Đánh giá về Mondeo 2010 sau khi các cụ nhà ta Test thử

chauchau

Xe điện
chắc có lẹ là một thời gian nữa Ford sẽ cho ra bản 2011 hoặc bản 2010 Full thôi :D em chưa được rờ vào Mondeo nên chắc dù có mua bản 2010 này cũng ko bị gọi là xuống đời hay có tâm lý bị xuống đời.

mà mấy bác nào đang chạy bản 2005 cho em hỏi xíu, 100km nội thành xe Mondeo 2.5 đời 2005 uống thế nào ạ ?
Khoảng 30l thôi...

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Lượm lặt cóp nhặt tý thông tin về Mondeo mới của Tây:

Hãng xe nước Mỹ Ford vừa thông báo sẽ trang bị cho mẫu Mondeo 2010 động cơ xăng turbo tăng áp 2.0L Ecoboost hoàn toàn mới và động cơ diesel 2.0L TCDI nâng cấp lại cũng như hộp số ly hợp kép 6 cấp Powershift mới.

Với động cơ 2.0L EcoBoost, Ford Mondeo có công suất cực đại 203 mã lực, mô-men xoắn cực đại 300 Nm, tăng tốc từ 0-100 km/h mất 7,9 giây và tốc độ tối đa 231 km/h (đối với bản 4 cửa). Mức tiêu thụ nhiên liệu trung bình là 7,7L/100 km, cải thiện 19% so với phiên bản trước sử dụng động cơ 2,3L. Hàm lượng khí thải CO2 khoảng 179 g/km.

Động cơ xăng mới này đi cùng với hộp số lý hợp kép Powershift tiêu chuẩn.

Động cơ diesel 2.0L TCDI trên Mondeo được Ford “biến tấu” lại, gồm 3 phiên bản: bản 115 mã lực, bản 140 mã lực và bản mới 163 mã lực. Sức mạnh của cả 3 phiên bản diesel này truyền thông qua hộp số sàn 6 cấp tiêu chuẩn hoặc hộp số ly hợp kép tùy chọn đối với bản 140 và 163 mã lực.

Phiên bản diesel 163 mã lực mạnh nhất có mức tiêu thụ nhiên liệu trung bình 5,3L/100 km và hàm lượng khí thải CO2 139 g/km.

Trung Kiên (theo Carscoop) ---> Copy & paste từ chỗ này http://vtc.vn/31-250488/oto-xe-may/trai-tim-moi-cho-ford-mondeo-2010.htm & chỗ này http://carscoop.blogspot.com/2010/06/ford-uk-prices-mondeo-with-new-turbo.html
Nhìn cái đuôi của bọn Tây nó làm đẹp hơn hẳn ở VN mình các cụ nhỉ, chả hiểu sao về VN lạ làm cái miếng nhựa có 4 cái lỗ xấu xí lắp vào đuôi.
Cái hốc ở bên sườn cạnh bánh trước được bố trí là chỗ lắp đèn xi nhan sườn nhưng phiên bản ở VN bị cắt mất cái này.

Những oánh giá như thế này, như thớt này kể ra mấy bác Sale như bác Ford Everest cho sếp coi. Sếp bác ấy lại cho mấy anh Mẽo coi. Như thế có lẽ các anh ấy nghĩ lại...
. . .
Nếu không, ở góc độ kinh doanh hay kĩ thuật, các bác nhà Ford cũng nên có những lâp luận hay giải thích ở những chỗ như thế này để an lòng những khách hàng có lòng yêu cái lo go " hình quả trứng và màu xanh nước biển" :) :) :)
Em cũng xin có lời xin lỗi và cảm ơn bác Everest2009 và các bác bên Ford đã cố gắng rất nhiều để bọn em có được cơ hội test thử xe, tiếc là kết quả đánh giá sau khi test chắc chắn sẽ làm các bác buồn. Nhưng dù sao thì em cũng sẽ chưa quay lưng lại với Ford, iem đang đợi một sự thay đổi...

mà mấy bác nào đang chạy bản 2005 cho em hỏi xíu, 100km nội thành xe Mondeo 2.5 đời 2005 uống thế nào ạ ?
Khoảng 30l thôi...
Cụ Chấu chạy xăng A92 mới tốn thế, chứ em mới chuyển sang chạy xăng A95 full load chỉ hết 29 lít thôi... em cũng thề!

hoasua_02

Xe tải
Trời ơi là trời, ăn uống gì mà 29 với 30 lít kiểu này @_@ gấp đôi cả Camry =))

làm gì mà mấy bác chịu nổi cái mức xăng như thế nhỉ ?

Bon-Bon

Xe hơi
Lượm lặt cóp nhặt tý thông tin về Mondeo mới của Tây:

Nhìn cái đuôi của bọn Tây nó làm đẹp hơn hẳn ở VN mình các cụ nhỉ, chả hiểu sao về VN lạ làm cái miếng nhựa có 4 cái lỗ xấu xí lắp vào đuôi.
Cái hốc ở bên sườn cạnh bánh trước được bố trí là chỗ lắp đèn xi nhan sườn nhưng phiên bản ở VN bị cắt mất cái này.

Em cũng xin có lời xin lỗi và cảm ơn bác Everest2009 và các bác bên Ford đã cố gắng rất nhiều để bọn em có được cơ hội test thử xe, tiếc là kết quả đánh giá sau khi test chắc chắn sẽ làm các bác buồn. Nhưng dù sao thì em cũng sẽ chưa quay lưng lại với Ford, iem đang đợi một sự thay đổi...

Cụ Chấu chạy xăng A92 mới tốn thế, chứ em mới chuyển sang chạy xăng A95 full load chỉ hết 29 lít thôi... em cũng thề!
Hihi theo em nghĩ thì 29 với 30 thì con Ford này khát nước thật

chai.dau1784

Xe điện
Website
vietwingshanoi.com
Hôm đó e cũng đi test xe nhưng hôm nay e mới lên hóng cùng các cụ được. Các ý kiến các cụ đã nói hết rồi, có lẽ trong các cụ mỗi e là đánh giá Mon 2010 thấp nhất. Nguyên nhân cũng tại e đã trót ấn tượng với mon 2.5 3 màn hình đời 2005 rồi. Và như thế là theo cụ Ét thì lại là 1 so sánh khập khiễng, và mọi ý kiến của cụ Ét đã phần nào nói lên những j e muốn nói. Tuy nhiên khi e nhìn bản full bên trời Tây thì e lại thấy khác.
Tuy nhiên ở đây e cũng nói thêm về vấn đề tổ chức, có lẽ e quá khó tính khi đã đi test xe của Mer, honda nên khi test Mon lần này e đánh giá thấp quá (cái naỳ e chỉ đánh giá về lộ trình test xe) các xe đi nối đuôi nhau như đi dạo nên chẳng thế cảm nhận được độ tăng tốc ( e dừng hay đi chậm lại để có khoảng cách với xe trước thì xe sau đã pim pim còi rồi) không có đường thử phanh, thử độ ồn, thử cân bằng động của xe. E đi nhanh tý thì chú kĩ thuật viên bên cạnh đã dùng phanh phụ can thiệp rồi. Nhưng sau khi e nói thì chú đấy không dùng phanh nữa mà tay phải bám vào tay nắm trên xe.
Nhận xét tổng thể của em là e chỉ ưng mỗi cái đầu của Mon 2010. Và như cụ ChauChau đã nói. Nếu e mà đang đi Mon 05 chắc e sẽ ko bao h mua bản "Grand focus" này cả

chauchau

Xe điện
đúng là Ford sắp xếp cho mấy bác "kỹ thuật viên" rất thiếu thân thiện khi mời mọi người "test xe" - hầu như bác nào cũng thường trực 1 thái độ cảnh giác đề phòng bị phá xe, xước sơn. Mang 2 xe đến tham gia car games ở SNOF4, nhưng các bác hầu như không mảy may một tinh thần phục vụ và giới thiệu xe, mà chỉ tập trung vào bảo vệ xe. Không một nụ cười, không một lời hỏi thăm, chia sẻ... chả biết phải nói sao, khi 1 bên là Merc đã rất nhanh chóng hòa nhập vào không khí sân chơi, lập 1 đội chơi luôn, buông xe cho các cụ test thoải mái...

Góp ý trong box Ford này là đóng cửa bảo nhau đấy, mong có cụ nào ở Ford tạt qua thì cho vài cái ý kiến.

volga3110

Xe buýt
Tình hình là 9 trang rồi mà chưa thấy cụ Everest ra đây ý kiển gì cả nhỉ? Em nghĩ là các cụ Ford nhà ta nên nghiên cứu lại thị trường xe hạng trung tại Vn, vì thực sự hiện tại Ford đã được nhìn bằng 1 con mắt khác, vậy cạc chắc cũng nên đầu tư thêm 1 vài cái, cho em Mondeo nói riêng và Ford nói chung tại Vn tiến gần hơn với các nước trên TG, chứ em Mondeo ở bển nó tuyệt vậy mà về VN hẻo quá, buồn

dungla

Xe buýt
Em thề là hôm đấy em test Mec :D. Hôm trước test thêm quả Audi Q5 nữa. Kiểu này bán mông chắc em làm cái Audi (Q5 hoặc A4) cho nó sướng cái thân :D

dungla

Xe buýt
Cái này là bê nguyên của Focus sang (hay là Focus lấy của Mondeo thì em không biết). Việt Nam mình toàn có kiểu này, lắp lung tung
Mặt đồng hồ của Mondeo ở Vịt mình thế này

chauchau

Xe điện
gạch đá nhiều quá, phải off thôi mới chốt được, nhà GDD xem thời tiết mát mát làm thêm nồi om dưa đi, hay hôm rồi được nếm thắng cố ngựa ở HN, các bác nghĩ sao?

Giangduydat

Xe tăng
Website
www.giangduydat.vn
Cái này là bê nguyên của Focus sang (hay là Focus lấy của Mondeo thì em không biết). Việt Nam mình toàn có kiểu này, lắp lung tung
Thì thế nên mới có câu này:
"Ford (VN) sinh ra Mondeo 2010 là để dọn đường bán ...Focus" đó là sao. Em nghĩ nhiều cụ nghe câu này rồi. :((
Hơi buồn tẹo.

Gạch đá nhiều quá, phải off thôi mới chốt được, nhà GDD xem thời tiết mát mát làm thêm nồi om dưa đi, hay hôm rồi được nếm thắng cố ngựa ở HN, các bác nghĩ sao?
Em cũng đang chờ lệnh ngài đây là NỔ ngay. :))

Chương trình off tháng 6 của hội Mondeo OF nhân dịp các bác Ford Demo mấy em Mon2010

1- Chủ đề:
Bàn tán, tán gẫu, bình loạn về em Mon 2010 và ra quyết định có mua hay chờ bản full :P
Tán chuyện World cup Nam phi và những chuyện ngoài sân cỏ.
Phát động phong trào "Chăm sóc Mon để Mon phục vụ mình" (Dành cho các cụ mặn tình với ẻm 2005 và Apec nhá :))

2- Thời gian:
10h45 sáng ngày: Chủ nhật 21.06.2010 (đúng ngày báo chí nhá).
Địa điểm: Một địa điểm quen của mr Chauchau có tiếng về món Thắng cố "vị Tây bắc trong nắng hè Hà nội" nhá!
Cụ thể em sẽ UPDATE sau đây 2 ngày. (Khu vực gần Mỹ đình_Lần này ưu ái chủ tịch nhá. Để còn ghé cofe ở cái nhà mới chứ :))

3- Thành phần:
Anh em Monger' OF và khách mời.

Nhắn các cụ cho vài ý kiến:
- Thắng cố uống cùng Trúc bạch có được không?

(Cụ Bes thấy post này không phù hợp thì chuyển dùm em đi đâu đó nhá, đừng cho em thẻ :)))
Đa tạ.

bes

Xe lăn
2- Thời gian:
Địa điểm: Một địa điểm quen của mr Chauchau có tiếng về món Thắng cố "vị Tây bắc trong nắng hè Hà nội" nhá!
Cụ thể em sẽ UPDATE sau đây 2 ngày. (Khu vực gần Mỹ đình_Lần này ưu ái chủ tịch nhá. Để còn ghé cofe ở cái nhà mới chứ :))
Khó cho em rồi, sáng chủ nhật con nhà em đi học xa - nhà bây giờ còn mỗi 1 xe :((

(Cụ Bes thấy post này không phù hợp thì chuyển dùm em đi đâu đó nhá, đừng cho em thẻ :)))
Đa tạ.
Hề hề, cụ cứ biến em thành Ngáo ộp thế :)
Em thề, mấy hôm vào lại chả tìm thấy cái thớt Bia Trúc Bạch đâu cả, không biết là ntn.

Giangduydat

Xe tăng
Website
www.giangduydat.vn
Khó cho em rồi, sáng chủ nhật con nhà em đi học xa - nhà bây giờ còn mỗi 1 xe :((
Hề hề, cụ cứ biến em thành Ngáo ộp thế :)
Em thề, mấy hôm vào lại chả tìm thấy cái thớt Bia Trúc Bạch đâu cả, không biết là ntn.
Có gì là khó đâu.
1- Em hay cụ nào đó đón cụ. Gấu đưa trẻ đi học để đỡ đi theo quấy bố :))
2- Mình cứ xì pam ở đây, Mod - Min chả vào chỗ Ford này đâu mà sợ. :))

chauchau

Xe điện
cái ảnh em chụp em Trúc bạch là ở chỗ Thắng cố Ngựa đấy, không gian thì như thế này

ở gần sân Mỹ đình

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Đời mới vẫn còn cửa sổ trời, nhưng em với cụ Giang Lạc sờ thử thấy nó ọp ẹp hơn đời trước. :-$

Gương chiếu hậu trong xe bị cắt mất chống chói điện, giờ đây đi đêm thằng đằng sau nó bật đèn pha là mình phải thò tay gập cái gương xuống, sáng hôm sau đi làm lại phải lật nó lên. Không biết 2 gương sườn thế nào?

Cái che nắng ở kính lái thì may mắn hơn, nó vẫn còn đủ cả gương với đèn cho chị em trang điểm.

Mấy cái khe nhỏ như cái loa con con kia là lắp cái gì ở trong đấy các cụ nhỉ?

Ặc, thế này thì hẻo quá.

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Thời gian:
Đổi ngày đi cụ Giang lạc ơi, em nghi là hôm ấy em đang ở Cát Bà rồi. Hay là cả nhà ta ra luôn Cát Bà? Chiều T6 đi, chiều CN về?

Giangduydat

Xe tăng
Website
www.giangduydat.vn
Đổi ngày đi cụ Giang lạc ơi, em nghi là hôm ấy em đang ở Cát Bà rồi. Hay là cả nhà ta ra luôn Cát Bà? Chiều T6 đi, chiều CN về?
Nhà này còn vướng vào cái vòng thì còn khổ. Bỏ quách nó đê. Anh mối cho, tầm 21 thôi, sinh viên KT nhá :))
Lần nào off cũng "em vướng" "em vướng".....Có phải gà vướng tóc không????? Hả? Hả???? :))

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Ghế sau có tí cải tiến, gập được kiểu 60/40 tiện dụng.
Ghế trước bên phụ cải lùi chuyển sang điều khiển bằng cơm full manual.
Ghế lái điều chỉnh điện 8 hướng & bị cắt mất cái chức năng lùi ghế khi mở cửa xe. Có thể nói rằng cái option lùi ghế lái này từng là viên đại bác bắn gục tất cả những ai đã từng nhìn thấy Mondeo thời ấy, nó đưa Mondeo lên một đẳng cấp mới. Bất cứ ai nhìn thấy cái ghế lùi xuống để đón gã tài xế mặt vênh như bánh đa nướng ghé đit chui vào xe cũng phải há mồm ngưỡng mộ, những gã đi xế hộp khác thì nuốt nước bọt thèm thuồng... đúng là xe Mỹ có khác.

Ôi thôi... nay còn đâu

Nhà này còn vướng vào cái vòng thì còn khổ. Bỏ quách nó đê. Anh mối cho, tầm 21 thôi, sinh viên KT nhá :))
Lần nào off cũng "em vướng" "em vướng".....Có phải gà vướng tóc không????? Hả? Hả???? :))
Hic, lần này em phải đưa cả vòng to lẫn vòng nhỏ đi nghỉ hè... hic...
Anh cứ mối cho em quả U21 đi, để em lấy can đảm tháo vòng :x

volga3110

Xe buýt
OFF lần này thì thắng cố đi, em cũng có mối đặt thắng cố từ Lào Cai về ăn, thỉnh thoảng vẫn đặt về. nhưng mà chủ nhật là 20/6 nhá cụ Giangduydat, em có dính tí hơi truyền hình, chưa có thẻ, không bít hôm đấy có được tặng quà không? ;))

@bes: Cái thớt đấy bị chuyển vào lưu trữ roài cụ ạ, cụ Giaothong chuyển ạ. Em nghĩ là bia trúc bạch uống với thắng cố được, vì bg người ta nấu như lẩu ý mà.