[Funland] Đánh giá Bất động sản Mê Linh ạ

binh77

Xe tăng
Em được biết, hợp đồng mua bán được công chứng bình thường, tài sản sẽ là của người mua, muốn sổ đỏ vào tên người mua thì người mua xây nhà còn nếu muốn bán lại thì gặp chủ cũ xin huỷ hợp đồng kia và làm hợp đồng mới với người mua mới cụ ạ!
Như này phiền phức lắm cụ à. Nếu cụ làm hợp đồng mua bán rồi thì tài sản là quyền sử dụng đất là của người mua, nhưng chưa sang tên đc, có nghĩa nếu người mua xây nhà trên đó thì tài sản hình thành cái nhà đó là của ai? Nếu muốn sang tên cho người mua thì phải làm hồ sơ hoàn công và làm thủ tục với phòng đăng ký nhà đất, mà khi làm thủ tục với phòng đăng ký nhà đất và thủ tục hoàn công thì phải người bán đứng tên làm, khi đó thì phức tạp vô cùng. Chỉ làm thủ tục theo hình thức hợp đồng ủy quyền thì sau này xây nhà và sang tên sổ đỏ đỡ phiền phức hơn, nhưng lại rủi ro hơn.
Nói chung là phiền.

lemanhcuong3112

Xe máy
Như này phiền phức lắm cụ à. Nếu cụ làm hợp đồng mua bán rồi thì tài sản là quyền sử dụng đất là của người mua, nhưng chưa sang tên đc, có nghĩa nếu người mua xây nhà trên đó thì tài sản hình thành cái nhà đó là của ai? Nếu muốn sang tên cho người mua thì phải làm hồ sơ hoàn công và làm thủ tục với phòng đăng ký nhà đất, mà khi làm thủ tục với phòng đăng ký nhà đất và thủ tục hoàn công thì phải người bán đứng tên làm, khi đó thì phức tạp vô cùng. Chỉ làm thủ tục theo hình thức hợp đồng ủy quyền thì sau này xây nhà và sang tên sổ đỏ đỡ phiền phức hơn, nhưng lại rủi ro hơn.
Nói chung là phiền.
Nếu uỷ quyền thì là người mua trung gian, chứ người mua cuối cùng vẫn là hợp đồng mua bán, như thế thì khi xây nhà và sang tên sổ đỏ đỡ phiền phức hơn như nào vậy cụ?

vitdhtl

Xe buýt
Nói chung là phiền.
Nếu mua lô đã xây thô và có sổ đỏ rồi thì có đc sang tên ko cụ?

binh77

Xe tăng
Nếu mua lô đã xây thô và có sổ đỏ rồi thì có đc sang tên ko cụ?
Đã xây thô rồi, nhưng với điều kiện là chủ cũ đã ghi nhận quyền sở hữu nhà trên sổ đỏ. Còn nếu chưa ghi nhận quyền sở hữu nhà xây thô thì người mua mới cũng chưa sang tên đc. Khi đó , chủ cũ phải đề nghị chủ đtu hoàn tất bộ hso hoàn công, xiaats hóa đơn tài chính, rồi dùng bộ hso đó lên phòng đăng ký nhà đất Mê Linh ghi nhận quyền sở hữu nhà xây thô vào sổ đỏ, sau đó mới sang tên đc nhé.

mrtuyenhd

Đi bộ
Đã xây thô rồi, nhưng với điều kiện là chủ cũ đã ghi nhận quyền sở hữu nhà trên sổ đỏ. Còn nếu chưa ghi nhận quyền sở hữu nhà xây thô thì người mua mới cũng chưa sang tên đc. Khi đó , chủ cũ phải đề nghị chủ đtu hoàn tất bộ hso hoàn công, xiaats hóa đơn tài chính, rồi dùng bộ hso đó lên phòng đăng ký nhà đất Mê Linh ghi nhận quyền sở hữu nhà xây thô vào sổ đỏ, sau đó mới sang tên đc nhé.
Theo em hiểu và theo nội dung công văn trả lời báo chí và người dân như dưới đây của Sở TN&MT HN thì cứ có sổ đỏ thì mua - bán sang tên bình thường theo các quy định của pháp luật được chứ cụ nhỉ! Không biết thực tế thế nào cụ?

phammut

Xe tăng
Hình như Mê Lih có giao dịch tốt hơn!

skymoon123

Xe tải
Sắp thông đg trên cao. Mê linh có giống Linh Đàm đc ko các cụ. :D

lemanhcuong3112

Xe máy
Theo em hiểu và theo nội dung công văn trả lời báo chí và người dân như dưới đây của Sở TN&MT HN thì cứ có sổ đỏ thì mua - bán sang tên bình thường theo các quy định của pháp luật được chứ cụ nhỉ! Không biết thực tế thế nào cụ?
Nếu đúng như này thì ngon!

mrtuyenhd

Đi bộ
Nếu đúng như này thì ngon!
Gần đây em có tìm hiểu đôi chút thông tin nhà đất bên Mê Linh vì thấy giá cả còn khá rẻ so với nhiều nơi khác ở HN, thậm chí rẻ hơn giá đất ở các tỉnh và quan trọng là có nhiều tiềm năng. Không biết các cụ có giao dịch mua bán đất Mê Linh gần đây thấy thủ tục sang tên sổ đỏ thế nào, có ra được sổ mới chính chủ không? Theo em hiểu, nếu đất đã có sổ thì việc mua - bán, sang tên phải đươc thực hiện bình thường theo đúng các quy định của Luật đất đai hiện hành. Hơn nữa việc sang tên này thì người dân phải đóng các loại thuế, phí cũng không hề ít; đó là một nguồn thu cho nhà nước. Hà Nội không phải là một khu tự trị của Việt Nam! Chính quyền Hà Nội hay Mê Linh không thể ban hành một văn bản yêu cầu dừng thực hiện các thủ tục sang tên sổ đỏ được! Nếu có thì các cụ show lên để bà con cùng biết xem Hà Nội ra văn bản ngồi xổm trên pháp luật như thế nào nhé!

Lendoiotonam99

Xe tải
Khó hiểu ở cái dòng : Theo luật đất đai năm 2013 khi người sử dụng đất có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất , ( phẩy) chứ không phải chấm phẩy quyền sử hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất thì đc abc .... ! Cán bộ thì họ hiểu theo cách là phải có nhà ở gắn liền với đất mới đc chuyển nhượng.... ! nên các cụ nhà mình k vội mừng đâu ! Nhưng xong đường trên cao thì Mê linh cũng ra gì đó các cụ à !

lemanhcuong3112

Xe máy
Khó hiểu ở cái dòng : Theo luật đất đai năm 2013 khi người sử dụng đất có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất , ( phẩy) chứ không phải chấm phẩy quyền sử hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất thì đc abc .... ! Cán bộ thì họ hiểu theo cách là phải có nhà ở gắn liền với đất mới đc chuyển nhượng.... ! nên các cụ nhà mình k vội mừng đâu ! Nhưng xong đường trên cao thì Mê linh cũng ra gì đó các cụ à !
Theo em hiểu thì chỉ là 1 cái Giấy chứng nhận thôi chứ có phải 2 loại đâu cụ ơi! Cái dấu phẩy là vì tên nó như thế, khi viết đầu đề in trên sổ thì xuống dòng còn viết văn bản thì phẩy ạ. Em lấy ví dụ: Đây là 2 giấy, 1 cái là đất dịch vụ, 1 cái là đất đô thị chưa có nhà, cụ thấy có khác nhau ko ạ?

mrtuyenhd

Đi bộ
Đã từng có hai loại sổ: sổ đỏ và sổ hồng, khác nhau về màu sắc, tên gọi. Hiện nay cả hai loại giấy này đều còn giá trị pháp lí. Tuy nhiên từ 2009 đến nay thống nhất chỉ cấp mới 1 mẫu chung và có 1 tên gọi duy nhất đó chính là sổ hồng. Điều quan trọng là Luật đất đai quy định cứ có sổ là thực hiện mua bán, sang tên sổ được, bất kì là ở đâu.

Lendoiotonam99

Xe tải
Thì lúc đầu mình cũng mơ hồ , đọc kỹ thì cái câu ...quyền sử dụng, sở hữu tài sản gắn liền với đất....! Nhưng mình chưa xây nhà hoặc nói thẳng ra là thiếu tài sản gắn liền với đất ...thì cán bộ họ hiểu là thiếu điều kiện để sang tên sổ đỏ quyền sử dụng đất cụ ạ ! Cái dòng đó nó bao gồm 2 ý chính là sử dụng và sở hữu !