Đánh giá về Mondeo 2010 sau khi các cụ nhà ta Test thử

littlebull

Xe buýt
Em cũng đã được làm 2 vòng trên xe số 6.
Cảm nhận cũng như bác giangduydat đã viết khá rõ. Tổng điểm em cho là 8, thực ra có rất nhiều phần em đánh giá tới 9 điểm, tuy nhiên riêng điểm phần nội thất đã kéo em nó lại. Theo em, phần thiết kế nội thất là khá ấn tượng và đơn giản, tuy nhiên chất liệu thể hiện thì quá kém. Chả biết bao giờ ở VN mình mới đưa ra các option về trang thiết bị nội thất nhỉ...
Tiếc là đợt này đi tìm xe cho Gấu, mà Gấu chê nên thôi, chứ em mà đổi xe là em DUYỆT.
Nội thất có thể bỏ thêm chút tiền độ lại sẽ sang ngay thôi, lại chả như Bently ngay ý chứ

hoasua_02

Xe tải
các cụ ơi, thế con Mondeo 2010 này nó ăn xăng thế nào ạ ?

về nội thất các cụ nói nó ko bằng CAM nhưng về cách âm và êm ái nó có = ko ạ ?

xe này giờ giá nhiu vậy các cụ ?

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
các cụ ơi, thế con Mondeo 2010 này nó ăn xăng thế nào ạ ?
về nội thất các cụ nói nó ko bằng CAM nhưng về cách âm và êm ái nó có = ko ạ ?
xe này giờ giá nhiu vậy các cụ ?
Bọn em đi Mondeo không quan tâm đến xăng cộ cụ ạ.... X_X
Nói thế cho oách thôi, chứ thực tế thì Mondeo không ăn xăng khủng như mọi người vẫn nghĩ. Kinh nghiệm thực tế của em thì Mondeo đời 2005 (3 màn hình) ăn xăng ít hơn đời 2003 (1 màn hình) do nó cải tiến hộp số đi phù hợp với điều kiện giao thông VN hơn. Xe Mondeo 2003 có lẽ vốn được thiết kế để đi đường trường & hộp số cũng phù hợp để đi đường trường, vít ga thoải mái thì phải. Đời 2005 đã cải tiến để nó tự động sang số ở tốc độ phù hợp với VN mình hơn. Xe Mondeo 2010 có hộp số tự động 6 cấp nên hầu như chắc chắn là nó sẽ ăn ít xăng hơn. Em chưa nghĩ ra lý do gì để nó ăn xăng hơn cả.

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Cái núm phun tia nước rửa kính vẫn như đời cũ, mỗi bên phọt ra 2 tia nước như thằng trẻ con đi tè, nom chán tệ. Em cứ ước nó phun nhiều tia như cái vòi hoa sen của xe Camry cơ.
Cái gat nước lần này được làm đẹp hơn hẳn, không cục mịch như đời trước nhưng lại có nhược điểm mà bác GiangDuyDat phát hiện ra là không dễ dàng lật cần gạt nước lên khi lau kính được vì nó sẽ vướng vào nắp capo. Cụ nào ở Ford giải thích tiếp vụ này em với.

hoasua_02

Xe tải
camry 2.4G uống 15 lít 100km nội thành, Ford Mondeo chắc cũng tầm đó hả các cụ ?

mà xe này giờ đã có bán chưa và giá thế nào vậy ạ ?

Mon 29V

Xe điện
Mon đi nội thành khoảng 15l, có khi còn ít hơn nếu không gặp đèn đỏ nhiều.

\Đi đường trường mà vận tốc TB 45-55km/h thì chỉ mất cỡ 8,5l thôi bác ạ.

Các bác test xe ban ngày chưa được thử đèn liến và chỉnh độ cao đèn của em nó, rất hữu ích khi đi vào các ngõ ngách.

Giá xe thì hình như khoảng 950T(??), mà bác quan tâm thì các bác sale của Fo kiểu gì chả có giá tốt cho bác.

hoasua_02

Xe tải
giá ngon quá, mà thông số xe thế nào mà uống 15 lít nội thành vậy ạ ?

ko biết phụ tùng của Ford có đắt ko nhỉ :D

Em đang ký từ đầu với bác Lamboghini_MBA mà chẳng nhận đươc cái giấy mời nào, thế nên tiếp tục chạy FC, không upgrade lên Mông đau nữa. (tự ái quá):(

Chỉnh sửa cuối:

Mon 29V

Xe điện
giá ngon quá, mà thông số xe thế nào mà uống 15 lít nội thành vậy ạ ?

ko biết phụ tùng của Ford có đắt ko nhỉ :D
Động cơ 2.3l, 162hp, gần như Cam 2.4 thôi mà bác. Tự trọng thì khoảng 1,6 tấn, hơn Cam gần 100kg, lốp 225/50R17 cũng to hơn, nó tiết kiệm có lẽ nhờ ở hộp số 6 cấp AT.

Đồ của Ford thì cũng chả đắt bằng Toy nếu mua trong hãng> Bên Oto saigon có cả 1 thớt báo giá từng linh kiện của Ford đấy, bác qua xem. Theo em biết thì cặp gương của Mondeo còn rẻ hơn Altis và Vios.

Mon 29V

Xe điện
À quên, em chưa trả lời cụ về so sánh với Cam. Em thì nghĩ khách quan ra Mondeo cách âm không thua Cam, còn nếu thiên vị chút sẽ thấy cách âm tốt hơn (đồng nghiệp của em chạy Cam 2.4 bảo thế), do Mondeo có hệ thống cửa rất dày và nặng, y như X5 ý (em ko bảo nó cách âm bằng X5 nhé, các bác đừng chém em, he he). Còn về nội thất thì em cho rằng chất liệu nhựa nội thất của Mon không hề "rẻ tiền" như thoạt nhìn đâu vì nếu các bác lấy móng tay ấn vào sẽ thấy nó mềm và đàn hồi chứ không cứng đanh như các xe liên doanh ở VN.

hoasua_02

Xe tải
à, em hơi dốt cái đoạn xe Liên Doanh, bác có thể nói cho em hiểu xíu thế nào là xe LIÊN DOANH ko ạ ? nếu mua Mondeo thì nên mua xe nhập hay xe trong nước ?

có ai có hình Nội Thất của Mondeo bản mới ko ạ ? ủa mà sao mới có bản 2010 thôi à ? chưa có bản 2011 hả các cụ ?

Tôi cũng cho rằng Mondeo mới rất đẹp, nội thất không phải đồ rẻ tiền, chạy rất ổn định. tuy nhiên tôi thấy thiết kế đèn hậu không đẹp. nguyên tắc tạo hình là phải tạo ra một khối thống nhất, có gắn kết nhưng đuôi của Mon bị chia làm 2 phần trên- dưới rõ rệt bởi mép dưới của đèn và gờ ngang. về nội thất, hàng ghế sau của Mon không linh động, tiện dụng (không điều chỉnh ngả được), không nhiều điều khiển (người ngồi sau là chủ mà ko điều khiển được âm thanh, điều hòa...) không hợp lý lắm. tôi rất muốn nâng cấp FF lên Mon nhưng vẫn còn vài lăn tăn như trên

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Em cũng đã được làm 2 vòng trên xe số 6.
Cảm nhận cũng như bác giangduydat đã viết khá rõ. Tổng điểm em cho là 8, thực ra có rất nhiều phần em đánh giá tới 9 điểm, tuy nhiên riêng điểm phần nội thất đã kéo em nó lại. Theo em, phần thiết kế nội thất là khá ấn tượng và đơn giản, tuy nhiên chất liệu thể hiện thì quá kém. Chả biết bao giờ ở VN mình mới đưa ra các option về trang thiết bị nội thất nhỉ...
Em cũng đi con số 6 đấy. Thực sự em ko thích nội thất của Mon mới, trông nó cứ rẻ tiền thế nào ấy, chất liệu và thiết kế ko khác gì con Phò cụt nhà em cả ( cả chất nhựa, mạ crom trông như hàng mã, gương và chắn nắng chất liệu quá chán nhìn thua xa của Cam)

Em thì đi đến 3 vòng :D kinh nghiệm đi của em không nhiều nên em chẳng biết so sánh thế nào. Gấu nhà em ngồi ghế sau thì vẫn chê cái lưng thẳng ngồi không thoải mái (ghế sau).
Lượm lặt 1 số ý kiến khác nghe được:
1 cụ đi trước em: tưởng gì cũng chẳng hơn Focus (AT) của mình.
1 cụ chạy camry đến: vẫn kém camry.
Riêng em thì vẫn thấy hơn hẳn Focus nhà em ;)
Lần này hơi vắng người. 1 phần là với phân khúc Mông thì it người quan tâm so với dòng Focus, 1 phần nữa là các thông tin. Nhờ cụ Everest trên này mới biết mà đến (trùng hợp là cụ Everest cũng là người ở đại lý Ford em mua Focus). Trong số khách chiếm phần lớn là các cụ lái Focus đến thử (giống em :D)
Em thử cũng có ý định nâng cấp lên Mon, và cũng nhiều bác trong hội Phò cụt bọn em hôm đó đi cũng vậy.
Kết luận: Ngoại thất đẹp trông trẻ trung và mạnh mẽ. Nội thất đơn giản theo phong cách Mỹ nhưng chất liệu thì kém quá ( xe ở phân khúc trên mà nội thất ko khác gì con Phò cụt em đang đi)

Tôi cũng cho rằng Mondeo mới rất đẹp, nội thất không phải đồ rẻ tiền, chạy rất ổn định. tuy nhiên tôi thấy thiết kế đèn hậu không đẹp. nguyên tắc tạo hình là phải tạo ra một khối thống nhất, có gắn kết nhưng đuôi của Mon bị chia làm 2 phần trên- dưới rõ rệt bởi mép dưới của đèn và gờ ngang. về nội thất, hàng ghế sau của Mon không linh động, tiện dụng (không điều chỉnh ngả được), không nhiều điều khiển (người ngồi sau là chủ mà ko điều khiển được âm thanh, điều hòa...) không hợp lý lắm. tôi rất muốn nâng cấp FF lên Mon nhưng vẫn còn vài lăn tăn như trên
Cái này cũng là 1 hạn chế rất lớn khi Mon khẳng định phân khúc dành cho người trẻ tuổi thành đạt (những ng này thường ngồi sau xe)

hoasua_02

Xe tải
híc híc, các bác khen thì ít chê thì hơi bị nhiều @_@ em nghĩ với giá 9xx triệu của Mondeo ko nên đòi hỏi quá cao trong khi Camry thì lại một tỷ mấy cơ mà @_@ Mondeo được đánh giá ngoại hình đẹp và êm ái cách âm tốt như Camry là chuẩn lắm rùi :D:D

mà có bác nào có hình ko post mấy cái hình nội thất lên anh em xem với.

Mon 29V

Xe điện
Cái chỗ in đậm thì em đố cụ tìm được xe nào có trong phân khúc mid size sedan của Mondeo đấy?

hoasua_02

Xe tải
em nói thật chứ em nhìn đi nhìn lại và đọc nhiều cái bài viết về Mondeo 2010 thì cũng bắt đầu thấy hơi kết con này nhưng có vài điều ko hài lòng là thế này.

ko có màn hình @_@ và camera lùi thì thật là mất cái sang trọng.

em chỉ ko hài lòng duy nhất điểm đó hehehehe.

em nghe nói giàn âm thanh của Mondeo hình như hay có tiếng thì phải :D

còn cái *** thì nhiều bác chê xấu nhưng em lại thấy là cũng ko đến nỗi nào, mông to chứa được nhiều.

có câu, To mông rộng háng đáng đồng tiền, Hẹp Lè teo *** em làm khổ anh =))

Giangduydat

Xe tăng
Website
www.giangduydat.vn
Em nghĩ là các bác nên nghĩ rộng chút khi so sánh và đánh giá Mon 2010. Cái này em nói thật, vì em không có ý định mua chiếc này, tại thời điểm này.
Với <45.000$ em không nghĩ là có con nào hợp lý hơn Mon.
Nội thất:
Như một bác nào nhận xét em thấy rất đúng: cái mà các bác đánh giá là Rẻ tiền chỉ là CẢM GIÁC bằng thị giác. Nếu rờ tay vào hay "ấn" chút thì cũng lún như ai.
Với hàng loạt trang bị tiêu chuẩn: cửa sổ trời, ghế điện, điều hòa 2 vùng...em nghĩ là hợp lý.
Một bác nào nói là Mon cho đối tượng trẻ thành đạt, cái này em đồng ý. Tuy nhiên thành đạt đến mức "ngồi ghế sau" thì em e phải là những đối tượng khác, dòng xe khác. Nếu cả 4 chỗ được như chỗ lái thì....:(( :((
Trong bản đánh giá buổi test Mon, em mặc dù rất "chặt tay" cũng chấm tới thang điểm 8 cho TỔNG THỂ. Em nghĩ thế là quá ổn.

@ Các Monger:
Các ngài chơi OF khôn như "rận", thế nên đừng oánh giá theo cách của mình, em Ford sẽ hơi thiệt về thị trường :))
Các ngài cứ lấy cái tư duy là 45.000$ phải "GẤP ĐÔI" cái 2005 ba màn hình của Ông thì chả có hãng nào chiều các ngài được đâu :)) :)) :))

Chỉnh sửa cuối:

hoasua_02

Xe tải
à các cụ cho em hỏi cái, em ko biết gì về cái cảm biển lùi tiến của Mondeo cả, nhà em chỉ có mỗi con ghẻ altis 2,0 đời 2009 thôi, hình như ko có cảm biển lùi hay sao ấy :D các bác giải thích cho em cái chức năng đó với :D

Mon 29V

Xe điện
à các cụ cho em hỏi cái, em ko biết gì về cái cảm biển lùi tiến của Mondeo cả, nhà em chỉ có mỗi con ghẻ altis 2,0 đời 2009 thôi, hình như ko có cảm biển lùi hay sao ấy :D các bác giải thích cho em cái chức năng đó với :D
Cảm biến lùi là khi bác lùi xe nó phát hiện vật cản thì nó bíp bíp báo cho bác ý. Cảm biến của Mondeo để ở hai góc và ở giữa cản sau nên phát hiện được tất cả các loại vật cản phía sau và an toàn.

Còn nếu bác thích ca me ra lùi và màn hình thì dễ ợt, độ lại có tốn mấy đâu.

Loa của Mondeo thì có 7 (hay 8) cái, nói chung nghe tốt, bass đập cũng inh tai đấy ạ.

hoasua_02

Xe tải
Trời, cảm biển lùi nó bíp bíp :D:D gặp người tai bị kém nghe ko rõ chắc là chỉ khi nghe tiếng BỤP và xóc một phát mới chịu dừng quá hic hic.

Mondeo em thấy ko chê được điểm nào ngoài cái camera lùi với màn hình, nếu có được 2 cái đó nữa thì coi như là ăn đứt Camry :D:D:D mua con Sorento cũng tầm tiền đó nhưng công nghệ màn hình camera lùi đầy đủ :D

à em có mấy câu hỏi thế này mong được các cụ chạy dạy cho khôn đầu ra xíu.

hiện nay đã ai có thông tin gì về Mondeo 2011 chưa vậy ? hi vọng năm sau khi gia đình em chuẩn bị mua xe sẽ ra Mondeo 2011 để xem coi có hợp ko để mua, hiện nay thì bà già em khoái Mondeo còn ông già khoái Santafe @_@ chưa ai nhường ai, em thấy đang bí =))

cho em hỏi câu nữa là cái chữ Ford đọc là Pho hay Phót vậy ? khi nãy thấy 2 cháu kia cãi nhau là Pho với Phót rồi thêm môt bà đi ngang qua bảo là Phọt, thật là hết đỡ nổi

Chỉnh sửa cuối: