[Funland] Đánh giá về hàng gia dụng Nhật bãi.

danleduc

Xe điện
Cụ có thể bật mí cho em biết cái "chất gió" ấy nó là cái gì, cảm nhận như thế nào ko ạ?
Cụ ý phong thánh cho quạt nội địa Nhật lùn ý mà.

Làm quái gì có cái gọi là "chất gió"....trừ phi nó là "quạt thánh" - "Saint Fan" =))

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
nhà em dùng máy giặt và tủ lạnh của Nhật bãi mua của một cụ ở Phố Huế giờ em cũng không nhớ tên vì mua khoảng 5 năm rồi
cả 2 cái đều được bảo hành 1 năm
sau 2 năm thì máy giặt hỏng gọi sửa báo giá đắt quá nên em bỏ mua máy Eletrolux mới
Tủ lạnh hiện giờ vẫn dùng, sửa mất vài lần, mỗi lần khoảng 500K - 1tr
Tủ lạnh em khá ưng vì có ngăn rau củ riêng biệt để được khoảng 1 tuần rau vẫn tươi như mới hái

danleduc

Xe điện
nhà em dùng máy giặt và tủ lạnh của Nhật bãi mua của một cụ ở Phố Huế giờ em cũng không nhớ tên vì mua khoảng 5 năm rồi
cả 2 cái đều được bảo hành 1 năm
sau 2 năm thì máy giặt hỏng gọi sửa báo giá đắt quá nên em bỏ mua máy Eletrolux mới
Tủ lạnh hiện giờ vẫn dùng, sửa mất vài lần, mỗi lần khoảng 500K - 1tr
Tủ lạnh em khá ưng vì có ngăn rau củ riêng biệt để được khoảng 1 tuần rau vẫn tươi như mới hái
Gớm cụ đề cao tủ lạnh nội địa Nhật quá.
Các loại tủ lạnh SBS đời mới (tất cả các Hãng sx), đều có ngăn để rau củ quả riêng bên cánh mát, để rau củ quả vô tư không khô và héo....

niceshot

Xe container
Em cũng thấy lạ, nhưng khi cầm cái cánh quạt nội địa hiểu ra đôi chút. Nó rất nhẹ và cứng, cân bằng động thì chắc khỏi bàn. Giờ thì cụ tự suy ra thôi.
À, cái moto mát khác với moto nóng.
Nhà có mấy cái quạt Mitsubishi Nhật đời mới, moto nóng, còn hay rên nữa. Hôm qua trị được cái tật rên, còn moto nóng thì chịu thua với jav đời mới rồi hehe.
Em suy ra là theo ý cụ, với sự tiến bộ của công nghệ trong suốt hàng chục năm vừa qua, vẫn không có hãng nào, kể cả các hãng của Nhật, sản xuất được cái cánh quạt nhẹ, cứng, cân bằng động được bằng cái cánh quạt của đồ Nhật nội địa cách đây hàng chục năm hả cụ???

hd-vt

Xe container
Em suy ra là theo ý cụ, với sự tiến bộ của công nghệ trong suốt hàng chục năm vừa qua, vẫn không có hãng nào, kể cả các hãng của Nhật, sản xuất được cái cánh quạt nhẹ, cứng, cân bằng động được bằng cái cánh quạt của đồ Nhật nội địa cách đây hàng chục năm hả cụ???
Để hôm nào em hỏi jav đã. Còn bằng chứng thì như cái quạt Mitsu đời mới ấy cụ. Đồ Nhật xưa, vật liệu cực tốt và thiết kế rất cẩn thận.

niceshot

Xe container
Để hôm nào em hỏi jav đã. Còn bằng chứng thì như cái quạt Mitsu đời mới ấy cụ. Đồ Nhật xưa, vật liệu cực tốt và thiết kế rất cẩn thận.
Cụ mua quạt KDK/Pana tầm 4 - 5 củ đi, chỉ bằng nửa giá mấy con quạt Nhật nội địa thần thánh, rồi so sánh xem thế nào, chứ quạt Mitsu có hơn 1tr, hàng rẻ tiền made in China thì chất lượng chỉ thế thôi.
Mà thực ra nếu xét về "chất gió" thì gió của con Mitsu nó khác gì gió của con quạt kia hả cụ?

hd-vt

Xe container
Cụ mua quạt KDK/Pana tầm 4 - 5 củ đi, chỉ bằng nửa giá mấy con quạt Nhật nội địa thần thánh, rồi so sánh xem thế nào, chứ quạt Mitsu có hơn 1tr, hàng rẻ tiền made in China thì chất lượng chỉ thế thôi.
Mà thực ra nếu xét về "chất gió" thì gió của con Mitsu nó khác gì gió của con quạt kia hả cụ?
Tùy cụ. Về quạt nội địa em thấy loại cánh to gọi là 40 thì phải, là đáng mua. Còn loại nhỏ như 30 thì ít gió, cánh bé xé gió gây ồn.
Cụ xoáy vào "chất gió" thì căng òi, y như mn hay tra hỏi hội hâm dở audio, "chất âm" loa hehe.
Quạt Mitsu em mua mười mấy năm òi, 2tr mấy của Thái. Vẫn chạy như lúc mới mua.
Em không nức nở về đồ Nhật cũ, chỉ đang chém với cụ về cái cánh quạt thôi.

Chỉnh sửa cuối:

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Quạt thì chất gió. Máy lạnh thì hàng nội địa "lạnh sâu". Chịu không hiểu lý luận của các ông tâng bốc hàng bãi.

berryfun

Xe điện
thời buổi này vẫn có người đội hàng đồng nát lên đầu, khổ dâm đến thế là cùng
Cháu là bố của đồng nát. Nhưng cháu thấy đúng chuẩn. “Ăn to nói lớn hay cười. Hay mua đồ cũ là người Vietnam =))=))“.

xưa nghèo khó mới phải dùng rác Nhật thôi. Chứ giờ cứ mới mà dùng. Đội buôn giờ bán mấy cái quạt Nhật lờ đà lờ đờ như ô cụ 80 vẫn tấm tắc ôi êm lắm mí này kia. Đến chịu, thích đồ Nhật mua hẳn đồ mới dù sản xuất tại tàu xuất Nhật nó vẫn êm ru.

bản chất nhân công sửa chữa Nhật giá cao, thêm điều kiện kinh tế rồi, môi trường nên nhiều khi họ vứt đi mua mới còn rẻ hơn sửa chữa. Vietnam mình những năm 90 nghèo dùng còn được, giờ thì thôi cụ ợ.

thientudolong

Xe container
Cháu là bố của đồng nát. Nhưng cháu thấy đúng chuẩn. “Ăn to nói lớn hay cười. Hay mua đồ cũ là người Vietnam =))=))“.

xưa nghèo khó mới phải dùng rác Nhật thôi. Chứ giờ cứ mới mà dùng. Đội buôn giờ bán mấy cái quạt Nhật lờ đà lờ đờ như ô cụ 80 vẫn tấm tắc ôi êm lắm mí này kia. Đến chịu, thích đồ Nhật mua hẳn đồ mới dù sản xuất tại tàu xuất Nhật nó vẫn êm ru.

bản chất nhân công sửa chữa Nhật giá cao, thêm điều kiện kinh tế rồi, môi trường nên nhiều khi họ vứt đi mua mới còn rẻ hơn sửa chữa. Vietnam mình những năm 90 nghèo dùng còn được, giờ thì thôi cụ ợ.
trước ô già e đi tàu cũng rước con tủ lạnh với máy giặt nhật bãi rồi nên e biết
tởn đến già

niceshot

Xe container
Tùy cụ. Về quạt nội địa em thấy loại cánh to gọi là 40 thì phải, là đáng mua. Còn loại nhỏ như 30 thì ít gió, cánh bé xé gió gây ồn.
Cụ xoáy vào "chất gió" thì căng òi, y như mn hay tra hỏi hội hâm dở audio, "chất âm" loa hehe.
Quạt Mitsu em mua mười mấy năm òi, 2tr mấy của Thái. Vẫn chạy như lúc mới mua.
Em không nức nở về đồ Nhật cũ, chỉ đang chém với cụ về cái cánh quạt thôi.
À, vậy em xin lỗi cụ.
Tại em thấy cụ quote lại cái còm em đang nhờ cụ kia giải thích giúp cái "chất gió" của quạt Nhật bãi, rồi bảo em tự suy ra nên em tưởng cụ cũng thẩm được cái chất gió đấy.
Còn chỉ chém về canh quạt thì quạt đời mới họ làm 5, 7 cánh chạy êm và gió mạnh hơn loại 3 cánh cổ điển nhiều cụ ạ! Chất liệu với cân bằng động thì giờ chỉ hơn xưa chứ không kém (tất nhiên là so cùng mặt bằng giá).

hd-vt

Xe container
À, vậy em xin lỗi cụ.
Tại em thấy cụ quote lại cái còm em đang nhờ cụ kia giải thích giúp cái "chất gió" của quạt Nhật bãi, rồi bảo em tự suy ra nên em tưởng cụ cũng thẩm được cái chất gió đấy.
Còn chỉ chém về canh quạt thì quạt đời mới họ làm 5, 7 cánh chạy êm và gió mạnh hơn loại 3 cánh cổ điển nhiều cụ ạ! Chất liệu với cân bằng động thì giờ chỉ hơn xưa chứ không kém (tất nhiên là so cùng mặt bằng giá).
Chém vui thôi, gì mà cụ cẩn thận xl thế hehe.
Em công nhận về công nghệ hơn xưa nhưng vật liệu thì giờ không bằng. Em mới thay cái máy lạnh Mitsu của Thái, hơn chục củ, nhẹ hều như mua ở hàng Mã :P . Hỏi thợ thì nói: giờ hãng làm dày bền như trước thì bao giờ hãng mới bán thêm cho cụ cái nữa hehe. Buốt duột.

Minhnd

Xe điện
thời buổi này vẫn có người đội hàng đồng nát lên đầu, khổ dâm đến thế là cùng
Quạt thì chất gió. Máy lạnh thì hàng nội địa "lạnh sâu". Chịu không hiểu lý luận của các ông tâng bốc hàng bãi.
Mua đồ đồng nát, thải loại mà nhiều người khen ghê quá. Nếu được như vậy thì hàng Nhật vẫn phải là bá chủ chứ không như bây giờ.
Có khi mua đúng rác của người Nhật chết về dùng mà vẫn gật đầu như bổ củi để khen. :D

hahuanvn

Xe buýt
Ông hàng xóm nhà em, điều hòa đang chạy bình thường, thay luôn bằng điều hòa Nhật bãi(khen êm, mát). Tủ lạnh đang bình thường cũng thay luôn bằng tủ lạnh Nhật bãi(Khen êm, để rau, thịt được lâu). Máy giặt cũng vậy(khen tiết kiệm nước, điện). Quạt cây, quạt nhỏ(khen chạy êm), nồi cơm cũng nhật bãi(khen cơm để lâu như cơm mới). Toàn thấy khen nức nở ! Em chưa được dùng, chưa được trải nghiệm đủ thời gian để kiểm nghiệm nên không biết được có ok không !

fundraiser

Xe container
Cái tâm lý mua hàng Sida hay hàng cũ, bãi người khác dùng rồi nên cứ phải ngồi soi điểm tốt để khen chứ ko người ta bảo sao ngoo thế lại bỏ đống tiền mang hàng người ta bỏ đi về dùng. Chứ bình thường mua hàng mới về dùng thì mát bảo mát, lạnh thit thấy lạnh chứ ai rảnh háng đâu đi ngồi soi chất gió với lạnh sâu. Phải nâng tầm bằng mỹ từ lên như thế mới lùa được gà chịu mua hàng Sida về dùng trong nhà chứ.

Euro2CityStar

Xe lăn
điều hoà đúng ngon trong tầm giá .
chứ máy giặt tiết kiệm nước đòi sạch thì đúng t-h-ố-i không ngửi

fundraiser

Xe container
Mua đồ đồng nát, thải loại mà nhiều người khen ghê quá. Nếu được như vậy thì hàng Nhật vẫn phải là bá chủ chứ không như bây giờ.
Có khi mua đúng rác của người Nhật chết về dùng mà vẫn gật đầu như bổ củi để khen. :D
Cungz nhiều vì người già Nhật sống neo đơn xa con cái rồi chết 1 mình nhiều mà. Có tận 9 triệu căn nhà bỏ hoang ở Nhật, chưa kể số lượng đồ cũ hỏng người ta vứt đi ở bãi rác nhiều vì tiền sửa quá tiền mua mới. Ngày xưa mới sang tôi thấy xe đạp hỏng cũng nhiêud chủ yếu mấy cái lỗi nhẹ nhưng ra tiệm sửa quá tiền mua xe ở hàng đồ cũ. Nên xe đạp sợ nhất thủng lốp vì thủng gần như lad vứt luôn.

dongnguyenmoc

Xe tải
Tiền nào của ấy chưa bao giờ sai

telefunken

Xe tải
Triết lý kinh doanh cả thôi
Hàng Nhật cơ bản là chú trọng chất lượng , độ tin cậy và tiện dụng cho người dùng , đặc biệt là đáp ứng tiêu chuẩn nội địa còn cao hơn xuất khẩu , do vậy nó dễ dàng chiếm được thiện cảm người dùng , kể cả đồ cũ
Đồ các nước Châu Âu , Mỹ cũng cơ bản theo tiêu chí này
Đồ còn lại mà nổi bật là TQ , Hàn Quốc ... lấy giá thành rẻ là trọng tâm phục vụ thị trường đông dân , thu nhập ko cao ... Do vậy về cơ bản nó không thể so sánh , chứ hàng gia dụng thì chả có bí kíp công nghệ nào mà TQ hay Hàn không biết và không chôm được
Triết lý nhanh , nhiều , rẻ đang phủ sóng hàng gia dụng , thậm chí với đồ điện / điện tử hết bảo hành thì cũng tèo luôn đã tạo ra đột phá cho hàng TQ , Hàn quốc , trong khi Nhật Bản có vẻ chững lại . ai đúng hơn sẽ do thị trường quyết định
Cá nhân em vẫn thích yếu tố chất lượng , độ tin cậy , bền vững trong mua đồ gia dụng và đồ nội địa Nhật vẫn có chỗ đứng vì giá cả hấp dẫn so với hàng cao cấp của TQ , hàng nhá nhem thì next sớm nhưng vấn đề là hay bị dính quả lừa , hàng nội địa Nhật cũng dính nhưng ít hơn