổng. Nói theo ngôn ngữ kh thì là tập hợp dữ liệu, thông tin đa chiều. Đừng nghĩ mn chỉ biết nhận mà ko biết phân tích về những luồng thông tin khác nhau, quan trọng là ko có ai độc quyền thông tin, độc quyền phân tích theo ý mình, cho mình mới là duy nhất đúng.

hoviba

Xe container
Đến như lịch sử về Stalin mà chính dân Nga họ còn viết lại đấy thôi. Thế nên lịch sử chẳng cần ai dẫn dắt cả cụ ạ, sự thật nó sẽ mãi là sự thật.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
View attachment 6632483
Đây là ảnh được mầu hoá, không phải nguyên bản
View attachment 6632484
9:23 AM ngọn lửa bao trùm toàn thân
View attachment 6632486
9:27 các nhà sư chứng kiến Hoà thượng Thích Quảng Đức tự thiêu
View attachment 6632487
9:35 9:27 Hoà thượng Thích Quảng Đức đổ gục xuống
Ông ấy có ý chí khủng khiếp, vượt khỏi khả năng con người.
Em đã từng xem tự thiêu, rất kinh khủng :😱

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Tư liệu nào chả là thuổng. Nói theo ngôn ngữ kh thì là tập hợp dữ liệu, thông tin đa chiều. Đừng nghĩ mn chỉ biết nhận mà ko biết phân tích về những luồng thông tin khác nhau, quan trọng là ko có ai độc quyền thông tin, độc quyền phân tích theo ý mình, cho mình mới là duy nhất đúng.
Thuổng là không trích nguồn hoặc tự đưa ghi chú, bỏ ghi chú của ảnh gốc đi.
Chả ai nghĩ gì cả mà chỉ thấy rằng chủ thớt và đồng phe mới là người không chịu được sự phản biện, dù sự phản biện đó đúng như sử chính thống cả trong và ngoài nước đã ghi nhận: ông Diệm là người yêu nước theo kiểu dùng Công giáo, gia đình trị và viện trợ Mỹ để tiếm quyền trái hiệp định Giơ ne vơ, tự gây mâu thuẫn nội bộ dẫn đến chết thảm. Chưa cần nói đến mảng tố + làm chết bao người dân.

huyen141292

Xe điện
Các bác cho hỏi số phận đại úy Nhung bắn chết ae nhà Diệm ra sao ạ?

Aids

Xe điện
Nhung là cận vệ của DVMinh nên khi ko có bằng chứng thì mọi suy đoán đều chỉ vào DVMinh, nhiwng như đã nói, cho đến giờ vẫn ko có bằng chứng.
Đại uý Nhung là cận vệ ông trung tướng Dương Văn Minh hẳn phải nhật mật lệnh miệng gì đó thì tự nhiên mới đi theo đoàn xe đi đón ở nhà thờ. Vì cận vệ thì phải đi theo sát chủ tướng để bảo vệ chớ nhẽ nào bỏ chủ tướng chỉ để theo hóng cho vui.
Và tay CIA thieu ta Lucien Connnei khi đảo chính có nói câu " on ne fait pas omlette sans casser" nghĩa là " người ta ko thể làm ốp lếp nếu ko đập vỡ quả trứng" Phía Mỹ có nhiều quan điểm khi quyết định cho ong Diệm Nhu đi xuất ngoại hay thủ tiêu nhưng phe quyết định giết tham gia trực tiếp lúc đó nên đã ra tay nhanh hơn. Tất nhiên ông Dưong Văn Minh ko thể dám thủ tiêu nếu ko có đc ít nhất 1 ng phía Mỹ bật đèn xanh.
Sau này ông đại tá Phạm Bá Hoa có hỏi ông DVM trong cuộc gặp ở Pháp sau 1975 có hỏi khi thiếu tướng Mai Hữu Xuân nói câu " mission accomplie" có nghĩa gì. Ông DVM lảng tránh ko trả lời trực tiếp mà chỉ nói " Anh muốn hiểu sao thì hiểu"

Vo_thuong

Xe điện
Một sự việc, để hiểu được thế nào là đúng thì chắc chỉ có người tham gia sự việc đó may ra mới hiểu được (may ra thôi nhé, vì cũng có thể sự việc quá rộng, anh ta chỉ là con vít nhỏ trong đó).
Rồi đến lớp thứ hai là những người trực tiếp chứng kiến sự việc đó - lớp người này được nhìn trực tiếp nên có thể hiểu hơn (nhưng cũng có lúc hiểu nhầm như Khổng Tử hiểu nhầm Nhan Hồi ăn vụng khi nấu bếp).
Còn chúng ta thì cơ bản đều là những người - nói phũ một tý là đều "nghe hơi nồi chõ" - thì chỉ là loại xếp thứ 3 thôi. Ai hiểu hơn ai, ai đúng hơn ai cũng chả có gì để mà chứng minh hay kiểm nghiệm cả.
Thế nên theo em thì mình cứ tiếp nhận và tự sàng lọc theo bộ lọc mà tự bản thân mình tạo lập trong mấy chục năm qua mà thôi. Giờ ai như thề nào thì có nói sao nữa chắc cũng khó thay đổi quan điểm của họ :).
Chỉ hy vọng từ những sự kiện lịch sử thế này, chúng ta thực sự bỏ quá khứ sau lưng đúng nghĩa "đồng bào" để đồng lòng hướng tới tương lai mà thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Một sự việc, để hiểu được thế nào là đúng thì chắc chỉ có người tham gia sự việc đó may ra mới hiểu được (may ra thôi nhé, vì cũng có thể sự việc quá rộng, anh ta chỉ là con vít nhỏ trong đó).
Rồi đến lớp thứ hai là những người trực tiếp chứng kiến sự việc đó - lớp người này được nhìn trực tiếp nên có thể hiểu hơn (nhưng cũng có lúc hiểu nhầm như Khổng Tử hiểu nhầm Nhan Hồi ăn vụng khi nấu bếp).
Còn chúng ta thì cơ bản đều là những người - nói phũ một tý là đều "nghe hơi nồi chõ" - thì chỉ là loại xếp thứ 3 thôi - phũ phàng một tý gọi là nghe hơi nồi chõ. Ai hiểu hơn ai, ai đúng hơn ai cũng chả có gì để mà chứng minh hay kiểm nghiệm cả.
Thế nên theo em thì mình cứ tiếp nhận và tự sàng lọc theo bộ lọc mà tự bản thân mình tạo lập trong mấy chục năm qua mà thôi. Giờ ai như thề nào thì có nói sao nữa chắc cũng khó thay đổi quan điểm của họ :).
Chỉ hy vọng từ những sự kiện lịch sử thế này, chúng ta thực sự bỏ quá khứ sau lưng đúng nghĩa "đồng bào" để đồng lòng hướng tới tương lai mà thôi.
Làm sao bỏ quá khứ sau lưng được, quá khứ luôn có móc xích đến hiện tại và ảnh hưởng đến cách nghĩ, cách sống của chúng ta, dù chỉ mơ hồ và gián tiếp.
Quá khứ cần đuwocj ghi nhận đầy đủ, đem ra mổ xẻ dưới nhãn quan khoa học mà cứ phải là khoa học duy vật lịch sử.

Trạng thái
Thớt đang đóng